จ่ายหนี้บัตรเครดิต

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13760 โดย Duangchan
สามีดิฉันมีบัตรเครดิต 5 ใบ ถ้าจะยอมเสียเครดิตบูโร คือจะจ่ายแค่ 3 ใบ แล้วอีก 2 ใบเอาไว้ซัก 1 ปี ค่อยเก็บเงินจ่าย จะต้องเสียค่าปรับและดอกเบี้ยเพิ่มขึ้นมั้ยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13761 โดย Ly89
วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29#13650

อ่านก่อนนะครับ...แล้วถ้าไม่เข้าใจค่อยกลับมาถามในกระทู้เดิมนะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13781 โดย Duangchan
ขอบคุณมาก ๆนะค่ะ สำหรับข้อมูลทั้งหมด จะลองนำวิธีที่ 2 ไปใช้ค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13782 โดย Ly89

Duangchan เขียน: ขอบคุณมาก ๆนะค่ะ สำหรับข้อมูลทั้งหมด จะลองนำวิธีที่ 2 ไปใช้ค่ะ

อ่านแล้วก็อ่านอีกครับ ทบทวนหลายๆรอบ จะได้เข้าใจโดยแท้ แล้วคุณจะยิ้มรับปัญหาได้ครับ...

หรือที่พวกเราเรียกกันว่า....ยิ้มสู้หนี้....ไงครับ...

สู้ๆๆๆๆๆ...

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13819 โดย meawpung
มีปัญหา หรือ ข้อกังวลใจ หลังจากอ่านและไตร่ตรองแล้ว เชิญโพสต์ถามได้เลยนะครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13862 โดย Skynine
เมื่อคิดจะหยุดจ่ายก็ควรหยุดจ่ายให้หมด

ณ ตอนนี้ เรา+ลุก+ครอบต้องอิ่มก่อนหนี้เสมอ....

ค่อยๆ เก็บเงินเอาไว้ รอแฮร์คัต (ทำได้ตลอดชีพ....)

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถุกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

เมื่ออ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินจนเข้าใจแล้ว นำมาใช้กับหนี้ที่มีให้ตรงจุด คุณจะหลุดพ้นจากหนี้อย่างถูกวิธี...

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14667 โดย Duangchan
ดิฉันกับสามีเคยตั้งกระทู้ถามเกี่ยวกับการปลดหนี้บัตรเครดิตไป และได้คำแนะนำมา 3 วิธี ที่จำได้พอคร่าวคือ 1.คือหยุดจ่ายบัตร และเก็บเงินเพื่อรอจ่ายทีเดียว 2.คือจ่ายชำระขั้นต่ำ 3.เอาหนี้มารวมอยู่ที่เดียวแล้วผ่อนจ่ายรายเดือน ในระยะยาว (คือการขอสินเชื่อเพื่อปิดบัตรเครดิต) ดิฉันกับสามีเลือกวิธีที่ 3 ลองยื่นเอกสารขอสินเชื่อเพื่อปิดบัตรเครดิตที่ธนาคารอิสลามไปค่ะ ยื่นเรื่องไปตั้งแต่วันที่ 28 พฤษภาคม 2555 แล้วเรื่องก็อนุมัตวันที่ 20 มิถุนายน 2555 รอแค่เซ็นสัญญาและรับเช็คค่ะ ดีใจมากเลยค่ะ เพราะดิฉันกับสามีไม่มีหนี้นอกระบบค่ะ มีแต่หนี้บัตรอย่างเดียว รวมแล้ว 5 ใบ 5 ธนาคารค่ะ ธนาคารก็อนุมัติปิดให้หมดเลยทั้ง 5 ใบ จากที่เคยจ่ายหนี้บัตรเดือนละ 36,000 บาททุกเดือน พอกู้สินเชื่อนี้ได้ก็จ่ายต่อเดือนอยู่ที่ 9,000 บาท ต่อเดือน เป็น 5 ปี ค่ะ ลดภาระไปได้เยอะมาก ขอบุคุณมากสำหรับคำแนะนำค่ะ จริงๆ แล้ว สินเชื่อของธนาคารนี้เขาก็อนุมัติเร็วนะค่ะ ขอแค่เรามีเอกสารพร้อม คนค้ำพร้อม ไม่มีชื่อติดอยู่ในบูโร และยอดเงินที่ขอก็ต้องไม่เกินรายได้ต่อปีที่เราได้รับ ยังไงก็ผ่านค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14671 โดย Lyncns31
เห็นดีใจ...

ยอดกู้เท่าไหร่จ๊ะ...??? ไหวแน่นะ..??

ปกติที่นี่เราไม่แนะนำทางเลือกนี้..เพราะหลายราย ไปไม่รอด...

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps, june

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14688 โดย ntps
น่านซินะ ดีใจแน่หรือค่ะ เสียใจนะที่คุณบอกว่า อ่านคำแนะนำ
และ แถมเคยตั้งกระทู้ ทำไมไม่กลับไปที่กระทู้เดิมละค่ะ จะได้
รู้ว่า ไอ้คำแนะนำที่บอกให้ไปรวมหนี้นะ ได้มาจากไหน :upset:

ว่าจะบอกเมื่อเช้าที่เห็น อด :-( ไม่ได้ คุณเคยคำนวนก่อนไปยื่น
ขอรวมหนี้หรือเปล่าค่ะ

ยอดหนี้คุณ ก่อนรวม อาจประมาณหลักแสน เพราะคุณบอกว่า
มี 5 ใบ จ่ายเดือนละ 36000 บาททั้งหมด เอาตัวอย่างว่า
หนี้ = 400000 บาท +ดอกเบี้ยที่งอกมา (ไม่รู้ว่า หยุดนาน
แค่ไหน) ประมาณว่า 50000 บาท ถ้าใช้วิธี hair cut
คุณอาจปิดหนี้ได้ด้วยเงิน ประมาณ 300000 บาท หรืออาจ
น้อยกว่านั้น แล้วแต่เทคนิคการเจรจาต่อรองของคุณ

แต่ถ้าคุณเลือก ไอ้bank ยอดที่คุณต้องผ่อน ตกเดือนละ
9000 บาท x 60งวด = 540000 บาท แค่ตัวเลขที่เห็น
มองออกว่า หนี้คุณกำลังงอกหรือเพิ่มขึ้น ไม่ใช่ลดลง
แล้วคุณลองไปดูว่า แต่ละเดือนเขาจะหักเงินต้นแค่ไหน
และจ่ายกำไรให้เขาแค่ไหน คุณอย่าคิดแค่ว่า โอย
ดีใจ ได้จ่ายน้อยลงต่อเดือน แถมเป็นหนี้ 1 ที่ คือไอ้bank
เท่านั้น 5ปีเชียวนะคุณ กับดักหลุมนี้นะมันลึก จ่ายน้อย
ตัดเงินต้นก็น้อยตามไป กว่าจะหมดต้น คุณอาจถอดใจ เช่น
เดียวกับคนอื่นที่เขาเจอมาแล้ว และไปต่อไม่ไหว หยุดไป
ที่นี่เขาไม่มีนโยบายลด หรือ hair cut ด้วย และไม่มีการ
ประนอมหนี้ใดๆ ทั้งสิ้น ไม่จ่าย ตรูฟ้องลูกเดียว ฟ้องให้คุณ
จ่ายกำไร 30% ก็มีมาแล้ว

คิดให้ดีก่อนดีใจค่ะ เราเตือนคุณด้วยความหวังดี ไม่อยากให้
คุณกลับมาตั้งกระทู้ใหม่อีกว่า เสียรู้อิสลาม

หนี้มีทางปลดได้ถาวร ถ้าคุณอ่านกระทู้แนะนำของเราบนปักหมุด
มันอาจไม่ทันใจ กินปุ๊ป หายปั๊ป แต่วิธีของเรา รับรองว่า ไม่เรื้อรัง

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14704 โดย Ly89
ไม่รู้ว่าจะดีใจ หรือเสียใจด้วยดีนะครับ

เอาเป็นว่า คุณได้เลือกทางเดินของคุณเองก็แล้วกัน

ก็ขอให้คุณผ่อนได้โดยตลอดรอดฝั่งนะครับ...ถือซะว่าซื้อความสบายด้วยเงินราคาแพง

ผมเองก็เคยยื่นเรื่องกับแบงค์นี้ก่อนที่จะพบชมรมหนี้ฯ

แต่โชคดีมากๆครับ ที่เรื่องไม่ผ่าน ไม่งั้นต้องนั่งน้ำตาตกในเป็นแน่...ประมาณ 1 ปีครึ่งที่ผ่านมา

วันนี้ ผมใช้เงินประมาณ 65% ของยอดหนี้ทั้งหมดในการปลดหนี้ ตอนนี้หนี้ไกล้หมดแล้วครับ

ด้วยเงินที่ผมหาได้เอง ไม่ต้องเสียดอกเบี้ยให้ใคร เงินต้นก็ได้ลด ด้วยวิธี 2nd way out

แถมได้วินัยในการใช้จ่ายติดตัวมาด้วย ทุกวันนี้จะซื้ออะไรสักอย่าง ต้องคิดประมาณให้รอบคอบ

คุณเองก็อย่าหลงไหลที่จะได้ผ่อนน้อยลง แล้วหลงไปสร้างหนี้เพิ่ม เพียงคิดว่า เอาอยู่ นะครับ....

โชคดีนะครับ....

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14706 โดย jackhunter
ผมก็เคยยื่นเรื่องไปที่นี่เหมือนกัน ตอนนี้รู้สึกว่าตัวเองโชคดีมากถึงมากที่สุดที่เรื่องไม่ผ่าน (อาจเป็นเพราะ bank เค้ารู้ดีว่า ถ้าให้เรากู้แล้วคงไม่มีปัญญาผ่อนได้เพราะยอดกู้มันเยอะมาก ล้านกว่าๆ) ^^

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14713 โดย papa
โชคดีของเราเหมือนกันค่ะ เมื่อก่อนตอนที่ ธนาคารนี้เปิดตัวใหม่ ๆ ในการร่วมหนี้ เราก็สนใจนะ แต่ด้วยต้องหาคนค้ำ และต้องวุ่นวายเรื่องเอกสารทำให้เราไม่ได้ยื่น ตอนนั้นเลยตัดสินใจกู้เจ้านายมาแทน 200,000 ผ่อน 8,400. .x 24 งวด ไม่มีดอกเบี้ย
สุดท้ายต้องเอาบัตรมาใช้อีก เป็นหนี้ สองทาง แถบกระอักเลือด กว่าจะเจอเวปนี้ ตอนนี้จ่ายเจ้านายครบแล้ว แถมปิดบัตรได้อีก แถมยังมีเงินเหลือซื้อของเล่นให้ลูกชายสุดที่รักอีก
โชคดีที่เจอชมรมนี้มาก ๆ ทำให้เราหมดหนี้ และไม่คิดกลับไปทำบัตรอีก ใช้เงินสดอย่างเดียว
เราอยากจะให้คิดดูอีกทีนะ เพราะอนาคตเราไม่รู้ว่ามันจะเกิดอะไรขึ้น ซึ่งถ้าเลือกทางที่ 2 รับรองหมดหนี้ได้แน่นอน ภายในเวลาไม่สองคนช่วยกันผ่อน ช่วยกันเก็บเงิน ยังงัยก็ปลดหนี้ได้แน่นอน ฟันธง

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14718 โดย Champcyber99
หกสิบ% ไปไม่รอดถูกฟ้องต้นไม่ลดดอกบาน
เหตุเพราะ ผ่อนน้อยต่อเดือน แล้วไปหาหนี้เพิ่ม
มีเงินเดือนเหลือ
เลยความอยากได้มันก็มาเป็นตัวคุมเรา ซื้อ แล้วก็ ซื้อ แล้ว ก็หาซื้อ
ทำได้เรื่องโอนนี้ มารวมกันข้อดีมีอย่าเดียว ผ่อนต่อเดือนน้อย แต่ผ่อนยาว
ข้อเสียต้นเต็มดอกบาน ไปไม่รอดถูกฟ้องเจ้าหนี้เงินอยู่ครบรวมดอก
ลูกหนี้หัวโต

การโอนหนี้มาที่นี้ เหมาะกับ คนที่มีหนี้ตัวเดียว แล้วไม่มีหนี้อื่นๆ เช่น หนี้บ้าน หนี้รถ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: june

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14747 โดย Pych

Duangchan เขียน: ดิฉันกับสามีเคยตั้งกระทู้ถามเกี่ยวกับการปลดหนี้บัตรเครดิตไป และได้คำแนะนำมา 3 วิธี ที่จำได้พอคร่าวคือ 1.คือหยุดจ่ายบัตร และเก็บเงินเพื่อรอจ่ายทีเดียว 2.คือจ่ายชำระขั้นต่ำ 3.เอาหนี้มารวมอยู่ที่เดียวแล้วผ่อนจ่ายรายเดือน ในระยะยาว (คือการขอสินเชื่อเพื่อปิดบัตรเครดิต) ดิฉันกับสามีเลือกวิธีที่ 3 ลองยื่นเอกสารขอสินเชื่อเพื่อปิดบัตรเครดิตที่ธนาคารอิสลามไปค่ะ ยื่นเรื่องไปตั้งแต่วันที่ 28 พฤษภาคม 2555 แล้วเรื่องก็อนุมัตวันที่ 20 มิถุนายน 2555 รอแค่เซ็นสัญญาและรับเช็คค่ะ ดีใจมากเลยค่ะ เพราะดิฉันกับสามีไม่มีหนี้นอกระบบค่ะ มีแต่หนี้บัตรอย่างเดียว รวมแล้ว 5 ใบ 5 ธนาคารค่ะ ธนาคารก็อนุมัติปิดให้หมดเลยทั้ง 5 ใบ จากที่เคยจ่ายหนี้บัตรเดือนละ 36,000 บาททุกเดือน พอกู้สินเชื่อนี้ได้ก็จ่ายต่อเดือนอยู่ที่ 9,000 บาท ต่อเดือน เป็น 5 ปี ค่ะ ลดภาระไปได้เยอะมาก ขอบุคุณมากสำหรับคำแนะนำค่ะ จริงๆ แล้ว สินเชื่อของธนาคารนี้เขาก็อนุมัติเร็วนะค่ะ ขอแค่เรามีเอกสารพร้อม คนค้ำพร้อม ไม่มีชื่อติดอยู่ในบูโร และยอดเงินที่ขอก็ต้องไม่เกินรายได้ต่อปีที่เราได้รับ ยังไงก็ผ่านค่ะ

ผมรวมกระทู้ให้นะครับ เห็นไหมครับ

มาตั้งกระทู้ใหม่ ทำให้เรื่องราวไม่ต่อเนื่อง

อีกอย่าง เห็นเคยบอกไว้ว่าจะเลือก SecondWay Out

พอกลับมาอีกที กลายเป็น ThirdWay Out ไปซะนี่

น่าเสียดายแทนจริงๆ ครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.622 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena