ไปศาลนัดแรกกับ UOB

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25722 โดย Wandeedee

GOKU เขียน:

lancernew เขียน: คุณGOKU เห็นแล้วครับทางบ้านส่งหมายศาลมาถึงผมแล้วครับ

งงเหมือนกันว่าทำไมฟ้องไวจัง

ถ้าผมไม่ไปศาลจะเกิดอะไรขึ้นครับ

ศาลท่านก็จะตัดสินเลยครับ แบบว่า จำเลยต้องนำเงินชำระแก่โจทย์ตามยอดฟ้อง บวกด้วยดอกเบี้ย อันนี้ขึ้นอยู่กับความเมตตาของศาลท่าน แต่ไม่เกินร้อยละ 15 ต่อปี แล้วแต่ตำสุด 7.5 บ้างก็ 10 ไม่แน่ไม่นอน
หรือเจอข้อหาหมั่นไส้ไม่ไปแสดงตัวตนต่อหน้าศาลก็เต็มสตรีม 15 เลย หลังจากพิพากษาแล้ว คุณก็รอลุ้นอยู่บ้านก็ได้ รอประมาณ 1 เดือน คำพิพากษาก็จะมาส่งให้ตามที่อยู่ในทะเบียนบ้าน
พอคุณได้รับ แล้วคุณก็ต้องเป็นฝ่ายติดต่อเข้าไปเจรจากับทางโจทย์อีกครั้ง ภายใน 15 วัน มิฉนั้นจะโดนบังคับคดี แต่กว่าจะโดนบังคับคดีก็อีกเป็นเดือน โดยจะบังคับคดีโดย
1. อายัดเงินเดือน 30% ของเงินเดือน ถ้ามีโอทีหรือเบี้ยเลี้ยงอื่นๆก็โดนด้วย 2. อายัดทรัพย์สินต่างๆ บ้าน รถ ที่ดิน ข้าทาสบริวาร อันหลังนี้ล้อเล่นนะครับ (หาอ่านในกระทู้ปักหมุดได้ครับ) จะอายัดเงินเดือนหรืออายัดทรัพย์สินก็ไม่ได้เรียงลำดบว่าจะอายัดเงินเดือนก่อนทรัพย์สินเสมอไปนะ แล้วแต่เค้าจะหมั่นไส้มากน้อยขนาดไหน แต่ส่วนใหญ่จะอายัดเงินเดือนก่อน เพราะง่ายกว่าไม่ยุ่งยากเท่ากับการอายัดทรัพย์สิน เพราะต้องนำไปขายทอดตลาดอีก ได้ราคาเท่าไหร่ยังไม่รู้
แต่เมื่อคุณได้รับคำพิพากษาแล้ว คุณก็สามารถโทรไปต่อรองเจรจาได้อีกครับ อย่าเพิ่งกังวล
ถ้าคุณมีเงินก้อนก็สามารถขอปิดโดยขอลดยอดเงินต้นลงซักหน่อย จะขอผ่อนจ่ายหนึ่งงวด สองงวด ก็ลองได้ เค้าไม่ห้าม แต่ส่วนลดจะไม่ดีเท่าที่ควร เพราะเค้ามีไพ่เหนือกว่า
หรือถ้าไม่มีเงินก้อนก็ขอผ่อน อาจจะขอผ่อนยอดฟ้อง 12 งวดโดยขอปลอดดอกเบี้ย
หรือผ่อนยาว 24 งวด หรือ 36 งวด ผ่อนเป็นขั้นบันไดหรือแบบเท่าๆกัน ผ่อนไปได้ระยะนึง ค่อขอHaircut ก็สามารถทำได้
แต่ทั้งนี้ทั้งนัน้คุณก็ต้องดูและชั่งใจว่าขอผ่อนมันเกินกว่าอายัดเงินเดือน 30% รึเปล่า ถ้าเกินแล้วก็ปล่อยให้เค้าอายัดเงินเดือนดีกว่ามั้ย และมีเจ้าอื่นที่รอต่อคิวฟ้องอีกหรือไม่ ถ้ามีก็ปล่อยให้อายัดเงินเดือนดีกว่า เพราะอายัดได้ทีละเจ้าจนกว่าจะใช้นี้หมาดเป็นรายๆไป หมายความว่าก็ต้องต่อคิวชะเง้อคอดูว่าเมื่อไหร่หนี้เจ้าก่อนหน้านี้จะหมดยัง ค่อยแปะมืออายัดต่อ แต่ก้ต้องดูนะว่าคุณไม่มีทรัพย์สินใดๆให้เค้าทำการยึดได้อีก (ไปหาอ่านในกระทู้ปักหมุดเกณฑ์อายัดทรัพย์สิน เงินเดือนนะ)

สุดท้ายก็ขอให้โชคดี ศิษย์น้องร่วมสำนัก

ค่อยๆศึกษาและมีสติ สุดท้ายจะค้นพบหนทางสว่าง

ถามคุณ GOKU.....จากบทความนี้.....ถ้าเรา***ต้องการ*** ให้เจ้าหนี้อายัดเงินเดือน.....เราก็ไม่ต้องไปขึ้นศาล ให้ศาลตัดสิน เมื่อศาลตัดสินมีคำพิพากษามาแล้ว ก็ไม่ต้องโทรไปเจรจา.....สรุปว่าเราไม่ต้องทำอะไรเลย.....ใช่หรือไม่ค่ะ.....มีเพื่อนๆ น้องๆ ในโรงงานฝากถามมาค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25728 โดย Ploylyly
to K.Wandeedee

ถ้าตั้งใจให้เค้าอายัดเงินเดือน เยี่ยงนั้นแล้วไม่ไปก็ได้ แต่ถ้าไปแสดงตัวตนต่อศาลไม่ได้หนีหมายศาล ไปแสดงว่าเรายอมรับหนี้ที่ได้ก่อไว้ แต่ตอนนี้เรามีปัญหา ไม่ใช่จะไม่จ่ายแต่ขอเวลาซักหน่อย แล้วไปร้องขอความเมตตา ขอศาลท่านลดค่าทนาย ค่าฤชาธรรมเนียมต่างๆ ลดดอกเบี้ย บางทีท่านเมตตา เราก็จะได้คำพิพากษา ค่าฤชาธรรมเนียมเป็นพับ หมายความว่ายกเว้น คุณก็จะมีมูลหนี้ที่ต้องชำระแก่โจทย์น้อยลง และถ้าท่านเมตตาเรื่องดอกเบี้ย ก็อาจจะได้7.5 หรือ 10% ไม่เกิน 15%

แต่ระหว่างการอายัดเงินเดือน แล้วสามารถเก็บเงินได้เป็นก้อน ประมาณซักครึ่งหนึ่งในส่วนที่เหลือ ก็สามารถติดต่อขอhaircut ได้อีกเช่นกัน Haircutได้ตลอดชีพ

โชคดีครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Wandeedee

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25730 โดย Wandeedee
:cheer: :cheer: :cheer: .....ก็แสดงว่า.....ถึงแม้เราจะยินดีให้เจ้าหนี้อายัดเงินเดือน.....เราก็ควรจะไปขึ้นศาลน่าจะดีกว่า.....ไม่ไปขึ้นศาลใช่ไหมคะ.....และเราสามารถขอความเมตตาจากศาลตั้งแต่ไปขึ้นศาลนัดแรกได้เลยหรือคะ.....

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25733 โดย Ploylyly

Wandeedee เขียน: :cheer: :cheer: :cheer: .....ก็แสดงว่า.....ถึงแม้เราจะยินดีให้เจ้าหนี้อายัดเงินเดือน.....เราก็ควรจะไปขึ้นศาลน่าจะดีกว่า.....ไม่ไปขึ้นศาลใช่ไหมคะ.....และเราสามารถขอความเมตตาจากศาลตั้งแต่ไปขึ้นศาลนัดแรกได้เลยหรือคะ.....

เราก็ไปบอกท่าน ให้ท่านพิพากษาเลย แต่ขอให้ท่านช่วยดูเรื่องดอกเบี้ย ค่าฤชาธรรมเนียม ค่าทนาย
แต่ศาลท่านคงลดเงินต้นให้ไม่ได้ ท่านอาจลดดอกเบี้ยบางส่วนที่คิดเกิน ค่าติดตามทวงถาม เบี้ยปรับต่างๆลงบ้าง แต่ไม่ใช่เราไปบอกว่าให้ท่านผู้พิพากษาทำการอายัดเงินเดือนมาใช้หนี้แก่โจทย์ได้เลย เพราะมันไม่ใช่หน้าที่ของท่านผู้พิพากษา

ส่วนเรื่องว่าท่านจะลดค่าอะไรต่างๆได้มากน้อย หรือไม่ได้อะไรเลย ก็อีกนั่นแหละก็ไม่ใช่หน้าที่ของท่าน เพียงแต่ท่านอาจเมตตาบ้าง แล้วก็ขึ้นอยู่กับว่าศาลท่านจะใจดีเห็นใจ ลูกหนี้อย่างเราหรือไม่

ทำใจเผื่อไว้หน่อย คิดว่าได้ก็ดี ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร การไปศาลได้น่ากลัวอย่างที่คิดนะ ถ้าสะดวกไป ก็ไปเถอะ รักษาผลประโยชน์ตัวเองนะ

โชคดีครับ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25734 โดย Wandeedee
:P :P :P :P ......ขอบคุณ คุณ GOKU มากค่ะ.....เป็นคำแนะนำที่ดีมากๆ เข้าใจง่าย.....ดูจากคำตอบของคุณ คุณน่าจะเป็นคนที่ใจดีมากๆ มีความเมตตาต่อเพื่อนมนุษย์ที่ตกทุกข์ได้ยากอย่างจริงใจ.....ขอให้ผลบุญนี้จงส่งผลให้คุณ GOKU มีแต่สิ่งดีๆ เข้ามาในชีวิตตลอดกาลนานเทอญ.....สาธุ :pray: :pray: :pray:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #27082 โดย ntps
คิดถึงท่าน Goku ว่าจะส่งรูปมาหลายวันแล้วลืมค่ะ ^^

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ploylyly

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #27186 โดย Ploylyly
คิดถึงเช่นกันครับ แม่หญิงแก้วจ๋า

สัปดาห์ก่อนเน็ตเสีย โดนพวกโจรขโมยสายไฟมันดันเอาสายเน็ตไปด้วยนี่สิ เซ็งเลย เลยไม่ได้เข้าชมรมเลย
แล้วช่วงนี้ก็ยุ่งๆครับ กำลังคิดจะร่วมโครงการรถคันแรกของรัฐบาลเค้าอยู่ ปลดหนี้หมดแล้ว กะว่าจองเอาไว้ก่อน แล้วค่อยรับรถปลายปีหน้า วางแผนการเก็บเงินเหมือนวางแผนการHaircut กะเก็บเงินให้ได้พอดาวน์รถ (ก็คงต้องประหยัดกันต่อ) คุยกะเซลล์บ้างแล้วเค้าว่าได้ แบบว่าเราไม่รีบยังไม่มีเงิน ขอจองใช้สิทธก่อนยังไม่เคยมีรถกะเค้าเลย มองcity cng แบบว่าชอบประหยัดถูกดี เป็น2ระบบ เปลี่ยนเป็นนำมันก็ได้ แถวเส้นทางการใช้ชีวิตประจำวัน ไปทำงาน กลับบ้าน มีปั้มngvอยู่ 4-5 ปั้ม ก็โอเค
ช่วงนี้เลยแว็บๆ ไปเข้าบอร์ดรถยนต์บ้างไรบ้าง

คิดถึงนะครับ ก็แว็ปๆเข้ามาบ้าง ยังไม่หายไปไหน ยังคอยให้กำลังใจน้องใหม่เสมอครับ

ดูแลสุขภาพด้วยนะครับแม่หญิงแก้วจ๋า ช่วงนี้ฝนตกบ่อย อากาศเย็นเดี๋ยวจะไม่สบายได้
:cheer:

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28340 โดย ntps

ท่าน Goku สบายดีนะ ไอ้เจ้าขโมยนะ ช่างกระไร ขโมยไม่ดู

อะไรบ้างเลย น่าเอาสายไฟมัดตัวช๊อต เป็นแดดเดียวซะเลยนะ

ได้รถใหม่เมื่อไร อย่าลืมขับมายั่วบ้างเนอะ ^^

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ploylyly, june

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28390 โดย jackhunter
สวัสดีปีใหม่ 2556 นะครับศิษย์พี่โกคู ขอให้มีความสุขมากๆยิ่งขึ้นไปนะครับ(ชีวิตหลังหมดหนี้ยังไงก็สุขๆๆ)
ไม่เจ็บ ไม่จนนะครับ ยังไงก็ช่วยน้องๆในชมรมต่อสู้กับจอมมารตัวอื่นๆกันต่อไปนะครับ

jackhunter

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28546 โดย Hawa1875
ก็ต้องขอสวัสดี ปีใหม่กะท่าน GOKU และเพีื่อนๆ สมาชิกผ่านกระทู้นี้ด้วย

เจติก็ หายไปนาน ได้แต่เข้ามาอ่านเว็ปบ้างเป็นครั้งคราว หลังจากที่มีคดี
กับ จอมมารยู เป็นนัดแรก และได้พิพากษาไปเมื่อ 28 สิงหา เพิ่งได้รับคำพิพากษา
โดยฝ่ายจอมมาร ส่งสำเนามาให้ ศาลท่านพิพากษา ตามยอดโจทย์ยื่นฟ้อง
192,xxx บวกค่าธรรมเนียมศาล 8000 บ.โดยให้คิดดอกเบี้ยร้อยละ 11
นับแต่วันยื่นฟ้อง 28/2/55 ทีนี้ เจติก็ต้อง ติดด่อ ต่อรองกับทางจอมมารใน
เรื่องขอการชำระ ใช่ไหมค่ะ :pray:

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28630 โดย Ploylyly

Jeti เขียน: ก็ต้องขอสวัสดี ปีใหม่กะท่าน GOKU และเพีื่อนๆ สมาชิกผ่านกระทู้นี้ด้วย

เจติก็ หายไปนาน ได้แต่เข้ามาอ่านเว็ปบ้างเป็นครั้งคราว หลังจากที่มีคดี
กับ จอมมารยู เป็นนัดแรก และได้พิพากษาไปเมื่อ 28 สิงหา เพิ่งได้รับคำพิพากษา
โดยฝ่ายจอมมาร ส่งสำเนามาให้ ศาลท่านพิพากษา ตามยอดโจทย์ยื่นฟ้อง
192,xxx บวกค่าธรรมเนียมศาล 8000 บ.โดยให้คิดดอกเบี้ยร้อยละ 11
นับแต่วันยื่นฟ้อง 28/2/55 ทีนี้ เจติก็ต้อง ติดด่อ ต่อรองกับทางจอมมารใน
เรื่องขอการชำระ ใช่ไหมค่ะ :pray:

พอได้ใบคำตัดสินของศาลเป็นที่เรียบร้อยแล้ว เราต้องเป็นฝ่ายติดต่อเข้าไปภายใน 15 วัน นับจากวันที่ได้รับเอกสาร เพราะถ้าเราเพิกเฉยเป็นเหตุให้ฝ่ายโจทก์สามารถนำคำพิพากษาไปยังกรมบังคับคดี เพื่อให้ทางเจ้าหน้าที่บังคับคดีออกคำสั่งบังคับคดีโดยการอายัดเงินเดือนหรืออายัดทรัพย์สินตามที่ผู้ร้องนำมาแสดงว่าทางจำเลยมีอยุ่ได้ ถ้าเราไม่ต้องการให้ถึงขั้นนั้นเราต้องติดต่อขอชำระหลังศาลพิพากษากับทางโจทก์ ก็เริ่มเจรจาได้อีกครั้งนึง เราก็ลองต่อรองไปว่า ขอผ่อนเป็นระยะเวลาเท่าไหร่ตามกำลังความสามารถของเรา เช่น 12 งวด 18 งวด หรือ 24 งวดเป็นต้น อาจจะขอแบ่งเท่าๆกัน หรือขอเป็นขั้นบันได จากน้อยไปหามาก เพื่อที่ระหว่างนี้เราสามารถเก็บเงินได้อีกก้อน หรือโชคดีถูกหวยขึ้นมาก็ขอHaircut ได้อีกเช่นกัน

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการเจรจาของเราและนโยบายของแบงค์ ณ ตอนนั้น แต่ทางโจทก์ถือไพ่เหนือกว่าโดยมีคำสั่งศาลที่ต้องให้จำเลยปฏิบัติ แต่เพียงศาลท่านไม่ได้ลงรายละเอียดว่าต้องชำระให้โจทก์เสร็จสิ้นเมื่อไหร่ ก็ขึ้นอยู่กับการเจรจาของจำเลย แต่ทั้งนี้ ทั้งนั้น คุณก็ต้องประเมินตัวเองว่า มี่หนี้มากน้อยแค่ไหน มีอีกกี่ราย ที่เตรียมฟ้องอยู่ ถ้าพิจารณาแล้ว ต้องชำระเกิน 30% ของเงินเดือน คุณปล่อยให่อายัดเงินเดือนดีกว่ามั้ย เพราะอายัดได้ทีละเจ้า

โชคดีปีใหม่ครับศิษย์น้อง
o_)

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: jackhunter

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31185 โดย june
น้อง GOKU หายไปเนิ่นนาน จนพี่เป้หากระทู้ไม่เจอ

เห็นออนอยู่ จะมาอวยพรตรุษจีนจ้า

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ploylyly

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31256 โดย Ploylyly
ขอบคุณครับพี่ปูเป้ รวยๆเฮงๆ เช่นกันครับ....

ช่วงนี้ยุ่งๆมากครับ เรื่องส่วนตัว เรื่องงาน ไม่ค่อยมีเวลาตอบกระทู้เท่าไหร่ ขอโทษด้วยครับ แต่แอบเข้ามาอ่านไม่ได้ล็อกอินอะครับ ไว้มีเวลาจะเข้ามาช่วยนะครับ

เมลของชมรมก็ได้รับนะครับ อ่านแล้วใจหายเรื่องที่พี่บัวขอลาออก แต่เป็นสิ่งที่พี่บัวตั้งใจไว้ เราก็ได่แค่ขอให้พี่บัวโชคดีในสิ่งที่คิดหวังไว้ มีโอกาสเมื่อไหร่คงได้ร่วมกันทำงานนะครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับพี่ปูเป้ รวยๆ เฮงๆ นะครับ

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: june

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31265 โดย Rider V1
Happy Chinese Year ครับ คุณ GOKU

[/color][/size][/b]

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31294 โดย Ploylyly
ขอบคุณครับคุณ V1

สวัสดีปีใหม่จีนเช่นกันครับ ขอให้เฮงๆรวยๆ นะครับ
ปล. ผมก็ชอบคาเมนไรเดอร์เหมือนกันครับ เรียกว่าเป็นแฟนเลยก็ว่าได้ ซื้อแผ่นหนังเก็บไว้ แต่เป็นคาเมนไรเดอร์ยุคใหม่นะครับ

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Rider V1

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31304 โดย Rider V1
ขอบคุณสำหรับคำอวยพรเช่นเดียวกันครับ คาเมนไรเดอร์ ผมดูถึง V9 Super One นะครับ V หลังจากนั้นก็ไม่ค่อยได้ติดตามครับ และ Rider ที่ผมชอบมากที่สุดจะเป็น Sky Rider V8 ซึ่งมีท่าไม้ตายชื่อ Sky Kick ส่วน V1 นั้นจะเป็นชื่อที่พ้องกับชื่อเล่นของผมด้วยน่ะครับ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31334 โดย yee
คุณ Goku และทุกๆท่านที่มีประสบการณ์คะ รบกวนช่วยตอบหน่อยคะ ในนี้นะคะ ขอบคุณมากๆจ้า debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=31333&Itemid=52

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31565 โดย Ploylyly

yee เขียน: คุณ Goku และทุกๆท่านที่มีประสบการณ์คะ รบกวนช่วยตอบหน่อยคะ ในนี้นะคะ ขอบคุณมากๆจ้า debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=31333&Itemid=52

ขอโทษครับตอบช้าไปหน่อย ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้าบอร์ดชมรม

แนวทางการไปศาล
1.ควรทำอย่างไรบ้างคะ เมื่อไปถึงศาล ควรเจรจากับทนายโจทก์ก่อนมั้ย
แนวทางการไปศาลของท่านAnakin
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=20859&Itemid=52

การไปศาลไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด เพียงแต่บรรยากาศอาจจะวังเวงซะหน่อย ไม่ต้องไปกลัวอะไรมากเราไม่ได้ไปฆ่าใครตาย หรือต้มตุ๋นขายตุ๊กตาเฟอร์บี้ซะหน่อย เป็นเพียงคดีผู้บริโภค สามารถไกล่เกลี่ยกันได้

ก่อนอื่นตั้งสติก่อนว่าเราจะไปเพื่ออะไร อย่างไร ประเมินตัวเองให้ได้ก่อน ไปนัดแรกไปหยั่งเชิงทางโจทก์ว่าจะมีข้อเสนออย่างไรบาง โดยประเมินเงินในกระเป๋าตัวเองเป็นหลัก ดูทางเจ้าหนี้ให้ข้อเสนอ ผ่อนสั้น ผ่อนยาวยังงัย ไหวมั้ย ถ้าเป็นที่พอใจทั้งสองฝ่ายก็จบ จากนั้นก็ทำสัญญาประนีประนอมยอมความระหว่างเรากับโจทก์ โดยมีท่านผู้พิพากษาเป็นพยาน ผ่อนไปได้ซักระยะมีเงินก้อนเข้ามา บังเอิญโชคดีถูกหวยก็สามารถขอส่วนลดในการปิดบัญชีได้ หรือที่ทางชมรมเรียกว่าHaircut นั่นเอง

หรือถ้าข้อเสนอทางโจทก์ยังไม่เป็นที่พอใจ เราสามารถขอใช้สิทธในการเลื่อนคดีออกไปอีกนัดนึงก่อน โดยให้เหตุผลว่า เราขอไปเจรจากับทางเจ้าหนี้ที่แท้จริงอีกครั้งหนึ่ง โดยเราแจ้งต่อเจ้าหน้าที่หน้าบัลลังก์ หรือรอพอท่านผู้พิพากษาแล้วแถลงต่อหน้าศาลได้เลย โดยที่ท่านจะเมตตาให้เวลาเลื่อนออกไป 1 เดือน - 1 เดือนครึ่ง เพื่อไปทำการเจรจาต่อโจทก์ ถ้าไปเจรจาแล้วเป็นที่พอใจกันทั้งสองฝ่าย นัดหน้ามาหรือไม่มาก็ได้ (แต่ควรจะมา เพื่อให้แน่ชัดว่าทางทนายโจทก์ไม่ตุกติก หรือนำเอาเอกสารที่เราได้ทำการตกลงหรือสัญญามาแสดงต่อศาลได้)

แต่ถ้ายังไม่พอใจหรือสมยอมกันทั้งสองฝ่าย มานัดหน้าก็มีทางเลือกให้ สองทาง คือ

ทางเลือกที่1. ให้ศาลตัดสินเลย แล้วเราร้องขอต่อศาลให้ช่วยเรื่องดอกเบี้ยหรือค่าทนายบ้าง อาจจะให้เหตุผลว่าเรามีภาระมากมาย เช่นเรื่องลูก เป็นต้น จากนั้น รอคำพิพากษาอยู่บ้านประมาณ 1 เดือน - 1 เดือนครึ่ง (ขึ้นอยู่กับภาระงานขอศาลว่ามากน้อยขนาดไหน) พอได้รับคำพิพากษาเราต้องปฏิบัติตามคำสั่งศาล ภายใน 15 วัน เช่น คำพิพากษาออกมาว่า ให้จำเลยชำระหนี้แก่โจทก์จำนวนเงิน 49,000 บาท พร้อมดอกเบี้ยอัตราร้อยละ 7.5 ต่อปีนับตั้งแต่วันที่เราผิดสัญญา จนกว่าจะชำระเสร็จแก่โจทก์ กับให้จำเลยใช้ค่าฤชาธรรมเนียมแทนโจทก์ โดยค่าทนายเป็นพับ

หมายความว่าคุณก็ยังมีโอกาสเจรจาผ่อนเป็นรายงวดอีก พร้อมดอกเบี้ย 7.5 ต่อปี จนกว่าจะชำระเสร็จสิ้นต่อกัน อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับนโยบายของแบ็งค์ ประกอบกับวาทะศิลป์การเจรจาของแต่ละบุคคล เช่น ขอผ่อน 3 ปี ปีที่1 อาจจะ 1,000 บาท ปีที่ 2 อาจจะ 1,500 บาท ปีที่3 2,000 บาท งวดสุดท้ายปิดจบ
หรือมีเงินก้อนเข้ามาก็Haircut ได้อีกเหมือนกัน

ทางเลือกที่2. ยื่นคำให้การต่อสู้คดี ข้อนี้คงต้องพึ่งทนายครับ เพราะต้องดูประเด็นใดที่เราสามารถโต้แย้งได้บ้าง
เช่น ดอกเบี้ยที่คิดเกินกฏหมายกำหนด หรือดอกเบี้ยเกินคำประกาศของธนาคารแห่งประเทศไทย ดอกเบี้ยทบต้นทบดอกซึ่งไม่เป็นธรรม หรือจะสู้เรื่องอายุความ ก็ต้องตรวจสอบว่าเราผิดสัญญาตั้งแต่เมื่อไหร่ เข้าหลักเกณฑ์ข้อกำหนดอายุความหรือไม่

อายุความในการฟ้องร้อง www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=52

หลังจากที่ได้ปรึกษาทนายแล้ว ทางทนายก็จะเขียนคำให้การต่อสู้คดีขึ้นมา เพื่อยื่นต่อศาล ในขั้นตอนนี้เราไปยื่นด้วยตนเองได้เลย ถ้าไปศาลในวันนัดที่ 2 ให้นำไปยื่นแก่เจ้าหน้าที่หน้าบัลลังก์ แต่ก่อนจะยื่นรอฟังข้อเสนอทางทนายโจทก์ก่อน เผื่อมีข้อเสนอดีๆมาให้ แต่ถ้ายังตกลงกันไม่ได้และเราต้องการที่จะยื้อเวลาออกไปก่อน เพื่อเก็บเงินอีกซักระยะหนึ่งก่อน หรือเผื่อทางศาลเห็นพ้องตามคำต่อสู้คดี พิเคราะห์พยานเอกสารกับคำให้การเรามีน้ำหนักมาพอ เราชนะคดี ก็ถือว่าโชคเข้าข้างเรา พอยื่นคำให้การทางเจ้าหน้าที่หน้าบัลลังก์จะถามโจทก์กับจำเลยว่าจะนำสืบพยานวันไหน เราก็ตกลงกัน แต่ส่วนใหญ่ได้ไม่เกิน เดือนครึ่ง ถึง 2 เดือนครึ่ง ประมาณนี้
คุณก็จะมีเวลาเก็บเงินอีกมากโข เพราะนัดสืบพยานต่อสู้คดีโดยทนายแล้วก็จะนัดฟังคำพิพากษาประมาณ 1 เดือนหลังจากนั้น แล้วกว่าเจ้าหน้าที่หน้าบัลลังก์จะสรุปสำนวนส่งลงมาห้องข้างล่างอีกก็ประมาณ 1 เดือน- 1 เดือนครึ่ง
แล้วกว่าเราจะโทรไปเจรจาเมื่อได้คำพิพากษาอีกไม่เกิน 15 วัน
การขึ้นศาลก็ทำให้คุณมีเวลาเก็บเงินอีกตั้งเยอะนับตั้งแต่ได้หมายศาลมานัดอีกประมาณ 1 – 1เดือนครึ่ง ไปแล้วไปขอเลื่อนนัดด้วยปากเปล่าอีก 1 – 1 เดือนครึ่ง มานัดหน้ายื่นคำให้การต่อสู้คดีอีก เดือนครึ่ง – 2 เดือน นัดสืบพยานแล้วรอศาลตัดสินอีก 1 เดือน กว่าคำพิพากษาจะมาถึงเราอีก 1เดือน – เดือนครึ่ง รวมๆแล้ว เราจะมีเวลาเก็บเงินเพิ่มอีก 7 – 8 เดือน
การต่อสู้คดีคิดซะว่าเราต้องการยื้อเวลาเพื่อเก็บเงินให้ได้นานที่สุดดีกว่าคิดว่าเราต้องชนะ เพราะว่าเราก็ได้เอาเงินเค้ามาจริงนี่หน่า เพียงแต่ว่าถ้าเค้าลดมุลหนี้ให้เราบ้างเห็นว่ากินดอกเราไปมากกว่าต้นแล้วเค้าลดให้ก็อีกเรื่องนึงนะ เค้าใจอ่อนเองนี่หน้า....คิดว่ากำขรี้...ดีกว่ากำตด...เอาเงินไปปล่อยขูดดอกเบี้ยลูกหนี้รายใหม่ดีก่า.....

ปล.พิมพ์มาซักยืดยาวน่าจะเป็นประโยชน์แล้วสบายใจขึ้นมาได้มั่งเนอะ....ที่เหลือก็อยู่ทีตัวคุณแล้ว ตัดสินใจเอาเอง ผมเคยตอบกระทู้ไปหลายคนว่า หนี้แต่ละคนไม่เหมือนกัน แต่แนวทางการปลดหนี้เหมือนกัน ต้องปรับต้องประยุกต์ตามสถานการณ์ให้เหมาะกับตนเองมากที่สุด หนี้ของเรา เรารุ้ดีที่สุด

2.หากขอผ่อนเป็นรายงวดจะขอลดดอกเบี้ยได้หรือไม่ เพราะดอกเบี้ยสูงมาก

ก็ลองขอไปดูครับ ไม่เสียหายอะไร ได้ก็ได้ ไม่ได้ค่อยว่ากันอีกที แล้วแต่นโยบายแต่ละที่

3.เงินต้นเท่านี้จะขอผ่อนได้เดือนละประมาณเท่าไหร่

ยอดไม่ได้สูงมาก 49,000 บาท ก็คงผ่อนหลักพันต้นๆมั้ง ( อันนี้ผมไม่มั่นใจนะครับ ไม่เก่งคำนวณ )

ไม่มีประสบการณ์เรื่องนี้เลย ใครมีประสบการณ์ รบกวนบอกหน่อยนะคะ
คนเราต้องมีครั้งแรกเสมอครับ
ผมก็เคยมีประสบการณ์ครับ แต่ไม่ค่อยบู๊เท่าไหร่นะ

ขอฝากอีกเรื่อง ถ้ามีเวลาหมั่นอ่านกระทู้ปักหมุดให้เยอะ หลายๆรอบ ทุกคำตอบอยู่ในนั้น
โชคดีครับ :)

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31577 โดย nongguss
สวัสดีคะ คุณ Goku ที่ให้คำตอบที่ชัดเจนและเข้าใจง่ายคะ ส่วนของ nongguss ได้ส่วนลด มาแล้วเหมือนกัน uob คะ ยอดฟ้อง 100000 ถ้วน ยอดเงินจริง 96000 ได้ส่วนลดมาที่ 53000 กำลัง ต่อรองเหลือ 50000 ผ่อน สามงวด ยังตกลงกันไม่ได้ รอสรุปให้อยู่ค่ะ สู้ ๆ คะ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31614 โดย Ploylyly

nongguss เขียน: สวัสดีคะ คุณ Goku ที่ให้คำตอบที่ชัดเจนและเข้าใจง่ายคะ ส่วนของ nongguss ได้ส่วนลด มาแล้วเหมือนกัน uob คะ ยอดฟ้อง 100000 ถ้วน ยอดเงินจริง 96000 ได้ส่วนลดมาที่ 53000 กำลัง ต่อรองเหลือ 50000 ผ่อน สามงวด ยังตกลงกันไม่ได้ รอสรุปให้อยู่ค่ะ สู้ ๆ คะ

ถือว่าได้ส่วนลดดีมากครับ สำหรับผมแล้วเจ้านี้ ฟ้องแล้วคุยยาก เล่นตัว ส่วนลดน้อย ผมได้มาแค่ 30% เอง

อาจจะดวงไม่ค่อยดี ได้คนดีล ขี้ตืด อยากได้ค่าคอมเยอะๆ อีกอย่างผมอาจจะลูกล่อลูกชนไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่
พอดีมีเงิน ก็อยากปิดๆไป คิดซะว่ามันน้อยกว่าเงินต้นที่เราเอามาก็สบายใจแล้ว............

โชคดีครับ
:cheer:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: nongguss

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32719 โดย natta
สวัสดีค่ะ ศิษย์พี่ GOKU ขอรบกวนถาม เรื่องของ UOB ด้วยนะคะ ตัดสินใจไม่ถูก(ต้องเดือนร้อน ขอความเห็นจากผู้เชี่ยวชาญ...นิสสนึ่ง)
หยุดมาแล้วประมาณ 7 เดือน

ใบแรก หยุดที่่ 82,000 ยอดถึง 90,000 จะให้จ่ายที่ 66,000
ใบที่ 2 หยุดที่ 61,000 ยอดถึง 70,000 จะให้จ่ายที่ 50,000

เขาบอกว่าถ้าไม่จ่ายตอนนี้เรื่องต้องส่งฟ้อง ศิษย์ น้องอยากถามว่าถ้าปล่อยระยะไว้อีกสักพักหนึ่งจะดีก่วา
คือ จะยอมให้ฟ้อง...มันมีโอกาสที่จะลดได้มากก่วานี้หรือเปล่าคะ หรือจะจ่ายตอนนี้เลยจะดีก่วา

ด้วยความขอบคุณค่ะ
natta :love: :love:

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32758 โดย พจมาน
เป็นหนี้ ยูโอบี เหมือนกัน น่าจะต้องขึ้นศาลเหมือนกัน ค้างมา 7 งวดแล้ว ที่นี่ใจแข็งจริงๆ รอติดตามผลอยู่นะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32816 โดย Ploylyly

natta เขียน: สวัสดีค่ะ ศิษย์พี่ GOKU ขอรบกวนถาม เรื่องของ UOB ด้วยนะคะ ตัดสินใจไม่ถูก(ต้องเดือนร้อน ขอความเห็นจากผู้เชี่ยวชาญ...นิสสนึ่ง)
หยุดมาแล้วประมาณ 7 เดือน

ใบแรก หยุดที่่ 82,000 ยอดถึง 90,000 จะให้จ่ายที่ 66,000
ใบที่ 2 หยุดที่ 61,000 ยอดถึง 70,000 จะให้จ่ายที่ 50,000

เขาบอกว่าถ้าไม่จ่ายตอนนี้เรื่องต้องส่งฟ้อง ศิษย์ น้องอยากถามว่าถ้าปล่อยระยะไว้อีกสักพักหนึ่งจะดีก่วา
คือ จะยอมให้ฟ้อง...มันมีโอกาสที่จะลดได้มากก่วานี้หรือเปล่าคะ หรือจะจ่ายตอนนี้เลยจะดีก่วา

ด้วยความขอบคุณค่ะ
natta :love: :love:

ศิษย์น้อง 7 เดือนยังไม่ฟ้องถือว่ายังโชคดีมีเวลาเก็บเงินเพิ่ม ศิษย์พี่ดวงซวย 5 เดือนฟ้องละ สงสัยอยากเห็นหน้าตาอันหล่อเหลาของเรามั้ง เอิ๊กๆ....

ส่วนลดที่ศิษย์น้องได้มาอยุ่ที่ 30% ก็นับว่าโอเค สำหรับจอมมารยู แต่ตอนนี้มีเพื่อนสมาชิกnongguss ได้ส่วนลดมา 50% ผ่อนได้ด้วย แต่ไม่ได้รายละเอียดว่าหยุดมาเท่าไหร่หรือว่าหมดอายุความแล้ว

แต่ที่สำคัญศิษย์น้องมีเงินเพียงพอโดยไม่ไปเบียดเบียนผู้อื่นหรือเปล่า ถ้ามีเพียงพอและไม่อยากไปขึ้นศาลไม่อยากเสียเวลา คิดว่าเราจ่ายน้อยกว่าเงินต้น และกำจัดศัตรุไปได้หนึ่ง ก็สบายใจแล้ว

โชคดีครับศิษย์น้องขอให้หมดหนี้ไวๆครับ

ศิษย์พี่โงคู

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: natta

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32826 โดย june
ว่าจะไม่เข้าบอร์ดแล้วเชียวนา นึกขึ้นได้ว่าพี่เป้ก็โดนยูโอบีฟ้องหลังจากหยุดมา

เกือบสองปีกว่า ๆ ไม่รู้รอดมาได้ไงเป็นสินเชื่อส่วนบุคคลและบัตรเครดิต

ฟ้องรวมตามสไตล์ เลยต้องแวะเวียนถือโอกาสเข้ามาทักทายในฐานะเป็น

ศิษย์ร่วมหัวอกเดียวกัน พี่เป้ต้องไปขึ้นศาลรอบสองเร็ว ๆ นี้แหละ

รักษาสุขภาพด้วยละกัน คิดถึงนะจ๊ะ

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ploylyly, natta

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #33359 โดย phinkdevil
ขอแอบมาตามติดเคส uob ด้วยคนคะ เพราะกำลังจะโดนฟ้องเหมือนกันคะ มี จนท. โทรมาว่าจะส่งเรื่องฟ้องรอรับหมายศาลหลังสงกรานต์ ยอด 2 ใบ เครดิตกับกดเงินสด ใบละ 36,000 รวม 2 ใบ 72,000 หยุดตั้งแต่ ก.ค. ปี 55 คะ ก็ประมาณ 8 เดือนได้ ก่อนหน้านี้ก็มีโทรมาแต่แทบไม่ลดให้เลยคะ เลยปล่อยไป ตอนนี้ก็รอลุ้นหมายศาลคะ แต่เค้าก็มียอดมานิดนึงว่าถ้ามีเงินก็โทรติดต่อมาได้เผื่อจะได้ระงับฟ้องทัน เลยขอศึกษาแนวทางต่อรองกะจอมมารยูซะหน่อย ว่าเงื่อนไขเป็นไงบ้าง ถ้าได้ลดก่อนขึ้นศาลสัก 40-50% ก็ดี แต่ถ้าไม่ลดก็จะขอผ่อนสักเดือนละ 2 พัน ถ้ามีเพื่อนคนไหนมีเคสกับ ยูโอบีก็อัพเดทกันบ้างนะคะ รอติดตามคะ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #33432 โดย prapapan
ของผมก็มีของ ยูโอบีเหมือนกันครับยอด สี่หมื่นกว่าบาท มีเจ้าหน้าที่โทรมาหาเหมือนกันแต่จะลดให้เพียงแค่นิดหน่อยเอง โดยลดลงแล้วก็ยังเหลือยอดสี่หมื่นสองพันบาท ชึ่งเป็นยอดที่ผมใช้เงินของเค้าไปก้เลยบอกน้องเค้าไปว่า รอไปก่อนนะเพราะตอนนี้พี่ไม่มีเงินเลย ถ้าฟ้องพี่ก็จะไปทำยอมความหน้าศาลเอาเพื่อจะได้ทำผ่อนแบบขั้นบันไดเอา
น้องเค้าก็ว่างั้นผมก็จะได้เตรียมเอกสารส่งฟ้องละกัน ผมก็เลยบอกว่างั้นก็เอาตามนั้นแล้วกัน
เพราะฉนั้นของผมก็คงอีกไม่นานคงได้หมายศาลใบที่สองแน่นอนฮาๆๆๆ

สู้ๆๆๆครับ :ลั่ลล้า:

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #33438 โดย Ploylyly

poopae เขียน: ว่าจะไม่เข้าบอร์ดแล้วเชียวนา นึกขึ้นได้ว่าพี่เป้ก็โดนยูโอบีฟ้องหลังจากหยุดมา

เกือบสองปีกว่า ๆ ไม่รู้รอดมาได้ไงเป็นสินเชื่อส่วนบุคคลและบัตรเครดิต

ฟ้องรวมตามสไตล์ เลยต้องแวะเวียนถือโอกาสเข้ามาทักทายในฐานะเป็น

ศิษย์ร่วมหัวอกเดียวกัน พี่เป้ต้องไปขึ้นศาลรอบสองเร็ว ๆ นี้แหละ

รักษาสุขภาพด้วยละกัน คิดถึงนะจ๊ะ

เป็นกำลังใจให้ครับพี่เป้

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #33439 โดย Ploylyly

phinkdevil เขียน: ขอแอบมาตามติดเคส uob ด้วยคนคะ เพราะกำลังจะโดนฟ้องเหมือนกันคะ มี จนท. โทรมาว่าจะส่งเรื่องฟ้องรอรับหมายศาลหลังสงกรานต์ ยอด 2 ใบ เครดิตกับกดเงินสด ใบละ 36,000 รวม 2 ใบ 72,000 หยุดตั้งแต่ ก.ค. ปี 55 คะ ก็ประมาณ 8 เดือนได้ ก่อนหน้านี้ก็มีโทรมาแต่แทบไม่ลดให้เลยคะ เลยปล่อยไป ตอนนี้ก็รอลุ้นหมายศาลคะ แต่เค้าก็มียอดมานิดนึงว่าถ้ามีเงินก็โทรติดต่อมาได้เผื่อจะได้ระงับฟ้องทัน เลยขอศึกษาแนวทางต่อรองกะจอมมารยูซะหน่อย ว่าเงื่อนไขเป็นไงบ้าง ถ้าได้ลดก่อนขึ้นศาลสัก 40-50% ก็ดี แต่ถ้าไม่ลดก็จะขอผ่อนสักเดือนละ 2 พัน ถ้ามีเพื่อนคนไหนมีเคสกับ ยูโอบีก็อัพเดทกันบ้างนะคะ รอติดตามคะ

ยินดีต้อนรับ ชาวยิ้มสู้หนี้ครับ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #33440 โดย Ploylyly

prapapan เขียน: ของผมก็มีของ ยูโอบีเหมือนกันครับยอด สี่หมื่นกว่าบาท มีเจ้าหน้าที่โทรมาหาเหมือนกันแต่จะลดให้เพียงแค่นิดหน่อยเอง โดยลดลงแล้วก็ยังเหลือยอดสี่หมื่นสองพันบาท ชึ่งเป็นยอดที่ผมใช้เงินของเค้าไปก้เลยบอกน้องเค้าไปว่า รอไปก่อนนะเพราะตอนนี้พี่ไม่มีเงินเลย ถ้าฟ้องพี่ก็จะไปทำยอมความหน้าศาลเอาเพื่อจะได้ทำผ่อนแบบขั้นบันไดเอา
น้องเค้าก็ว่างั้นผมก็จะได้เตรียมเอกสารส่งฟ้องละกัน ผมก็เลยบอกว่างั้นก็เอาตามนั้นแล้วกัน
เพราะฉนั้นของผมก็คงอีกไม่นานคงได้หมายศาลใบที่สองแน่นอนฮาๆๆๆ

สู้ๆๆๆครับ :ลั่ลล้า:

สู้ๆครับ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #33618 โดย cherroom
ได้อ่านไว้เป็นความรู้มาก เพราะมีหนี้ UOB เหมือนกัน ยอดสินเชื่อ เหลืออยู่ที่ 61,000 เพิ่งจะหยุดจ่ายคะ คงต้องศึกษาเยอะๆ แล้วก็เก็บเงินให้ได้เยอะๆ เหมือนกัน

^^

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #33633 โดย Ploylyly

cherroom เขียน: ได้อ่านไว้เป็นความรู้มาก เพราะมีหนี้ UOB เหมือนกัน ยอดสินเชื่อ เหลืออยู่ที่ 61,000 เพิ่งจะหยุดจ่ายคะ คงต้องศึกษาเยอะๆ แล้วก็เก็บเงินให้ได้เยอะๆ เหมือนกัน

^^

ยินดีชาวยิ้มสุ้หนี้ครับ สู้ๆ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #33634 โดย Ploylyly

cherroom เขียน: ได้อ่านไว้เป็นความรู้มาก เพราะมีหนี้ UOB เหมือนกัน ยอดสินเชื่อ เหลืออยู่ที่ 61,000 เพิ่งจะหยุดจ่ายคะ คงต้องศึกษาเยอะๆ แล้วก็เก็บเงินให้ได้เยอะๆ เหมือนกัน

^^

ยินดีชาวยิ้มสุ้หนี้ครับ สู้ๆ :laughing:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: cherroom

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38796 โดย pandit
สวัสดีครับ เพื่อนๆ สมาชิก หัวอกเดียวกัน ต้องขอบคุณ คุณ goku ผมอ่านกระทู้ได้ความรู้มากเลยครับ ผมมีเรื่องมาแชร์ เรื่อง uob ผมเจรจากับทาง uob ตกลงยอดเงินกันไว้ ผ่านการไปขึ้นศาลมา 1 รอบครับ รอบแรกขอเลื่อน เงินก้อนยังไม่พร้อมทาง uob บอกเลื่อนได้ บอกทนายได้เลย พอเงินพร้อมก่อนนัดขึ้นศาลรอบ2 ปรากฏคดีพลิกครับ ทาง uob กลับคำ บอกไม่สามารถให้ส่วนลดได้ ซะงั้นครับ แต่บอกจะขอหัวหน้าให้ แต่ก็ไม่ได้ข้อสรุปสักทีเลื่อนผมไปเลื่อย จน3สัปดาห์ได้แล้ว ได้ข้อสรุป จ่ายที่เงินต้นเท่านั้น ความซวยบังเกิดครับ จะไปหาส่วนต่างที่ไหนตั้งเกือบ สี่หมื่น มีใครเคยโดนแบบผมไหมครับ ไม่รู้ถ้าจะไปปรึกษาคุณอาเรื่องสู้คดี จะทันไหมครับ ทีแรกก็คิดว่าคงจะจบด้วยดี เลยไม่อยากไปรบกวนคุณอา เหมือนแกล้งกันเลย

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38924 โดย Ploylyly

pandit เขียน: สวัสดีครับ เพื่อนๆ สมาชิก หัวอกเดียวกัน ต้องขอบคุณ คุณ goku ผมอ่านกระทู้ได้ความรู้มากเลยครับ ผมมีเรื่องมาแชร์ เรื่อง uob ผมเจรจากับทาง uob ตกลงยอดเงินกันไว้ ผ่านการไปขึ้นศาลมา 1 รอบครับ รอบแรกขอเลื่อน เงินก้อนยังไม่พร้อมทาง uob บอกเลื่อนได้ บอกทนายได้เลย พอเงินพร้อมก่อนนัดขึ้นศาลรอบ2 ปรากฏคดีพลิกครับ ทาง uob กลับคำ บอกไม่สามารถให้ส่วนลดได้ ซะงั้นครับ แต่บอกจะขอหัวหน้าให้ แต่ก็ไม่ได้ข้อสรุปสักทีเลื่อนผมไปเลื่อย จน3สัปดาห์ได้แล้ว ได้ข้อสรุป จ่ายที่เงินต้นเท่านั้น ความซวยบังเกิดครับ จะไปหาส่วนต่างที่ไหนตั้งเกือบ สี่หมื่น มีใครเคยโดนแบบผมไหมครับ ไม่รู้ถ้าจะไปปรึกษาคุณอาเรื่องสู้คดี จะทันไหมครับ ทีแรกก็คิดว่าคงจะจบด้วยดี เลยไม่อยากไปรบกวนคุณอา เหมือนแกล้งกันเลย

จอมมารยู ใช้วิชามารอีกแล้ว พอเราจะจ่ายชอบเล่นตัวอย่างงี้หล่ะครับ

ศาลนัดเมื่อไหร่ครับ แนะนำให้ไปปรึกษาคุณอาที่สวนลุมวันอาทิตย์ครับ ถ้าต้องการยื้อเวลาในการเก็บเงิน และเผื่อมีลุ้นโอกาสชนะคดี ก็ต้องยื่นคำให้การในการต่อสู้คดีโดยผู้เชี่ยวชาญทางด้านกฏหมายหนี้

โชคดีครับ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #39128 โดย Hawa1875
หลังจากที่ได้พยายามต่อรองกับ จอมมารยูอยู่หลายเดือน
ไม่เป็นที่พอใจของจอมมาร เลยต้องถึงขั้นอายัดเงินเดือน
เริ่มนำส่งกันเดือนนี้เลย แต่ก็ขอลดหย่อนเปอร์เซ็นนำส่ง
กับกรมบังคับคดี หวังว่าจะเป็นทางออกที่ดี
ตอนนี้ กำลังโดนฟ้อง อีก 2 บัตรค่ะ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #39317 โดย Ploylyly

Jeti เขียน: หลังจากที่ได้พยายามต่อรองกับ จอมมารยูอยู่หลายเดือน
ไม่เป็นที่พอใจของจอมมาร เลยต้องถึงขั้นอายัดเงินเดือน
เริ่มนำส่งกันเดือนนี้เลย แต่ก็ขอลดหย่อนเปอร์เซ็นนำส่ง
กับกรมบังคับคดี หวังว่าจะเป็นทางออกที่ดี
ตอนนี้ กำลังโดนฟ้อง อีก 2 บัตรค่ะ

ชั่งมัน ไม่อยากได้เงินก้อน ก็อายัดเงินเดือนไป การอายัดเงินเดือนก็เป็นวิธีหนึ่งของการชำระหนี้ตามกฏหมาย เหมาะสำหรับผู้มีเจ้าหนี้หลายราย แล้วอยู่ในขั้นตอนของศาลแล้ว แต่ขอให้พึงระวัง หากลูกหนี้มีทรัพย์สินที่มีชื่อเป็นเจ้าของ เพราะถ้าหากเจ้าหนี้เจ้าอื่นๆ ไม่อยากรอต่อแถวการอายัดเงินเดือน เป้าประสงค์ต่อไปของเจ้าหนี้ก็คือการสืบทรัพย์ นำพาไปสู่การยึดทรัพย์ได้ต่อไป ทางที่ดีหากลูกหนี้บังเอิญมีชื่อเป็นเจ้าของทรัพย์สิน หรือเป็นผู้ร่วมในกรรมสิทธ์ในทรัพย์นั้นๆ ไม่ว่าจะเป็นสินสมรสที่ได้มาระหว่างการจดทะเบียนสมรสก็ให้ระวังไว้ด้วยเหมือนกัน ก็ขอให้รีบหาทางออกก่อนภัยจะมาถึงตัว แต่ต้องทำก่อนมีหมายศาลมานะ ถ้าไม่งั้นอาจเข้าไปอยู่ในคุกเอาได้ง่ายๆ

โชคดีครับขอให้หนี้หมดไวๆนะครับ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #39606 โดย Hawa1875
อยากฝากเพื่่อนๆ สมาชิกนะค่ะ ถ้าไม่พร้อมสำหรับ การอายัดเงินเดือน 30%
มีค่าใช้จ่าย อื่นๆที่จำเป็น เช่น เลี้ยงดูลูก ชำระหนี้อื่นๆ ก็นำหลักฐานค่าใช้จ่ายที่มี
ไปขอลดหย่อนกับกรมบังคับคดี ได้ตั้งแต่แรกที่ได้รับจดหมายอายัดเงินเดือนเลยค่ะ
ตอนนี้ของ jeti ขอลดหย่อนไปแล้วค่ะ ได้ที่ 15% ตั้งแต่เดือนแรกที่นำส่งเลยค่ะ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40571 โดย cherroom
Replied by cherroom on topic ไปศาลนัดแรกกับ UOB
ต่อรองกับ UOB ไม่ได้ผล .... เงินเก็บยังไม่พอ

สงสัยได้ขึ้นศาลให้อายัดเงินเดือนเหมือนคุณ Jeti แน่ๆ

:laughing:

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40648 โดย ตัวเพ้อ
Replied by ตัวเพ้อ on topic ไปศาลนัดแรกกับ UOB
ขออนุญาตติดตามเคส UOB ด้วยคนนะคะ หยุดมาเข้าเดือนที่ 3 แล้ว (พ.ค.2556 - ก.ค. 2556)

ยอดหนี้รวม 2 ใบ 33,000 บาท (บัตรกดเงินและบัตรเครดิต) โทรทุกวัน บางวันหลายรอบ บางทีก็

โทรแค่โชว์เบอร์ พูดจาดีบ้างไม่ดีบ้าง แต่ยังไม่มีมาที่ออฟฟิตค่ะ

..ขอให้ทุกคนผ่านช่วงชีวิตหนี้ด้วยดีทุกคนนะคะ..

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44207 โดย BlueAA
ของนู๋ก็รออยู่ค่ะ ยังโทรมาอยู่ทุกวันรับสายทุกครั้งค่ะ มียอดบัตรวีซ่า ตอนหยุด 32,000
บัตรกดเงินสด 20,000 เงินกู้ 50,000 กว่าได้ค่ะ เค้าบอกให้ทำเรื่องจ่ายในส่วนของบัตรเข้ามาก่อน
อย่างละ 1,000 บาท นู๋ก็ไม่จ่ายค่ะ เลยบอกว่ายังไม่มีให้ทำตามระบบไป เค้าก็หาว่าท้าทายแบงค์
จาให้คุยกะหัวหน้าและจะให้ส่งแฟกซ์ว่ายืนยันให้ฟ้อง ใครจะส่งไปคะ นู๋ก็เลยรออยู่ค่ะว่าเค้าจาดำเนินการ
ยังไงต่อ ถ้าฟ้องศาลก็จาเตรียมตัวค่ะยอมรับว่ากลัวอยู่บ้างค่ะ เพราะมีบัตรอื่นอีก แต่จะสู้ๆ ค่ะ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44231 โดย minemint
Replied by minemint on topic ไปศาลนัดแรกกับ UOB
ขอแชร์ด้วยคนนะค่ะ เพิ่งไปศาลมาของ UOB ยอดฟ้องประมาณ 110000 พอดีจำเศษไม่ได้ นัดแรกคุยกันไม่ได้ค่ะขอเลื่อนออกไปก่อน เจ้าหน้าที่โทรมาถามว่าจะทำไงต่อไปเพราะเต็มที่ให้ผ่อนได้แค่ 12 เดือน แค่นั้น จะทำยังไงหละค่ะคุณ.. ก้อได้แต่ตอบไปว่าพอจะขยายเวลาออกไปอีกได้ไหม คำตอบไม่ได้ค่ะนโยบายเป็นเช่นนั้น ( แอบเซ็งค่ะ ทำไมไม่ ช่วยเราบ้าง ) ไม่มี ไม่หนี้ แค่อยากได้เวลาอีกหน่อย
จะได้เก็บเงินเพิ่มได้อีก ตอนนี้รอไปคุยนัดสองค่ะ แล้วจะมาอัพเดทใหม่ค่ะ

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46673 โดย Ploylyly
Replied by Ploylyly on topic ไปศาลนัดแรกกับ UOB
หลังจากปลดหนี้หมดแล้ว ผมพร้อมที่จะเริ่มชีวิตใหม่กับการสร้างครอบครัว โดยมีภูมิคุ้มกันในการสร้างหนี้ที่เป็นสาเหตุหนึ่งในปัจจุบันที่ทำให้ครอบครัวบางครอบครัวต้องพังทลายลงเนื่องจากสาเหตุของการเป็นหนี้ที่มีดอกเบี้ยที่ไม่เป็นธรรมและจากการติดตามทวงถามหนี้ที่เกินขอบเขตของกฏหมายกำหนด

ผมต้องขอขอบพระคุณชมรมนี้ที่ทำให้ผมได้ก้าวข้ามหลุมพรางที่บัตรเครดิตได้ขุดไว้ รวมถึงจิตใจของคนธรรมดาคนหนึ่งที่ขาดการยั้งคิดในการดำเนินชีวิตที่นำเงินอนาคตมาใช้โดยไม่รู้จักกับการวางแผนที่ดี

ต่อไปนี้ผมขอเริ่มชีวิตใหม่กับผู้หญิงที่ผมรักและยืนเคียงข้างผมเสมอที่มีอุปสรรคปัญหาต่างๆ ที่เข้ามา คอยเป็นกำลังใจ คอยเป็นไม้ขีดไฟที่มาจุดเทียนในใจของผม ให้เดินออกไปสุ่ปลายทางของอุโมงค์ของการเป็นหนี้ได้สำเร็จ

ขอขอบคุณชมรมหนี้บัตรเครดิตอีกครั้ง
ขอขอบคุณท่านประธานชมรม นกกระจอกเทศ (ขอโทษด้วยครับช่วงนี้ผมไม่ได้เข้ามาช่วยชมรมเลย)
ขอขอบคุณผู้ใหญ่ใจดีทุกๆท่าน
ขอขอบคุณคุณอาประพัต คุณอาไพโรจน์
ขอขอบคุณพี่แก้วจ๋า
ขอขอบคุณพี่กอบัว
ขอขอบคุณพี่เหนอ
ขอขอบคุณพี่ลี
ขอขอบคุณคุณอนาคิน
ขอขอบคุณคุณแบท เค
ขอขอบคุณคุณซิงค์
ขอขอบคุณคุณเบนเทน
และขอขอบคุณบุคคลที่ไม่ได้เอ่ยถึงที่ได้ร่วมทำงานเพื่อสังคมที่มีส่วนร่วมในชมรมนี้

ขอบคุณทุกๆคนจากใจจริงครับ หวังว่าถ้ามีโอกาสผมจะกลับมาช่วยเหลือสมาชิกตามกำลังความสามารถที่อำนวยครับ

โชคดีทุกคนครับ

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, jackTs, Lyncns31

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46680 โดย Mommyangel
Replied by Mommyangel on topic ไปศาลนัดแรกกับ UOB

ขอแสดงความยินดีอย่างเป็นทางการ...กับน้อง GOKU..

หมดหนี้กันเสียที..

สิ่งดีๆ กำลังเข้ามาสู่ชีวิต..น้องกำลังเริ่มต้นชีวิตใหม่ที่สดใส..ราบรื่น

ขอให้น้องมีความสุข...สุข..และ สุข..

อย่าลืม..แวะมาบ้านนี้บ่อยๆ นะ...คิดถึงน้องเสมอ

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46779 โดย Lyncns31
Replied by Lyncns31 on topic ไปศาลนัดแรกกับ UOB
..Congratulations!

:love: :love: :love:

มันมาแอบขอบคุณ อยู่ในนี้..ขอบใจนะ ที่ขอบคุณ..

จะเลี้ยงเหล้า ก็ไม่มา..555 แต่งเมีย..ก็ไม่บอก..หลอกว่าโสด..

แซวว่ามี่เมียแล้ว..ก็เฉย..ก็ขอให้เจริญๆเถอะ..ให้มีความสุขมากๆ

ทำอะไรก็รีบทำเด้อ..เดี๋ยวแก่ก่อน..555...

ว่างๆก็มาทำเวรมั่ง..ช่วยน้องๆหน่อย..อย่ามัวแต่เพลินซะล่ะ..!!!

............................. :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46784 โดย dady can
Replied by dady can on topic ไปศาลนัดแรกกับ UOB
ซักวันต้องเป็นเราบ้าง ยินดีด้วยครับ

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46807 โดย IMMORTAL
Replied by IMMORTAL on topic ไปศาลนัดแรกกับ UOB
ยินดีด้วยครับ

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46808 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 3.821 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena