ทำไม KTC ทำแบบนี้

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12159 โดย เอาอยู่
ทำไม KTC ทำแบบนี้ was created by เอาอยู่
ก่อนหน้านี้ เข้ามาหาข้อมูล และปฏิบัติตามวิธีของหลายๆท่านในชมรมรมนี้
โดยใช้วิธีแบบ ปิดจากยอดที่น้อย ไปมาก แต่เปลี่ยนเบอร์ เพื่อตัดความรำคาญใจ พอมีเงินพอก็โทรไป เพื่อเจรจา ตอนนี้ดำเนินการปิดไปได้ 2 บัตร แล้วจ้า เฟริสช้อย กับ นครหลวงไทย

แต่สำหรับ KTC หยุดจ่าย ธ.ค. 2010 พึ่งจะโทรไปเจรจาเมื่อหลังสงกรานต์ 2012 สำหรับ 2 บัตร
ยอดหนี้เครดิต 87 k / cash 54 k
ถ้าปิด KTC เสนอที่ 73 k และ 44 k พอดิฉันบอกไม่ไหว ขอจ่ายแบบแบ่งเป็นงวด ทาง kTC ก็ให้แบ่งเป็น 4 งวด/ ใบ

จาก 73000 เพิ่มเป็น 78000/4 = 19,500 บาท
จาก 44000 เพิ่มเป็น 48000/4 = 12,000 บาท
ก็ยังไม่ไหวอยู่ดี จนวันนี้ญาติที่ต่างจังหวัด โทรมาบอกว่ามีใบบอกกล่าวให้ชำระหนี้ จากทนายของ KTC
รวมยอดฟ้อง 2 บัตร =139,234.65 บาท ลงวันที่ 10 พ.ค. 55 ให้ชำระเงินเสร็จสิ้นภายใน 20 วันนับจากวันดังกล่าว

ดิฉันจึงได้โทรไปเพื่อเจรจา ว่าจะขอชำระเข้าไปก่อน บัตรละ 1500 ในสิ้นเดือนนี้ แต่ จนท. ตอบมาว่า ถ้าไม่ชำระตาม 4 งวดที่เสนอมา ก็ให้รอไปขอที่ศาล ว่ามีกำลังจ่ายแค่นี้ .. ดิฉันจึงขอบคุณและวางสายไป

....ไม่รู้ว่า หมายศาลจะไปที่บ้านเมื่อไรกันนะ...ใจก็กลัวพ่อแม่จะรู้ และไม่รู้ว่าไปศาลแล้ว จะสามารถชำระหนี้เท่านี้ได้มั๊ย อ่านต่อไป เก็บต่อไป...^_^ ขอกำลังใจและคำชี้แนะด้วยค่ะ จบบัตรนี้ บัตรสุดท้ายก็ Easy Buy สู้ๆ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12183 โดย Lyncns31
คุณเก่งนะ..ที่รอดมาได้..

ไม่ถูกฟ้องก่อน..พิพากษา..ในช่วงที่หลบหายไป..ศึกษามายังไง??

ก๊อปปี้ข้อความไปตั้งกระทู้ไหม่ที่ห้อง ถาม- ตอบ..

ห้องนี้ไว้เล่า...หนี้เป็นแสน...จ่ายพันห้า..ใครมันจะเอา???

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12184 โดย Lyncns31
อย่าเพิ่งขวัญอ่อนไปนักเลย.(.เฮ่อ..กลายเป็นมารไปซะแล้ว..)

แค่ติงเรื่องตั้งกระทู้..อีกเรื่องนึง..รู้จักที่นี่แล้ว..จนได้ปิดไปสองใบ...

น่าจะรู้อะไรมากกว่านี้...ต้องติดตาม.เตรียมต้วมากกว่านี้..กลัวทำไมนักหนา...

ผมก็เพิ่งโดนฟ้องไปเดือนที่แล้ว...หนทางยังมี...มาขอปรึกษาที่นี่ได้

หรือจะหนีความจริงต่อไป..???

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12313 โดย Pych

เอาอยู่ เขียน: ....ไม่รู้ว่า หมายศาลจะไปที่บ้านเมื่อไรกันนะ...ใจก็กลัวพ่อแม่จะรู้ และไม่รู้ว่าไปศาลแล้ว จะสามารถชำระหนี้เท่านี้ได้มั๊ย อ่านต่อไป เก็บต่อไป...^_^ ขอกำลังใจและคำชี้แนะด้วยค่ะ จบบัตรนี้ บัตรสุดท้ายก็ Easy Buy สู้ๆ

ขออนุญาตย้ายกระทู้มาห้องถาม-ตอบปัญหาหนี้นะครับ

พอดีเห็นมีขอคำแนะนำด้วย

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12314 โดย Pych

เอาอยู่ เขียน: ก่อนหน้านี้ เข้ามาหาข้อมูล และปฏิบัติตามวิธีของหลายๆท่านในชมรมรมนี้
โดยใช้วิธีแบบ ปิดจากยอดที่น้อย ไปมาก แต่เปลี่ยนเบอร์ เพื่อตัดความรำคาญใจ พอมีเงินพอก็โทรไป เพื่อเจรจา ตอนนี้ดำเนินการปิดไปได้ 2 บัตร แล้วจ้า เฟริสช้อย กับ นครหลวงไทย

แต่สำหรับ KTC หยุดจ่าย ธ.ค. 2010 พึ่งจะโทรไปเจรจาเมื่อหลังสงกรานต์ 2012 สำหรับ 2 บัตร
ยอดหนี้เครดิต 87 k / cash 54 k
ถ้าปิด KTC เสนอที่ 73 k และ 44 k พอดิฉันบอกไม่ไหว ขอจ่ายแบบแบ่งเป็นงวด ทาง kTC ก็ให้แบ่งเป็น 4 งวด/ ใบ

จาก 73000 เพิ่มเป็น 78000/4 = 19,500 บาท
จาก 44000 เพิ่มเป็น 48000/4 = 12,000 บาท
ก็ยังไม่ไหวอยู่ดี จนวันนี้ญาติที่ต่างจังหวัด โทรมาบอกว่ามีใบบอกกล่าวให้ชำระหนี้ จากทนายของ KTC
รวมยอดฟ้อง 2 บัตร =139,234.65 บาท ลงวันที่ 10 พ.ค. 55 ให้ชำระเงินเสร็จสิ้นภายใน 20 วันนับจากวันดังกล่าว

ดิฉันจึงได้โทรไปเพื่อเจรจา ว่าจะขอชำระเข้าไปก่อน บัตรละ 1500 ในสิ้นเดือนนี้ แต่ จนท. ตอบมาว่า ถ้าไม่ชำระตาม 4 งวดที่เสนอมา ก็ให้รอไปขอที่ศาล ว่ามีกำลังจ่ายแค่นี้ .. ดิฉันจึงขอบคุณและวางสายไป

....ไม่รู้ว่า หมายศาลจะไปที่บ้านเมื่อไรกันนะ...ใจก็กลัวพ่อแม่จะรู้ และไม่รู้ว่าไปศาลแล้ว จะสามารถชำระหนี้เท่านี้ได้มั๊ย อ่านต่อไป เก็บต่อไป...^_^ ขอกำลังใจและคำชี้แนะด้วยค่ะ จบบัตรนี้ บัตรสุดท้ายก็ Easy Buy สู้ๆ

ผมไม่แน่ใจว่าคุณไปอ่านวิธี ชำระหนี้ปิดยอดจากน้อยไปหามาก มาจากที่ไหน
เพราะชมรมฯ ของเราไม่เคยแนะนำอะไรที่ตายตัวแบบนั้น เพราะหนี้แต่ละตัว ของแต่ละคนมีหลายปัจจัย

ขอบอกไว้ก่อนเลยนะครับ ว่าบางครั้ง เราก็ต้องปิดยอดที่มากก่อน เพียงเพราะว่ามันฟ้องแล้ว หรือมันมีแนวโน้มจะฟ้องก่อนเจ้าอื่น ไม่ได้อยู่ที่ยอดมากหรือน้อย

บางคนอาจปิดเจ้าที่ให้ส่วนลดมากๆ ก่อน บางคนอาจปิดเจ้าที่โทรมาพูดจาดี ไม่งี่เง่าก่อน
แต่ก็มีหลายๆ คนปิดยอดน้อยได้ก่อน ด้วยเหตุผลง่ายๆ คือ ยอดน้อย ใช้เงินปิดก็น้อยตาม เลยปิดได้ง่ายๆ

แต่วิธีเปลี่ยนเบอร์ เพื่อตัดความรำคาญใจ นี่ไม่มีแน่ๆ ครับ ไปเอาวิธีนี้มาจากที่ไหนครับ
ที่ชมรมฯ ของเรา ย้ำเสมอว่าให้พยายามรับทุกสาย ไม่เคยบอกให้เปลี่ยนเบอร์หนีแบบนี้เลย

อีกทั้ง พอมีเงินพอก็โทรไป อันนี้ชมรมฯ ของเราก็ไม่สนับสนุนให้ไปง้อเจ้าหนี้ หรือแบไต๋เลยนะครับว่าตอนนี้มีเงินและอยากใช้หนี้
การไปง้อเขาๆ มีแต่จะเล่นตัวเอาครับ

และที่คุณบอก "ใบบอกกล่าวให้ชำระหนี้ จากทนาย" มันคืออะไรกันแน่ครับ ถ้าเป็นจดหมายทวงหนี้จากสำนักงานกฎหมาย มันก็แค่จดหมายทวงหนี้ทั่วไปครับ

ผมว่า คุณต้องไปอ่านกระทู้ปักหมุดใหม่แล้วล่ะครับ อ่านที่คุณเขียนมาแล้วเพลียใจจริงๆ

:เฮ้อ: :เฮ้อ:

[/color]

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12315 โดย Pych
คุณใส่ชื่อ-นามสกุล และหมายเลขบัตรประชาชนมาไม่ถูกต้องนะครับ
ไม่ได้อ่านกติกาตอนสมัครสมาชิกเหรอครับ

Anakin.Debt
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12419 โดย Nok2865

เอาอยู่ เขียน: จนวันนี้ญาติที่ต่างจังหวัด โทรมาบอกว่ามีใบบอกกล่าวให้ชำระหนี้ จากทนายของ KTC

เฉลี่ยฟ้องของเจ้าหนี้ต่างๆ ชมรมเราบอกเสมอว่า "หนึ่งปี" นับจากหยุดจ่าย นี่คือเฉลี่ย
อาจจะเร็วกว่านี้ หรือช้ากว่านี้ แล้วแต่เหตุปัจจัยหลายอย่าง
สมาชิกหลายๆคน ปิดมือถือ เปลี่ยนเบอร์หนีหนี้ เจ้าหนี้ก็อาจจะรีบฟ้อง เพราะกลัวลูกหนี้หนีหนี้
มูลหนี้เยอะ ก็รีบฟ้องเพราะกลัวหนี้สูญ
นโยบายให้รีบฟ้อง ก็ฟ้องแบบ Citi
แต่สิ่งที่ชมรมแนะนำเสมอคือ คุณมีเวลาแค่ช่วงหนึ่งเท่านั้นที่จะเก็บเงินเพื่อชำระหนี้ แบบไม่ต้องขึ้นศาล คือประหยัด อดออมมากๆ ในช่วงที่เจ้าหนี้ยังไม่ฟ้อง แล้วแฮร์คัท
เพราะการแฮร์คัทคือ เส้นทางใช้หนี้ที่เจ็บตัวน้อยที่สุด ได้ส่วนลดดี หมดหนี้ไว
แต่เหตุปัจจัย แต่ละเคสไม่เหมือนกัน ถ้าเก็บเงินไม่ทัน ก็ไปศาล ไปศาลยังขอไกล่เกลี่ยได้ ผ่อนชำระได้ ไม่ใช่จ่ายก้อนเดียว แบบที่หลายๆคนหวั่นกลัวการไปศาล
ไปหาอ่านเอาในห้องรู้ทันกฎหมายหนี้

คุณจะไปจ่ายให้เขาทำไม 1,500 จ่ายเพื่อไม่ให้เขาฟ้อง จ่ายเพื่ออยากได้ส่วนลดดีๆ
เรา "ประเมินเงินในกระเป๋าตัวเอง" ดีกว่าค่ะ เก็บเงินเอาไว้ จากวันนี้จนวันที่คุณอาจจะได้ขึ้นศาลจริงๆ คุณอาจจะมีเงินพอที่จะแฮร์คัท หรือไปไกล่เกลี่ยเพื่อผ่อนชำระแบบดอกน้อย หรือปลอดดอก
มาได้หลายบัตรแล้ว อย่ายอมแพ้ไปเสียก่อน อีกสองใบ...ก็ "เอาอยู่" แล้วค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12538 โดย Shofrets
:upset:

มาเป็นกำลังใจให้ จขกท สู้ๆ เราเป็นหนี้ กับเคทีซี สามใบ ใบแรกปิดจบปกติ ได้ลด 600 บาท เพราะตอนนั้นจ่ายมาครบทุกงวดเจ้าหนี้ใจดีลดให้ ปิดหนี้ไป ล่วงเลยมาจนถึง อีกสองบัตรสุดท้ายของเคทีซี บัตรเครดิต และบัตรกดเงินสด รวมสองยอดนี้ประมาณ แสนสามหมื่นบาท เราได้จ่ายปิดยอดบัตรเครดิต เท่ากับยอดที่หยุดจ่าย ณ เดือนที่ 19-22 (ผ่อนที่ 4 งวด/15000 ต่องวด

ส่วนอีกบัตรเราได้จ่ายปิดเมื่อหยุดจ่ายเดือนที่ 28 เท่ากับ 2 ปี กว่าๆ ได้สวนลดมาประมาณ สามสิบกว่าๆ ซึ่งด้วยที่เราคุยกับเจ้าหนี้ตลอด และก็แสดงเจตนาที่จะชำระหนี้ แต่เราก็ขอเลื่อนเจ้าหนี้มาเรื่อยๆ จนถึงคิวที่ต้องจ่ายจริงๆ เพราะมัวแต่ไปจ่ายตัวอื่นที่ให้ส่วนลดดี

ในส่วนตัวพอใจกับการที่ได้จ่ายปิด แม้จะเท่ากับยอดที่หยุดจ่าย แต่เราถือว่าเราได้ตั้งหลัก ในการเก็บเงิน ไม่มีหลักอะไรตายตัวในการแฮร์คัทหรอกค่ะ ถ้าคุณมีจุดยืน และ จุดมุ่งหมายที่จะเดินต่อไป ตั้งใจเก็บเงินและปิดหนี้ให้กับตัวเองนะค่ะ สู้ๆ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12545 โดย Pych

Anakin เขียน: คุณใส่ชื่อ-นามสกุล และหมายเลขบัตรประชาชนมาไม่ถูกต้องนะครับ
ไม่ได้อ่านกติกาตอนสมัครสมาชิกเหรอครับ

ไม่ต้องไปตอบคุณ"เอาอยู่"แล้วล่ะครับ

เพราะผมว่า เขาจะไม่กลับมาถามต่อแล้วครับ

เขาเข้ามาอ่านความเห็นของผม แล้วก็แก้ไขข้อมูล

โดยลบเลขบัตรประชาชนออก ใส่เป็น xxxxx แทน

ผมก็ไม่เข้าใจว่า เขาจะปกปิดข้อมูลตัวเองทำไม

และทำไมจึงไม่เคารพกฎ กติกาของชมรมฯ

อีกทั้งสิ่งที่เขาอ่าน เขาเข้าใจจากชมรมฯ ก็ไม่ถูกต้อง
:เฮ้อ: :เฮ้อ:

Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89, jackTs

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.573 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena