เหนื่อยใจกับการถูกทวงหนี้ตลอด 7 ปี

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13457 โดย oor
เราเป็นหนี้บัตรหลายใบ ปกติเราเป็นคนประหยัดอยู่แล้ว ไม่เคยใช้เงินฟุ่มเฟือย แต่บังเอิญว่าน้องชายประสบอุบัติเหตุ ไม่มีเงินผ่าตัด ก็เลยกดจากบัตรมาจ่าย สุดท้ายเป็นหนี้เยอะมาก ไม่รู้จะทำไงเหมือนกัน เวลาเจ้าหน้าที่โทรมาทวงหนี้ ก็พูดประชดเหมือนจะหาว่าเราโกหก อีกอย่างลูกเราก็ยังเล็ก มันยังด่าเราอีก ว่าไม่มีเงินใช้หนี้ แล้วมีลูกทำไม ฟังแล้วน้ำตาไหลเลย เพราะเป็นหนี้เขาจริง ๆ พูดไม่ออก ได้แต่บอกว่า เราจ่ายไม่ไหวจริง ๆ อยากทำอะไรกับเราก็ทำเลย....เจ้าหน้าที่เขาก็โมโห...หาว่าเราท้าทายอีก...ปวดหัวจริง ๆ กับปัญหาหนี้สินเนี้ย
อยากรู้ว่าถ้าเราไม่มีเงินเหลือพอที่จะใช้หนี้จริง ๆ เราต้องโดนอะไรบ้าง ที่จริงก็อยากใช้หนี้แต่หมดปัญญาจริง ๆ คิดไม่ออก เงินไม่พอใช้ ลูกก็ยังเล็ก ได้เงินเดือน 7,500.- บาท (ส่งให้พ่อกับแม่ก็ 2,000.- บาท+ค่าใช้จ่ายลูก ประมาณ 4,000.- บาท เหลือประมาณ 1,500.- บาท เป็นค่าใช้จ่ายในบ้าน)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13460 โดย Ly89

oor เขียน: อยากรู้ว่าถ้าเราไม่มีเงินเหลือพอที่จะใช้หนี้จริง ๆ เราต้องโดนอะไรบ้าง

ก็โดนตามทวงหนี้เหมือนที่คุณโดนอยู่นี่แหละครับ....

คนในนี้โดนมากันหมดแล้ว ไม่เฉพาะคุณคนเดียวหรอกครับ....

แต่ถ้าถามว่าจะต้องทำอย่างไร...ก็ต้องอ่านนี่ก่อนครับ....

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29
รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29
สิ่งที่สมาชิกควรทำ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29
ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=showcat&catid=7&Itemid=29

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13463 โดย Skynine
อย่าเก็บคำพูดเหล่านั้นมาใส่ใจ ..เพราะมันไม่มีประโยชน์อะไร การเป็นหนี้ไม่ใช่เรื่องน่าอาย (เป็นเรื่องของกู)

ทุกคนมีความจำเป็นต้องกิน ต้องใช้ เราแค่พลาด แต่มันแก้ไขได้ หัวใจเรามี 4 ห้อง หัวใจของการแก้หนี้

มี 4 ห้องเหมือนกัน เข้าไปศึกษาตามห้องต่างๆ นะ อย่ากลัว อย่ากังวล...อ่านแล้วไม่เข้าใจ

พิมพ์ถามมาได้ อย่าสร้างกระทู้ใหม่ ข้อสำคัญอย่าสร้างหนี้เพิ่ม ระหว่างหยุดจ่ายไปปรับหรือประนอมหนี้

เจียดจ่าย จ่ายหยอดนะ...อยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนตัวเองดีที่สุด ค่อยๆ เก็บเงินไว้ มากน้อยเดี๋ยวเป็นก้อนใหญ่

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร
o_) o_) o_)

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13467 โดย oor
ขอบคุณค่ะ สำหรับข้อคิดดี ๆ ก็ตั้งใจว่าจะพยายามจ่ายรอลูกโตอีกนิดก็คิดว่าจะหาขายของตอนเลิกงาน เพราะเวลาเขาโทรมาทวงก็รู้สึกผิดเพราะก็เอาของเขามาจริง ถ้าไม่มีเงินจากบัตรพวกนี้น้องชายก็คงไม่รอดเหมือนกัน สำหรับเราแล้วบัตรพวกนี้มีบุญคุณมาก ก็ประมาณว่าเขาช่วยเราแต่เราไม่จ่ายคืนเขาเลยรู้สึกระอายแก่ใจ
ตอนนี้เลยรู้สึกสับสน ไม่รู้จะทำยังไงดีค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13471 โดย Skynine
มันไม่ได้มีบุญคุณอะไรกับเราหรอกนะ เข้าใจเสียใหม่ เราเป็นหนี้ เมื่อถึงเวลาที่เราพร้อมเราใช้คืนหนี้แน่นอน
แต่ ณ ขณะนี้เรายังไม่พร้อม ก็พักไว้ก่อน อย่างไรเอาตัวเอง+ลุก+ครอบครัวให้อิ่มก่อนหนี้ เข้าใจไหม

ทวงหนี้ก็แค่คนทวงหนี้เท่านั้น และหากมาประจานเรา ช่มขู่ ทำให้เราอับอาย เราร้องเรียนไปธปท.ได้
เราต้องรู้จักสิทธิของเราด้วย

กว่าเราจะสร้างหนี้ได้ (บาน) ขนาดนี้เราใช้เวลาสร้างมาใช่ไหม
ฉะนั้นตอนคืนหนี้ก็ต้องมีเวลาเก็บเงินก่อน เจ้าหนี้รอได้ก็รอ รอไม่ได้ก็ต้องรอ

สโลแกนของชมรมหนี้ฯ

“เราสอนให้เพื่อนจับปลา

เราต่อต้านการทวงหนี้โหด

เราไม่ส่งเสริมการชักดาบ”

[/size][/color]
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13475 โดย Ly89

oor เขียน: ขอบคุณค่ะ สำหรับข้อคิดดี ๆ ก็ตั้งใจว่าจะพยายามจ่ายรอลูกโตอีกนิดก็คิดว่าจะหาขายของตอนเลิกงาน เพราะเวลาเขาโทรมาทวงก็รู้สึกผิดเพราะก็เอาของเขามาจริง ถ้าไม่มีเงินจากบัตรพวกนี้น้องชายก็คงไม่รอดเหมือนกัน สำหรับเราแล้วบัตรพวกนี้มีบุญคุณมาก ก็ประมาณว่าเขาช่วยเราแต่เราไม่จ่ายคืนเขาเลยรู้สึกระอายแก่ใจ
ตอนนี้เลยรู้สึกสับสน ไม่รู้จะทำยังไงดีค่ะ

คิดน่ะคิดได้ครับ....แต่คุณคิดผิดครับ...

เจ้าหนี้ เขาไม่ได้สนใจหรือรับรู้เรื่องบุญคุณหรอกครับ...เขาไม่รู้หรอกว่าคุณเอาเงินไปทำอะไร...

เขาสนใจแต่ ดอกเบี้ย ผลประกอบการ หรือเรียกง่ายๆว่า กำไร นั่นเองครับ....

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13485 โดย meawpung
รับสายแล้วตัดมันออกไปจากหัวสมองนะครับ อย่าเอามาคิด

รับโทรศัพท์ไปเรื่อยๆ ครับ

สี่เดือนแรก ต้องอดทนครับ

ผ่านไปได้ก็สบายแล้วครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13498 โดย Nok2865
คุณเลิกสงสารไอ้พวกเหี้ยก พวกริ้น เหลือบที่มันกินดอกจากเราไปไม่รู้ตั้งเท่าไหร่ได้แล้ว
เราเอาเงินสถาบันการเงินมาจริง แต่ไม่ได้เอาเงินจากไอ้พวกคนทวงหนี้
มันจะมาด่ามาว่า มาดูถูก เหยียดหยามเราไม่ได้
เป็นหนี้ก็ยังเป็นคน ไม่ได้เป็นสัตว์ที่ใครจะมาตบมาตี มาชี้หน้าด่าแล้วไม่โต้ตอบมัน
ดอกที่มันแดกพวกเราไป เลี้ยงลูกมัน เลี้ยงพ่อแม่มัน เสือกมาด่ามาว่าเรา
ชมรมไม่เคยสอนให้ชักดาบเบี้ยวหนี้ แต่สอนให้ปกป้องสิทธิ์ของตัวเอง
เป็นหนี้ก็ต้องชดใช้ แต่ไม่ใช่ด้วยการคิดดอกเบี้ยซ้ำซ้อนทบดอกทบต้น
ไม่ใช่ด้วยการหมุนเงิน หยิบยืมคนนั้นคนนี้ กดบัตรนั้นบัตรนี้มาใช้หนี้ให้มัน
หยุดจ่ายทุกใบ มันโทรมาด่า ก็ด่ามันตอบ มันโทรมาว่า ก็ว่ามันตอบ
มันมาหาที่ทำงาน มาหาที่บ้าน ถามชื่อแซ่มัน ถ่ายรูปมัน อย่าให้มันตะโกนด่าว่าเราเฉยๆ
มีมือมีตีนเหมือนกัน อย่าไปยืนเซ่อให้มันด่า แจ้งความ ร้องเรียนแบ็งค์ชาติ
หยุดจ่ายแล้ว เก็บออมให้ได้ ใช้หนี้คืน "ในเวลาและราคาที่เหมาะสม"
ไปอ่านกระทู้ต่างๆที่น้อง batk ให้ไว้ อ่านให้หมด ปักหมุดปักเมิด อ่านให้เรียบ อ่านนี้ด้วย

รับมือกับโทรทวงหนี้
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1917#837สักวาว่าด้วยการทวงหนี้ของหมูสมิง
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=11329&Itemid=29 คำสารภาพของผู้ที่เคยทำงานที่สำ​นักงานรับจ้างทวงหนี้
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=5&id=10438มวยคู่ยูเมะกับผม
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=6710เจ้าหนี้แรง VS ลุกหนี้ดุ Sunwhite
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=928&catid=2 มุขควายหลอกว่าเป็นตำรวจจากสน.ปทุมวัน
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=42332 โดนตำรวจโทรติดตามทวงหนี้ของเซเทแลมครับ
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=30121 โทรไปทวงหนี้กับแม่+อ้างว่าเป็นตำรวจ+จะติดคุก 3 ปี
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=27240 รู้ทันนักทวงหนี้ เตรียมรับมือการทวงหนี้โหด
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=1215&Itemid=29 ทวงหนี้ประจาน แบงค์ชาติพึ่งได้ - ของคุณปูเป้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1301&Itemid=29 อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ" ที่เอาไว้ใช้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้ - ของพี่นกกระจอกเทศ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2636&Itemid=29 วิธีการทวงหนี้ 74 วิธี โดยพี่นกกระจอกเทศ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=4428&Itemid=29 ข้อความในจดหมายทวงหนี้ แต่ชอบชื่อกระทู้นี้มากกว่า “กูอนุมัติให้มึงฟ้อง”
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=8&id=6076&Itemid=29 ตัวอย่างจดหมายทวงหนี้ จดหมายข่มขู่หลากหลายรูปแบบจากเจ้าหนี้
............
สิ่งที่คุณทำเพื่อครอบครัว คุณทำถูกต้องแล้ว ไม่ต้องหันหลังกลับไปมองสิ่งที่ผ่านมา
ต้นทุนชีวิตของแต่ละคนไม่เท่ากัน เราทำดีที่สุดแล้ว
ถ้าคุณรักลูกของคุณมาก คุณต้องลุกขึ้นสู้เพื่อลูกและตัวของคุณเอง
อย่ายอมแพ้เพียงเพราะคุณเป็นหนี้
มีอะไรก็ให้มาถามอีกได้ อ่านให้เยอะๆก่อน จะได้หายกลัว
เป็นกำลังใจให้ ฆ่ามัน เอ๊ย...สู้มัน...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: meawpung

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13508 โดย oor
ขอบคุณทุกคนเลยค่ะ ที่ให้ข้อแนะนำและข้อคิดดี ๆ รู้สึกดีขึ้นเยอะเลยค่ะ โดยเฉพาะคุณกอบัว ค่ะ ที่บอกว่า

สิ่งที่คุณทำเพื่อครอบครัว คุณทำถูกต้องแล้ว ไม่ต้องหันหลังกลับไปมองสิ่งที่ผ่านมา
ต้นทุนชีวิตของแต่ละคนไม่เท่ากัน เราทำดีที่สุดแล้ว ถ้าคุณรักลูกของคุณมาก คุณต้องลุกขึ้นสู้เพื่อลูกและตัวของคุณเอง อย่ายอมแพ้เพียงเพราะคุณเป็นหนี้

อ่านแล้วรู้สึกมีแรงฮึดขึ้นมาอีกเยอะเลยค่ะ ขอบคุณทุกคนจริง ๆ ค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13510 โดย mlek
ขอเข้ามาเป็นกำลังใจนะคะ สำหรับทุกๆ คนในชมรมฯ ก็โดนทวงเหมือนกันหมดแหละค่ะคุณ oor อย่าคิดมาก..พยายาม "ตัดฟิวส์" หลังการรับโทรศัพท์พวกทวง ยิ่งคุณไปอ่อน(แอ)ให้พวกนั้นอย่างเวลาพูดโต้ตอบน่ะ ขอแบบ "หนักๆ" คือ คำพูดแบบหนักแน่นค่ะ ขอให้คุณเข้าไปอ่านเยอะๆ นะคะ แล้วกำลังใจจะไม่หมดไปอย่างแน่นอน สู้สู้ค่ะ เพื่อคุณและเพื่อลูกของคุณ ยังไม่มีตอนนี้ก็ไม่เป็นไร ค่อย ๆ คิด ค่อย ๆ เก็บ (ถ้ามี) อยู่ให้ได้ด้วยเงินที่เรามีอยู่ ทุก ๆ คนที่นี่ต่างก็มีปัญหาไม่แตกต่างจากคุณนักหรอกค่ะ ขอให้เข้มแข็งและเข้มแข็งนะคะ สู้สู้ค่ะ :im_here:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13554 โดย เบื่อ
อยู่ในสภาวะทิ้งตัว เอ้ยสภาวะเดียวกันครับ ผมรับทุกสายยืนยันไปว่ายังไม่มี ไม่ต้องไปคุยมากครับ เอาเวลาไปทำมาหากินดีกว่า

เป็นกำลังใจให้กันนะครับ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20431 โดย oor
ขอสอบถามหน่อยนะค่ะ คือจะปิด ยูโอบี นะค่ะ เป็นหนี้ 8 ปี แล้ว เขาเลยเสนอลดให้ 70% เลยอยากปิดค่ะ
ยอดไม่กี่พันบาทพอไหวก็เลยอยากปิด คิดว่าอยายุความน่าจะหมดแล้ว แต่อยากจ่ายคืนเขาค่ะ แต่เป็นสำนักกฎหมายนะค่ะที่เสนอให้ เลยลองโทรไปถามทางธนาคาร ยูโอบี เหมือนทางธนาคารจะไม่รู้เรื่องเลยค่ะ เลยไม่รู้ว่าถ้าจ่ายไปจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าค่ะ ทางสำนักกฎหมายบอกว่าจะส่งใบจ่ายมาให้ และถ้าจ่ายเสร็จก็จะ
ออกใบยืนยันตามมาทีหลัง ขอถามว่าถ้าจ่ายแบบนี้ หนี้ที่เรามีกับธนาคารจะจบมั้ยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20439 โดย Pych

oor เขียน: ขอสอบถามหน่อยนะค่ะ คือจะปิด ยูโอบี นะค่ะ เป็นหนี้ 8 ปี แล้ว เขาเลยเสนอลดให้ 70% เลยอยากปิดค่ะ
ยอดไม่กี่พันบาทพอไหวก็เลยอยากปิด คิดว่าอยายุความน่าจะหมดแล้ว แต่อยากจ่ายคืนเขาค่ะ แต่เป็นสำนักกฎหมายนะค่ะที่เสนอให้ เลยลองโทรไปถามทางธนาคาร ยูโอบี เหมือนทางธนาคารจะไม่รู้เรื่องเลยค่ะ เลยไม่รู้ว่าถ้าจ่ายไปจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าค่ะ ทางสำนักกฎหมายบอกว่าจะส่งใบจ่ายมาให้ และถ้าจ่ายเสร็จก็จะ
ออกใบยืนยันตามมาทีหลัง ขอถามว่าถ้าจ่ายแบบนี้ หนี้ที่เรามีกับธนาคารจะจบมั้ยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ไปเช็คสถานะที่เครดิตบูโรก่อนดีกว่าครับ ผมว่าตอนนี้รายการหนี้ตัวนี้ของคุณหายไปจากระบบแล้ว เพราะว่าธนาคารได้ขายหนี้ (เน่า) ตัวนี้ของคุณให้กับสนง.กฎหมายไปแล้วครับ

แต่ถ้ายังมีราการหนี้ตัวนี้ในรายงานข้อมูลเครดิตของเครดิตบูโร ก็มาดูสถานะกันอีกทีนะครับ
- 20 = มีหนี้ค้างชำระเกิน 90 วัน
- 30 = อยู่ในกระบวนการทางกฏหมาย
- 40 = อยู่ระหว่างชำระสินเชื่อ เพื่อปิดบัญชี

หรือ 42 = โอนหรือขายหนี้

ถ้าเป็น 20,30,40 เจ้าหนี้ตัวจริงก็ยังเป็นธนาคารอยู่ (ซึ่งไม่น่าเป็นไปได้สำหรับสถานะเหล่านี้)
แต่ถ้าเป็น 42 แสดงว่าธนาคารเพิ่งขายหนี้ไปให้สนง.กฎหมายไม่เกิน 3 ปี

กรณีโอนหรือขายหนี้ อ่านที่พี่นกกระจอกเทศ แนะนำไว้หน่อยนะครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=19615&Itemid=29#19648

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20450 โดย oor
งั้นจะขอข้อมูลเครดิตบูโร ตามที่ คุณ Anakin บอกก่อนนะค่ะ ( แต่กลัวว่าเดือนหน้าจะไม่ได้โปรโมรชั่นนี้ ) เดี๋ยวรอให้ได้เครดิตบูโรมาก่อน ยังไงแล้วจะเข้ามาปรึกษาใหม่นะค่ะ ขอบคุณค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21094 โดย oor
ขอข้อมูลเครดิตบูโรมาแล้วค่ะ

1. ยูโอบี = 40 - อยู่ระหว่างชำระสินเชื่อปิดบัญชีค่ะ
2. TMB = 20 - หน้าค้างชำระเกิน 90 วัน
3. KTC = 30 - อยู่ในกระบวนการทางกฎหมาย

ที่เหลืออีก 4 ที่ เป็นสถานะ 40 - อยู่ระหว่างชำระสินเชื่อปิดบัญชี ทั้งหมดเลยค่ะ

คำถามนะค่ะ
1. อยากขอถามหน่อยค่ะ ว่าสถานะ 40 , 20 , 30 เราควรจะปิดอะไรก่อน (ขอตามลำดับเลยนะค่ะ)
2. ตอนนี้ ยูโอบี ติดต่อลดหนี้ให้ แต่เป็นสำนักกฎหมายเป็นคนเสนอมา เราปิดได้มั้ยค่ะ
3. ที่อื่น ๆ ยังไม่ติดต่อมา เราควรติดต่อไปหาเขาเอง หรือรอก่อนดีค่ะ เพราะเงินตอนนี้มีไม่มากที่จะปิดทั้งหมด แต่กลัว สถานะ 30 - อยู่ในกระบวนการทางกฎหมาย จะมีปัญหามากกว่าสถานะอื่นหรือเปล่า
4. สถานะ 42 ไม่มีขึ้นในข้อมูลเครดิตบูโรเลยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21102 โดย Pych

oor เขียน: ขอข้อมูลเครดิตบูโรมาแล้วค่ะ

1. ยูโอบี = 40 - อยู่ระหว่างชำระสินเชื่อปิดบัญชีค่ะ
2. TMB = 20 - หน้าค้างชำระเกิน 90 วัน
3. KTC = 30 - อยู่ในกระบวนการทางกฎหมาย

ที่เหลืออีก 4 ที่ เป็นสถานะ 40 - อยู่ระหว่างชำระสินเชื่อปิดบัญชี ทั้งหมดเลยค่ะ

คำถามนะค่ะ
1. อยากขอถามหน่อยค่ะ ว่าสถานะ 40 , 20 , 30 เราควรจะปิดอะไรก่อน (ขอตามลำดับเลยนะค่ะ)
2. ตอนนี้ ยูโอบี ติดต่อลดหนี้ให้ แต่เป็นสำนักกฎหมายเป็นคนเสนอมา เราปิดได้มั้ยค่ะ
3. ที่อื่น ๆ ยังไม่ติดต่อมา เราควรติดต่อไปหาเขาเอง หรือรอก่อนดีค่ะ เพราะเงินตอนนี้มีไม่มากที่จะปิดทั้งหมด แต่กลัว สถานะ 30 - อยู่ในกระบวนการทางกฎหมาย จะมีปัญหามากกว่าสถานะอื่นหรือเปล่า
4. สถานะ 42 ไม่มีขึ้นในข้อมูลเครดิตบูโรเลยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

แล้วแต่ละตัว มีวันที่เริ่มต้นผิดนัดชำระ เป็นวันที่เท่าไหร่ครับ คุณไม่เคยจ่ายหยอดเข้าไปเลยใช่ไหมครับ
ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=19608&Itemid=29

ถ้าไม่เคยจ่ายหยอดใดๆ เข้าไปเลย คดีก็จะขาดอายุความ โดยคุณดูได้จากวันที่เริ่มต้นผิดนัดชำระแล้วนับจากกระทู้นี้ครับ
อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=29

สำหรับ UOB แสดงว่า เจ้าหนี้ตัวจริงของคุณก็ยังเป็น UOB แต่ก่อนที่จะจ่ายเงินให้ใครก็ตาม ต้องได้รับใบยืนยันการลดหนี้ หรือใบ Haircut ตามตัวอย่างในกระทู้นี้ก่อนนะครับ
ตัวอย่างเอกสารใบ Haircut
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=8&id=829&Itemid=29

ถ้าไม่ได้รับใบ Haircut ห้ามจ่ายเด็ดขาดนะครับ

ถ้ารายการหนี้ของคุณ ขาดอายุความแล้ว คุณต้องอยากให้เขาฟ้องถึงจะถูกนะครับ
แต่ถ้าเขาฟ้องมา คุณต้องยื่นคำให้การสู้คดีนะครับ คุณถึงจะชนะคดี ศาลยกฟ้องได้ครับ

ยิ่งขาดอายุความ คุณยิ่งขอส่วนลดได้สุดๆ เลยครับ

สถานะ 20, 30, 40 ไม่ต่างกันมากนักครับ แล้วแต่ว่าธนาคารไหนอยากส่งสถานะไหนเข้าไป
ถ้าสถานะ 30 หมายถึงอยู่ระหว่างฟ้องจริง คุณควรจะได้หมายศาลไปแล้วครับ

ไม่ควรปิดตามสถานะครับ ควรปิดตามส่วนลดที่โทรเข้ามาเสนอให้คุณนะครับ (และคุณมีเงินพอจ่ายด้วยนะครับ)

ไม่ควรโทรเข้าไปด้วยนะครับ เพราะ เขาจะรู้สึกว่า เราอยากปิดหนี้ เขาจะเล่นตัว ไม่ให้ส่วนลดง่ายๆ ครับ

คุณมีหนี้แค่ 7 ตัวด้วยใช่ไหมครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21110 โดย oor
ไม่เคยจ่ายหยอดใด ๆ ทั้งสิ้นเลยค่ะ แต่สงสัยว่า หยุดจ่าย ต้นปี 2004 ทุกที่เลยนะค่ะ
แต่ในเครดิตบูโร ลงไว้ว่า

1. GE ลงวันที่ชำระหนี้ครั้งล่าสุด 04-08-2004 วันเริ่มต้นผิดนัดชำระ (ถ้ามี) 15-09-2004
แต่ GE คงปิดไม่ไหวเพราะยอดหนี้สูงมาก จากยอดหนี้สิ้นเชื่อบุคคลกู้ 50,000.- บาท
แต่ยอดหนี้ในเครดิตบูโรขึ้นไปเป็น 124,000.- บาท ค่ะ สำหรับ GE คงต้องรอไปก่อนค่ะ

2. AEON ลงวันที่ชำระหนี้ครั้งล่าสุด 05-03-2004 วันเริ่มต้นผิดนัดชำระ (ถ้ามี) 02-03-2009

3. UOB ลงวันที่ชำระหนี้ครั้งล่าสุด 11-03-2005 วันเริ่มต้นผิดนัดชำระ (ถ้ามี) 02-01-2012

ส่วนที่เหลือ ลงวันที่ชำระหนี้ครั้งล่าสุด ปี 2004 วันเริ่มต้นผิดนัดชำระ (ถ้ามี) ปี 2005 ต่างกันตรงวันกับเดือน เท่านั้นค่ะ

ก็งงกับยูโอบีนะค่ะ ว่าทำไม บอกว่า วันเริ่มต้นผิดนัดชำระ 02-01-2012 ไม่เคยจ่ายหยอดแน่นอนค่ะ เมื่อกี้ทาง ยูโอบีก็โทรมาอีก ก็เลยถามไปว่าถ้าตกลงจ่ายยอดที่ลดให้ใครจะเป็นคนออกจดหมายลดหนี้ / ปิดภาระหนี้ เจ้าหน้าที่บอกว่าเป็นสำนักกฏหมายที่จะออกหนังสือปิดภาระหนี้ให้ และพอจ่ายเงินแล้วสำนักกฎหมายก็จะออกหนังสือหมดภาระหนี้ตามมาให้ทีหลัง ประมาณ 1 เดือน และ อีก 60 วัน ก็ให้ลองเช็คเครดิตบูโรได้ค่ะ ก็ถามกลับไปอีกว่า ทางธนาคารจะรู้ได้ไงว่าชำระหนี้เข้าไปแล้ว เพราะคนทวงหนี้คนออกหนังสือ ไม่ใช่ธนาคาร เจ้าหน้าที่ก็เลยบอกว่าเขาดิวกับทางธนาคารอยู่แล้ว ทางธนาคารรู้แน่นอน อย่างนี้เราตกลงไปก่อนได้มั้ยค่ะ พอได้ใบจ่ายปิดภาระหนี้มาก็จะ SCAN ลงให้ดูว่าชำระได้หรือเปล่าดีมั้ยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21115 โดย Pych
ถ้าธนาคารบอกในทำนองรับทราบเงื่อนไขที่สนง.กฎหมายเสนอส่วนลดให้ จะให้ธนาคารหรือสนง.กฎหมายออกเอกสารให้ก็ได้ครับ
ถ้าได้ใบ Haircut แล้ว ลองไปเทียบดูในกระทู้นี้
ตัวอย่างเอกสารใบ Haircut
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=8&id=829&Itemid=29

แล้วยังไม่แน่ใจ ก็ scan มาลงในกระทู้ ให้ผมหรือกรรมการท่านอื่นช่วยดูก็ได้ครับ
ช่วยปิดข้อมูลส่วนตัวในเอกสารด้วยนะครับ ถ้าทำไม่ได้ ส่ง email มาให้ผมทำให้ก็ได้ครับ
This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it.

Anakin.Debt

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21117 โดย oor
ทางธนาคารไม่ได้บอกค่ะ สำนักกฎหมายเป็นคนบอกว่าทางธนาคารรู้เรื่อง คือพรุ่งนี้เขาจะโทรมาเอาคำตอบ ก็จะตอบตกลงไปนะค่ะ ได้ใบแล้วจะ SCAN ให้ดูค่ะ (ที่จริงก็ไม่ได้มีเงินเยอะหรอกค่ะ เงินเดือนก็แค่ 8,300.- บาท แต่เขาเสนอมาไม่กี่พันบาทเห็นว่าจ่ายไหวเลยอยากใช้หนี้ค่ะ)

ขอบคุณมากค่ะที่สละเวลาให้คำปรึกษาค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22312 โดย oor
มาแล้วค่ะเอกสาร รบกวนดูให้หน่อยค่ะ ว่าสมบูรณ์ จ่ายได้หรือเปล่า ขอบคุณค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.945 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena