กำลังจะโดนอายัดซ้อน แนะนำด้วยครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10133 โดย Friday2024
ปัจจุบันโดนไทยพานิชย์อายัดแล้ว 15% (ไปขอลดอายัดจาก 30% เป็น 15%) วันนี้ออฟฟิตโทรมาบอกว่าซิตี้แบงค์บังคับคดีแล้วจะอายัดเงินเดือน คำถามคือ หากมีการอายัดซ้ำอีก 15% จากซิตี้แบงค์ ผมสามารถไปทำเรื่องของดอายัดจากซิตี้แบงค์ใว้ก่อนใด้หรือไม่ รอให้เจ้าแรกหมดก่อนแล้วค่อยเป็นคิวต่อไป สามารถทำใด้หรือไม่ครับ เพราะหากโดน 30% ผมไม่ใหวแน่ครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10141 โดย Champcyber99
หาอ่านเพิ่มเติมอีกหน่อยนะครับ

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=2742 หลักเกณฑ์การอายัดเงินเดือน และการลดอายัดเงินเดือนสามารถทำได้ไหม พี่นกอธิบายละเอียด

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10175 โดย ntps
ปัจจุบันโดนไทยพานิชย์อายัดแล้ว 15%

เพราะคุณไปขอลดหย่อน ในขณะที่คุณมีเจ้าหนี้มากกว่า 1 และมี
ความเสี่ยงจะถูกฟ้องจากเจ้าหนี้รายต่อไป ดังนั้น เมื่อเจ้าหนี้รายอื่น
ที่ฟ้องหลังแบงค์โพธิ์ เขาเห็นว่า คุณยังเหลืออีก 15% เขาก็ยิ้ม
สยองตะครุบทีเหลือซิค่ะ คุณอาจไปยื่นที่กรมบังคับคดีว่า คุณได้ขอ
ทุเลาการบังคับคดี ด้วยเหตุผล....ของการกตัญญูกตเวทีต่อบุพพาการี
เป็นต้น ไปแล้ว (ไม่รู้ว่าคุณใช้เหตุผลใด แต่ที่ได้ใจกรมฯ มากที่สุดคือเรื่อง
เลี้ยงดูพ่อแม่ค่ะ ) แล้วขอให้กรมฯ พิจารณาไม่รับอายัดเจ้าที่ 2 ค่ะ แต่ผล
จะออกมาเป็นไง เข้าข้างคุณหรือเปล่าไม่รู้นะ แต่ถ้าเข้าข้างคุณ เจ้าหนี้ที่
ไม่ได้เงิน ก็จะควานหาทรัพย์คุณต่อไปนะค่ะ เช่น บัญชีเงินฝาก เขาสามารถ
ร้องขอให้อายัดเงินจำนวน.......ไว้ในบัญชีห้ามเคลื่อนย้ายค่ะ เป็นต้นค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10177 โดย Ly89
และถ้ามีเจ้าหนี้รายที่ 3 รายที่ 4 ฟ้องต่อๆกันไปอีก

เจ้าหนี้เหล่านี้จะไม่สามารถอายัดเงินเดือนได้อีกแล้ว ต้องต่อคิวรายที่ 1 และ 2 จนหมดหนี้ก่อน

เพราะฉนั้น เขาก็จะทำการสืบทรัพย์ และยึด อายัดทรัพย์สิน เช่น บ้าน ที่ดิน รถยนต์ บัญชีเงินฝาก

ที่เป็นกรรมสิทธิ์ของลูกหนี้ ข้าวของภายในบ้านของลูกหนี้(หากเป็นเจ้าบ้าน)

และทำการขายทอดตลาดเพื่อนำเงินมาใช้หนี้ต่อไป

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10211 โดย Friday2024
สรุปว่าผมสามารถไปทำเรื่องขอชลอการอายัดอีก 15% ใด้ใช่ใหมครับ ซึ่งจะด้วยเหตุผลใดๆก็แล้วแต่ผมจะอ้างไป แต่ทางกรมบังคับคดีจะยอมหรือไม่นั้นขึ้นอยู่กับการพิจารณาของเขาถูกใหมครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.384 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena