ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13011 โดย risa
:sweat: ดิฉันเป็นคนหนึ่งที่มีหนี้สิน ดิฉันเป็นหนี้มาได้ห้าปีแล้วค่ะ ถูกตามทวงหนี้สารพัดจนต้องออกจากงาน และตอนนี้พวกเจ้าหนี้ก้อตามทวงหนี้ที่ทำงานใหม่อีกแล้ว ดิฉันเป็นหนี้ บัตรอิออน 2 สัญญา ยอดเงิน สัญญาที่ 1 = 20,159.10 บาท สัญญาที่ 2 = 16,750.50 บาท และบัตรอีซี่บาย (ดอกโหดมาก ตามทวงหนี้ถึงผู้ใหญ่บ้าน ประจานเราเลย ) ยอดหนี้ 33,583 บาท และ บัตรเฟิร์สช้อย ยอดหนี้ 41,340.67 บาท ทั้งหมดนี้หยุดจ่ายมาได้ประมาณ 3 ปีแล้วค่ะ
พอดีมีเงินอยู่ประมาณ 7000 บาท อยากปิดบ้างบางตัว เพื่อลดภาระ จึงอยากจะขอคำแนะนำในการต่อรองเจ้าหนี้ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13016 โดย Benten

risa เขียน: :sweat: ดิฉันเป็นคนหนึ่งที่มีหนี้สิน ดิฉันเป็นหนี้มาได้ห้าปีแล้วค่ะ ถูกตามทวงหนี้สารพัดจนต้องออกจากงาน และตอนนี้พวกเจ้าหนี้ก้อตามทวงหนี้ที่ทำงานใหม่อีกแล้ว ดิฉันเป็นหนี้ บัตรอิออน 2 สัญญา ยอดเงิน สัญญาที่ 1 = 20,159.10 บาท สัญญาที่ 2 = 16,750.50 บาท และบัตรอีซี่บาย (ดอกโหดมาก ตามทวงหนี้ถึงผู้ใหญ่บ้าน ประจานเราเลย ) ยอดหนี้ 33,583 บาท และ บัตรเฟิร์สช้อย ยอดหนี้ 41,340.67 บาท ทั้งหมดนี้หยุดจ่ายมาได้ประมาณ 3 ปีแล้วค่ะ
พอดีมีเงินอยู่ประมาณ 7000 บาท อยากปิดบ้างบางตัว เพื่อลดภาระ จึงอยากจะขอคำแนะนำในการต่อรองเจ้าหนี้ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13060 โดย Ly89

risa เขียน: พอดีมีเงินอยู่ประมาณ 7000 บาท อยากปิดบ้างบางตัว เพื่อลดภาระ จึงอยากจะขอคำแนะนำในการต่อรองเจ้าหนี้ค่ะ

ก็บอกเขาไปว่า...มีอยู่แค่เนี้ยะ...จะปิดบัญชี เอามั๊ย...ไม่เอาไม่เป็นไร ไม่รีบ....

ถ้าอยากได้เมื่อไหร่ ค่อยโทรมานะ...รีบๆหน่อยนะ...อิชั้นใช้เงินเก่ง...เดี๋ยวหมดไม่รู้ด้วย...จบ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: mawe

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13105 โดย Champcyber99

risa เขียน: :sweat: ดิฉันเป็นคนหนึ่งที่มีหนี้สิน ดิฉันเป็นหนี้มาได้ห้าปีแล้วค่ะ ถูกตามทวงหนี้สารพัดจนต้องออกจากงาน และตอนนี้พวกเจ้าหนี้ก้อตามทวงหนี้ที่ทำงานใหม่อีกแล้ว ดิฉันเป็นหนี้ บัตรอิออน 2 สัญญา ยอดเงิน สัญญาที่ 1 = 20,159.10 บาท สัญญาที่ 2 = 16,750.50 บาท และบัตรอีซี่บาย (ดอกโหดมาก ตามทวงหนี้ถึงผู้ใหญ่บ้าน ประจานเราเลย ) ยอดหนี้ 33,583 บาท และ บัตรเฟิร์สช้อย ยอดหนี้ 41,340.67 บาท ทั้งหมดนี้หยุดจ่ายมาได้ประมาณ 3 ปีแล้วค่ะ

อะไรกัน หนี้คุณยังไม่ตกรุ่นอีกหรือ
เก็นเงินไว้ในตัวมากๆ อีกไม่นานอะไรที่เจ้าหนี้ไม่เอา

พอเจ้าหนี้มันจะเอาขึ้นมาจะไม่มีเงินให้เขา
เพราะไอ้หนี้ตกรุ่น ส่วนลดมันงามมากๆๆ
โชคดีเด้อ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29 "นิยาม" ของคำว่า Hair-cut

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13111 โดย risa
ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้คำปรึกษาค่ะ

วันนี้ได้รับเอกสารของบริษัททวงหนี้ ที่ซื้อหนี้มาจากอิออน ค่ะ ยอดหนี้ 20,159.10 ค่ะ
ว่าจะดำเนินการตามคำแนะนำค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15837 โดย risa
วันนี้ อีซี่บายโทรมาค่ะ จะให้ชำระหนี้ สามหมื่นสามพันกว่าบาท และมีส่วนลดให้แค่ 25% แต่ดิฉันก้อขอส่วนลดไปที่ 50% อีซี่บายจึงขอให้ แฟ็กซ์ สำเนาบัตรประชาชน ไปให้เพื่อทำเรื่องขอส่วนลด ค่ะ แบบนี้ดิฉันควรจะแฟ็กซ์เอกสารให้หรือเปล่าคะ :shy: :shy:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15838 โดย Pych
จะแฟ็กซ์หรือไม่แฟ็กซ์ก็ได้ครับ บางครั้งตัวผมเองก็แฟกซ์ไปและก็ได้ส่วนลดตามที่ขอครับ

ถ้าจะแฟ็กซ์ก็ขีดคร่อมให้ชัดเจนนะครับ ว่าไว้ขอส่วนลดเพื่อปิดบัญชีของ EasyBuy เท่านั้น
ให้แน่ใจว่าเอาไปอย่างอื่นไม่ได้

แล้วก็ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่นะครับ เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง

มีอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ โชคดีนะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15843 โดย risa

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15848 โดย risa
ถึงคุณ anakin หนี้อีซี่บายนี้ เมื่อช่วงปี 52 ทางอีซี่บายได้โทรไปหาคุณพ่อ และได้คุยกันทางโทรศัพท์แต่ไม่มีเอกสารใดๆ ในการปรับโครงสร้างนี้ เพราะดิฉันไม่ได้เซ็นเอกสารอะไรเลย และไม่ได้ให้เอกสารใดๆ กับอีซี่บายเลย คุณพ่อเองก็ไม่ได้ให้อะไร เพียงแต่คุยตกลงทางโทรศัพท์ว่ายินยอมให้มีการปรับโครงสร้างหนี้ และคุณพ่อก็จ่ายเดือนละ 1000 บาท แต่ยอดเงินต้นก้อไม่ลดเลย พ่อเองก็ไม่มีความรู้ในเรื่องนี้ ในเมื่อเงินต้นไม่เคยลด พ่อจึงหยุดจ่าย ประมาณเดือนธันวาคม 53 และวันนี้ที่อีซี่บายโทรมา เขาได้ให้เราตอบตกลงเรื่อง การขอลดหนี้ 50% และให้ตอบตกลงเรื่องถ้าไม่ได้ลด 50 จะให้ทางอีซี่บายดำเนินการอย่างไรตามกฎหมายก้อได้ ก้อเลยตอบตกลงไป ทั้งนี้จะมีผลอะไรบ้างค่ะ จึงขอเรียนสอบถามเพิ่มเติมค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15857 โดย ntps
เพียงแต่คุยตกลงทางโทรศัพท์ว่ายินยอมให้มีการปรับโครงสร้างหนี้ และคุณพ่อก็จ่ายเดือนละ 1000 บาท

แค่นี้ก็เรียกว่า เข้าทางเจ้าหนี้แล้วละ การจ่ายเล็กๆ น้อยๆ แล้วหยุด
เสียดายเงินแทนค่ะ เหมือนโยนหินลงบ่อใหญ่ ใส่ไปเท่าไรก็ไม่เต็ม
อีกทั้ง ทำให้การนับอายุความคลาดเคลื่อน เลื่อนไปอีกค่ะ

คุณไปตอบตกลงอะไรอีกค่ะ ถ้าเขาตกลงลดหนี้ลง 50 % ก็ต้องขอ
หนังสือยืนยันปิดหนี้มาด้วยก่อนจ่ายนะค่ะ แล้วตรวจสอบเอกสารว่า
ถูกต้องตามตกลงไหมค่ะ อย่าตกลงทางวาจาเท่านั้น ไม่รับปะกันการ
เสียค่าโง่ค่ะ :-(

ส่วนหน้าตาเอกสารดูได้ที่ ห้องนิทรรศการเอกสารหนี้

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15902 โดย risa
ขอบคุณค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15907 โดย ก้อยสุพรรณ
Replied by ก้อยสุพรรณ on topic ตอบกลับ: ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
เป็นหนี้ กับ อิออน เหมือนกันค่ะ มีบัตรผ่อนสินค้า กับบัตรเงินสด ยอดรวมๆ เกือบ 8 หมื่น ... หยุดจ่ายเมื่อเดือนที่แล้ว โดนทวงทุกวัน มีขู่ว่าจะมายึดของที่ผ่อนมาด้วยค่ะ ... ตอนนี้ ก็พยายามหาข้อมูลจากในชมรม ....

ยังไง ขอเป็นกำลังให้นะค่ะ สู้ๆ ไปด้วยกันค่ะ ... สักวันต้องหมดหนี้

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.510 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena