ได้รับหมายศาลแล้ว ต้องทำอย่างไรบ้าง

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13112 โดย noiaudit
สวัสดีครับ ผมพึ่งเป็นสมาชิกใหม่ของชมรม ตอนนี้ได้รับหมายศาลจากธนาคารซิตี้แบงค์ ให้ไปศาลที่จังหวัดขอนแก่น ที่อยู่ตามบัตรประชาชนอยู่จังหวัดขอนแก่น แต่ผมทำงานอยู่กรุงเทพ หมายศาลให้ไปไกล่เกลี่ยและสืบพยานในวันที่ 27 มิถุนายน 2555 ซึ่งเป็นวันพุธ ผมสงสัยจังเลยว่าใครเป็นคนกำหนดวันนัด เพราะผมทำงานที่กรุงเทพฯ ต้องลางานและเดินทางไป-กลับ ขอนแก่น-กรุงเทพฯ ถ้าเป็นวันจันทร์หรือวันศุกร์ยังพอเดินทางกลับบ้านได้บ้าง แต่นี้เหมือนจะแกล้งกันเลย อยากทราบว่าเราสามารถที่จะขอเลื่อนวันนัดพบศาลได้หรือไม่ และทำอย่างไร ในการไปศาลครั้งนี้ในหมายศาลแจ้งว่าไปไกล่เกลี่ย ผมควรทำอย่างไร ผมควรสู้คดีหรือไม่ และหากผมต้องสู้คดี ผมจะทำอย่างไร และสอบถามใครได้บ้างผมจะได้ปฏิบัติถูก การที่เรามีภาระในการชำระหนี้สินเป็นจำนวนมากประกอบกับค่าใช้จ่ายในครอบครัวที่เราต้องรับผิดชอบทั้งหมด จะสามารถใช้ต่อสู้คดีได้หรือไม่ เพราะเท่าที่ธนาคารแจ้งรายละเอียดให้ผมทราบนั้น ดอกเบี้ยที่เข้าคิดจากเรา 15% ค่าธรรมเนียม 4% รวม
เป็น 19% และมีค่าปรับค่าท้วงถามอีกเป็นจำนวนมาก ซึ่งเราไม่สามารถที่จะต่อรองได้เลย ผมอยากทราบว่าเราจะสามารถต่อสู้คดีได้อย่างไรครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13113 โดย Champcyber99

เรื่องที่ถามมาทั้งหมดคำตอบอยู่ในนี้ ใจเย็นแล้วอ่านให้เข้าใจ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13121 โดย Pych

noiaudit เขียน: สวัสดีครับ ผมพึ่งเป็นสมาชิกใหม่ของชมรม ตอนนี้ได้รับหมายศาลจากธนาคารซิตี้แบงค์ ให้ไปศาลที่จังหวัดขอนแก่น ที่อยู่ตามบัตรประชาชนอยู่จังหวัดขอนแก่น แต่ผมทำงานอยู่กรุงเทพ หมายศาลให้ไปไกล่เกลี่ยและสืบพยานในวันที่ 27 มิถุนายน 2555 ซึ่งเป็นวันพุธ ผมสงสัยจังเลยว่าใครเป็นคนกำหนดวันนัด เพราะผมทำงานที่กรุงเทพฯ ต้องลางานและเดินทางไป-กลับ ขอนแก่น-กรุงเทพฯ ถ้าเป็นวันจันทร์หรือวันศุกร์ยังพอเดินทางกลับบ้านได้บ้าง แต่นี้เหมือนจะแกล้งกันเลย อยากทราบว่าเราสามารถที่จะขอเลื่อนวันนัดพบศาลได้หรือไม่ และทำอย่างไร

คุณกำลังหมิ่นศาลอยู่นะครับ การกำหนดวันนัดไปศาล ย่อมเป็นสิทธิ์ของศาลที่จะกำหนดวันที่ศาลสะดวก ไม่ใช่เวลาที่จำเลยสะดวก ศาลจะไปรู้ได้อย่างไรครับว่าจำเลยทำงานอยู่กรุงเทพฯ และไม่อยากมาวันพุธ เกิดเจอจำเลยบางคนได้หยุดงานวันพุธ (เช่นร้านตัดผม หรือห้างสรรพสินค้าที่ยอมให้พนักงานมีวันหยุดในวันพุธกลางสัปดาห์) อย่างนี้เกิดจำเลยคนนี้ได้นัดให้ไปศาลวันจันทร์ ศาลก็ไม่พ้นโดนต่อว่าหาว่ากลั่นแกล้งอีกเหรอครับ

อย่าเอาตัวเองเป็นจุดศูนย์กลางครับ

noiaudit เขียน: ในการไปศาลครั้งนี้ในหมายศาลแจ้งว่าไปไกล่เกลี่ย ผมควรทำอย่างไร ผมควรสู้คดีหรือไม่ และหากผมต้องสู้คดี ผมจะทำอย่างไร และสอบถามใครได้บ้างผมจะได้ปฏิบัติถูก

อ่านกระทู้ต่อไปนี้ครับ
ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=29

ความหมายของ วันนัดไปศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6915&Itemid=29

หมายศาล...จะถูกส่งไปที่ไหน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6974&Itemid=29

ข้อต่อสู้ในคดีแพ่งที่ลูกหนี้ควรศึกษา
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1897&Itemid=29

เตือนไม่รู้เป็นครั้งที่เท่าไหร​่แล้ว สำหรับผู้ที่จะไปขึ้นศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8372&Itemid=29

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=3607#3727ไปศาลแนวทางการจะไปศาล คุณเก่งFamilyManแนะนำดีมาก

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=1230&catid=2 แนวทางการไปศาล

noiaudit เขียน: การที่เรามีภาระในการชำระหนี้สินเป็นจำนวนมากประกอบกับค่าใช้จ่ายในครอบครัวที่เราต้องรับผิดชอบทั้งหมด จะสามารถใช้ต่อสู้คดีได้หรือไม่ เพราะเท่าที่ธนาคารแจ้งรายละเอียดให้ผมทราบนั้น ดอกเบี้ยที่เข้าคิดจากเรา 15% ค่าธรรมเนียม 4% รวม
เป็น 19% และมีค่าปรับค่าท้วงถามอีกเป็นจำนวนมาก ซึ่งเราไม่สามารถที่จะต่อรองได้เลย ผมอยากทราบว่าเราจะสามารถต่อสู้คดีได้อย่างไรครับ

หรือวันอาทิตย์นี้ ไปพบคุณอาที่ปรึกษาของชมรมฯ ได้ที่สวนลุมครับ

กิจกรรมให้คำปรึกษานอกสถานที่ขอ​งชมรมทุกวันอาทิตย์ที่สวนลุม
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=720&Itemid=29

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13136 โดย bufy

noiaudit เขียน: ผมทำงานอยู่กรุงเทพ หมายศาลให้ไปไกล่เกลี่ยและสืบพยานในวันที่ 27 มิถุนายน 2555 ซึ่งเป็นวันพุธ ผมสงสัยจังเลยว่าใครเป็นคนกำหนดวันนัด เพราะผมทำงานที่กรุงเทพฯ ต้องลางานและเดินทางไป-กลับ ขอนแก่น-กรุงเทพฯ ถ้าเป็นวันจันทร์หรือวันศุกร์ยังพอเดินทางกลับบ้านได้บ้าง แต่นี้เหมือนจะแกล้งกันเลย

คุณกำลังบอกว่า...ศาล ซึ่งเป็นผู้ผดุงความยุติธรรมที่สุดแล้ว...เป็นผู้กลั่นแกล้งคุณหรือครับ...

คุณคิดว่าคุณเป็นคนสำคัญของโลกหรือไงครับ...ที่ศาลจะต้องใส่ใจวันว่างของคุณ...

แม้แต่คนสำคัญระดับประเทศ ยังต้องฟังคำสั่งศาลเลยครับ...ท่าน

เรื่องวันลางาน มันเป็นเรื่องของคุณ ที่ต้องจัดการเอง จะไปโทษใครครับ

โอ้ย...เฮ้ย!!!...คิดออกมาได้ยังไงวะเนี่ย..

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13165 โดย คุณากร

noiaudit เขียน: สวัสดีครับ ผมพึ่งเป็นสมาชิกใหม่ของชมรม ตอนนี้ได้รับหมายศาลจากธนาคารซิตี้แบงค์ ให้ไปศาลที่จังหวัดขอนแก่น ที่อยู่ตามบัตรประชาชนอยู่จังหวัดขอนแก่น แต่ผมทำงานอยู่กรุงเทพ หมายศาลให้ไปไกล่เกลี่ยและสืบพยานในวันที่ 27 มิถุนายน 2555 ซึ่งเป็นวันพุธ ผมสงสัยจังเลยว่าใครเป็นคนกำหนดวันนัด เพราะผมทำงานที่กรุงเทพฯ ต้องลางานและเดินทางไป-กลับ ขอนแก่น-กรุงเทพฯ ถ้าเป็นวันจันทร์หรือวันศุกร์ยังพอเดินทางกลับบ้านได้บ้าง แต่นี้เหมือนจะแกล้งกันเลย อยากทราบว่าเราสามารถที่จะขอเลื่อนวันนัดพบศาลได้หรือไม่ และทำอย่างไร ในการไปศาลครั้งนี้ในหมายศาลแจ้งว่าไปไกล่เกลี่ย ผมควรทำอย่างไร ผมควรสู้คดีหรือไม่ และหากผมต้องสู้คดี ผมจะทำอย่างไร และสอบถามใครได้บ้างผมจะได้ปฏิบัติถูก การที่เรามีภาระในการชำระหนี้สินเป็นจำนวนมากประกอบกับค่าใช้จ่ายในครอบครัวที่เราต้องรับผิดชอบทั้งหมด จะสามารถใช้ต่อสู้คดีได้หรือไม่ เพราะเท่าที่ธนาคารแจ้งรายละเอียดให้ผมทราบนั้น ดอกเบี้ยที่เข้าคิดจากเรา 15% ค่าธรรมเนียม 4% รวม

ถ้าการไปศาลมันยุ่งยากลำบากนัก งั้นไม่ต้องไปก็ได้ครับ

นอนอยู่บ้านเฉยๆไม่ต้องทำอะไรเลยก็ได้

แล้วก็รอชะตากรรมแบบนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=8403&Itemid=29#8557

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.433 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena