สมาชิกใหม่ครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ มีเรืองสอบถามด้วยครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11974 โดย kopter1983
ผมสมาชิกใหม่ไงขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ผมมีหนี้ตามนี้ครับ

ก่อนหน้านนี้ผมเป็นหนี้ บัตรnon-bank 3ใบ รวมกัน 6หมื่น ใช้หนี้ไม่ไหว ก็เลยเลือกที่จะใช้ กู้ธนาคาร มาปลดหนี้ บัตรทั้งหมด และผ่อนธนาคารเอา ก็เลยกู้ ออมสิน1แสนบาท โดยที่บริษัททำเรื่องให้ และให้ พนักงานที่ทำงาน เป็นคนค้ำให้ 2 คน มีหัวหน้า กับเพื่อนผม
ก็ได้เงิน มา หนึ่งแสนบาท ทำการปลดหนี้ และที่เหลือประมาณ4หมื่นเอาไว้ช่วยซ่อมแซมบ้านจากน้ำท่วม และจากนั้นได้ไปกดมาอีก 2 ใบ ยูเมพัส , first choice

ณ ตอนนี้ หนี้ทั้งหมด

1. ยูเมพัส 24,000 ผ่อนขั้นต่ำ 1100
2. first choice 16,000 ผ่อนขั้นต่ำ 800
3. กู้จากธนาคารออมสิน 1 แสน โดนหัก ธนาคารออมสิน 2,400จากเงินเดือน ระยะเวลา5ปี ในการผ่อน ผ่อนไป ตอนนี้ผมผ่อนไปแล้ว 1ปี เหลืออีก 4ปี

และ คือ ทุกวันนี้ เงินเดือนได้ 12,000 บาท ใช้หนี้ บัตร 4,500 ได้ และมีค่าใช้จ่ายต่างๆ เหลือเก็บไว้ใช้กินส่วนตัว ประมาณ 3500-4000 คือมันรู้สึกเหนื่อยจังครับ กับระยะเวลา อยากจะให้หมดไวๆจังครับ และรู้สึกเสียดายที่ไม่น่าไปกู้ กับธนาคารออมสินตั้งแสนนึง (เพื่อเอามาปลดหนี้บัตรเก่าก่อนหน้านี้) ผมจะจัดสรรยังไงดี

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11975 โดย kopter1983
พึ่งมาเปิดเจอ ชมรม ไม่นั้นเราไม่น่า เลือกใช้ วิธีที่ 3 เลย เสียดาย :ไม่ยอม:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11984 โดย Skynine
อ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่าน กระทู้ปักหมุดสีแดง เห็นกี่หมุดแดงอ่านให้หมด..

และพี่อังขอนำเสนอห้องต่างๆ ที่ควรอ่าน เช่น ห้องถาม-ตอบปัญหาหนี้ ห้องเรื่องเล่าชาวหนี้

ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ ห้องนิทรรศการเอกสารหนี้...ในนั้นมีคำตอบให้ทั้งหมด เพียงลงมืออ่านเท่านั้น เมื่อเข้าใจแล้วก็นำไปใช้แก้หนี้ที่มีให้ตรงจุด

สิ่งที่ผ่านมาแล้วก็ถือเป็นบทเรียนแล้วกัน พี่อังก็เป็นผู้หนึ่งที่รวมหนี้ไว้ที่เดียวกัน สุดท้ายก็ตัน...ไปไม่ไหว...เพราะไม่ได้คิดคำนวณถึงข้างหน้า

คิดว่าเบาสบายแล้ว...แต่ที่ไหนได้ผ่านไปไม่นาน ซ้ำวนเหมือนเดิม แถมที่คืนบัตรไปแล้ว เจ้าหนี้ผู้หวังดี ส่งกลับมาให้ใหม่อีก

เกิดหลงผิดอีก เปิดใช้อีก ก็เหมือนพายเรือในอ่างนั่นแหละ....

กว่าเราจะสร้างหนี้ได้ (บาน) ขนาดนี้ เราใช้เวลาสร้างมาใช่ไหม

ฉะนั้นตอนคืนหนี้ ก็ต้องมีเวลา (เก็บเงิน) ก่อน เจ้าหนี้รอได้ก็รอ รอไม่ได้ก็ต้องรอ

เงินพร้อมเมื่อไร ก็ย้อนรอยเปิดหนี้ไปทีละเจ้า ตามกำลังความสามารถที่มีอยู่ ณ ขณะนั้น...

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11993 โดย Nok2865
1. วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?...id=179&Itemid=29

2. รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?...id=939&Itemid=29

3. สิ่งที่สมาชิกควรทำ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?...id=710&Itemid=29

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Champcyber99

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11994 โดย Champcyber99

kopter1983 เขียน: พึ่งมาเปิดเจอ ชมรม ไม่นั้นเราไม่น่า เลือกใช้ วิธีที่ 3 เลย เสียดาย :ไม่ยอม:

เสียดายทำไม่ ในเมื่อเราไม่ไหวก็หยุดจ่ายได้ ปิดไปชิไอ้ธนาคารเงินเดือนเข้านะ

ผมจะจัดสรรยังไงดี
หยุดจ่าย ทำงานราชการใช้หรือไม่ เดือนหนึ่ง ใช้ 3000-4000 บาทคุณเก่งจังใช้แบบไหนนะมันจะพอข้าวแกงจานนึง 35-40 บาทต่อมื้อแล้ว
หาอ่านในนี้ต่ออีกนิด

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12057 โดย kopter1983
จากกระทู้เดิมที่ตั้งไว้นะครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=11974&Itemid=29

3. กู้จากธนาคารออมสิน 1 แสน โดนหัก ธนาคารออมสิน 2,400จากเงินเดือน ระยะเวลา5ปี ในการผ่อน ผ่อนไป ตอนนี้ผมผ่อนไปแล้ว 1ปี เหลืออีก 4ปี
กรณนี้ มันมีผู้ค้ำประกันอยู่ด้วยดิครับ ถ้าเราจะหยุดจ่ายอันนี้ด้วยหล่ะครับ จะส่งผลไรกับผู้ค่ำหรือเปล่า

เพราะผมอ่านในปักหมุดแล้ว ไม่เห็นมีกล่าววิธีนี้เลยครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12059 โดย Champcyber99

kopter1983 เขียน: จากกระทู้เดิมที่ตั้งไว้นะครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=11974&Itemid=29

กรณนี้ มันมีผู้ค้ำประกันอยู่ด้วยดิครับ ถ้าเราจะหยุดจ่ายอันนี้ด้วยหล่ะครับ จะส่งผลไรกับผู้ค่ำหรือเปล่า

เพราะผมอ่านในปักหมุดแล้ว ไม่เห็นมีกล่าววิธีนี้เลยครับ

ผมเข้าใจว่ามีปัญหาแต่ผมว่าคุณตั้งใจที่จะตั้งกระทู้ใหม่ ผมคิดว่าคุณไม่หน้าทำ ถ้ากดผิดไม่ว่ากัน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?...10&Itemid=29#719 กฏกติกามารยาทที่สมาชิกทุกท่านควรทำ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12060 โดย kopter1983
ตอน ขอโทดด้วยครับ พอดีคอมเป็นไรไม่รู้ ขึ้นมาหลายกระทู้ จะลบหาไม่เจอ

ขออภัยด้วยครับผม

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12067 โดย Nok2865
ลบกระทู้ของคุณไปหนึ่ง รวมกระทู้ให้อีกหนึ่ง ตาเถรยายชี แหก...อยากให้ขยันหาแบบนี้จัง...
คุณตั้งสติหน่อย ก็กอบัวเอารูปโพสให้ดูเห็นไหม? มองดูสิ รูปที่น้องอนาคินทำเอาไว้ให้
บนหัวกระทู้ หัวเว็บบอร์ดทุกอัน จะมี bar สีเทาๆ คุณเหลือบไปมองสิ มีคำว่า "กระทู้ของฉัน" ไหม?
นั่นแหละ เอาไว้ค้นหากระทู้
การที่เราพยายามเข้มงวด กวดขัน เรื่องไม่ให้ตั้งกระทู้พร่ำเพรื่อ ก็เพราะคำถามของคุณนั่นแหละ "หาไม่เจอ หาไม่มี"
มันเยอะ แล้วมันทำให้กระทู้เกลื่อน กระทู้ดีๆ หาลำบาก
คุณใช้ช่องสืบค้นนะ สีเทาบนสุดนั่นแหละ คีย์คำว่า "ธนาคารอิสลาม" เข้าไป คุณจะพบคำตอบมากมายไม่แตกต่างกันหรอก เพราะธนาคารออมสิน กับธนาคารอิสลาม ใช้คนค้ำเหมือนกัน
หรือจะค้นหาด้วยคำว่า "ธนาคารออมสิน" ก็ได้ ลองดู

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #12085 โดย jackTs

kopter1983 เขียน: 3. กู้จากธนาคารออมสิน 1 แสน โดนหัก ธนาคารออมสิน 2,400จากเงินเดือน ระยะเวลา5ปี ในการผ่อน ผ่อนไป ตอนนี้ผมผ่อนไปแล้ว 1ปี เหลืออีก 4ปี

สำหรับกรณีเงินกู้"สินเชื่อไทรทอง"ของ ธ.ออมสินที่คุณเป็นหนี้อยู่ จะมีปัญหาตามนี้ครับ

1. คุณจะใช้วิธี"หยุดจ่าย"เหมือนกับกรณีของบัตรเครดิตหรือสินเชื่อทั่วๆไปไม่ได้
เพราะในสัญญากู้ มันบังคับให้ผ่อนจ่ายชำระโดยใช้วิธี"หักเงินเดือน" เดือนละ 2,400.-บาทไปเรื่อยๆ...จนกว่าจะหมดหนี้ (5ปี)
โดยให้ทางบริษัท"นายจ้าง"ของคุณ ต้องเป็นฝ่ายที่รับรู้และยินยอมในเงื่อนไขนี้ด้วย

แล้วคุณจะใช้วิธี"หยุดจ่าย"ได้ยังไง?...ในเมื่อมันใช้วิธีบังคับ"หักเงินเดือน"

2. หากคุณใช้วิธี"ลาออก"จากที่ทำงานปัจจุบัน เพื่อให้ทาง ธ.ออมสินไม่สามารถใช้วิธี"หักเงินเดือน"ของคุณได้
ผู้ที่เป็น"บุคคลค้ำประกัน"หนี้ของคุณ(อีก2คนที่เหลือ) จะต้องเป็นผู้ที่ชดใช้หนี้แทนตัวคุณทั้งหมด

3. หาก"บุคคลค้ำประกัน"หนี้ของคุณ(2คนที่เหลือ) ไม่ยอมชดใช้หนี้ดังกล่าว ทางธ.ออมสินก็จะทำเรื่องส่งฟ้องศาล
โดยระบุให้ตัวคุณเป็นจำเลยที่1...และผู้ค้ำประกันทั้ง 2 คน จะถูกฟ้องให้เป็นจำเลย ที่ 2 และ 3 ร่วมด้วย
เพื่อบังบังคับให้ใช้หนี้ของคุณทั้งหมด ตามที่ศาลสั่ง

4. หากเรื่องถูกส่งฟ้องศาลแล้ว จำเลยจะไม่มีทางต่อสู้คดีให้ชนะในชั้นศาลได้เลย
ต่อให้คุณมีทนายความระดับ"มือหนึ่ง"หรือ"ชั้นเซียน"ก็ตาม
เพราะดอกเบี้ยของ ธ.ออมสินตัวนี้ คิดที่อัตราร้อยละ 5 ต่อปี (5%ต่อปี)...ซึ่งต่ำกว่าที่กฏหมายกำหนดเอาไว้มากๆๆๆ
แล้วคุณจะเอาอะไรไปสู้คดี? (ปพพ.กำหนดให้คิดดอกเบี้ยได้สูงสุด"ห้ามเกินร้อยละ 15 ต่อปี")

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=32179&view=flat&catid=2

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=23736

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=23681

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12089 โดย kopter1983

นกกระจอกเทศ เขียน:

kopter1983 เขียน: 3. กู้จากธนาคารออมสิน 1 แสน โดนหัก ธนาคารออมสิน 2,400จากเงินเดือน ระยะเวลา5ปี ในการผ่อน ผ่อนไป ตอนนี้ผมผ่อนไปแล้ว 1ปี เหลืออีก 4ปี

สำหรับกรณีเงินกู้"สินเชื่อไทรทอง"ของ ธ.ออมสินที่คุณเป็นหนี้อยู่ จะมีปัญหาตามนี้ครับ

1. คุณจะใช้วิธี"หยุดจ่าย"เหมือนกับกรณีของบัตรเครดิตหรือสินเชื่อทั่วๆไปไม่ได้
เพราะในสัญญากู้ มันบังคับให้ผ่อนจ่ายชำระโดยใช้วิธี"หักเงินเดือน" เดือนละ 2,400.-บาทไปเรื่อยๆ...จนกว่าจะหมดหนี้ (5ปี)
โดยให้ทางบริษัท"นายจ้าง"ของคุณ ต้องเป็นฝ่ายที่รับรู้และยินยอมในเงื่อนไขนี้ด้วย

แล้วคุณจะใช้วิธี"หยุดจ่าย"ได้ยังไง?...ในเมื่อมันใช้วิธีบังคับ"หักเงินเดือน"

2. หากคุณใช้วิธี"ลาออก"จากที่ทำงานปัจจุบัน เพื่อให้ทาง ธ.ออมสินไม่สามารถใช้วิธี"หักเงินเดือน"ของคุณได้
ผู้ที่เป็น"บุคคลค้ำประกัน"หนี้ของคุณ(อีก2คนที่เหลือ) จะต้องเป็นผู้ที่ชดใช้หนี้แทนตัวคุณทั้งหมด

3. หาก"บุคคลค้ำประกัน"หนี้ของคุณ(2คนที่เหลือ) ไม่ยอมชดใช้หนี้ดังกล่าว ทางธ.ออมสินก็จะทำเรื่องส่งฟ้องศาล
โดยระบุให้ตัวคุณเป็นจำเลยที่1...และผู้ค้ำประกันทั้ง 2 คน จะถูกฟ้องให้เป็นจำเลย ที่ 2 และ 3 ร่วมด้วย
เพื่อบังบังคับให้ใช้หนี้ของคุณทั้งหมด ตามที่ศาลสั่ง

4. หากเรื่องถูกส่งฟ้องศาลแล้ว จำเลยจะไม่มีทางต่อสู้คดีให้ชนะในชั้นศาลได้เลย
ต่อให้คุณมีทนายความระดับ"มือหนึ่ง"หรือ"ชั้นเซียน"ก็ตาม
เพราะดอกเบี้ยของ ธ.ออมสินตัวนี้ คิดที่อัตราร้อยละ 5 ต่อปี (5%ต่อปี)...ซึ่งต่ำกว่าที่กฏหมายกำหนดเอาไว้มากๆๆๆ
แล้วคุณจะเอาอะไรไปสู้คดี? (ปพพ.กำหนดให้คิดดอกเบี้ยได้สูงสุด"ห้ามเกินร้อยละ 15 ต่อปี")

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=32179&view=flat&catid=2

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=23736

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=23681

เข้าใจแล้วครับ แต่ที่จริง ผม ส่ง บัตร 2 ใบ หมดก็คงไม่มีปัญหาแล้วหล่ะครับ รอโบนัสปิด ทั้งสองบัตรและเก็บเงิน เอา
แต่กลับไปเสียดายที่เราไม่น่าไปกู้ ออมสินเลย แล้วต้องมาโดนหักหนี้ อีกเดือน 2400 เหลืออีก 4 ปี ถ้า ได้เงิน ก็กะจ่ายเพิ่มให้มันลดน้อยลง จะได้ปิดก่อน4ปี

ขอบคุณคำแนะนำมากครับ K.นกกระจอกเทศ และพี่เพื่อนๆในชมรมครับ ไงผิดพลาดไปต้องขออภัยด้วยครับผม

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12091 โดย Skynine
พี่อังนำกำลังใจมาเติมให้ 10,000 กระบุง รอรับได้เลย...สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12092 โดย kopter1983

กอบัว เขียน: ลบกระทู้ของคุณไปหนึ่ง รวมกระทู้ให้อีกหนึ่ง ตาเถรยายชี แหก...อยากให้ขยันหาแบบนี้จัง...
คุณตั้งสติหน่อย ก็กอบัวเอารูปโพสให้ดูเห็นไหม? มองดูสิ รูปที่น้องอนาคินทำเอาไว้ให้
บนหัวกระทู้ หัวเว็บบอร์ดทุกอัน จะมี bar สีเทาๆ คุณเหลือบไปมองสิ มีคำว่า "กระทู้ของฉัน" ไหม?
นั่นแหละ เอาไว้ค้นหากระทู้
การที่เราพยายามเข้มงวด กวดขัน เรื่องไม่ให้ตั้งกระทู้พร่ำเพรื่อ ก็เพราะคำถามของคุณนั่นแหละ "หาไม่เจอ หาไม่มี"
มันเยอะ แล้วมันทำให้กระทู้เกลื่อน กระทู้ดีๆ หาลำบาก
คุณใช้ช่องสืบค้นนะ สีเทาบนสุดนั่นแหละ คีย์คำว่า "ธนาคารอิสลาม" เข้าไป คุณจะพบคำตอบมากมายไม่แตกต่างกันหรอก เพราะธนาคารออมสิน กับธนาคารอิสลาม ใช้คนค้ำเหมือนกัน
หรือจะค้นหาด้วยคำว่า "ธนาคารออมสิน" ก็ได้ ลองดู

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45302 โดย kopter1983
สวัสดีเพื่อนๆ ชมรมฯทุกคนครับผม

ตอนนี้ทำงาน เงินเดือน 17,000 หักประกันสังคม กับ กู้ออนสินมา1แสน หักบัญชีเงินเดือน เดือนล่ะ อีก2400 (5ปี ใช้ไปแล้ว3ปี
เหลือเงินเดือน 14000

หยุดจ่าย 2 ใบครับ ของปลายเดือน กันยาย 56

อิออน ทั้งหมด 23,000
บวกไปกดมาอีก วานก่อน 5000 รวมเป็น 28,000

umas plus 23,000

จะรอแฮร์ ภายใน 2 ปี ครับ

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45325 โดย อดออม
มีหนี้แค่นิดหน่อย น่าจะถึงเป้าหมายในเร็ววัน สู้ๆ นะคะ

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45327 โดย tomyumkung
เบา สบาย

ไม่น่าจะถึง 2 ปีหรอกครับ

เพราะเจ้าหนี้ทั้ง 2 ตัวของคุณจากข้อมูลเก่า ๆ

จบเรื่องเร็วและส่วนลดก้สวยงามพอใช้ได้ สัก ปีถึงปีครึ่งน่าจะจบ

สู้ ๆครับ

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45333 โดย jackTs

kopter1983 เขียน: สวัสดีเพื่อนๆ ชมรมฯทุกคนครับผม

ตอนนี้ทำงาน เงินเดือน 17,000 หักประกันสังคม กับ กู้ออนสินมา1แสน หักบัญชีเงินเดือน เดือนล่ะ อีก2400 (5ปี ใช้ไปแล้ว3ปี
เหลือเงินเดือน 14000

หยุดจ่าย 2 ใบครับ ของปลายเดือน กันยาย 56

อิออน ทั้งหมด 23,000
บวกไปกดมาอีก วานก่อน 5000 รวมเป็น 28,000

umas plus 23,000

จะรอแฮร์ ภายใน 2 ปี ครับ

ผมรวมกระทู้ที่คุณตั้งใหม่ให้แล้วนะครับ

ถ้ามีอะไรที่อยากจะถามต่อ ให้มาถามต่อจากในกระทู้นี้นะครับ

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45428 โดย kopter1983
เงินเดือน 17000 หัก ข้อ1 ออมสิน เหลืิอ 14000 บาท

หนี้ตอนนี้
1.ออมสินเคยกู้ 1แสน จ่ายไปแล้ว3ปี (เหลืออีก 2ปี) จ่ายปกติ 2400 หักกับเงินเดือน
2.กสิกร ผ่อนไอโพน 10เดือน เหลือ4เดือน
สองข้างบน นี้ ผ่อนไหว

แต่หยุดตามนี้ครับ

อิออน 29000 ขั้นต่ำ 1200 หยุดจ่าย ก.ย. เดือนแรก
อิซิบาย 23000 ขั้นต่ำ 3500 หยุดจ่าย ก.ย. เดือนแรก

1.ถ้าผมไม่ไป ศาล เป็นไรมั้ย
2. พี่ทำงานบอก ว่าระวัง เค้าจะมาหักสตางค์กับเงินเดือน นะ (พี่ที่ทำงานพูด)

ผมกะเก็บเงินภายใน สองปี เดือนล่ะ 2500 กับบัตรสองใบนี้ครับ

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45430 โดย yomaster
1. ไม่ไปศาล กรณีถูกเจ้าหนี้ฟ้อง ศาลจะพิจารณาพิพากษา ให้คุณตกลงทำตามที่เจ้าหนี้ยื่นเงื่อนไข ข้อเสียคือ คุณไม่มีโอกาสได้ขอความเมตตาจากศาล หรือ ต่อสู้คดี ในชั้นศาล

2. อิอ้อนตรีน และ อีซี ควาย เป็น non bank ซึ่งไม่มีการให้บริการธนาคารพาณิชย์ และคุณก็ไม่มีบัญชีเงินเดือนผูกกับ 2 บัตรนี้ ไม่ต้องกังวล ว่าจะมาดูดเงิน

แต่จะโดนหักเงินเดือน 30% หากคุณไม่ได้จ่ายเงินให้เจ้าหนี้ หลังศาลพิพากษาคดี จบครับ
ดังนั้น ไปศาลในข้อที่ 1 เถอะครับ

2 ปี ให้ระวัง เจ้าหนี้ฟ้องครับ
สำหรับ อีซีควาย 3 เดือน เขาก็เริ่มให้ส่วนลดแล้วครับ
สัก 7-8 เดือน ส่วนลดกำลังงามๆ เลย สำหรับ อีซีควาย เพื่อนผม ยอดหนี้ 50000 ผ่านไป 3 เดือน ลดให้เหลือ 3 หมื่น (แต่ก็ยังไม่มีเงินปิดครับ)

ลองพิจารณา ดูนะครับ

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45464 โดย jackTs

ผมรวมกระทู้ให้คุณเป็นครั้งที่สองแล้วนะครับ

ถ้าคุณยังตั้งกระทู้ใหม่ ถามพร่ำเพรื่อแบบนี้อีก

ครั้งหน้าผมจะยกเลิกความเป็นสมาชิกของคุณนะครับ

ตัวอย่าง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40530&Itemid=64#45138

.

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.902 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena