ปรึกษาคะ พึ่งหยุดจ่ายเมื่อต้นปี เพราะเจอสถานการณ์น้ำท่วม

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12867 โดย siriwana
สวัสดีคะ ทุกท่าน

ขอปรึกษาจ๊ะ จากที่ไม่เคยคิดว่าจะต้องหยุดจ่ายเลย แต่กลับมีวันนี้คะ
เพราะสถานช่วงน้ำท่วม มีค่าใช้จ่ายสูง มาก หาคนเดียว ใช้ สามคน

1 หนี้บัตร เครคิด ซิติ้ ยอดหนี้ 81,000 บาท
2 หนี้บัตร ready เจ้าเดียวกัน ยอดหนี้ 65,000 บาท

ทุกวันนี้ โดนโทรจิกทุกวัน รับบางไม่รับบาง คะ
เค้าอยากให้เราประนอมหนี้มากเลย แต่เราไม่กล้า เพราะกลัวจะไปกันใหญ่
ตอนนี้เก็บเงินได้ ก้อนหนึ่งแล้ว จะปิดใบไหนก่อนดีค่ะ และต้องต่อลองเหลือเท่ารัยถึงจะสมน้ำสมเนื้อ
ไม่เคยมีประสบการเลย คะ เคยปรึกษาหลายคนไว้ แต่ไม่เหมื่อน เคสตัวเองเลย
วันก่อนแม่ตกจัยมาก มีกระดาษ มาแปะไว้หน้าบ้าน ให้โทรกลับด่วน ตกจัยหมดเลยเพราะเราไปทำงาน

จิตตกทุกวัน เวลาคุยจะต้องคุยลักษณะไหนคะ่
ตอนนี้ บริษัททวงหนี้ เปลี่ยนมาบริษัทที่ สองแล้วคะ
ทั้งนี้ ทั้งสองเจ้าขู่ว่าจะฟ้องแล้วหากไม่ประนอม
ถ้าแบบนี้ จะต้องทำไงดีค่ะ

ตอนนี้อยากปิดสักบัตรก่อน คะ แต่ไม่กล้า กลัวถูกหลอก ต้องใช้เอกสารแบบไหนคะ เวลาปิด

อยากรู้เค้าจะฟ้องเราประมาณช่วงไหนคะ จะได้ทามใจถูก หากเก็บเงินไม่ทัน

เฮ้ย เหนื่อยจัง

ทั้งนี้ บริษัททวงหน้า ที่ 2 พูดจาหยาบมากคะ
ตั้งแต่ใช้บัตรมา 5 ปี ไม่เคยจ่ายขั้นต้ำ จ่ายเต็มตลอด
ส่วนลดขอไป ลดให้ 1000 บาท สำหรับ Ready สุดยอดเลย
คิดจนปวดหัว หาทางออกไม่เจอ คะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12868 โดย Skynine
การแฮร์คัตได้จะต้องปล่อยให้หนี้มันเน่าก่อน บ่มเพาะให้ได้ที่ ด้วยระยะเวลาประมาณ 8 เดือนขึ้นไป..

ค่อยๆ เก็บเงินไว้เรื่อยก่อน สักพักเดี่ยวข้อเสนอก็มาเอง หนี้คุณไม่มากมี 2 ตัวใช่ไหม เงินพร้อมในมือ

ไม่ต้องกลัว เสียงเราย่อมดังกว่าเจ้าหนี้...ระหว่างนี้ก็ปรับตัว ปรับใจ ปรับการกิน การอยู่ การใช้ใหม่

ประหยัดแต่ไม่อด ซ่อมได้ซ่อม ไม่สร้างหนี้มาอีก...ไม่ปรับหรือประนอมหนี้ในระหว่างนี้ เพราะเป็นสัญญานรก

จ่ายหยอด จ่ายเดินบัญชี เจียดจ่ายไปต่ออายุความ...อย่างไรก็อ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่าน

กระทู้ปักหมุดสีแดง เห็นกี่หมุดแดงอ่านให้หมด..อ่านให้เข้าใจ แล้วนำไปแก้ปัญหาหนี้ที่มี และอ่านห้องต่างๆ

ซึ่งเป็นเสมือนหัวใจของเรา (หัวใจเรามี 4 ห้อง ห้องแก้หนี้ก็มี 4 ห้อง) อ่านด้วยนะจ๊ะ

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12869 โดย siriwana
ขอบคุณคะ พี่อัง (o_O) จะพยายาม อดออม

ทั้งนี้ทั้งนั้น อยากสอบถามจ๊ะ
ดูช่วงหนี้เน่าไม่เป็นคะิ

คือ ว่า ตอนที่หยุดจ่าย เดือน พย - ธค 54 ได้ขอธนาคารไว้ ขอหยุด เนื่องจากรัฐบาลได้ให้ติดต่อธนาคาร พัก ชำระหนี้ได้ สองเดือน กำหนดจ่าย ใหม่คือเดือน มกราคม 55 เพราะน้ำท่วม

อย่างนี้ นับยังงัยคะ
1 คือนับตั้งแต่ พ.ย 54 ถึงปัจจุบัน ไหมคะ
2 หรือ มกราคม 55 ถึงปัจจุบัน

ขอบคุณจ้า

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12870 โดย Skynine
ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน

อ่านลิงค์ข้างล่างนี้ แล้วคุณจะคำนวณช่วงอายุหนี้เน่าได้...พี่อัง สวยประหาร

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12871 โดย lekha_rama2
ดูจากยอดหนี้แล้วไม่เยอะนะคะ รายรับหักแล้วติดลบเยอะมั้ย ทำบัญชีรายรับรายจ่ายแล้วส่วนไหนต้องตัดพอจะทราบรึยังคะ
ส่วนเรื่องแม่ คุยกับท่านก่อน บอกให้เค้ารู้ จะได้ไม่ตกใจอีก
เรื่องฟ้องให้เค้าฟ้องไปเลยอยากทำรัยให้เค้าทำ เราตัั้งหน้าตั้งตาเอาเงินไปฟาดพวกมันให้สะใจไปเลยยยดีกว่า
ลองอ่านข้อมูลการรับมือพวกทวงหนี้ทางโทรศัพท์สิคะมีเยอะเลยยยย

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12872 โดย siriwana
ขอบคุณทุกท่านมากนะคะ

ตอนนี้ พยายามนั่งอ่านไว้เยอะๆ ค่ะ

เพื่อนำไปแก้ไขคะ ส่วนค่าใช้จ่าย ยังติดลบบ้างค่่ะ เพราะมีหนี้ ที่ต้องผ่อนกับออมสินด้วย
ยอด 300000 แต่จ่ายขั่นต้ำอยู่ค่ะ จ่ายเดือนละ 2600 อันนี้พอไหวคะ ถ้าหยุดจ่ายบัตรเครดิตแล้ว พอเหลือใช้ให้ใช้รายเดือน

ซึ่งตอนนี้ พยายามจะทำโอทีเพิ่มขึ้น เพื่อให้มีรายได้ มากกว่าเดิม
และจะตัดรายจ่ายที่ไม่จำเป็นออก คะ

แต่เงินที่เก็บได้ ตอนนี้ มีจำนวนไม่เยอะ พอที่จะปิดได้ สักหนึ่งบัตร กะลัง เร่งอยู่คะ

เพราะทวงหนี้รายนี้ แรงพอสมควร มาที่บ้านเราคะ จะพยายาม เจรจาต่อรองอยู่ คะ
ขอบคุณนะค่ะ สำหรับคำแนะนำ คะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12873 โดย Skynine
สโลแกนของชมรมหนี้ฯ

“เราสอนให้เพื่อนจับปลา

เราต่อต้านการทวงหนี้โหด

เราไม่ส่งเสริมการชักดาบ”

ถ้าทวงหนี้มาที่บ้านอันดับแรกให้ถามชื่อนามสกุลไว้ และขอดูบัตรประชาชนด้วยว่าตรงตามที่บอกไหม...

หากก่อความวุ่นวาย ข่มขู่ หรือประจานเรา แจ้งตำรวจ แล้วนำหลักฐานร้องเรียนไปยัง ธปท....

จัดเต็มอย่าไปกลัว...อย่าเครียด...อย่างไรตัวเรา+ครอบครัวต้องอิ่มก่อนหนี้เสมอ..

ค่อยๆ ศึกษาหัวใจแห่งการแก้ไป...พี่อังขอให้คุณต่อรองได้ส่วนลดตามที่หวังไว้นะ

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13646 โดย siriwana
วันนี้ เจ้าหนี้ ซิตี้โทรมา ทวงหนี้ 82000 บาท
เรายืนยันว่าไม่มีจ่าย

เพราะถ้ามีก็คงจ่ายแล้ว ได้ต่อลอง หากลดให้ จะจ่าย?????

แต่ยอดที่จะจ่าย คือ 40,000 บาท

เจ้าหน้าที่ ขอติดต่อกลับพรุ่งนี้ รอคำตอบ อย่างใจร้อน แถมมีขู่ห้อยท้าย ว่าเคยได้หมายศาลไหม เจ็บๆๆ
อะ แต่ไม่จำ เราเลยสรุป ให้ ก็ จะจ่าย แต่เจ้าหน้าที่ บอก ว่า ยังงัยก็ไม่ได้

พี่ๆ ว่าโอเค ไหมค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13652 โดย Chutatip
อย่าไปกลัวพวกทวงหนี้ครับ มันรู้ว่าคุณกลัว มันก็ขู่ได้ทุกเรื่องเพื่อให้คุณยอมจ่าย

แนะนำให้อ่านกระทู้ปักหมุดครับ มีทุกคำตอบที่คุณสงสัย

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13653 โดย siriwana
ขอบคุณมากค่ะ พยายามอ่านทุกหมุดคะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13941 โดย siriwana
โทรมาและ

เครียด ๆๆ เจ้าหน้าที่แจ้ง ไม่ได้รับการอนุมัติ ให้ ไปขึ้นศาล แทน
และจะมีค่าใช้จ่ายต่างๆ เกิด ขึ้นอีก ขู่ตลอด รอรับหมายศาลนะคะ่
จิงหรอ ที่ต้องไปศาลแล้ว แถมยัง จะบอกว่าไม่สนที่จะประนอมหนี้หรอ คะ่

พึงหยุดจ่ายเดือน มค. ของ ซิตี้แบงค์ เอง

พี่ๆ ว่าเอายังดีคะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13944 โดย siriwana
พี่ๆ ท่านไหน เคย มีปัญหากับ ซิติ้แบง ขอคำแนะนำหน่อยนะค่ะ :say:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13947 โดย Champcyber99
เรื่องของคนที่ชอบเห่า ไปวันๆ
ขึ้นศาลเป็นเรื่องดีนะครับอย่าน้องก็ไม่มีเจ้าหนี้รายใดมาเอาเปรียบเราได้ เรื่องดอก
อนุมัติอะไรคุณจะปรับโครงสร้างหนี้หรือ
ไปขึ้นศาลไม่มีค่าใช้จ่านอะไรทั้งนั้น
โทษลืม มีค่ารถ ค่ากิน
พี่ๆ ท่านไหน เคย มีปัญหากับ ซิติ้แบง ขอคำแนะนำหน่อยนะค่ะ
จะแบงค์ใหนก็ไม่แตกต่างกันขึ้นอยู่ที่การเจรจา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15136 โดย siriwana
วันนี้ดุเด็ด กะเจ้าหนี้ ซิตี้ ลดแค่33% อุสาเก็บเงินรอ เลยจะปิดสักบัตร ส่งแฟกเอกสารรายละเอียดการเป็นหนี้แล้ว
ธนาคารไม่อนุมัติเพราะอีกใบ เรดดี้ ต้องปรับโครงสร้างหนี้ ไม่งั้นธนาคารไม่อนุมัติ ไม่สามารถปิดบัตรเดียวได้

งงมาก เราเลยบอก งั้นคงยังไม่จ่าย เพราะเงินมีแค่ก้อนเดียว เพราะมีไม่พอ
จัยอยากปิด visa ก่อน ถึงแม้ส่วนลดจะน้อยนิด

บริสัดทวงหนี้ สองที่ เหมือนคุย กันแล้วเอามาบีบเราแน่เลยเพราะ รู้ว่าเราจะปิดอีกที่ โทรจิกมาก
พี่ๆ เพื่อนเคยเจอไหมคะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15206 โดย Ploylyly

siriwana เขียน: วันนี้ดุเด็ด กะเจ้าหนี้ ซิตี้ ลดแค่33% อุสาเก็บเงินรอ เลยจะปิดสักบัตร ส่งแฟกเอกสารรายละเอียดการเป็นหนี้แล้ว
ธนาคารไม่อนุมัติเพราะอีกใบ เรดดี้ ต้องปรับโครงสร้างหนี้ ไม่งั้นธนาคารไม่อนุมัติ ไม่สามารถปิดบัตรเดียวได้

งงมาก เราเลยบอก งั้นคงยังไม่จ่าย เพราะเงินมีแค่ก้อนเดียว เพราะมีไม่พอ
จัยอยากปิด visa ก่อน ถึงแม้ส่วนลดจะน้อยนิด

บริสัดทวงหนี้ สองที่ เหมือนคุย กันแล้วเอามาบีบเราแน่เลยเพราะ รู้ว่าเราจะปิดอีกที่ โทรจิกมาก
พี่ๆ เพื่อนเคยเจอไหมคะ

อย่าไปหลงกลครับ หลงทำสัญญานรก ถ้าทำแล้วจะเสียใจทีหลังนะครับ เราไม่พอใจก็อย่าพึ่งไปจ่ายครับ กำเงินในมือเอาไว้แน่นๆ รอจังหวะและโอกาสที่เหมาะสมครับ

แล้วอีกเรื่องนะครับ อยากให้ช่วยสะกดคำในการสื่อสารให้ถูกต้องครับ พอดีบอร์ดแห่งนี้อยากเห็นคนไทยรักษ์ภาษาไทยครับ ให้ภาคภูมิใจที่มีภาษาของเราเอง

ช่วยๆกันครับ และเป็นกำลังใจให้เสมอครับ เชื่อว่าคุณต้องผ่านมันได้ :love: :love: :love:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15308 โดย siriwana
หลังจาก รอมานาน ในที่สุด citi ใบแรก ก็อนุมัติ จะได้ปิด รอเอกสารอยู่ ยังไม่เห็นส่งมา
ตอนนี้ รวมดอกเบี้ยแล้ว ยอด 83,XXX บาท ได้ลด 33 %
แต่โอเค เนื้องจากเพื่อความสบายจัย เพราะเช็คแล้ว เงินต้นสูงพอสมควร

เดิยวค่อยเก็บใหม่ ยังเหลืออีก ใบ เรดดี้ ตอนแรกเกือบหลงกล ปรับปรุงโครงสร้างแล้ว ดีนะคะ ที่ำได้รู้จักเว็ปนี้ เห็นเจ้าหน้าทวงหนี้ โทรมาต้องปรับปรุงอีกอัน ไม่งั้นไม่ให้ปิด

รอ รอ รอ รอ พึงปล่อยมา เข้าเดือนที่ 7 เลยกลัว ยอดขึ้นสูง อีกใบต้องสู้สู้ต่อไป

เก็บเ้งินใช้สอยอย่างประหยัด

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15310 โดย meawpung

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16256 โดย siriwana
หลังจากต่อลองกันไม่ลงตัวเสียที เนื่องจากเงินต้นเยอะ พอสมควร ยอดหยุด ณ 83,XXX บาท Citi ขอลดยากมาก
เพิงได้ใบเงื้อนไข ลดให้ เหลือ 55,000 บาท แต่ทั้งนี้ เพื่อความสบายจัย จ่ายไปแล้ว 1 ราย
โล่งอกมากเลยค่ะ กลัวเก็บเงินไว้นานแล้ว กินหมด เลยต้องรีบจ่าย มีคนบอกส่วนลดไม่เยอะ
แต่เราเอาของเค้ามาจริงๆ ก็จ่ายไปเถอะ เพือนๆ บอก ไม่ตายก็หาใหม่ เท่านั้น เอง

วันนี้ เหลือใบ สุดท้าย รอเก็บเงินเิดินหน้า อันนี้ต้องกดให้ มิด เพราะดอกแพงมาก ยอด 66,XXX บาท
รอข้อเสนอ ใบนี้ ขู่สารพัด เบื่อที่จะคุยจริงๆๆ

ขอบคุณมาก คุณ Narasingh

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16279 โดย สายลม
ดีใจ ด้วยนะคะกับการปิดหนี้ใบแรกได้อย่างสวยงาม ทั้งๆที่เจ้าหนี้รายนี้สุดยอดทวงถ่อย
อดทน อดออม รู้จักรอคอย หนทางอีกไม่ไกลก็จะถึงปลายอุโมงค์แล้ว สู้ๆค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21315 โดย siriwana
ขอบคุณคะ - @ ครั้งหนึ่งเราเคยรักกัน

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.895 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena