สอบถามการทวงหนี้ค่ะ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11952 โดย peung
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่เพิ่งสมัครค่ะ และเป็นหนี้กับอิออนหมื่นกว่าบาทซึ่งเพื่อนขอยืมบัตรไปซื้อของตอนแรกก็ชำระเป็นปกติดี แต่งวดของเดืิอนเมษายนไม่ได้จ่ายเพราะเค้าบอกว่าจะจ่ายให้ตอนสิ้นเดือนของเดือนพฦษภาคม ซึ่งทำให้ต้องค้างจ่าย 1 งวด แล้วมีเจ้าหน้าทางอิออนติดต่อมาทางเบอร์ที่ทำงานแล้วบอกให้ไปชำระเงินค่างวด ถ้าหากไม่ไปชำระค่างวดจะส่งเจ้าหน้าที่มาทวงถามถึงบ้านหรือที่งานโดยจะเสียค่าทวงถาม3000 บาท และก็จะเสียเครดิต ไม่ทราบมีใครเคยเจอกรณีนี้บ้างค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11957 โดย Ly89

peung เขียน: สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่เพิ่งสมัครค่ะ และเป็นหนี้กับอิออนหมื่นกว่าบาทซึ่งเพื่อนขอยืมบัตรไปซื้อของตอนแรกก็ชำระเป็นปกติดี แต่งวดของเดืิอนเมษายนไม่ได้จ่ายเพราะเค้าบอกว่าจะจ่ายให้ตอนสิ้นเดือนของเดือนพฦษภาคม ซึ่งทำให้ต้องค้างจ่าย 1 งวด แล้วมีเจ้าหน้าทางอิออนติดต่อมาทางเบอร์ที่ทำงานแล้วบอกให้ไปชำระเงินค่างวด ถ้าหากไม่ไปชำระค่างวดจะส่งเจ้าหน้าที่มาทวงถามถึงบ้านหรือที่งานโดยจะเสียค่าทวงถาม3000 บาท และก็จะเสียเครดิต ไม่ทราบมีใครเคยเจอกรณีนี้บ้างค่ะ

พวกเราในชมรมฯนี้ เจอมากกว่ากรณีนี้ครับ....แค่นี้มันยังแค่คันๆอยู่เลย....

หนี้คุณมากไหมครับ มีที่อื่นอีกหรือเปล่า ถ้ามีแค่นี้ก็พยายามหาไปจ่ายเขาเถอะครับ ลองติดต่อเพื่อนดู

แต่ถ้ามีหนีเยอะ ก็ไปอ่านปักหมุดก่อนนะครับ

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11989 โดย Champcyber99
การที่เราถูกทวงหนี้เหตุผลแตกต่างกัน ทุกคนโดนทวงกันทุกคนไม่มียกเว้น แต่เราก็วิธีพูดกับคนทวงเช่นกัน คนทวงหนี้เขาก็เป็นคนเช่นเดียวกับเราแล้วเราจะกลัวไปใย ถ้ามันคิดค่าทวงถาม 3000 บาท ก็ให้มันไงเบอร์ 30
แล้วบอกมันว่า ถ้าจะเอา3000จริงๆๆให้ไปฟ้องศาลโลก เพราะที่ประเทศไทยไม่รับฟ้องค่าทวงถามครั้งละ3000
บอกมันไปมีแต่จุดยืนเอาหรือเปล่า หาอ่านเพื่มอีกนิด

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=7618&catid=3

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11991 โดย Nok2865
แล้วเพื่อนคุณจะไม่รับผิดชอบอะไรเลยหรือ?
คุณไว้วางใจเพื่อนมากเกินไป
หากเพื่อนไม่ใช้หนี้คืน คุณก็ทำอะไรไม่ได้ เพราะชื่อบัตรเป็นชื่อของคุณ คุณต้องชำระหนี้แทนเขา งานนี้เสียเพื่อนเพราะไว้วางใจในเรื่องเงินแบบผิดๆ
เรื่องทวงหนี้ของอิอ้อนตรีน ขึ้นชื่อลือชา ลองใช้คำ "สืบค้น" ดู (บนมุมขวา)
ถ้าคุณมีหนี้แค่บัตรนี้ใบเดียว ไม่อยากเสียเครดิต ก็ต้องหาเงินไปชำระหนี้เขาค่ะ
แล้วจำไว้เป็นบทเรียน อย่าให้บัตรใครเอาไปใช้อีก บัตรที่คุณมีเก็บไว้ก็พยายามอย่าใช้ อยู่แบบพอมีพอกินดีกว่า (ติดค้างค่างวดแค่เดือน ยังทวงยังกะยืมเงินมาสักล้าน)...ทนไหวไหมล่ะ?

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12015 โดย peung
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำต่าง ตอนนี้ก็ไปจ่ายที่ค้างไปให้แล้ว 1 งวด ถ้างวดต่อไปเค้าไม่จ่ายอีก ก็ต้องรับผิดชอบแทน ถือว่าเป็นบทเรียนราคาแพง

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.370 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena