แบ๊งค์จะเอาบ้านขายทอดตลาดอีกครั้งหลังขาดอายุความ ทำได้หรือครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11108 โดย harddiskfull
ผมถูกฟ้องยึดบ้านขายทอดตลาดเมื่อปี 2551 แต่รอดมาได้เพราะทนายทำเรื่องคัดค้านการขายทอดตลาด ที่ไม่เป็นธรรมต่ำกว่าราคาจริงมาก ปรากฎว่าศาลท่านให้ชนะคดี ยกเลิกการขายทอดลาด

ทนายบอกว่าหลังจากนี้ไปก็"ไม่ต้องห่วงแล้ว แบ๊งค์จะฟ้องไม่ได้เพราะคดีก็ขาดอายุความด้วย (10ปี)" ซึ่งผมก็ตั้งใจว่าจะหาเงินไป hair cut ให้ได้ แต่ยังไม่ทันสำเร็จ

4 ปีผ่านไป มีจดหมายจากแบ๊งค์บอกจะโอนหนี้ NPL ให้นักลงทุน ใครจะคัดค้านให้รีบติดต่อกลับ จากนั้นก็มีคนมียื่นเอกสารบอกบ้านหลังนี้จะถูกขายทอดตลาด ถ้ามีราคาประเมินก็ให้ส่งเอกสารไป ถ้าไม่มีแบ๊งค์จะใช้หลักเกณฑ์ของแบ๊งค์

เกิดอะไรขึ้นครับ

1. แบ๊งค์สามารถยึดและขายทอดตลาดได้อีกหรือครับ
2. แบ๊งค์สามารถโอนหนี้ไปให้เจ้าอื่นได้เหรอครับ แล้วเค้าก็จะฟ้องผมใหม่อีกเหรอครับ

ผมขอเรียนปรึกษาด้วยครับ ผมติดต่อทนายท่านเดิมไม่ได้แล้ว

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11113 โดย Benten

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11114 โดย harddiskfull

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11115 โดย Benten

harddiskfull เขียน: ขอบคุณครับคุณ Benten

ด้วยความยินดีครับ ท่านประธาน นก โซจู เอ๊ย นกกระจอกเทศ เขียนไว้ครับ และท่านเพิ่งบรรยายในการอบรมรอบวันที่ 29 เมษายน 2555 ที่เพิ่งจะผ่านมาครับ ถ้าคุณมีข้อสงสัยในกระทู้ สามารถโทรหาท่านประธานได้ตามเวลาที่ท่านกำหนดไว้ใน หัวข้อ Hotline สายด่วน ครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11139 โดย ntps
แล้วเวลาผ่านไปตั้ง 4 ปี คุณทำอะไร ทำไมไม่จ่ายหนี้เขา
คิดว่ารอด บ้านไม่ถูกยึดแล้วเขาทำอะไรคุณไม่ได้ ใช่ไหมค่ะ

พอตอนนี้ เริ่มตกใจ อะไรกันมายึดได้ด้วยละ การที่เจ้าหนี้
เขาส่งเรื่องยึดบ้านหลังเดิมของคุณหลังศาลพิพากษามา
แล้ว ลูกหนี้เพิกเฉย ไปที่กรมบังคับคดี่ภายในอายุความ
10ปี นับจากวันที่คำพิพากษาออกมานั้น อายุความสำหรับ
ทรัพย์สินคือ บ้านหลังนั้น ไม่มีวันหมดเมื่อเรื่องอยู่บนกรมฯค่ะ

แต่ที่ไม่เข้าใจ คือ คุณจะคัดค้านการขายทอดตลาดนะ ต้อง
ค้านเมื่อเขาเอาบ้านไปประมูล และค้านที่กรมฯ ไม่ใช่ที่ศาลค่ะ
และการค้านสามารถทำได้ 1 ครั้งเท่านั้น

ถ้าคิดว่า ยังเสียดายบ้าน ก็หาเงินซื้อบ้านคืน หรือไม่ก็จ่ายปิดหนี้ค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, Pych, Benten

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11163 โดย Pych

harddiskfull เขียน: ผมถูกฟ้องยึดบ้านขายทอดตลาดเมื่อปี 2551 แต่รอดมาได้เพราะทนายทำเรื่องคัดค้านการขายทอดตลาด ที่ไม่เป็นธรรมต่ำกว่าราคาจริงมาก ปรากฎว่าศาลท่านให้ชนะคดี ยกเลิกการขายทอดลาด

ทนายบอกว่าหลังจากนี้ไปก็"ไม่ต้องห่วงแล้ว แบ๊งค์จะฟ้องไม่ได้เพราะคดีก็ขาดอายุความด้วย (10ปี)" ซึ่งผมก็ตั้งใจว่าจะหาเงินไป hair cut ให้ได้ แต่ยังไม่ทันสำเร็จ

4 ปีผ่านไป มีจดหมายจากแบ๊งค์บอกจะโอนหนี้ NPL ให้นักลงทุน ใครจะคัดค้านให้รีบติดต่อกลับ จากนั้นก็มีคนมียื่นเอกสารบอกบ้านหลังนี้จะถูกขายทอดตลาด ถ้ามีราคาประเมินก็ให้ส่งเอกสารไป ถ้าไม่มีแบ๊งค์จะใช้หลักเกณฑ์ของแบ๊งค์

เกิดอะไรขึ้นครับ

1. แบ๊งค์สามารถยึดและขายทอดตลาดได้อีกหรือครับ
2. แบ๊งค์สามารถโอนหนี้ไปให้เจ้าอื่นได้เหรอครับ แล้วเค้าก็จะฟ้องผมใหม่อีกเหรอครับ

ผมขอเรียนปรึกษาด้วยครับ ผมติดต่อทนายท่านเดิมไม่ได้แล้ว

ผมว่าคุณเข้าใจผิดนะครับ

ผมคิดว่า เมื่อ 4 ปีที่แล้วนั้น บ้านของคุณถูกขายทอดตลาด แต่ว่าทนายของคุณได้ยื่นคำร้องต่อศาล ให้เพิกถอนการขายทอดตลาด บ้านของคุณ ตามมาตรา ๓๐๙ วรรค สอง ดังนี้

ในกรณีที่ เจ้าหนี้ตามคำพิพากษา ลูกหนี้ตามคำพิพากษา หรือ บุคคลผู้มีส่วนได้เสีย ในการบังคับคดี เห็นว่า ราคาที่ได้จาก การขายทอดตลาด ทรัพย์สิน มีจำนวนต่ำเกินสมควร และ การขายทอดตลาด ทรัพย์สิน ในราคาต่ำเกินสมควร นั้น เกิดจาก การคบคิดกัน ฉ้อฉล ในระหว่าง ผู้ที่เกี่ยวข้อง ในการเข้าสู้ราคา หรือ ความไม่สุจริต หรือ ความประมาทเลินเล่อ อย่างร้ายแรง ของ เจ้าพนักงานบังคับคดี ในการปฏิบัติหน้าที่ บุคคล ดังกล่าว อาจยื่นคำร้อง ต่อ ศาล เพื่อขอให้มีคำสั่ง เพิกถอน การขายทอดตลาด ทรัพย์สิน ตาม บทบัญญัติ แห่ง ลักษณะนี้ได้ และเมื่อ ศาล ไต่สวนแล้ว เห็นว่า คำร้อง รับฟังได้ ให้ ศาล มีคำสั่งอนุญาต ตามคำร้อง หรือ แก้ไข หรือ มีคำสั่ง กำหนดวิธีการ อย่างใดอย่างหนึ่ง ตามที่ ศาล เห็นสมควร ให้เสร็จ ภายใน กำหนด เก้าสิบวัน นับแต่ วันได้รับคำร้อง นั้น
ให้นำ บทบัญญัติ ใน วรรคสาม วรรคสี่ วรรคห้า และ วรรคหก ของ มาตรา ๒๙๖ มาใช้บังคับ แก่ การยื่นคำร้อง ตาม วรรคสอง โดยอนุโลม
คำสั่งของ ศาล ตาม วรรคสอง ให้เป็นที่สุด

ซึ่งคำสั่งศาลตามสรรคสองนี้เป็นที่สุด ดังนั้นจึงไม่สามารถอุทธรณ์ได้

แต่ไม่ได้แปลว่า บ้านหลังนั้นจะกลับมาเป็นของคุณนะครับ คุณยังคงเป็นหนี้แบงก์ซึ่งเป็นโจทก์ตามคำพิพากษาเหมือนเดิม โดยคุณก็เป็นจำเลยตามคำพิพากษา ซึ่งทีนี้ผ่านมา 4 ปี แบงก์เพิ่งจะขายหนี้ (บ้านของคุณ) ให้บริษัทที่รับซื้อหนี้ไปบริหารต่อ ก็คือตามเก็บหนี้จากคุณต่อ โดยการขายทอดตลาดครั้งใหม่ ตามที่คุณได้รับจดหมายมายังไงล่ะครับ

ซึ่งตามลิ๊งค์ที่คุณ Benten วางไว้ และที่พี่แก้วบอกไว้แล้ว ว่าบ้านของคุณอยู่ที่กรมบังคับคดีแล้ว ไม่ต้องไปพูดถึงตัวเลข 10 ปีแล้วครับ ยังไงบ้านคุณก็ต้องถูกขายทอดตลาดจนได้ เพื่อเอามาใช้หนี้ให้หมดครับ

ถ้าใช้ไม่หมด ก็ค่อยมาว่ากันใหม่ ว่าเกินสิบปีหรือยัง ถ้ายังก็ตามยึดทรัพย์ตัวใหม่ต่อไป ถ้าเกิน 10 ปีแล้ว คุณก็ไม่โดนยึดทรัพย์เพิ่ม[/color]

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Benten

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11237 โดย jackTs
เรียน คุณ harddiskfull

เมื่อ 3 วันก่อน...คุณได้ส่ง mail มาถามผม ด้วยคำถามที่เหมือนกับในกระทู้นี้เปี๊ยบเลย
แต่ผมไม่ได้เปิดอ่านเมล์เลย เพราะเป็นวันหยุดต่อเนื่องกัน 3 วัน จนกระทั่งมาถึงช่วงเช้าของวันนี้
และเมื่อเช้าของวันนี้ผมได้ตอบเมล์คุณแบบ ประโยค-ต่อ-ประโยค กลับไปดังนี้

ผมขอตอบเป็นตัวอักษร"สีน้ำเงิน" ตามในด้านล่างนี้นะครับ

On 05/05/2012 12:22, harddiskfull wrote:

> เรียนท่านประธานชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล
>
> ผมถูกฟ้องยึดบ้านขายทอดตลาดเมื่อปี 2551 แต่รอดมาได้เพราะทนายทำเรื่องคัดค้านการขายทอดตลาด ที่ไม่เป็นธรรมต่ำกว่าราคาจริงมาก ปรากฎว่าศาลท่านให้ชนะคดี ยกเลิกการขายทอดลาด
นั่นเขาเรียกว่า ชนะคดีเฉพาะในส่วนที่"ราคาบ้านต่ำกว่าราคาเป็นธรรม"เท่านั้น (หรือเรียกได้ว่าฟ้องคัคค้านเป็นกรณี Case by case)
หากคราวหน้าเกิดการประมูลขึ้นมาใหม่ ก็ย่อมสามารถทำได้อีก แต่ถ้าหากผู้มีส่วนได้เสียเห็นว่าราคาไม่เป็นธรรมอีก ก็สามารถฟ้องคัดค้านได้ใหม่เช่นกันเดิม
ก็จะเป็นเช่นนี้เรื่อยไปจนกว่าจะประมูลขายบ้านได้ หรือจนกว่าศาลจะไม่เห็นด้วยเกี่ยวกับเรื่องราคาที่คัดค้าน(ยื่นคัดค้านไป แล้วคุณแพ้คดีในชั้นศาล)

> ทนายบอกว่าหลังจากนี้ไปก็"ไม่ต้องห่วงแล้ว แบ๊งค์จะฟ้องไม่ได้เพราะคดีก็ขาดอายุความด้วย (10ปี)"
มันไม่เกี่ยวกับอายุความ 10 ปีครับ เพราะโจทก์ได้เคยยื่นฟ้องไปแล้ว ก่อนที่อายุความจะหมดลง
หลักฐานก็คือ หมายเลขคดีดำและคดีแดงของศาล ที่อยู่ในมือของคู่ความทั้งสองนั่นแหละ

> ซึ่งผมก็ตั้งใจว่าจะหาเงินไป hair cut ให้ได้ แต่ยังไม่ทันสำเร็จ
ก็ตอนนี้มีเวลาเพิ่มขึ้นแล้วนี่ครับ...ลองใหม่อีกที

> 4 ปีผ่านไป มีจดหมายจากแบ๊งค์บอกจะโอนหนี้ NPL ให้นักลงทุน ใครจะคัดค้านให้รีบติดต่อกลับ จากนั้นก็มีคนมียื่นเอกสารบอกบ้านหลังนี้จะถูกขายทอดตลาด ถ้ามีราคาประเมินก็ให้ส่งเอกสารไป ถ้าไม่มีแบ๊งค์จะใช้หลักเกณฑ์ของแบ๊งค์
มันก็เป็นแบบนี้เหมือนๆกันหมดทุกคดีนั่นแหละครับ

> เกิดอะไรขึ้นครับ
ก็จะเกิดการประมูลขายบ้านใหม่อีกครั้งน่ะสิครับ

> 1. แบ๊งค์สามารถยึดและขายทอดตลาดได้อีกหรือครับ
ได้สิครับ...ผมเคยตอบเอาไว้ชัดเจนแล้วนะครับว่า
หากเจ้าหนี้ได้ยื่นเรื่องเพื่อขอทำการ อายัด(ยึด)ทรัพย์ใดๆ เข้าสู่ในมือของกรมบังคับคดีแล้ว ก่อนที่อายุความจะหมดลง(ภายใน10ปี หลังจากที่ศาลพิพากษา)
ทรัพย์นั้นๆ ก็จะไม่มีอายุความในการบังคับคดีอีกต่อไป
...ยึดได้ตลอดจนกว่าหนี้จะหมดซึ่งกันและกัน
ลองไปอ่านดูสิครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1296&Itemid=29

> 2. แบ๊งค์สามารถโอนหนี้ไปให้เจ้าอื่นได้เหรอครับ
ได้สิครับ...เขาเรียกกันว่า "ขายหนี้เน่า" ออกไปให้นิติบุคคลอื่น รับช่วงไปตามทวงต่อเอาเอง
สมาชิกในชมรมฯนี้เขาก็โดน "ขายหนี้เน่า" แบบนี้กันเยอะมาก ไม่รู้กี่พันกี่หมื่นรายแล้ว ตลอดหลายปีที่ผมเป็นที่ปรึกษาเรื่องหนี้แบบนี้
ลองเข้าไปใน Google แล้วพิมพ์คำว่า site:consumerthai.org ขายหนี้เน่า ก็จะเห็นข้อมูลต่างๆที่เกี่ยวกับการขายหนี้เน่าเพียบเลย

> แล้วเค้าก็จะฟ้องผมใหม่อีกเหรอครับ
ฟ้องศาลแล้ว...ศาลพิพากษาแล้ว จะฟ้องใหม่อีกไม่ได้แล้วครับ ที่เหลือก็จะเป็นหน้าที่ของกรมบังคับคดีต่อไป
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=29

แต่ถ้าทำเรื่องยื่นต่อกรมบังคับคดีเพื่อ ขออายัด(ยึด)ทรัพน์นั้นๆแล้ว ก็จะสามารถยึดต่อไปได้เรื่อยๆ จนกว่าจะหมดหนี้ซึ่งกันและกัน

> 3. ถ้าผมไปขอกู้รีไฟแนนซ์จากแบ๊งค์อื่นมาปิดยอด จะทำได้มั้ยครับ

- คุณยังจะกู้สินเชื่อจากที่อื่นได้อีกหรือ?
- คุณติด Blacklist ในเครดิตบูโรหรือเปล่า?
- คุณไปเช็คข้อมูลของตัวเองที่เครดิตบูโร แล้วหรือยัง?

> 4. หรือผมควรจะเข้าไปเจรจาลดหนี้แล้วเริ่มผ่อนส่งใหม่
ทางฝ่ายโจทก์มันไม่ยอมหรอกครับที่จะ ลดหนี้ให้ด้วย แถมยังให้ผ่อนต่อได้อีก
ลองไปอ่านที่ผมตอบในกระทู้นี้ดูนะครับ แล้วคุณจะเข้าใจ...ว่าทำไม? เพราะอะไร?

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=8403&Itemid=29

> ยอดหนี้ค้างชำระ 400,000 กว่า ผ่านไปสิบกว่าปีขึ้นมา 2 ล้านแล้วครับ ถ้าขายทอดตลาดคงได้แค่ 7-8 แสน ที่เหลือแบ๊งค์ก็จะตามทวงอีกแน่ๆ (ตามที่อ่านในห้องกฎหมาย)
ก็เป็นเช่นนั้นแหละครับ เพราะดอกเบี้ยตามที่ศาลสั่ง มันยังคงเดินตามตูดอยู่ทุกวันไม่มีหยุด

> 5. ผมพอจะให้ทนายจากชมรมฯ มาช่วยเรื่องนี้ได้มั้ยครับ
ไม่มีทนายที่ไหนช่วยได้หรอกครับ...เพราะเรื่อง การอายัด(ยึด)บ้านของคุณ มันได้ไปตกอยู่ในมือของกรมบังคับคดีเรียบร้อยแล้ว

> ข้อมูลรายได้ส่วนตัว
>
> ผมตกลงงานมาหลายปี หันไปรับจ้างอิสระ สอนหนังสือบ้าง ถ่ายทสารคดีบ้าง รายได้พออยู่ได้แต่ไม่มีเงินเก็บมาผ่อนส่งแบ๊งค์
ไม่มีบ้าน(เพราะถูกยึดแล้ว) ไม่มีเงินเดือน(เพราะตกงานอยู่)
ขอแนะนำให้เข้าไปอ่านในกระทู้นี้ครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8746&Itemid=29

แต่ขอให้พึงระวังเรื่องสถานะความเป็น"เจ้าบ้าน"ด้วยนะครับ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2194&Itemid=29

> เลยตัดสินใจจะกลับไปทำงานประจำ รายได้ 20,000 บาท ในเดือนหน้านี้ เพื่อจะได้กู้เงินง่ายขึ้น
ถ้าเจ้าหนี้(โจทก์)สืบเจอว่าคุณไปทำงานที่ไหน มันก็จะส่งเรื่องยื่นต่อกรมบังคับคดี ให้ทำการอายัดเงินเดือนคุณอีก 30%(ตามกฏหมาย)
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=12878&catid=3

> ผมขอเรียนปรึกษาด้วยครับ ผมติดต่อทนายท่านเดิมไม่ได้แล้ว
>
> ขอแสดงความนับถือ
> harddiskfull
> 084-xxx-xxxx
ให้คำแนะนำไปแล้วนะครับ

นกกระจอกเทศ

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych, Shofrets, Benten, harddiskfull

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11384 โดย harddiskfull
ขอบคุณท่านประธาน นกกระจอกเทศที่กรุณาตอบเมลและชี้แจงอย่างละเอียดครับ และขอบคุณท่านอื่นๆที่ช่วยแสดงความเห็นด้วย ผมยังหวังว่าน่าจะมีทางออกบ้าง หลังจากนี้คงต้องลองเจรจาขอความกรุณา ธอส ให้ผมเริ่มผ่อนใหม่

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11385 โดย harddiskfull
ขอบคุณท่านประธาน นกกระจอกเทศที่กรุณาตอบเมลและชี้แจงอย่างละเอียดครับ และขอบคุณท่านอื่นๆที่ช่วยแสดงความเห็นด้วย ผมยังหวังว่าน่าจะมีทางออกบ้าง (แม้อ่านคำตอบแล้วจะดูมืดมน)

เป็นหนี้ก็ต้องจ่ายครับ ไม่มีใครอยากเบี้ยวหนี้ แต่บางทีเราก็ไม่รู้กฎหมาย ไม่อ่านเอกสารเงินกู้ให้ละเอียด คิดง่ายๆว่าไม่มีเงินก็ให้เค้าเอาบ้านไป ผ่านไปเป็นปี มีหมายศาลมาก็สายไปแล้ว เพราะบ้านไม่คุ้มหนี้ ไม่พอจ่ายดอกเบี้ย ผมว่าคนไม่รู้อีกเยอะครับ ขอบคุณชมรมฯที่ให้ความกระจ่างครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.560 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena