ขอยื่นยันความเข้าใจเรื่องอายุความAIG

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13049 โดย pls382
ขอรบกวนนิดหนึ่งครับเรื่องอายุความว่าผมเข้าใจถูกต้องดีแล้ว

สินเชื่อบุคคลของ AIG เดิม เงินต้น 8หมื่นกว่า โอนเข้าบัญชี แล้วแบ่งชำระเป็นงวดๆ
ผิดนัดชำระครั้งแรก เจรจาขอปรับโครงสร้าง (ผมโง่เองครับ โดนหลอกให้ชำระก่อนแล้วจะปรับลดค่างวดกับดอกเบี้ย
แต่สุดท้ายให้ชำระ1งวดก่อนตามด้วยอีก1เพื่อเริ่มปรับโครงสร้าง แต่ผ่อนเกือบเท่าเดิม ดอกลดให้เหลือ18%)

ผิดนัดชำระครั้งที่2 วันที่ 8 มกรา 2010 (เปลี่ยนเป็น อยุธยาคาร์ด เซอร์วิสเซส)
ปัจจุบัน 2ปีกว่าแล้ว
โทรมาให้ส่วนลด 49%

ถามว่าผมเข้าใจว่า "อายุความหนี้ข้างบน คือ 5 ปี" ถูกต้องใช่ไหมครับ ถึงแม้ชื่อบริษัทและชื่อสินเชื่อที่พนักงานคุยกับเราว่า
สินเชื่อบัตเครดิต AIG หรือบ้างที่ อยุธยา
ปล.ไม่อยากเสียโอกาศถ้าเกิดผมเข้าใจผิด
ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13052 โดย Napassawan

pls382 เขียน: ขอรบกวนนิดหนึ่งครับเรื่องอายุความว่าผมเข้าใจถูกต้องดีแล้ว

สินเชื่อบุคคลของ AIG เดิม เงินต้น 8หมื่นกว่า โอนเข้าบัญชี แล้วแบ่งชำระเป็นงวดๆ
ผิดนัดชำระครั้งแรก เจรจาขอปรับโครงสร้าง (ผมโง่เองครับ โดนหลอกให้ชำระก่อนแล้วจะปรับลดค่างวดกับดอกเบี้ย
แต่สุดท้ายให้ชำระ1งวดก่อนตามด้วยอีก1เพื่อเริ่มปรับโครงสร้าง แต่ผ่อนเกือบเท่าเดิม ดอกลดให้เหลือ18%)

ผิดนัดชำระครั้งที่2 วันที่ 8 มกรา 2010 (เปลี่ยนเป็น อยุธยาคาร์ด เซอร์วิสเซส)
ปัจจุบัน 2ปีกว่าแล้ว
โทรมาให้ส่วนลด 49%

ถามว่าผมเข้าใจว่า "อายุความหนี้ข้างบน คือ 5 ปี" ถูกต้องใช่ไหมครับ ถึงแม้ชื่อบริษัทและชื่อสินเชื่อที่พนักงานคุยกับเราว่า
สินเชื่อบัตเครดิต AIG หรือบ้างที่ อยุธยา
ปล.ไม่อยากเสียโอกาศถ้าเกิดผมเข้าใจผิด
ขอบคุณครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=29

เข้าใจถูกครับ

สินเชื่อบุคคล หรือ ประนอมหนี้ หรือ ปรับโครงสร้าง ก็เป็นสินเชื่อชนิดหนึ่ง

มีอายุความ 5 ปี หลังจากผิดนัดชำระครั้งสุดท้าย

แต่งงคำถาม อาจกระชับไปนิด

ในเมื่อผิดนัดชำระมาแค่ 2 ปี

เสียโอกาศคือ ???

(เดาว่า พนักงานทวงหนี้ใช้คำว่า "บัตร" คุณเลยลังเลว่า 2 ปีหรือเปล่า ใช่ไหม

ถึงจะเป็นบัตรเครดิต หรือ บัตรเงินสด ถ้าไปทำประนอมหนี้ หรือ ปรับโครงสร้างหนี้ โดยสมบูรณ์แล้ว

ก็เสมือนว่าคุณไปทำสินเชื่อมาปิดบัตรแล้ว เป็นหนี้สินเชื่อที่สัญญาใหม่แทนครับ

อายุความเป็น 5 ปี
)
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89, ntps

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13059 โดย pls382
ขอบคุณครับ
เสียโอกาศ หมายถึงตามที่คุณพีจังเข้าใจเลยครับ

งั้นหาเงินมาปิดดีกว่าครับ
ผมเหลือยอดตัวนี้ กับ TMB บัตรเครดิตที่หมดอายุความไปแล้วอีกตัว
กับหนี้อื่นๆที่ยังพอผ่อนไหวผ่อนไปอีกเยอะ ค่อยๆไปเดี๋ยวดีเองอีกไม่นาน จะได้มีลูกกับเค้าบ้างสักที

ขอบคุณครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13061 โดย ntps
การที่เราทำประนอมหนี้บัตรเครดิตแล้ว สัญญาที่เซ็นกันใหม่ เป็นสัญญา
ประเภทสินเชื่อเงินกู้แล้วค่ะ ซึ่งตามความเดิม หนี้ของคุณก็เป็นสินเชื่อเงินกู้ อายุความในการ
ยื่นฟ้องคือ 5ปี แต่เนื่องจากไปทำประนอมหนี้ อายุความก็เริ่มนับใหม่หลังการประนอมค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13065 โดย Nok2865
ขออ้างอิงจากกระทู้นี้ของพี่นกกระจอกเทศ เรื่อง "สัญญานรภ"
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29
ตรงข้อความนี้...
- เป็นการตัดอายุความของหนี้ตัวเดิมทิ้ง แล้วให้เริ่มนับอายุความกันใหม่ หากหยุดจ่ายหนี้ของสัญญานรก
ขอเตือนเพิ่มเติมว่า อายุความของ“สัญญานรก”นั้น...ส่วนใหญ่จะถูกจัดให้เป็นหนี้ประเภทสินเชื่อ(ซึ่งมีอายุความ 5 ปี) แต่ก็มี“สัญญานรก”บางแห่ง แอบเขียนระบุในสัญญาไว้ว่าเป็นหนี้ประเภท“เงินกู้” สัญญานรกพวกนี้ก็จะมีอายุความเทียบเท่ากับ“สัญญาเงินกู้”ทันที(ซึ่งมีอายุความ 10 ปี)

นี่คือข้อเสียของการทำ "สัญญานรก" หรือการประนอมหนี้
ตอบเจ้าของกระทู้ ราคาแฮร์คัทที่คุณได้จากเจ้าหนี้ 49% เป็นราคาที่โคตรงามที่สุดแล้ว สำหรับบัตรทีเคยหลงกลไปประนอมหนี้...รีบหาเงินมาปิดเห๊อะ :ลั่ลล้า:

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: tompoa1979

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.398 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena