ถามเรื่องธนชาติครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12377 โดย marwin
ตอนนี้ผมอ่านบทความอยู่สักพักครับ แต่อยากถามนิดหน่อยครับ

ผมจะหยุดจ่ายทุกธนาคารซึ่งจะมีบัตรกดเงินของธนชาติด้วยครับ
แต่ว่าผมติดผ่อนรถกับธนชาติอยู่ซึ่งจ่ายปรกติ แบงค์สามารถหยึดรถผมได้ป่าวครับ กรณีหยุดจ่ายบัตรกดเงินสดของธนชาติ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12379 โดย Ly89

marwin เขียน: ตอนนี้ผมอ่านบทความอยู่สักพักครับ แต่อยากถามนิดหน่อยครับ

ผมจะหยุดจ่ายทุกธนาคารซึ่งจะมีบัตรกดเงินของธนชาติด้วยครับ
แต่ว่าผมติดผ่อนรถกับธนชาติอยู่ซึ่งจ่ายปรกติ แบงค์สามารถหยึดรถผมได้ป่าวครับ กรณีหยุดจ่ายบัตรกดเงินสดของธนชาติ

เขาจะยึดได้อย่างไรล่ะ เมื่อสัญญาเช่าซื้อรถคุณยังผ่อนเป็นปกติอยู่....

เว้นแต่ว่า คุณหยุดจ่ายบัตรเครดิต จนเจ้าหนี้(ทุกรายนะ ไม่เฉพาะธนชาต)ฟ้องร้องต่อศาล

พิพากษาแล้วแต่คุณเพิกเฉย เจ้าหนี้ก็สามารถยื่นกรมบังคับคดี ยึดรถขายทอดตลาดได้

เมื่อคุณผ่อนจนหมด และโอนเป็นชื่อของคุณ.....

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12380 โดย Pych
จะผ่อนรถกับธนาคารเดียวกับบัตรเครดิตหรือไม่ก็ไม่เกี่ยวกันครับ เพราะมันคนละสัญญากัน
และที่สำคัญรถที่ผ่อนอยู่นั้น รถยังไม่ได้เป็นกรรมสิทธิ์ของคุณ คุณเป็นแค่คนครอบครอง ตอนนี้รถยังเป็นกรรมสิทธิ์ของธนชาติอยู่ครับ ถ้าคุณยังส่งค่ารถอยู่ไม่ขาด ก็ไม่มีใครหน้าไหนมายึดรถคุณได้ครับ

แต่เจ้าหนี้จะรอจนคุณผ่อนรถหมด และเมื่อนั้นรถเป็นของคุณแล้ว ก็สามารถยึดได้ครับ (หลังมีคำพิพากษา และถึงขั้นอายัดทรัพย์แล้วนะครับ)

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12406 โดย marwin
ขออภัยกรรมการนะครับ ผมย้ายมาแล้ว

ช่วงก่อนน้ำท่วมปลายปี 54 ผมเป็นหนี้อยู่ 6 ธนาคาร
จากนั้นทางบริษัทก้อไม่สามารถจ้างต่อได้ ผมก็ลาออกมา แล้วก็ได้งานใหม่
ทางบริษัทใหม่ซื้อมือถือให้ใช้ ก็เลยยกเลิกเบอร์มือถือเก่า

ผมจำเป็นต้องอัปเดทข้อมูลให้กับเจ้าหนี้หรือไม่ครับ เพราะผมกำลังจะหยุดจ่าย คงจะต้องโดนทวงแน่ๆ เห็นหลายกระทู้ให้รับสายจากเจ้าหนี้ทุกสาย แต่กรณีผมต้องยังไงครับ

เพื่อนผมบอกว่าบางเดือนธนาคารโทรไปหา บอกว่าติดต่อผมไม่ได้
ยังงี้สะสามารถต่อรองเรื่อง H/C ได้ยากใช่ป่าวครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12409 โดย marwin
ตอนนี้ผมอ่านกระทู้ย้อนหลังแล้วครับ
อ่านกระทู้ท่านหนึ่งลงวันที่ 29 - 1 - 2012
ได้คำตอบทั้งหมดแล้วครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.425 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena