ขอคำตอบเพื่อความสบายใจจากท่านผู้รู้ค่ะ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11126 โดย kankabank
เรียนท่านผู้รู้และผู้ให้คำแนะนำทั้งหลาย
ดิฉันเป็นหนี้ดังนี้
1. บัตรอิออน ยอด 14000 บาท ขณะนี้มีเจ้าหน้าติดต่อไปที่ผู้ใหญ่บ้านตามทะเบียนแจ้งให้ติดต่อกลับเจ้าหน้าอิออน ก่อนหน้านี้หยุดจ่ายมาตั้งแต่ปี 2552 แล้วเคยมีเจ้าหน้าที่เข้ามาติดต่อเรื่องปรับโครงสร้างหนี้ ให้ชำระเดือนละ 500 ไปชำระได้ 2 งวด เงินที่ชำระไปไม่ได้นำไปหักออกจากยอดเดอมออกเลย เลยหยุดจ่าย และมีบริษัททวงถามหนี้สินมา ให้ชำระ แต่ไม่มีหนังสือใด ๆ มาเคยเข้ามาอ่านในที่นี้และเพื่อนเคยโดนหลอกให้จ่ายไป จึงไม่ได้จ่าย ก้อมีหนังสือเรียกเก็บหนี้มาเรื่อย ๆ ดิฉันมีปัญหาแยกครอบครัวจึงทำให้มีรายจ่ายในปัจจุบันมาก ไหนจะค่าเช่าห้อง ค่าเทอมลูก ฉันจะต้องเลี้ยงดูบุตรคนเดียว จึงไม่มีรายได้ที่จะพอเหลือจะ แฮร์คัท ที่เคยมีเจ้าหน้าที่ติดต่อมา ตอนนี้เขาติดต่อที่บ้านโดยส่งเจ้าหน้าเข้าไปที่ผู้ใหญ่บ้านตามทะเบียนบ้าน ให้ติดต่อกลับเจ้าหน้าที่ จึงอยากสอบถามว่า ตอนนี้ต้องทำอย่างไรต่อไป ถ้าปล่อยขั้นขึ้นศาลแล้วเราจะมีค่าธรรมศาลไหม เห็นเขาบอกกันว่าแพงตามวงเงิน ถ้าปล่อยไว้เขาจะทำอย่างไรต่อไป สำหรับเจ้าหน้าที่ติดต่อมา ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
2. หนี้ธนาคารกรุงศรี ยอดเงิน 75000 บาท หยุดจ่ายพร้อมกับบัตรอิออน ตอนนี้มีสำนักงานกฏหมายส่งหนังสือมา อยากทราบว่าดิฉันต้องทำอย่างไรต่อไป ถ้ายังไม่มีเงินที่จะแฮร์คัทกับทางเจ้าหนี้ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ปวดหัวมากเลย รบกวนด้วยน่ะค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11130 โดย Skynine
เมื่อไม่ไหวก็หยุดจ่าย และระหว่างหยุดไม่ควรที่จะจ่ายหยอด 100 , 500 หรือ 1,000 เข้าไป นั่นเป็นการไปต่อ

อายุความให้เริ่มนับใหม่ (หาอ่านได้จากห้องรู้ทันกฎหมายหนี้) ไม่ปรับโครงสร้างหนี้ประนอมหนี้

ชื่อมันเพราะๆ แต่แฝงไว้ด้วยพิษร้าย ค่อยๆ เก็บเงินไว้ รอแฮร์คัต ณ ตอนนี้

เอาตัวเอง+ลูกให้อิ่มก่อนหนี้ หนี้เป็นเรื่องเล็ก ๆ น้อยๆ เป็นคดีแพ่ง ไม่ติดคุก จะติดก็เพียงแค่ติดเงินเจ้าหนี้

เท่านั้น เงินมีเมื่อไร หนี้หายไปทันที อย่ากลัว อย่ากังวล พี่อังอยากให้คุณศึกษาวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สิน

ที่ทุกคนต้อง ปักหมุดสีแดง เห็นกี่หมุดแดงอ่านให้หมด และห้องถาม-ตอบปัญหาหนี้ ห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ ห้องรู้

ทันกฎหมายหนี้ ห้องนิทรรศการเอกสารหนี้ อ่านให้เข้าใจ คำตอบมีอยู่ในนั้น เรามีเวลาไปสร้างหนี้

ฉะนั้นก็ต้องมีเวลาศึกษาหาความรู้ตามห้องต่างๆ ที่พี่อังแนะนำคุณด้วย เป็นประโยชน์ต่อคุณทั้งนั้น แล้วรีบลงมืออ่านแล้วนำไปแก้ไขหนี้ที่มี

ช่วงนี้ต้องหลบเลียแผลหนี้ก่อน ประหยัดแต่ไม่อด ซ่อมได้ซ่อม อยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนตัวเอง ไม่สร้างหนี้เพิ่มขึ้นมาอีก

พี่อังขอเป็นกำลังใจให้คุณ...ขอให้คุณตั้งสติค่อยๆ คิด ค่อยๆ อ่าน ค่อยๆ ปิดหนี้ไป ....

กว่าเราจะสร้างหนี้ได้ (บาน) ขนาดหนี้เราใช้เวลาสร้างมาใช่ไหม

ฉะนั้นตอนคืนหนี้ก็ต้องมีเวลาเก็บเงินก่อน เจ้าหนี้รอได้ก็รอ รอไม่ได้ก็ต้องรอ

มีเงินพร้อมเมื่อไร ย้อนรอยเจ้าหนี้ปิดทีละบัตร ตามกำลังความสามารถที่เรามี

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี พี่อังขอให้คุณนึกถึงลูกมากที่สุด ลูกเราต้องอิ่มก่อนหนี้

ค่อยๆ เก็บเงินไว้ มากน้อยนานวันเป็นก้อนใหญ่ได้ เดือดร้อนนำมาใช้ได้ ไม่ต้องไปหยิบยืมจากใคร...สู้ๆๆ

พี่อัง สวยประหาร

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11131 โดย Benten

kankabank เขียน: เรียนท่านผู้รู้และผู้ให้คำแนะนำทั้งหลาย
ดิฉันเป็นหนี้ดังนี้
1. บัตรอิออน ยอด 14000 บาท ขณะนี้มีเจ้าหน้าติดต่อไปที่ผู้ใหญ่บ้านตามทะเบียนแจ้งให้ติดต่อกลับเจ้าหน้าอิออน ก่อนหน้านี้หยุดจ่ายมาตั้งแต่ปี 2552 แล้วเคยมีเจ้าหน้าที่เข้ามาติดต่อเรื่องปรับโครงสร้างหนี้ ให้ชำระเดือนละ 500 ไปชำระได้ 2 งวด เงินที่ชำระไปไม่ได้นำไปหักออกจากยอดเดอมออกเลย เลยหยุดจ่าย และมีบริษัททวงถามหนี้สินมา ให้ชำระ แต่ไม่มีหนังสือใด ๆ มาเคยเข้ามาอ่านในที่นี้และเพื่อนเคยโดนหลอกให้จ่ายไป จึงไม่ได้จ่าย ก้อมีหนังสือเรียกเก็บหนี้มาเรื่อย ๆ ดิฉันมีปัญหาแยกครอบครัวจึงทำให้มีรายจ่ายในปัจจุบันมาก ไหนจะค่าเช่าห้อง ค่าเทอมลูก ฉันจะต้องเลี้ยงดูบุตรคนเดียว จึงไม่มีรายได้ที่จะพอเหลือจะ แฮร์คัท ที่เคยมีเจ้าหน้าที่ติดต่อมา ตอนนี้เขาติดต่อที่บ้านโดยส่งเจ้าหน้าเข้าไปที่ผู้ใหญ่บ้านตามทะเบียนบ้าน ให้ติดต่อกลับเจ้าหน้าที่ จึงอยากสอบถามว่า ตอนนี้ต้องทำอย่างไรต่อไป ถ้าปล่อยขั้นขึ้นศาลแล้วเราจะมีค่าธรรมศาลไหม เห็นเขาบอกกันว่าแพงตามวงเงิน ถ้าปล่อยไว้เขาจะทำอย่างไรต่อไป สำหรับเจ้าหน้าที่ติดต่อมา ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
2. หนี้ธนาคารกรุงศรี ยอดเงิน 75000 บาท หยุดจ่ายพร้อมกับบัตรอิออน ตอนนี้มีสำนักงานกฏหมายส่งหนังสือมา อยากทราบว่าดิฉันต้องทำอย่างไรต่อไป ถ้ายังไม่มีเงินที่จะแฮร์คัทกับทางเจ้าหนี้ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ปวดหัวมากเลย รบกวนด้วยน่ะค่ะ

ก่อนอื่นขอเป็นกำลังใจให้นะครับ คุณต้องเข้มแข็งสู้เพื่อลูก และต้องสู้ให้ดีที่สุดครับ

คุณมีหนี้ 2 รายการอ้างอิงจากข้อความข้างต้น ผมตั้งสมมุติฐานว่าคุณต้องหยุดมาสักพัก และคุณกำลังโดนตามทวงหนี้ในหลายๆทางรวมถึงการทำประนอมหนี้ ซึ่งคุณทำกับเจ้าหนี้รายที่ 1 ไปแล้วแต่ก็ไปต่อไม่ไหว เพราะฉะนั้นก่อนทำสัญญาประนอมหนี้กับเจ้าหนี้ที่เหลือขอให้ศึกษาเรื่องการทำสัญญาประนอมหนี้ให้เว็บนี้ให้เข้าใจอย่างถ่องแท้เสียก่อน แล้วค่อยตัดสินใจว่าจะทำหรือไม่ทำสัญญาประนอมหนี้ครับ

ถ้าการตีความข้างต้นของผมถูกต้อง แนะนำให้คุณอ่านกระทู้ปักหมุด เกี่ยวกับข้อเสียของการทำสัญญาประนอมหนี้ (ข้อดีมีน้อยจนแทบไม่มี) และการรับมือการทวงหนี้ หลังจากหยุดจ่าย แล้วคุณจะผ่านไปได้ครับ นอกจากนั้นก็แค่เก็บเงินรอปิดจบบัญชี

ไม่มีอะไรซับซ้อนเห็นไหมครับ คุณสามารถ เขียนเรื่องเล่ารวมถึงระบายเป็นวิทยาทานได้ห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ หรือถ้าอยากคุยกับกรรมการสามารถดูข้อมูลช่องทางติดต่อได้ที่ หน้า Hotline สายด่วน ครับ

ขอให้คุณโชคดี

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11132 โดย Ly89

kankabank เขียน: 1. บัตรอิออน ยอด 14000 บาท ขณะนี้มีเจ้าหน้าติดต่อไปที่ผู้ใหญ่บ้านตามทะเบียนแจ้งให้ติดต่อกลับเจ้าหน้าอิออน

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=928&catid=2 มุขควายหลอกว่าเป็นตำรวจจากสน.ปทุมวัน
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=42332 โดนตำรวจโทรติดตามทวงหนี้ของเซเทแลมครับ
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=30121 โทรไปทวงหนี้กับแม่+อ้างว่าเป็นตำรวจ+จะติดคุก 3 ปี
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=27240 รู้ทันนักทวงหนี้ เตรียมรับมือการทวงหนี้โหด

ก่อนหน้านี้หยุดจ่ายมาตั้งแต่ปี 2552 แล้วเคยมีเจ้าหน้าที่เข้ามาติดต่อเรื่องปรับโครงสร้างหนี้ ให้ชำระเดือนละ 500 ไปชำระได้ 2 งวด เงินที่ชำระไปไม่ได้นำไปหักออกจากยอดเดอมออกเลย เลยหยุดจ่าย และมีบริษัททวงถามหนี้สินมา ให้ชำระ แต่ไม่มีหนังสือใด ๆ มาเคยเข้ามาอ่านในที่นี้และเพื่อนเคยโดนหลอกให้จ่ายไป จึงไม่ได้จ่าย ก้อมีหนังสือเรียกเก็บหนี้มาเรื่อย ๆ ดิฉันมีปัญหาแยกครอบครัวจึงทำให้มีรายจ่ายในปัจจุบันมาก ไหนจะค่าเช่าห้อง ค่าเทอมลูก ฉันจะต้องเลี้ยงดูบุตรคนเดียว จึงไม่มีรายได้ที่จะพอเหลือจะ แฮร์คัท ที่เคยมีเจ้าหน้าที่ติดต่อมา ตอนนี้เขาติดต่อที่บ้านโดยส่งเจ้าหน้าเข้าไปที่ผู้ใหญ่บ้านตามทะเบียนบ้าน ให้ติดต่อกลับเจ้าหน้าที่ จึงอยากสอบถามว่า ตอนนี้ต้องทำอย่างไรต่อไป

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=1215&Itemid=29 ทวงหนี้ประจาน แบงค์ชาติพึ่งได้ - ของคุณปูเป้

ถ้าปล่อยขั้นขึ้นศาลแล้วเราจะมีค่าธรรมศาลไหม เห็นเขาบอกกันว่าแพงตามวงเงิน ถ้าปล่อยไว้เขาจะทำอย่างไรต่อไป สำหรับเจ้าหน้าที่ติดต่อมา ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6974&Itemid=29 หมายศาลจะถูกส่งไปที่ไหน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6915&Itemid=29 ความหมายของวันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8372&Itemid=29 ไปศาลด้วยตัวเอง ให้ระวังทนายฝ่ายโจทก์มันหลอก
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=841&catid=2หมั่นเช็คหมายศาล เพื่อป้องกันการแอบฟ้องจากเจ้าหนี้
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=3607#3727ไปศาลแนวทางการจะไปศาล คุณเก่งFamilyManแนะนำดีมาก
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=4047 ยอดฟ้องคิดจากยอดไหน พี่นกกระจอกเทศสอนว่าไปศาลแล้ว “อย่ามีปากไว้กินข้าวต่อหน้าศาล”
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=1230&catid=2 แนวทางการไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1897&Itemid=29 ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29 นิยามคำว่าแฮร์คัท

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11136 โดย ntps
ส่งเจ้าหน้าเข้าไปที่ผู้ใหญ่บ้านตามทะเบียนบ้าน

อีอ้อนทำบ่อยค่ะ ยิ่งอยู่ไกลกทม มากเท่าไร พวกนี้ชอบแอบ
อ้างกำนัน ผู้ใหญ่บ้าน นายอำเภอ ตำรวจก็มี ถ้าท่านเหล่านี้
มาขู่กับคุณจริง ถ่ายรูปพร้อมขอชื่อ ตำแหน่งนะค่ะ ว่าเราจะ
เอาไปลงไทยรัฐ หรือไปให้คุณสรยุทธ ช่อง 3 ว่าเจ้าหนี้ใช้
กลไกของรัฐฯ มาข่มขู่ลูกหนี้ โดยมิชอบ มีสิทธิถูกถอนหงอก
หรือออกจากตำแหน่งนะค่ะ รู้จักขู่กลับบ้างค่ะ

สิ่งที่ทำนี้ เข้าข่ายการประจานหนี้เราให้บุคคลที่ 3 รับรู้ เจ้าหนี้
มีสิทธิติดคุก และถูกปรับค่ะ คดีอาญานะค่ะ

ตอนนี้ต้องทำอย่างไรต่อไป ถ้าปล่อยขั้นขึ้นศาล
แล้วเราจะมีค่าธรรมศาลไหม เห็นเขาบอกกันว่าแพงตามวงเงิน

ตั้งแต่ขึ้นศาลมาประมาณ 10กว่า คดี ยังไม่เคยจ่ายค่าทนายให้กับ
เจ้าหนี้สักรายเลยค่ะ ไม่ว่าจะชนะหรือไม่ เราอาจเจรจาจบหนี้โดย
ยอมความ ค่าทนายและค่าธรรมเนียมพับไป หรือเขาชนะคดี มี
คำพิพากษามา พอจ่ายจบกันไป ไม่เห็นเขาถามหาค่าทนายค่ะ
ถ้าไม่ถามก็ไม่ต้องสะกิดบอกนะค่ะ มันเป็น 1 คำขู่ 2 เป็นรูปแบบ
ของการเขียนหมายศาลค่ะ

ส่วนมากศาลก็สั่งว่า ค่าธรรมเนียมศาลไม่คิด ยกเว้น กรณีไม่ไปศาล
หรือไป แต่ปล่อยให้ท่านพิพากษาไปเลย ในคำพิพากษาจะเขียนว่า
ให้จำเลยชำระหนี้....บวกดอกเบี้ย...ต่อปี พร้อมทั้งค่าทนาย
(ส่วนมาก) 3000 บาท ส่วนค่าธรรมเนียมศาลเป็นอันพับไป ไม่เก็บค่ะ
แต่พอจ่ายหนี้จบ ค่าทนายที่ว่าก็เป็นส่วนหนึ่งในยอดชำระค่ะ ไม่ได้
คิดแยกออกมาค่ะ เจ้าหนี้ก็พอใจแล้วกับเงินที่เราชำระหนี้ค่ะ

ปวดหัวมากเลย
อย่าลืมกินยาแก้ปวดหัวค่ะ

เมื่อไม่มีเงิน ก็ไม่ต้องต่อรองค่ะ เก็บเงินไปเรื่อยๆ พร้อมทั้งต้องลด
ค่าใช้จ่ายลงค่ะ จะกินจะใช้เท่าที่จำเป็น ปรับชีวิตเราให้พอกับเงิน
ที่มีค่ะ และกันส่วนหนึ่งเก็บไว้ค่ะ

มีผู้หญิงหลากหลายอาชีพในบอร์ดนี้ บางคนต้องเป็นทั้งพ่อและแม่
เพราะหนี้ และบางคนก็ต้องถูกโดดเดี่ยวเพราะหนี้ อย่าปล่อยให้
คำว่า หนี้ทำร้ายชีวิตคุณและครอบครัว แม้วันนี้คุณจะต้องรับภาระ
สู้หนี้คนเดียว คุณต้องเข้มแข็ง ลุกขึ้นสู้เพื่อตัวคุณและลูกให้ผ่าน
จุดนี้ไปได้ค่ะ แก้วจ๋าเชื่อมั่นว่า ผู้หญิงเราแกร่งและทนได้ค่ะ

มาถึงบ้านนี้แล้ว คุณไม่โดดเดี่ยวค่ะ :สู้ๆ:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Skynine, Benten

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11499 โดย kankabank
ต้องขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านมากที่เป็นกำลังใจ ตอนนี้ดีขึ้นมากแล้วหลังจากที่ได้อ่าน
เบื้องต้น อธิบายให้แม่ พ่อ ฟังเรียบร้อยท่านเข้าใจเรา และท่านเองก้อตอบโต้กับที่ทวงถามหนี้ไปพอสมควร
แต่ขอถามต่ออีกนิด
ตอนนี้ มันอ้างว่ามันเป็นเจ้าหน้าที่จากกรมบังคับคดี มันบอกว่าเรื่องไม่มีขึ้นศาล แต่มันบอกว่ามีหนังสือมียึดทรัพย์ แม่ดิฉันเลยตอบไปว่า ไม่มีอะไรเป็นชื่อลูกสักอย่าง
จะมายยึดได้ไง ถ้ามาก้อดีจะได้ฟ้องกลับเพราะปรึกษาทนายไปแล้ว เลยสงสัยว่า ทำไมเขาไม่เอาเรื่องขึ้นศาล เพราะตอนนี้ที่บ้านและครอบครัวบอกจะจ่ายให้น่ะ
แต่ขอจ่ายให้ที่ศาล เพราะเป็นที่เดียวที่มีเอกสารชัดเจน มันก้อยังให้จ่ายยอดเงินกับมันอยู่เหมือนเดิม....อิอิ ตอนนี้เริ่มเก็บเงินแล้วค่ะ ไว้รอปิดในแต่ละส่วน ก้อขอให้
มีเงินระดับหนึ่ง กับระยะเวลาที่กว่าจะมาถึง...สู้ค่ะ สู้เพราะได้เข้ามาเจอพวกท่าน ๆ ขอบคุณมากค่ะ ขอให้ทุกท่านที่ได้ช่วย ประสบความสำเร็จจากทานการให้
คำแนะนำปรึกษากับดิฉัน ขอบคุณมากค่ะ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11503 โดย Ly89

kankabank เขียน: ต้องขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านมากที่เป็นกำลังใจ ตอนนี้ดีขึ้นมากแล้วหลังจากที่ได้อ่าน
เบื้องต้น อธิบายให้แม่ พ่อ ฟังเรียบร้อยท่านเข้าใจเรา และท่านเองก้อตอบโต้กับที่ทวงถามหนี้ไปพอสมควร
แต่ขอถามต่ออีกนิด
ตอนนี้ มันอ้างว่ามันเป็นเจ้าหน้าที่จากกรมบังคับคดี มันบอกว่าเรื่องไม่มีขึ้นศาล แต่มันบอกว่ามีหนังสือมียึดทรัพย์ แม่ดิฉันเลยตอบไปว่า ไม่มีอะไรเป็นชื่อลูกสักอย่าง
จะมายยึดได้ไง ถ้ามาก้อดีจะได้ฟ้องกลับเพราะปรึกษาทนายไปแล้ว เลยสงสัยว่า ทำไมเขาไม่เอาเรื่องขึ้นศาล เพราะตอนนี้ที่บ้านและครอบครัวบอกจะจ่ายให้น่ะ
แต่ขอจ่ายให้ที่ศาล เพราะเป็นที่เดียวที่มีเอกสารชัดเจน มันก้อยังให้จ่ายยอดเงินกับมันอยู่เหมือนเดิม....อิอิ ตอนนี้เริ่มเก็บเงินแล้วค่ะ ไว้รอปิดในแต่ละส่วน ก้อขอให้
มีเงินระดับหนึ่ง กับระยะเวลาที่กว่าจะมาถึง...สู้ค่ะ สู้เพราะได้เข้ามาเจอพวกท่าน ๆ ขอบคุณมากค่ะ ขอให้ทุกท่านที่ได้ช่วย ประสบความสำเร็จจากทานการให้
คำแนะนำปรึกษากับดิฉัน ขอบคุณมากค่ะ

ก็มันไม่ได้ฟ้องร้องต่อศาลน่ะสิครับ....มันแค่ขู่ครับ

ขนาดมันยังติดต่อผู้ใหญ่บ้าน กับคุณแม่ได้ แล้วทำไมมันจะเอาชื่อกรมบังคับคดีมาขู่ไม่ได้ล่ะครับ....

ตั้งสติให้ดีๆ...ศึกษาข้อมูลในชมรมฯให้มากๆ...แล้วคุณจะไม่กลัวคำขู่พวกนั้นครับ..

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11510 โดย mlek
เข้ามาให้กำลังใจอีกคนนะคะ...เพื่อลูกแล้ว "แม่" ย่อมทำเพื่อลูกเสมอ...อย่าไปเชื่อพวกข่มขู่นะคะ เพราะพวกเนี้ยะชอบนักแหละถ้าบ้านอยู่ต่างจังหวัด เข้ามาอ่าน "ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้" และ "ห้องนิทรรศการเอกสารหนี้" แล้วใจเย็น ๆ อย่าปวดหัวไปตามพวกทวงหนี้ค่ะ...สู้สู้ค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.615 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena