หนี้มีพันธะถึงลูกเมียไหม เมื่อเราเสียชีวิต

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1889 โดย มิ้งมิ้ง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1898 โดย ntps
อยากบอกว่า คุณเลิกกดเงินขากบัตรเถอะค่ะ รู้ไหมว่า นั่นคือ ทางไปสู่นรกบนดินค่ะ
กดครั้งหนึ่งคิด 3% บวก VAT และคุณเล่นกดเป็นว่าเล่น 3-4ครั้ง คิดดูว่า ดอกเบี้ย
มันจะบานไปแค่ไหน มารวมกับดอกเบี้ยทั้งหมดของบัตรอีก 20% OMG นี้คือ สิ่งที่
เราทุกคนเคยทำมา และแก้วจ๋าก็เคยทำแบบนี้ จึงขอเตือนค่ะ ก่อนวายวอดเพราะ
ดอกเบี้ย คุณไปอ่านเรื่องของแก้วจ๋าได้เลย การกดเงินจากบัตรเป็น 1 ใน สาเหตุ
ทำให้หนี้จุกอกมาเป็นหลักล้านค่ะ

เรื่อง อีอ้อน ถ้าคุณเพิ่งหยุด เขาไม่มีส่วนลด มีแต่ประนอมหนี้ เข้าไปอ่านบ้างหรือยังค่ะ
อย่ามัวแต่ถามนะค่ะ ถ้าเรื่องที่คุณบอกว่าจ่ายน้อยผ่อนนานนะ มันมีแน่และมาแน่ เข้าทาง
เขาอยู่แล้ว ไปอ่านเรื่องประนอมหนี้ ว่าทำไมถึงไม่ดีค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Skynine

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1941 โดย มิ้งมิ้ง

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1962 โดย มิ้งมิ้ง

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1968 โดย Pachiby8

nikom เขียน: -ค่าบ้านเช่าของเจ้านายให้อยู่ จ่าย 1500/ด.
ไฟ 1300/ด.
น้ำ 350/ด.
ลูกไปโรงเรียน+กินอยู่ 12500/ด.

รายรับ เงินเดือน 16500
โอที 4 ทุ่ม (ชม.@ 104 บ.) ~24 คืน =12,000 รวมรายรับ 28000/ด.

ตอนกู้สินเชื่อ city 75000 เอามาโป๊ะอิออน 50000
แต่เจอน้ำท่วม (ในบ้านถึงอก ชั้นเดียว) กดอิออนมาหมุน ตอนนี้ยอดเต็มเหมือนเดิม ดินพอกหางหมูไปแล้ว

ถ้าได้แต๊ะเอียตรุษจีน ว่าจะจ่ายอิออนซัก 25000 ก่อนจะได้จ่ายขั้นต่ำน้อยลง
รอปีหน้าโป็ะใหม่

เมียยังไม่รู้เรื่องหนี้ กลัวเค้าทิ้ง (เค้าเคยไปกับ ช.อื่นมาแล้ว แต่ถูกหลอกต้องจ่ายค่ากินค่าเหล้าค่าม่านรูด ไปทุกครั้งก็โดนทุกครั้ง ตอนผมจับได้บอกจะไปกินคืน นึกว่าจะจ่าย ผมก็ให้อภัย เพื่อลูก
แต่ก่อนผมให้เมียเก็บเงินใช้จ่ายในครอบครับทั้งหมด ผมทำงานทั้งวันทั้งคืน แต่ทำไมหมดไว ผมไม่รู้ผมก็กู้ เดี๋ยวนี้ผมเก็บ+จ่ายเอง แต่ก็ไม่พอจะให้เก็บ)

ผมจะแก้ปัญหาเรื่องหนี้อย่างไรดีครับ ที่อยากตาย ก็ทั้งเรื่องเมียเรื่องหนี้ ชีวิตทำไมเป็นแบบนี้ไปได้ หมดอาลัยตายอยาก
เรื่องสินสมรถ ผมไม่มีอะไรเลย ชื่อก็อยู่ในทะเบียนบ้านของเจ้านายทั้งหมด 5 คน บ้านที่พักไม่ใช่ในทะเบียนบ้าน ในบ้านมีแค่ ทีวี ตู้เย็น โน็ตบุคของลูกสาว แต่รถมอเตอร์ไซค์เป็นชื่อผม เจ้านจะยึดอะไรได้บ้าง ลูกผมต้องรับจ่ายหนี้แทนไหมตอนเค้าทำงาน
รบกวนตอบผมด้วยนะครับ ค่าจ้างทะนายคงไม่มีปัญญาแน่ ไปศาลด้วยตัวเองก็พูดไม่เป็น สุดท้ายคงถูกอายัดเงินเดือนยึดทรัพย์
คิดได้ตอนนี้คือรอตรุษจีน ไว้ไปจ่ายแต่ละใบ เพราะจะเป็นค้างของเดือน ม.ค.
อนาคตคือต้องทำ ot ทุกคืน (ปกติทำอยู่แล้ว ผมแกะแบบทำราคางานกระจก-อลูมิเนียม+วาด Autocad ด้วย ฝ่ายคิดราคาวาดแบบมีผมคนเดียว ก้ดีที่มีโอทำตลอด)
แต่ก่อนที่จะเริ่มมีหนี้ (มีชู้) ชิวิตสุขสบายมาก ต่างกับตอนนี้ราวฟ้ากับเหว ผมเพิ่งขายกีต้าร์โปร่งคราฟเตอร์ ซื่อมา 2xxxx ขายไป 16xxx ก็เอาเงินมาซ่อมรถเครื่อง ทีวี ตู้เย็น อื่นๆซื้อที่นอนให้ลูก อยากให้เค้านอนไม่ปวดหลัง ผมขอโทษด้วยที่พิมพ์หลงประเด็นไปบ้าง ผมเบลอจริงครับ เข้าบ้านก็วางกุญแจไว้นอกบ้าน ต้องกัดประตูออก

เลิกคิดถึงเมียได้เลยค่ะ คิดถึงลูกกับตัวเองอย่างเดียวเลยค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1969 โดย mintrak

nikom เขียน: ผมอ่านกระทู้ต่างๆในนี้เกือบหมดแล้วครับคุณแก้วจ๋า ก็ตาลายบ้าง เข้าใจบ้างครับ ผมขออนุญาติถามต่อนะครับ อิออนผมหยุดแน่ครับ เพราะขั้นต่ำก้จ่ายไม่ไหว ปริ้นวิธีรับมือทวงหนี้มาทอ่งก่อน ยอด 6 หมื่น คิดว่าเค้าจะฟ้ิองนานไหม ดอกเบี้ยจะฟุ้งแค่ไหน วันนัดไปศาลผมต้องไปสวนลุมก่อนใช่ไหม ไปศาลผมต้องไปคนเดียวใช่ไหม ผมต้องขอศาลเลื่อนสู้คดีใดบ้าง ช่วงนี้ผมควรโอนรถมอเตอร์เป็นชื่อน้องสาวแทนดีไหม ทีวีตู้เย็นเครื่องซักผ้า ส่วนที่เกินห้าหมื่นแรกเค้ายึดไปได้ใช่ไหม น้องสาว/น้องเขย พักอยู่กับผมด้วย เค้ามีรถกะบะ เครื่องใช้ไฟฟ้าหลายอย่างในบ้านเดียวกัน ยึดไม่ได่ใช่ไหม ก่อนศาลตัดสินผมจะขอทำ H/C ก่อน ถ้าดึงเวลาฟ้องได้นาน ถ้าไม่ได้จะขอแบ่งจ่ายจาก H/C คิดว่าอิออนจะเอาหักเงินเดือน 30% หรือเอาแบ่งจ่ายครับ ช่วงหยุดจ่าย 4 เดือนแรก อิออนคงไม่ยอมทำ h/c เพราะต้องการดอก+ปรับเยอะก่อนใช่ไหมครับ

สวัสดี พี่ nikom
จากที่ผมอ่านเรื่องของพี่มา จากยอดหนี้และรายได้ ผมว่าติดลบมากนะครับ
ยังไงก็เลือกครอบครัว และ ตัวเองก่อนนะครับ เหมือนที่พี่ๆท่านบอกไว้
รักษาชีวิตของเราไว้ก่อน เพื่อให้หาเงินไปใช้หนี้ได้

ผมก็เป็นเหมือนของพี่นะครับ คิดหนัก และ ตอนนี้ก็พึ่งจะเริ่มหยุดจ่าย กลัวเหมือนกัน กลัวไปหมด
แต่รู้สึกสบายใจขึ้นหน่อย ว่าตอนนี้ไม่ต้องไปเบียดยืมใครมาจ่าย แต่จะจ่ายด้วยเงินที่หามาได้เองทั้งหมด
ไม่งั้นต้องเป็นหนี้ทั้งชาติืแน่้

ตอนนี้ผมหยุดจ่าย หยุดกด หยุดหมุนครับ รอพายุซาลง

สู้ๆนะครับพี่ ทุกอย่างมันมีทางออกจริงๆ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pachiby8

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1970 โดย Pachiby8
ทุกครั้งที่ดิฉันคิดถึงหนี้ที่มี 300000 ไม่เคยคิดว่าจะฆ่าตัวตาย แต่พยายามมองคนที่ไม่ครบ 32 เหมือนเรา มองดูเด็กที่ไม่มีโอกาสด้านการศึกษา และความเป็นอยู่ ดิฉันโตมาด้วยความลำบาก ครอบครัวไม่อบอุ่น ตอนนี้อายุจะ 30 มีแฟนแล้ว แต่อนาคตก็ไม่แน่นอนว่าจะไปได้ถึงไหน ยังไม่ได้สัมผัสครอบครัวที่อบอ่น มีลูก มีสามีที่ดี แต่ก็คิดสู้ว่า แค่เป็นหนี้ไม่ทำให้ตายแน่นอน มีมือ มีเท้า ทำงานหาเงินใช้หนี้เขายังไงสักวันต้องหมด และเป็นเรื่องดีซะด้วยซ้ำ เป็นบทเรียนชีวิตที่มีค่า ไม่เห็นโล่งศพไม่หลั่งน้ำตา ทำให้ดิฉันรู้จักคำว่าพอเพียง รู้จักคำว่าอดทน อดออม อดกลั้น ตอนที่เป็นหนี้คิดแค่ว่าโตมาไม่เคยได้ไรเลย พอมีบัตรเครดิตหน่อยก็เอาไปรูดซื้อสิ่งของที่อยากได้ ราคาแพง มียี่ห้อ ไม่ได้ดูถึงความสามารถในการชำระหนี้ของตัวเอง ที่นี้พอได้มาอ่านกระทู้ในชมรมฯ จึงเริ่มคิดใหม่ แก้ปัญหาใหม่ ที่ละขั้นๆ ตามที่ชมรมแนะนำ ทำบัญชีแล้วติดลบ ก็เลือกวิธีที่จะหยุดจ่าย และตอนนี้ก็โดนฟ้อง ก็ต้องสู้ทำตามขั้นตอนต่อไป ยังไง "เดี๋ยวก็ผ่านไปได้" ตอนนี้เปลี่ยนจากเข้าห้าง เป็นเข้าวัด ทำบุญ สวดมนต์ ขอพร ทำกับข้าวกินเอง ประหยัดและปลอดภัย ขอให้สู้ๆนะคะ ไม่ต้องสู้เพื่อใครเลย เพื่อตัวคุณเอง และเพื่อลูกของคุณ อย่างน้อยก่อนจะตาย เราก็ตายตาหลับ ล้างหนี้ ล้างมนทิน อายุคนเราสั้นนะคะ เกิดมาทั้งทีทำชีวิตให้ดี และมีค่าไม่ยากนะคะ แค่เดินบนทางที่ดี และถูกต้อง ไม่ทำบาปเพิ่ม ยังไงก็ขอให้สู้ๆ ค่ะ o_)
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ngang2538

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1971 โดย Pachiby8

nikom เขียน: อิออนโทรมาทวงแล้ว พูดจาดูถูกมากเลย ขนาดค้างยังไม่ถึงเดือนเลย ขอจ่าย 24 ม.ค. ก็ไม่ให้ต้องไปคุยกันในศาล เร็วดีนะ ผมบอกก็ดี รอไปศาลเหมือนกัน สรุปเลื่อนให้แค่ 17 ม.ค. เกินไม่ได้ จะรองเกินดู (ถ้าเกินต้องจ่ายครบทีเดียว 60000+ดอก)

พูดสั้นๆ ไปเลยค่ะว่า ตอนนี้ยังไม่มี ไว้ติดต่อมาใหม่นะครับ แล้วก็ขอตัววางไปเลยค่ะ ถ้ามันด่าให้มันด่าไป ไม่ต้องไปสนใจค่ะ อย่าไปเข้าทางมัน เก็บเงินค่ะ หยุดหมุน หยุดกด เก็บเงินให้มากที่สุดค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1972 โดย Pachiby8

nikom เขียน: ถ้าโดนฟ้องแล้วสู้ ก้อาจชนะแค่ค่าดอกที่เกินกำหนด เพราะไม่มีเงินเก็บให้ H/C รายจ่ายต่อเดือนมาก ลูกเรียน 3 คน ม.5 ม.1 ป.4 เมียตกงาน ตอนนี้กลุ้มมาก นอนไม่หลับเลย คิดถึงวันเก่าๆที่จนๆ ดีกว่ามีหนี้

บอกปัญหากับลูกและเมีย ถ้าคุณบอกจะทำให้ช่วยกันประหยัดค่ะ ลูก 2 คน โตพอที่จะมีอาชีพเสริมหาเงินเป็นค่าใช้จ่ายให้กับตัวเองเพื่อแบ่งเบาภาระพ่อได้บ้างแล้ว คุณลองคุยกับลูกดูนะคะ เพราะดิฉันเองก็หาเงินเรียนเองได้ตั้งแต่ ม.6 จนถึง ป.ตรี ส่วนเมียนั้นถ้าตกงาน พอจะมีฝีมืออะไรไหม เช่น ทำกับข้าว ทำขนม หรือไปหางานที่เขารับแบบทั่วไป เพื่อมาช่วยพยุงสถานะทางการเงินในบ้าน ส่วนลูก ป.4 คิดว่ารายจ่ายไม่น่าจะเยอะมาก แต่ถ้ามีอะไรที่เปลื้องมาก ก็ต้องลองลดๆ ดูนะคะ เพื่ออนาคตของที่บ้านจะดีกว่าที่เป็นอยู่แบบยั่งยืนค่ะ ขอแค่คุณ "ยอมรับความจริง" ในสิ่งที่เป็นอยู่ตอนนี้ค่ะ ถ้าเมียไม่เกื้อกูลอะไรเลย แบบนี้ก็ไม่ใช่คู่ทุกข์ คู่ยากค่ะ ยังไงก็ต้องบอกให้เขาเข้าใจว่าตอนนี้เจอกับอะไรบ้าง ลองดูนะคะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1977 โดย ntps

nikom เขียน: ผมอ่านกระทู้ต่างๆในนี้เกือบหมดแล้วครับคุณแก้วจ๋า ก็ตาลายบ้าง เข้าใจบ้างครับ ผมขออนุญาติถามต่อนะครับ อิออนผมหยุดแน่ครับ เพราะขั้นต่ำก้จ่ายไม่ไหว ปริ้นวิธีรับมือทวงหนี้มาทอ่งก่อน ยอด 6 หมื่น คิดว่าเค้าจะฟ้ิองนานไหม ดอกเบี้ยจะฟุ้งแค่ไหน วันนัดไปศาลผมต้องไปสวนลุมก่อนใช่ไหม ไปศาลผมต้องไปคนเดียวใช่ไหม ผมต้องขอศาลเลื่อนสู้คดีใดบ้าง ช่วงนี้ผมควรโอนรถมอเตอร์เป็นชื่อน้องสาวแทนดีไหม ทีวีตู้เย็นเครื่องซักผ้า ส่วนที่เกินห้าหมื่นแรกเค้ายึดไปได้ใช่ไหม น้องสาว/น้องเขย พักอยู่กับผมด้วย เค้ามีรถกะบะ เครื่องใช้ไฟฟ้าหลายอย่างในบ้านเดียวกัน ยึดไม่ได่ใช่ไหม ก่อนศาลตัดสินผมจะขอทำ H/C ก่อน ถ้าดึงเวลาฟ้องได้นาน ถ้าไม่ได้จะขอแบ่งจ่ายจาก H/C คิดว่าอิออนจะเอาหักเงินเดือน 30% หรือเอาแบ่งจ่ายครับ ช่วงหยุดจ่าย 4 เดือนแรก อิออนคงไม่ยอมทำ h/c เพราะต้องการดอก+ปรับเยอะก่อนใช่ไหมครับ

คุณนิคมค่ะ
1 อย่ากังวลกับยอดหนี้จะไปถึงสวรรค์ชั้นไหน ปล่อยดอกเบี้ยมันเดินไปค่ะ แค่ดอกเอาไว้ขู่เราค่ะ ประกันได้ว่า ตามสถิติ ของอีอ้อน คุณได้จ่ายปิดต่ำกว่ายอดหยุดค่ะ อย่าตื่นอย่ากลัวให้เขาขู่คุณ
2 เรื่องศาล ก็อย่าไปกังวลมาก ไว้ถึงเมื่อไร เรามาคุยกันอีกที ไม่อยากให้เครียด ไปตามขั้นตอนทีละขั้นค่ะ
3 เรื่องโอนรถ ถ้าทำได้ก็ดีค่ะ จะำสบายใจไร้กังวลค่ะ ส่วนทีวีเครื่องซักผ้าเครื่องไฟฟ้าไม่ต้องยกหนีค่ะ เขาไม่เอาคุณหรอก เอาไปขายได้อะไรค่ะ จิ๊บๆๆ เสียเวลามัน ห่วงแต่บัญชีเงินฝากดีกว่ามัง
4 สิ่งที่คุณถามนะ มันยังไม่เกิด และไม่มีใครรู้ นอกจากเจ้าหนี้ค่ะ หนี้นะค่ะ ไม่ใช่มาม่า จะไำด้มีสูตรสำเร็จ

บอกให้สงบ นิ่ง อดทน อดออม ทำบัญชีไปก่อน นั่งรอทวงหนี้และรับฝีมือกับคนทวงหนี้ให้ได้ก่อนค่ะ ไม่ใช่พอมันโทรมาขู่ ปล่อยวิชาสารพักมาร คุณก็ตกใจ สติวิ่งหนีหายไป รีบไปจ่าย กลัวมันยึดไอ้โน่นไอ้นี่ กลัวมันมาหา กลัวมันเอาตำรวจมาบ้าน คุณค่ะ เรื่องอีอ้อน แสบนะมีให้อ่านมากนะ วีรกรรมการทวงถ่อยก็เยอะ ไปฝึกวิชาต้านมารก่อนไหมค่ะ เรื่องไปศาลนะ จิ๊บๆๆ เล็กน้อยค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2129 โดย มิ้งมิ้ง

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2130 โดย มิ้งมิ้ง
เรื่องที่อายัดได้ เงินเดือน ทรัพสิน แต่บัญชีเงินฝากอ่านแล้วมีอายัดได้หรือไม่ได้ครับ การอายัดบัยชีเงินฝากหมายถึงอย่างไรครับ พอวันเงินเดือนออกเรารีบไปกดก่อนไม่ทันหรือครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2139 โดย Nok2865
บัญชีเงินฝาก อายัดได้
บัญชีเงินเดือน อายัดได้เพียง 30% ของเงินเดือน
งงไหม?
คุณอย่าเอาไปปนกัน มันคนละบัญชี เหมือนคุณมีเงินฝากธนาคารหลายๆที่นั่นแหละ
การอายัดเงินเดือน กรมบังคับคดีจะทำเรื่องไปที่บริษัทของคุณ แล้วบริษัทจะหักเงิน 30% ของเงินเดือนคุณ ส่งให้กรมบังคับคดีทุกๆเดือน
แต่บัญชีเงินฝากอื่นๆ ที่ "เป็นชื่อคุณ" เจ้าหนี้สามารถอายัดได้ทั้งหมดค่ะ เพราะถือว่าเป็นทรัพย์สินอย่างหนึ่ง
คุณรู้จักคำว่า "นอมินี" ไหม?

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2141 โดย Nok2865

nikom เขียน: บอกน้องสาวแล้ว สิ้นเดือนจะไปโอนรถเครื่องกัน ต้องเอาไว้ขี่ไปทำงาน+รับส่งลูกคนเล็ก การโอนต้องโอนก่อนฟ้อง ศึกษามาแล้วครับ ก่อนวันไปศาล ต้องเขียนคำให้การว่าสู้เรื่องดอกเบี้ย ค่าปรับต่างๆ (ต้องไปที่สวนลุม หาใครครับ) ถามหน่อยนะครับวันไปศาลต้องอย่าลืมลงลายมือชื่อในกระบวนการพิจารณา จะได้ไม่เสียสิทธิ์ในการต่อสู้คดี ถ้าศาลช่วยเรื่องดอกเบี้ยได้ ผมจะต่อรองจ่ายผ่อนแบบปลอดดอกเบี้ย 3 ปี ถ้าเจ้าหนี้ไม่ยอม จะเกิดอะไรต่อไปครับ ควรมีทนายไปเป็นเพื่อนไหมครับ

อ่านแล้วดูท่าจะดี...แต่ดูท่าจะเหลวในบางเรื่อง เอิ๊กๆ อย่าไปซีเรียส
อ่านไปก่อนดีไหม? ได้หมายศาลแล้วค่อยไปหา "คุณอาประพัฒน์ ,คุณอาไพโรจน์, คุณอาพัลลภ" ต่อไปอาจจะมีคุณอาเครดิตแมน
ถ้าเจ้าหนี้ไม่ยอม ก็สู้คดีสิค่ะ ไกล่เกลี่ยไม่ลงตัว ก็บอกศาลว่า จะขอสู้คดี โดยขอยื่นคำให้การในนัดหน้า แล้วไปสวนลุม...ให้คุณอาเขียนคำให้การให้คุณ แล้วไปยื่นในนัดถัดไป แล้วนัดที่สามถึงจะเป็นนัดตัดสิน เข้าจั๊ย...
ไปศาลง่ะ...ไม่ใช่ไปครั้งเดียว จบ ถ้ามันยังไม่ได้ดั่งใจ ก็ขอสู้คดีไปเลย
แล้วเขาไปศาลนะ เขาไปกันคนเดียวทั้งนั้น ขี้เกียจเลี้ยงก๋วยเตี๋ยว เปลือง...
อย่าไปคิดมากเลย อ่านให้มากๆดีกว่า ถามเก่งจัง...ถามไปถามมา คนตอบเมื่อยพิมพ์แล้วน๊า...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: มิ้งมิ้ง

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2161 โดย ntps

nikom เขียน: บอกน้องสาวแล้ว สิ้นเดือนจะไปโอนรถเครื่องกัน ต้องเอาไว้ขี่ไปทำงาน+รับส่งลูกคนเล็ก การโอนต้องโอนก่อนฟ้อง ศึกษามาแล้วครับ ก่อนวันไปศาล ต้องเขียนคำให้การว่าสู้เรื่องดอกเบี้ย ค่าปรับต่างๆ (ต้องไปที่สวนลุม หาใครครับ) ถามหน่อยนะครับวันไปศาลต้องอย่าลืมลงลายมือชื่อในกระบวนการพิจารณา จะได้ไม่เสียสิทธิ์ในการต่อสู้คดี ถ้าศาลช่วยเรื่องดอกเบี้ยได้ ผมจะต่อรองจ่ายผ่อนแบบปลอดดอกเบี้ย 3 ปี ถ้าเจ้าหนี้ไม่ยอม จะเกิดอะไรต่อไปครับ ควรมีทนายไปเป็นเพื่อนไหมครับ

ท่านสิบตรี อุตส่าห์มียศให้ อ่านไปมา รู้สึกว่า ท่านเริ่มจับแพะชนแกะนะค่ะ
เอาใหม่นะ
1 เรื่องโอนนะ ไม่ต้องแจ้งดังๆๆ และหากมีวันที่ คุณอาจถูกเจ้าหนี้ยึดทรัพย์ (ถ้ามี)
เจ้าหนี้เกิดสืบว่า คุณนะยังใช้รถอยู่ รถจอดบ้านคุณแต่คุณเล่นโอนเป็นชื่อคนอื่น
คุณอาจโดนนะ เล่นให้เนียนนะ เป็นไหม

2 ลงลายชื่ออะไร มีที่ไหน ไปศาลมาเกือบ 20รอบ ไม่เคยลงชื่อเข้าห้อง ใครบอก ช่วยบอกหน่อย
ไปตรวจชื่อบนบอร์ดของศาลว่า คุณอยู่บังลังค์ไหน ไปนั่งในห้องนั้น พอเด็กศาลถามว่า มาคดี
อะไร ชื่ออะไรก็บอกเขา และนั่งรอทนายฝ่ายโน้นมาคุย หากคุยไม่สำเร็จ (ต่อรองไม่สำเร็จ)
ก็ขอเลื่อนนัดศาล ตอนนี้ทั้งคุณและทนายเจ้าหนี้จะต้องเซ็นใบที่พนักงานศาลมาให้ ให้อ่าน
ก่อนว่า เขาเขียนเลื่อนนัดใช่ไหม ใช่ก็เซ็นค่ะ จำวันเวลาให้ดีค่ะ

3 ต่อรองไปได้ทุกอย่างที่คุณคิดว่า ทำได้ อยู่ที่เจ้าหนี้จะยอมหรือไม่ ไม่รู้ ไม่ใช่หมอดู

4 เอาทนายไปทำไม ตอนไหนค่ะ ถ้าเขียนคำให้การสู้ละก็ ทนาย
ต้องไปตอนสืบพยานให้ค่ะ

บอกแล้ว อย่าจินตนาการไปไกลสุดขอบฟ้า หยุดแค่ไม่นาน อย่าเพิ่งจดจ่อเรื่องหมายศาล
เลยค่ะ คิดหาทางทำเงินดีกว่านะ

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: มิ้งมิ้ง

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2164 โดย ntps

nikom เขียน: เรื่องที่อายัดได้ เงินเดือน ทรัพสิน แต่บัญชีเงินฝากอ่านแล้วมีอายัดได้หรือไม่ได้ครับ การอายัดบัยชีเงินฝากหมายถึงอย่างไรครับ พอวันเงินเดือนออกเรารีบไปกดก่อนไม่ทันหรือครับ

เรื่องบัญชีเงินฝาก หมายถึง ถ้าเจ้าหนี้ขออายัดเงินเดือนคุณ เขา
มักเหมารวม บัญชีเงินฝากในธนาคารที่เป็นชื่อคุณ เจ้าของบัญชีค่ะ

ข้อมูลที่คุณเคยกรอกเขา ตอนสมัครบัตรไว้ ว่ามีบัญชีที่ไหนบ้าง
เขาก็เอาข้อมูลนี้ไปขออายัดด้วย เขาจะระบุว่า อายัดเงินฝากใน
บัญชีคุณเท่าไร เป็นเวลานานแค่ไหน ของแก้วจ๋า โดนมาแล้ว
แต่ปิดไปก่อน เจ้าหนี้ใช้ข้อมูลเก่าไปขออายัดเงินบัญชีเงินฝาก
แบงค์เก่า จำนวน 1แสนบาทเป็นเวลา 1เดือน อยาก :555:
ไม่มีทั้งบัญชีนี้ ไม่มีเงินฝากขนาดนี้ด้วย ปล่อยมันไป

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2184 โดย มิ้งมิ้ง

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2187 โดย มิ้งมิ้ง

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2188 โดย มิ้งมิ้ง

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2191 โดย มิ้งมิ้ง
เนียนหรือยังครับ ช่วยลบตรงน้องสาวให้ด้วยนะครับ ตอนนี้ว่างเป็นอ่านครับ วันเสาร์ไม่ได้ทำโอ กินยาแก้ปวดนอนแต่หัวค่าไข้ขึ้น ข้าวก็รอกินที่ลูกเหลือ แต่ก้กินไม่หมด เป้นหนี้ก้ดีตรงที่หุนดีขึ้นครับ พี่กอบัวพี่นกแก้ว

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.751 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena