สอบถามเรื่องการโทรทวงหนี้ครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11770 โดย piyopiyo0709
สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่ซึ่งได้เข้ามาเจอเวปนี้โดยบังเอิญและรู้สึกดีที่ได้เจอเข้า ผมเป็นคนหนึ่งที่เป็นหนี้บัตรเครดิตและบัตรกดเงินสดทั้งหลายใช้วิธีการวนจ่ายไปเรื่อยเพื่อเป็นลูกหนี้ที่ดี โดยผมเป็นหนี้ตามนี้ครับ :shy:

1.บัตรเครดิตกรุงไทย 6x,xxx บาท
2.บัตรกดเงินสดกรุงไทย 4x,xxx บาท
3.บัตรเครดิตกสิกรไทย 6x,xxxx บาท
4.บัตรเครดิตอิอ้อน 5x,xxx บาท
5.บัตรเครดิตเฟิร์สช้อย 5x,xxx บาท
6.บัตรเครดิตกรุงศรีโฮมโปร 3x,xxx บาท
7.บัตรเงินสดอีซี่บาย 4x,xxx บาท
รวมๆก็ประมาณ 3 แสนกว่าได้ครับ :sweat:

ตอนแรกก็พยายามที่จะกดบัตรนู้นมาจ่ายบัตรนี้เพื่อรักษาประวัติทางการเงินไว้ จนปัจจุบันนี้ไม่ไหวแล้วเพราะผมต้องผ่อนบ้านผ่อนรถด้วยรวมๆกันก็ประมาณ 14,000 บาท แต่เงินเดือนผมได้เพียง 20,500 บาทซึ่งมันไม่พอแน่ๆ :sweat:
ผมกำลังจนปัญญาไม่รู้จะทำอย่างไรดีจนได้มาเจอเวปนี้และหลังจากที่ได้อ่านข้อมูลของเพื่อนสมาชิก ผมเลยตัดสินใจที่จะหยุดจ่ายรอการ Hair-cut แต่ตอนนี้ผมมีความกัลวลอยู่อย่างนึงเกี่ยวกับการโทรทวงหนี้ คนที่เค้าโทรมาทวงหนี้ทางมือถือหากผมรับสายเค้าทุกสายเค้าจะยังโทรเข้าที่ทำงานหรือโทรเข้าที่บ้านตามภูมิลำเนาอยู่รึเปล่าครับ เพราะผมไม่ได้บอกเรื่องนี้กับบริษัทและพ่อแม่ครับแลัวเค้ารับไม่ได้ท่านทั้ง 2 ช่วยเหลือผมทุกอย่างแล้วกลัวท่านเสียใจครับ แต่ที่อยู่ในทะเบียนบ้านผมไม่ใช่ที่อยู่ตามภูมิลำเนาครับผมอยู่บ้านปัจจุบันคนเดียว :-(

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11771 โดย Skynine
o_) o_) o_) เมื่อหยุดจ่าย สิ่งที่ต้องเจอทุกคนคือ การโดนทวงหนี้ ก็รับมือไปตามสถานการณ์ เป็นเรื่องปกติ..

ควรบอกให้พ่อกับแม่รู้เรื่องหนี้ซะ เพราะเวลาที่โทรไปหาท่าน (คุณคงอาจเคยให้เบอร์ไว้ ตอนที่สมัคร

อ้างถึงบุคคลที่ติดต่อได้ ณ ขณะนั้น อาจให้เบอร์เพื่อนไว้ด้วย) ท่านจะได้ไม่ตกใจ และช่วยรับโทรศัพท์แทนเราได้

ให้กำลังใจเราได้..การเป็นหนี้ไม่ใช่เรื่องแปลก...เราแค่พลาด แต่มันแก้ไขได้ บอกท่านไป และบอกกับท่านว่า

เราจะไม่ยุ่งเกี่ยวกับเงินของท่าน จะชดใช้หนี้ด้วยเงินเดือนตัวเอง หากเป็นที่ทำงานก็ควรบอกหัวหน้าไป..

หากว่ารบกวนการทำงานจะทำชดใช้ชั่วโมงให้ ...หากว่าเจ้าไหนโทรทวงบ่อย หลังรับสายที่ 2 ปล่อยสายวางไว้กับโต๊ะ

ให้คุยกับโต๊ะแทนเรา หากคุณได้ศึกษาข้อมูลมาแล้ว ไม่เห็นต้องกังวลเรื่องใดเลยนี่นา...

หากยังไม่เข้าใจส่วนไหน อ่านซ้ำอีกรอบนะ...

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11779 โดย Nok2865
จากรายชื่อเจ้าหนี้ของคุณ มันทำแน่ๆ คุณเอ๋ย...
โดยเฉพาะ คุณอีอ้อนตรีน อิสิควาย ถนัดสุดๆ กับการข่มขู่ผ่านทางผู้ใหญ่บ้าน อบต อบจ สตง. อตก. มันเป็นลูกอีช่างฟ้อง...
คุณไปอ่านปักหมุดอีกหลายๆหนนะ...แล้วก็ไปอ่านกระทู้ของเพื่อนๆ ใช้วิธีมุมขวาสุดของเว็บบอร์ดจะมีช่อง "สืบค้น" คีย์คำว่า "มุขควาย หรือ อีอ้อนตรีน อิสิควาย" หรือจะชื่อจริงก็ได้ คุณจะได้รู้ว่าเจ้าหนี้แต่ละรายของคุณมีการทวงแบบไหน
ด่านรับสายทวงหนี้ เป็นด่านที่ใครก็กลัว หิน โหด แต่ถามว่า คุณมีทางเลือกที่ดีกว่านี้ไหม?
คุณก็บอกเพื่อนๆว่า หมุนบัตรไปมาจนหนี้เพิ่มพูนมากกว่าเดิม
หลังเราชนฝาแล้ว เรามีทางเลือกอยู่อย่างสองทางคือ จมอยู่กับกองหนี้ต่อไป หรือหันหน้ามาสู้แบบที่เพื่อนๆหลายๆคนเขาทำกัน
ชมรมไม่ได้สอนให้เบี้ยวหนี้ แต่สอนให้หยุดจ่ายเพื่อรอเวลาจ่ายคืน ในวันเวลาที่เหมาะสมต่างหาก
คุณหยุดจ่ายแล้ว คุณต้องอดออมให้มาก ประหยัดทุกทางเพราะหนี้คุณ คุณสร้างเอง คุณต้องรับมือเอง จะให้กอบัว จะให้พี่อัง จะให้ประธานนก ไปรับสายทวงหนี้แทนไม่ได้...คุณต้องทำเอง
แต่มันจะไม่ทวงแบบนี้ไปตลอด โหดอยู่ราวๆสามสี่เดือนแรก เดือนหลังๆจะซาไปเอง
คุณต้องบอกพ่อกับแม่ว่า สถาบันพวกนี้คิดดอกเบี้ยเกินกว่าที่กฎหมายกำหนด หมกเม็ด จะหยุดจ่ายแต่จะจ่ายในทีหลัง อย่าให้แม่ตกใจ เพราะอาจจะมีคนทวงหนี้ ทวงผ่านผญบ. แม่อย่าเซ็นรับสภาพหนี้เด็ดขาด
ในที่ทำงาน คุณก็ต้องรับสายในเวลาที่เหมาะสมของคุณ มีสติ อย่าให้เสียถึงการงาน
ไม่ต้องไปเครียด กอบัวก็เคยเป็นหนี้ ผ่านด่านทวงหนี้เหมือนกัน กลัวบ้าง ผวาบ้าง วันนี้หมดหนี้แล้ว
กอบัวทำได้ เพื่อนๆทำได้ คุณก็ต้องทำได้เช่นกัน
เป็นกำลังใจให้ค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11806 โดย jackTs

piyopiyo0709 เขียน: แต่ตอนนี้ผมมีความกัลวลอยู่อย่างนึงเกี่ยวกับการโทรทวงหนี้ คนที่เค้าโทรมาทวงหนี้ทางมือถือหากผมรับสายเค้าทุกสายเค้าจะยังโทรเข้าที่ทำงานหรือโทรเข้าที่บ้านตามภูมิลำเนาอยู่รึเปล่าครับ เพราะผมไม่ได้บอกเรื่องนี้กับบริษัทและพ่อแม่ครับแลัวเค้ารับไม่ได้ท่านทั้ง 2 ช่วยเหลือผมทุกอย่างแล้วกลัวท่านเสียใจครับ แต่ที่อยู่ในทะเบียนบ้านผมไม่ใช่ที่อยู่ตามภูมิลำเนาครับผมอยู่บ้านปัจจุบันคนเดียว :-(

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=13567&limitstart=15

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54576

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11816 โดย piyopiyo0709
ขอบคุณสำหรับคำดนะนำมากๆครับ :)

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11822 โดย papa
เข้ามาให้กำลังใจค่ะ/// เคยเจอเคยเจอ อีอ้อนตรีน ค่ะ เมื่อก่อนนะคะ ก่อนจะเจอชมรมนี้ ไม่ได้หยุดจ่ายนะ แต่จ่ายช้าประมาณกลางเดือน ซึ่งมันให้จ่ายทุกวันที่ 2 ของเดือน แค่เนี่ย มีเสียผู้หญิงโทรมา
ให้จ่ายภายในวันนี้ ไม่อย่างนั้นจะโทรบอกฝ่ายบุคคล และ ให้คนเข้ามาเก็บเงินที่บริษัทฯ แล้วจะทำเรื่องถึงฝ่ายบุคคลอายัดเงินเดือน ฟังดูน่ากล้วมากนะ (ตอนนั้นนะ) เลยรีบให้แฟนหาเงินไปจ่ายมันก่อน
ซึ่งแฟนก็บอกว่ามันไม่มีอะไรหรอก ก็บอกให้มันมาซิ เรายังโมโหแฟนอยู่เลย (ไม่เชื่อเค้า) เลยต้องรีบจ่ายมัน
ถ้าเป็นตอนนี้ซิ ... จะตอกกลับมันให้ ต้องขอบคุณชมรมนี้มากกกก เลยคะ :say: ซึ่งให้ประโยชน์กับพวกเราเป็นที่สุด

ส่วนกรุงศรีโฮมโปร ของเราหยุดประมาณ 6-7 เดือน ลดให้ 50% ผ่อนได้ 3 เดือน ปิดจบแล้ว ตอนนี้รอต่อรองกับ สนง. ของบัตร HSBC ที่กรุงศรีดูแลต่อ
ลดให้ 25% งวดเดียวเลย กำลังต่อเหลือ 20,000 ผ่อน 3-4 เดือน ก็ยังดี เค้าบอกว่าจะเจรจากับแบงค์ก่อน แล้วจะติดต่อกลับมาใหม่

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11823 โดย meawpung
ถ้าไม่บอกตรงๆใช้มุขนี้ก็ได้ครับ

ผมหลอกแม่ผมว่าเดี๋ยวนี้มีแก๊งค์ต้มตุ๋นทำทีเป็นทวงหนี้ หาว่าผมติดหนี้ แล้วจะให้แม่ใช้ให้ หรือมาขู่เราให้เรากลัวว่าจะฟ้อง ยึดทรัพย์ โน่นนี่

บอกแม่ไปเลยว่าไม่ต้องไปคุยกะพวกแก๊งค์นี้ แล้วให้แม่บอกมันไปว่ามีอะไรให้ไปติดต่อกันเอาเอง หนี้ใครคุณก็ไปทวงกะคนนั้นสิ

ช่วงนี้ มันโทรมาก็รับไปเถอะครับ ถ้าขี้เกียจฟังก็ปล่อยให้มันพูดไป มันเสียตังค์ค่าโทร เราไม่เสีย

ผ่านช่วงสี่เดือนแรกไปให้ได้นะครับ เอาใจช่วย

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11825 โดย prapapan
ตอบไปตามความจริงนั้นแหละครับสำหรับแนวทางการรับโทรศัพท์ของผม
ไม่มีก็บอกว่ายังไม่มี แต่จะพยายามหาให้แต่ไม่แน่ใจว่าวันไหน
ผมหยุดมาได้สิบกว่าวันเองครับ ตอนนี้รับสายทุกวัน ตอนแรกๆก็หวั่นๆอยู่เหมือนกัน
แต่เราก็ไม่รู้ว่าจะไปหาที่ไหนมาให้เค้าในตอนนี้ เราก็ต้องปล่อยวางไปก่อนครับ
เพราะถึงแม้นว่าเราเคลียดไปก็เปล่าประโยชน์ เพราะมันไม่ทำให้หนี้เราลดลงไปได้หรอกครับ
สู้ทำใจแล้วปล่อยวาง ทำใจให้สบายๆดีกว่าครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11864 โดย piyopiyo0709
ขอบคุณสำหรับกำลังใจจากหลายๆท่านครับ ตอนนี้ก็เริ่มมีโทรศัพท์ของเฟิร์ส...โทรมาเจ้าแรกครับเพราะหยุดจ่ายเป็นบัตรแรกเลย (ครบกำหนดทุกวันที่ 2 ของเดือน) แต่ก็ยังดีที่โทรเข้ามาที่มือถือโดยตรงและผมก็รับทุกสายไม่รู้ว่าเพราะเคยเป็นลูกหนี้ที่ดีรึเปล่า เหอะๆ แต่ก็เอาเถอะตั้งใจไว้แล้วว่าเราต้องสู้ :upset:
เรามีรุ่นพี่ เพื่อนๆที่เป็นกำลังใจให้เราเพียบเลย เสียดายที่โง๋จ่ายแบบนี้มาตั้ง 3 ปีทั้งเครียดทั้งเหนื่อยแถมหนี้ก็เพิ่มเรื่อยๆ คราวนี้แหละเราจะเป็นไทแล้วจะมาอัพเดทให้ฟังเรื่อยๆ ครับ :ลั่ลล้า:

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11890 โดย Skynine
สะดวกรับสายก็รับไม่สะดวกก็ไม่ต้องรับ...จัดเวลาให้ทวงหนี้ซะ (เวลาที่เราสะดวกรับ)..

หากโทรกวนบ่อยในเจ้านั้นๆ หลังรับสายที่ 2 บอกรอสักครู่ วางสายไว้กับโต๊ะ ให้คุยกับโต๊ะแทนเรา

เสร็จจากรับสายอย่าเก็บเอาคำพูดทวงหนี้มาคิด...ประมาณเดือนที่ 5 จะเบาหูขึ้น...

ค่อยๆ เก็บเงินไว้นะ ไม่สร้างหนี้เพิ่มมาอีก อยู่ให้ด้วยเงินเดือนตัวเอง ประหยัดแต่ไม่อด...

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้เสมอ สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหาร

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11942 โดย mlek
เป็นกำลังใจอีกหนึ่งคนนะคะ สู้สู้ค่ะ "ชมรมฯ นี้นอกจากจะสอนให้ทุกคนที่เป็นหนี้ใช้หนี้อย่างถูกวิธี และห้ามชักดาบแล้ว" ยังเป็นชมรมฯ ที่สอนให้เรา"อยู่อย่างพอเพียง และเพียงพอ"ด้วยค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.640 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena