ต้องไปขึ้นศาลนัดที่ 2 ทาง KTC แนะนำให้เรายอมทำประนอมหนี้

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10562 โดย smilegirl
กลับมาอีกแล้วค่ะ จากที่ห่างหายไป 2 เดือน

สืบเนื่องมาจาก ได้ไปขึ้นศาลนัดแรกมาแล้วเมื่อเดือน กุมภาพันธ์
ยอดหนี้ที่ฟ้องอยู่ที่ 108,xxx บาท ตอนนั้นได้ตกลงขอเลื่อนการพิจารณาค่ะ
เนื่องจากว่ามีแนวโน้มได้เงินก้อนมา เรากะว่าจะทำการ H/C ปิดยอดเลย

เวลาผ่านไปรวดเร็ว ไวเหมือนโกหก
ตอนนี้ใกล้ถึงกำหนดขึ้นศาลนัดที่ 2 แล้ว
แนวโน้มเงินก้อนใหญ่ก็ดันมาเลื่อนมาเป็นเดือน มิ.ย. แทน (ซะงั้น)
ระหว่างที่เลื่อน ได้ติดต่อกับทาง KTC
จนท. แนะนำให้เราไปทำเรื่องยอมทำประนีประนอม
โดยจ่ายเดือนละ 1,500 x 36เดือน และก็จ่ายอีกต่อเนื่อง (เพราะยอดหนี้สูง) ดอกเบี้ย 15%
แต่ระหว่างนี้ถ้ามีเงินมาปิด ก็เจรจาขอส่วนลดได้ค่ะ

ทีนี้เนื่องจากว่าเราได้รับมอบอำนาจแทนคุณแม่
แม่เราไม่กล้าไปศาล เราก็เลยอยากสอบถามนะค่ะ
ว่าเราควรทำอย่างไร
1. ถ้าเราไม่ยอมอยากสู้คดีต่อ เผื่อจะทันเวลาตอนได้เงินก้อนมา (จะได้ปิด)
ไม่ทราบว่าจะทำได้ แล้วจะขอเลื่อนอีกได้หรือไม่ค่ะ
2. ถ้าเราเกิดหมดหนทางการเลื่อนแล้ว เราต้องยอมทำประนีประนอม เราควรเจรจาอย่างไร ไม่ให้เสียเปรียบมากค่ะ
3. เราเองอยากเจรจาตกลงนอกรอบ แต่เหมือนทางฝ่ายโน้นอยากให้ขึ้นศาลอย่างเดียวเลย เป็นการให้ศาลสั่งพิพากษาใช่หรือไม่ค่ะ
4. เราควรเจรจาขอส่วนลดอย่างไรบ้างค่ะ
5. หากพิพากษาแล้ว เราต้องปฏิบัติตามทันที หรือว่าพอมีระยะเวลาพอให้เราก่อนชำระเงินหรือไม่ค่ะ

ใจจริงอยาก H/C มากกว่าค่ะ ทางทนายเองก็บอกว่า
1. ประนอมหนี้ซะ แล้วมีเงินก้อนค่อยปิด
2. ถ้ามั่นใจว่าได้เงินแน่ ให้ทำเรื่องปิดในระยะเวลา 2 เดือน จะจ่ายแบบ 50-50 หรือจ่าย 10-90 ก็ได้

ซึ่งเราเองก็กลัวว่าเงินก้อนใหญ่ ถ้าเกิดเลื่อนไปอีกหล่ะ เราก็แย่แน่นอน เราก็เลยไม่รู้ว่าควรหาข้อคิดยังไงดี

เพราะวันนั้นเราได้รับมอบอำนาจแทนจากคุณแม่ ให้ขึ้นศาลแทน
หากมีการต้องเซ็นเอกสาร เราควรต้องระมัดระวังอะไรบ้างค่ะ

ขอบคุณมากๆ นะค่ะ สำหรับคำแนะนำทุกๆ ความเห็น

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10564 โดย Champcyber99

smilegirl เขียน: กลับมาอีกแล้วค่ะ จากที่ห่างหายไป 2 เดือน

สืบเนื่องมาจาก ได้ไปขึ้นศาลนัดแรกมาแล้วเมื่อเดือน กุมภาพันธ์
ยอดหนี้ที่ฟ้องอยู่ที่ 108,xxx บาท ตอนนั้นได้ตกลงขอเลื่อนการพิจารณาค่ะ
เนื่องจากว่ามีแนวโน้มได้เงินก้อนมา เรากะว่าจะทำการ H/C ปิดยอดเลย

เวลาผ่านไปรวดเร็ว ไวเหมือนโกหก
ตอนนี้ใกล้ถึงกำหนดขึ้นศาลนัดที่ 2 แล้ว
แนวโน้มเงินก้อนใหญ่ก็ดันมาเลื่อนมาเป็นเดือน มิ.ย. แทน (ซะงั้น)
ระหว่างที่เลื่อน ได้ติดต่อกับทาง KTC
จนท. แนะนำให้เราไปทำเรื่องยอมทำประนีประนอม
โดยจ่ายเดือนละ 1,500 x 36เดือน และก็จ่ายอีกต่อเนื่อง (เพราะยอดหนี้สูง) ดอกเบี้ย 15%
แต่ระหว่างนี้ถ้ามีเงินมาปิด ก็เจรจาขอส่วนลดได้ค่ะ

ทีนี้เนื่องจากว่าเราได้รับมอบอำนาจแทนคุณแม่
แม่เราไม่กล้าไปศาล เราก็เลยอยากสอบถามนะค่ะ
ว่าเราควรทำอย่างไร
1. ถ้าเราไม่ยอมอยากสู้คดีต่อ เผื่อจะทันเวลาตอนได้เงินก้อนมา (จะได้ปิด)
ไม่ทราบว่าจะทำได้อีกหรือไม่ค่ะ
2. ถ้าเรายอมทำประนีประนอม เราควรเจรจาอย่างไร ไม่ให้เสียเปรียบมากค่ะ
3. เราเองอยากเจรจาตกลงนอกรอบ แต่เหมือนทางฝ่ายโน้นอยากให้ขึ้นศาลอย่างเดียวเลย
4. เราควรเจรจาขอส่วนลดอย่างไรบ้างค่ะ ก่อนที่ศาลจะพิพากษา
5. หากพิพากษาแล้ว เราต้องปฏิบัติตามทันที หรือว่าพอมีระยะเวลาพอให้เราก่อนชำระเงินหรือไม่ค่ะ

แล้วถ้าเราได้รับมอบอำนาจแทนจากคุณแม่ วันที่เราขึ้นศาลแทน หากมีการต้องเซ็นเอกสาร
เราควรต้องระมัดระวังอะไรบ้างค่ะ

ขอบคุณมากๆ นะค่ะ

จำได้มาถึงตั้งกระทู้ใหม่เลยนะไปต่อกระทู้เดิมของตัวเองซิ ไม่น่ารักเลย

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=5958&Itemid=29#6018

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10565 โดย smilegirl
ขอโทษค่ะ ที่เราทำไม่ถูกกฎ
แล้วสามารถลบกระทู้ออกได้ยังไงค่ะ
เดี๊ยวจะก๊อปไปต่อกระทู้เดิมค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.355 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena