หาทางเดิน

12 ปี 57 นาที ที่ผ่านมา #10301 โดย alek
หาทางเดิน was created by alek
ชีวิตแสนรันทดค่ะสามีเก่าเขี่ยเราทิ้งมา7ปีแล้วค่ะ หลังใบหย่าก็กำหนดให้เงินเรา15000บาทกำหนด6ปีจ่ายแค่ปีเดียวแล้วก็ไม่จ่ายอีกเลยเขาบอกว่าเรามีสามีใหม่เลยไม่จ่ายเราก็ไม่อยากทวงเห็นว่าลูก2คนอยู่กับเขา แต่แจ็กพอตค่ะ ลูกมาอยู่ด้วยเมื่อ3ปีที่แล้วทนแม่เลี้ยงไม่ไหว เราเป็นแม่ก็okมีบัตรเครดิตuobกดเบิกค่าเทอม ค่ารายวันแต่ตอนนี้เริ่มติดแล้วค่ะ250,000ขายของจ่ายหนี้สัปดาห์ละ5000ขอปรึกษาว่ามันจะหมดหนี้ไหมค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10312 โดย Champcyber99
Replied by Champcyber99 on topic ตอบกลับ: หาทางเดิน

alek เขียน: ชีวิตแสนรันทดค่ะสามีเก่าเขี่ยเราทิ้งมา7ปีแล้วค่ะ หลังใบหย่าก็กำหนดให้เงินเรา15000บาทกำหนด6ปีจ่ายแค่ปีเดียวแล้วก็ไม่จ่ายอีกเลยเขาบอกว่าเรามีสามีใหม่เลยไม่จ่ายเราก็ไม่อยากทวงเห็นว่าลูก2คนอยู่กับเขา แต่แจ็กพอตค่ะ ลูกมาอยู่ด้วยเมื่อ3ปีที่แล้วทนแม่เลี้ยงไม่ไหว เราเป็นแม่ก็okมีบัตรเครดิตuobกดเบิกค่าเทอม ค่ารายวันแต่ตอนนี้เริ่มติดแล้วค่ะ250,000ขายของจ่ายหนี้สัปดาห์ละ5000ขอปรึกษาว่ามันจะหมดหนี้ไหมค่ะ

การเริ่มต้นคือการอ่าน หนี้หมดอย่างถูกวิธี

เริ่มที่นี้ครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10316 โดย Benten

alek เขียน: ขายของจ่ายหนี้สัปดาห์ละ5000ขอปรึกษาว่ามันจะหมดหนี้ไหมค่ะ

อ่านตามที่คุณ chaowalert แนะนำครับ การแก้หนี้ถูกวิธีหนี้หมดแน่นอน

แต่ขอความข้างบน เป็นหนี้อะไรเหรอครับต้องจ่ายสัปดาห์ละ 5,000 ถ้าเป็นนอกระบบ สามารถติดต่อได้ที่

หน่วยงานที่ให้ความช่วยเหลือหนี้นอกระบบ

สำนักคุ้มครองสิทธิและช่วยเหลือทางกฎหมายแก่ประชาชน

โทร.0-2515-4048 สายด่วน 1157

www.lawaid.ago.go.th

ขอให้คุณ alek โชคดีปลดหนี้ได้หมด ที่นี่มีกำลังใจให้เสมอครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10327 โดย Skynine
[size=4] o_)  o_)  o_) หนี้จะหมดได้แน่นอน... หากเรามีวินัยการใช้เงินด้วย ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการกินการอยู่ใหม่ ประหยัดได้ประหยัด
ซ่อมได้ซ่อม ไม่สร้างหนี้เพิ่ม อยู่ให้ได้ด้วยเงินของตัวเอง ค่อยๆ เก็บเงินไว้ด้วย  อ่านสิ่งที่คุณเชาแนะนำด้วยนะ 
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้เสมอ สู้ๆๆๆ นะ พี่อัง สวยประหาร o_)  o_)  o_) [/size]

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10335 โดย alek
:laughing: ไม่ได้เป็นหนี้นอกระบบค่ะ หนี้บัตรยูโอบีแหละค่ะ250,000เต็มวงเงินค่ะขั้นต่ำ25,000/ดแต่จ่ายไม่เคยครบค่ะ จ่ายเป็นสัปดาห์ค่ะ3,000บ้าง2,000บ้างตามสะดวกไม่เคยหนีหาย ไม่เว้นช่วงให้ฟ้องค่ะ แต่โทรมาทวงทุกวันนะคะ รับบ้างไม่รับบ้าง ไม่อยากเสียเครดิตนะค่ะมีอยู่แค่ใบเดียว ไม่ได้มีงานออฟฟิต ไม่มีสลิปเงินเดือน ขายของทั่วไปอยากทราบค่ะว่าถ้าเราจ่ายแบบนี้โดยไม่กดบัตรอีกเลย(สัญญาค่ะ)จะมีทางหมดหรือป่าวซักกี่ปีคะ ต่อไปอาจจะต้องกลับมาใช้อีกเพราะวงเงินเยอะค่ะและก็เป็นหนี้ที่เดียวดีกว่าอีก2ปีลูกชายคนโตจะไปมหาลัยแล้วค่ะ และอีก2ปีก็ลูกชายคนเล็กค่ะ(เป็นหนี้เห็นๆ)แงๆๆๆๆๆๆสู้เพื่อลูกสุดที่รักค่ะ

ใครทราบ :vomit:
ตอบด้วยนะคะ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10337 โดย Skynine
o_) o_) o_) คำตอบคุณเชากับคุณเบ็นก็แนะนำไปแล้ว คุณทำไมไม่อ่านให้ละเอียดหน่อย แล้วกรุณาเรียบเรียงเรื่องราวให้กระชับด้วย จะได้สื่อสารได้เข้าใจ
ว่าตกลงคุณเป็นหนี้บัตรหรือหนี้นอกระบบ หรือทั้งสองอย่าง หนี้ของคุณ คุณต้องศึกษาค้นคว้าข้อมูลด้วย ซึ่งมันก็อยู่ในนี้ ห้องถาม-ตอบปัญหาหนี้
อ่านกระทู้ของท่านอื่นด้วยจะได้เห็นมุมที่หลากหลายนำมาปรับใช้ ทั้งๆ ที่ข้อมูลก็อยู่แค่เอื้อม สละเวลาอัน
มีค่าของคุณไปนั่งศึกษาเท่านั้น ห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ ห้องนิทรรศการเอกสารหนี้ การที่จะหมดหนี้ได้หรือไม่หมด
ก็ขึ้นอยู่ที่ตัวคุณว่าจะมีระเบียบชีวิตในการกิน การใช้ อย่างไร หากยังฟุ้งเฟ้ออยู่ปรับตัวไม่ได้ ไม่เก็บ ไม่ประหยัด ก็ไปต่อยอดเอง...
หลายๆ ท่านมีหนี้สินหลายล้าน ยังสามารถปลดหนี้จนหมดได้ พี่อังเป็นหนี้ 800,000 เริ่มผ่อนคลายบ้างแล้ว หนี้คุณ 250,000 คุณเริ่มเห็นแนวทางหรือยัง

หากยังก็จงรีบไปอ่านที่กระทู้ปักหมุดสีแดง เห็นกี่หมุดแดงอ่านให้หมด และห้องต่างๆ ที่พี่อังแนะนำ เท่านี้ทำได้หรือเปล่า...

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหารo_) o_) o_)

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10340 โดย Ly89

alek เขียน: :laughing: ไม่ได้เป็นหนี้นอกระบบค่ะ หนี้บัตรยูโอบีแหละค่ะ250,000เต็มวงเงินค่ะขั้นต่ำ25,000/ดแต่จ่ายไม่เคยครบค่ะ จ่ายเป็นสัปดาห์ค่ะ3,000บ้าง2,000บ้างตามสะดวกไม่เคยหนีหาย ไม่เว้นช่วงให้ฟ้องค่ะ แต่โทรมาทวงทุกวันนะคะ รับบ้างไม่รับบ้าง ไม่อยากเสียเครดิตนะค่ะมีอยู่แค่ใบเดียว

ทำแบบนี้มันก็เท่ากับเสียเครดิตนั่นแหละครับ ทางแบงค์เขาอาจจะยกเลิกบัตรเมื่อไหร่ก็ได้ เขาทำได้
ฉนั้น คุณจะห่วงเครดิต หรือจะหวงบัตรไว้ให้เป็นอาวุธกลับมาฆ่าคุณอีกทำไม....

alek เขียน: :laughing: ไม่ได้มีงานออฟฟิต ไม่มีสลิปเงินเดือน ขายของทั่วไปอยากทราบค่ะว่าถ้าเราจ่ายแบบนี้โดยไม่กดบัตรอีกเลย(สัญญาค่ะ)จะมีทางหมดหรือป่าวซักกี่ปีคะ

จ่ายแบบนี้ ดอกเบี้ยยังไม่พอเลย เกิดใหม่อีกชาติ จะใช้คืนเขาหมดรึเปล่าก็ไม่รู้

alek เขียน: :laughing: ต่อไปอาจจะต้องกลับมาใช้อีกเพราะวงเงินเยอะค่ะและก็เป็นหนี้ที่เดียวดีกว่าอีก2ปีลูกชายคนโตจะไปมหาลัยแล้วค่ะ และอีก2ปีก็ลูกชายคนเล็กค่ะ(เป็นหนี้เห็นๆ)แงๆๆๆๆๆๆสู้เพื่อลูกสุดที่รักค่ะ

แค่นี้คุณยังไม่มีปัญญาผ่อนจ่ายขั้นต่ำให้เขาเลย แล้วยังจะกลับไปใช้อีกทำไม ลองคิดดูซิ....ถ้าคุณทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ ใครเขาจะให้คุณใช้บัตรอีก เอาไปปล่อยให้คนอื่นไม่ดีกว่าเหรอ

ผมไม่ได้มีเจตนาดูถูกคุณ แต่ความคิดของคุณมันสั้นเกินไป

กรุณาอ่านปักหมุด ที่พี่เขาแนะนำไว้ข้างบนให้ละเอียด
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, ntps

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10341 โดย Mommyangel
คุณ alek วันอาทิตย์นี้สมัครไปอบรมกับเราหรือเปล่าคะ....ถ้าไป...หรือปลีกเวลาไปได้...

เจอกับพี่ลีหน่อยนะคะ...จะอบรมเป็นการส่วนตัวให้...จัดชุดใหญ่...

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Lyncns31

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10356 โดย Lyncns31
โหย...พี่น้องเรา..

ยำใหญ่..ใส่สารพัด..ฯลฯ

จะกลับมามั้ยเนี่ย...??? :เฮ้อ: :เฮ้อ:

:pray: :pray:

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10357 โดย mlek
ขอเข้ามาเป็นกำลังใจค่ะ แล้วก็ค่ะวันงาน mlek ไปด้วย (ชื่อที่ตั้้งคล้ายกัน alek) รบกวนเพื่อน ๆ พี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ...

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10418 โดย alek
:ohmy: ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ

อ่านกระทู้ปักหมุดหลายข้อนะคะ หลายชั่วโมงด้วยค่ะ

ได้ความรู้ดีค่ะ(ส่วนใหญ่จะทราบดีแล้ว)เห็นว่ามีคนมาเป็นสมาชิกเข้ามาคุยกันก็อยากแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันบ้างไม่เห็นต้องแรงกันเลยผ่อนคลายกันบ้างนะคะ :P มีสติค่ะ มีสติ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10419 โดย Ly89

alek เขียน: :ohmy: ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ

อ่านกระทู้ปักหมุดหลายข้อนะคะ หลายชั่วโมงด้วยค่ะ

ได้ความรู้ดีค่ะ(ส่วนใหญ่จะทราบดีแล้ว)เห็นว่ามีคนมาเป็นสมาชิกเข้ามาคุยกันก็อยากแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันบ้างไม่เห็นต้องแรงกันเลยผ่อนคลายกันบ้างนะคะ :P มีสติค่ะ มีสติ

แรงๆน่ะแหล่ะครับ...จะได้คิดให้หนักๆหน่อย ต้องมีสติครับ ถูกแล้ว....

ขอเสริมที่คุณบอกว่า จ่าย 3000 บ้างล่ะ 2000 บ้างล่ะ ไม่เว้นช่วงให้ส่งฟ้อง

นั่นมันเป็นการผิดสัญญานะครับ จะรู้ได้อย่างไรว่าเขาจะไม่ส่งฟ้องเข้าสักวันหนึ่ง.....

แล้วอีกอย่าง ไม่คิดเสียดายเงินบ้างหรือครับ ที่จะต้องจ่ายเพื่อเอาไปตัดแต่ดอกเบี้ย

กับต้นนิดๆหน่อยๆ(ไม่รู้พอหรือเปล่า) สู้เก็บเงินไว้ให้เป็นก้อนใหญ่ๆ แล้วปิดบัญชีไปไม่ดีกว่าหรือครับ

ลูกๆก็จะได้อยู่แบบสบายๆตามสมควร ไม่ต้องมานั่งพะวงว่าจะหาเงินจ่ายเท่านั้นเท่านี้แต่ละเดือน

เอ้า.....อย่างไรก็ตาม มาถึงที่นี่แล้ว พยายามศึกษาหาแนวทางให้ตัวเอง ปลดหนี้ได้อย่างถาวรแน่

เป็นกำลังใจให้ครับ.....
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Lyncns31

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10424 โดย Lyncns31
เอาเถอะ....สรุปแล้วเราวางแผนไว้อย่างไร..?

คุณคิดให้เห็นภาพเลย..เรามีกำลังเท่าไหร่...ตอนนี้...ยอดสองแสนห้า..

ขั้นต่ำ 5%ก็12,500 บ.คิดคร่าวๆ..ดอกเบี้ยบวกโน่นนี่ ราวๆห้าพันต่อเดือน.

.เราจ่ายได้แค่ใหน?เกินจากนั้นไปหักต้น...ถ้่าจ่ายขั้นต่ำดีๆทุกเดือนจบในสามปีหย่อนๆ

ต้องสม่ำเสมอด้วยนะ...จ่ายช้าโดนสองเด้ง..เอาดอกมาทบต้นคิดอีกที...ลองไปคิดดู

เท่าที่ฟัง..เหมือนว่าจะรักษาเครดิตไว้..หรืออย่างไร?เข้าใจอะไรผิดๆหรือเปล่า...??

แล้วบัตรที่มันเต็มวงเงินแล้ว..มันคือระเบิดเวลานะ...ผมก็ยังงงงงอยู่นะ..ว่าตกลงจะทำอะไร

ลองมาเล่าต่อดูนะ...ผมว่่าทิ้งไปเหอะ...เค เคอ อะไรนั่นน่ะ...ที่น่าคิดที่สุดคือ..

จะทำอย่างไรให้มันจบ..แล้วใช้เงินเท่่าที่เราหาได้ ไม่ต้องไปตกเป็นทาสเค้าอีก

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10433 โดย Skynine

alek เขียน: :ohmy: ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ

เป็นมนุษย์สุดนิยมที่ลมปาก จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา

แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา จะพูดจาพิเคราะห์ให้เหมาะความ

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจ ...พี่อัง สวยประหาร

ฟังเสียงดนตรีเสียเถิดเจ้า ดนตรีนั้นช่วยบำบัดจิตใจที่ขุ่นให้ผ่องใสได้.. สมองจะได้กระตุ้นให้สติได้กลับมา ว่าที่พี่ๆ แนะนำคืออะไร เพื่อใคร ทำไม อย่างไร.......นั้นเรียกว่าแรงหรือ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10439 โดย ntps

:เฮ้อ: แต่ละคน ก็คุณตั้งกระทู้ว่า หาทางเดิน และ คุณตั้งคำถามว่า จะหมดหนี้ไหม?
แถมคุณใช้บัตรเครดิตแบบผิดๆ คนเขาเป็นห่วง เขาก็เข้ามาเตือน ถ้าคิดว่า อ่านแล้ว
(ส่วนใหญ่จะทราบดีแล้ว) ก็ไม่ต้องตั้งกระทู้ถาม แล้วพอเจอคนหวังดีไม่อยากให้
หาทางเดินแบบผิดๆ ก็บอกว่า ไม่เห็นต้องแรงกัน :เฮ้อ:

คำพูดนะ เวลาออกจากปาก แล้วแก้ยาก มีคนติ ดีกว่าไม่มีคนสนใจเหลียวแลนะ จะบอกให้

ถ้ามีคนแบบคุณ คนที่เข้ามาช่วยตอบ คงไม่อยากมาตอบ ให้เปลืองตัวเอง แล้วคนแบบคุณ
จะรู้สึก เวลาที่พูดอะไรแล้ว ไม่มีใครสนใจ :sweat:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89, Mommyangel, Skynine, Benten

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10477 โดย Benten

alek เขียน: : ไม่ได้เป็นหนี้นอกระบบค่ะ หนี้บัตรยูโอบีแหละค่ะ

ก่อนอื่นผมต้องขออภัยอย่างจริงใจ ที่อ่านตีความข้อความแรกของคุณ alex ผิดไปนะครับ

alek เขียน: :250,000เต็มวงเงินค่ะขั้นต่ำ25,000/ดแต่จ่ายไม่เคยครบค่ะจ่ายเป็นสัปดาห์ค่ะ3,000บ้าง2,000บ้างตามสะดวกไม่เคยหนีหาย ไม่เว้นช่วงให้ฟ้องค่ะ แต่โทรมาทวงทุกวันนะคะ รับบ้างไม่รับบ้าง ไม่อยากเสียเครดิตนะค่ะมีอยู่แค่ใบเดียว

อ้างอิงจากข้อความด้านบน เครดิตของคุณกับธนาคารและสถาบันการเงินต่างๆ เสียตั้งแต่วันแรกที่มีการผิดนัดชำระ คุณไม่เคยมีเครดิตที่ดีนะครับ ก็เลยไม่ทราบว่าคุณจะไม่อยากเสียเครดิตได้อย่างไร

alek เขียน: :ไม่ได้มีงานออฟฟิต ไม่มีสลิปเงินเดือน ขายของทั่วไปอยากทราบค่ะว่าถ้าเราจ่ายแบบนี้โดยไม่กดบัตรอีกเลย(สัญญาค่ะ)จะมีทางหมดหรือป่าวซักกี่ปีคะ ต่อไปอาจจะต้องกลับมาใช้อีกเพราะวงเงินเยอะค่ะและก็เป็นหนี้ที่เดียวดีกว่า

ย่อหน้านี้ ไม่กดบัตรอีก(สัญญา) กับ ต่อไปอาจจะต้องกลับมาใช้อีกเพราะวงเงินเยอะ มัดขัดแย้งกันอยู่ ถึงตอบไปคงไม่มีประโยชน์อะไร คุณอาจจะต้องหาคำตอบกับตัวเองก่อน แต่ผมมั่นใจ ว่าไม่ว่าคุณจะทำงานมีเงินเดือน หรือ ทำธุรกิจส่วนตัว ก็สามารถมีธุรกรรมแบบที่คุณกล่าวด้านบนได้ครับ ถ้าสภาพทางการเงินของคุณมีศักยภาพเพียงพอ

alek เขียน: :อีก2ปีลูกชายคนโตจะไปมหาลัยแล้วค่ะ และอีก2ปีก็ลูกชายคนเล็กค่ะ(เป็นหนี้เห็นๆ)แงๆๆๆๆๆๆสู้เพื่อลูกสุดที่รักค่ะ

ยินดีด้วยนะครับกับลูกชายหัวแก้วหัวแหวน 2 คน แต่ถ้าคุณคิดจะทยอยจ่ายหนี้ เงินต้น 250,000บาท(บวกกับดอกเบี้ยอีกมากมาย) จนหมดเพราะกลัวเขาจะยกเลิกวงเงินของคุณ เพื่อที่คุณจะเก็บวงเงินนี้ไว้ใช้ยามฉุกเฉินสำหรับลูกชาย 2 คน วงเงินฉุกเฉินแค่นี้ไม่พอหรอกครับ ผมแนะนำว่าคุณควรหาทางเลือกอื่นครับ

ขอเป็นกำลังใจให้คุณ alex นะครับ หวังว่าคงตอบไม่แรงไปนะครับ ทราบแล้วครับว่าชอบแนวหวานครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10479 โดย Benten

alek เขียน: :

อ่านกระทู้ปักหมุดหลายข้อนะคะ หลายชั่วโมงด้วยค่ะ ได้ความรู้ดีค่ะ(ส่วนใหญ่จะทราบดีแล้ว)

เท่าที่อ่านจากคำอธิบายที่คุณเขียนในกระทู้ของคุณ แนะนำให้อ่านเพิ่มอีกหลายๆชั่วโมงนะครับ เพราะส่วนใหญ่ที่ทราบมาดีอยู่แล้ว อาจต้องได้รับการเรียบเรียงใหม่ครับ

alek เขียน: :เห็นว่ามีคนมาเป็นสมาชิกเข้ามาคุยกันก็อยากแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันบ้างไม่เห็นต้องแรงกันเลยผ่อนคลายกันบ้างนะคะ :P มีสติค่ะ มีสติ

ที่พวกเรากำลังทำกันอยู่ในกระทู้ของคุณ ในความคิดของผมก็ว่า น่าจะใช้คำว่าแลกเปลี่ยนได้นะครับ และคำว่าแรงที่คุณกล่าวถึงคงจะไม่เกิดขึ้นในใจคุณถ้าคุณยังคิดว่านี่คือการแลกเปลี่ยนแบบเปิดใจแลกเปลี่ยนกัน โดยที่ไม่เอาใครคนใดคนหนึ่งเป็นศููนย์กลาง คุณลองทบทวนให้ดีถ้าต้องการใช่นิยาม แลกเปลี่ยน

สติอยู่กับตัวของใครก็ของคนนั้น ไม่ต้องประกาศหรือเรียกร้องให้ใครใช้ครับ ถ้าคุณมีอยู่แล้วก็เป็นอานิสงกับตัวคุณเองครับ

สุดท้ายขอให้คุณพบแต่สัมมาทิฎฐิ พยายามหวานนะครับเพราะรู้ว่าคุณชอบหวาน

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10483 โดย alek
:im_here: ขอบคุณพี่ พี่ที่ให้คำตอบและขอบคุณทุกๆกำลังใจที่มีให้นะคะ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10486 โดย Ly89
คุณ alek คงเข้าใจแล้วสินะ.....แต่คุณก็ยังไม่ได้บอกนะ ว่าที่เตือนๆไปน่ะ คุณคิดแบบไหน

หรือจะยังยืนยันกับความคิดเดิมของคุณ....ผมเข้าใจ ว่ามันเป็นเรื่องของใครก็ของมัน บังคับกันไม่ได้

ลองเอากระดาษเปล่าๆมาแผ่นนึง

หยิบดินสอขึ้นมา

ขีดเส้นยาวๆ จากจุดนึง ไปยังอีกจุดนึง มันจะคด จะโค้งบ้างก็ช่างมัน

และขีดเส้นอีกเส้นนึง จากจุดนึง แล้ววนกลับมายังจุดเดิม ให้เป็นวงกลมเท่าที่จะกลมได้

สมมุติว่า ดินสอนั่นเป็นชีวิตคุณ คุณจะเลือกเดินเส้นไหน....

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10541 โดย alek
:P ขอบคุณ ...คุณbatkค่ะ

เมื่อวานลองปรึกษาลูกดูเค้าก็บอกว่าตามใจแม่ ถ้าติดคุกจะไปป้อนข้าวเอง(เลยเตะไปสองที)555 ได้โอกาส ก็บอกเขาว่าคดีนี้เขาไม่ติดคุกกันเค้าแค่เอาแม่ไปทำงานรับใช้หนี้และไม่ได้เจอลูกสักเดือนนืง มันก็เลยหา หาหาม่ายเอานะแม่ :ไม่ยอม: (ได้ทีหลอกได้อีกและนานๆ ทีจะทำได้)ก้ากๆๆ
หยุดจ่ายแล้วค่ะตั้งใจไว้สูงมากว่ายังงัยปีนี้ทุกอย่างต้องจบหลายปีแล้วที่ให้กินดอกเบี้ยจนเอียน ขอหักดิบบ้างค่ะฮีทแล้ว และที่ชมรมคงสนุกกันนะคะอยากมีเพื่อนคุยบ้างตั้งแต่ถูกทิ้งมาก็ไม่มีสังคมเลยค่ะบ้าแต่ขายของ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.745 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena