รบกวนขอคำปรึกษาค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19161 โดย momay01
ตอนนี้อยากรู้ว่า ถ้าไปจ่ายตัดยอดจริงมันลดมากกว่านี้ได้หรือไม่ เพราะทางนั้นเค้ายืนยันว่าลดไม่ได้แล้ว และถ้าไม่จ่ายตัดเค้าก็จะคิดดอกเบื้ยไปเรื่อย ๆ รวมถึงถ้าเราไปจ่ายตัดบัญชี เงินที่เคยมีการอายัติไว้จะไม่รับแต่ให้เราไปทำเรื่องขอคืนกับทางกรมบังคับคดีเองค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19162 โดย ntps
ท่าทางคุณงงกับสิ่งที่เขียนมานะ ตั้งต้นรำลึกชาติใหม่ :shy:

1 4ตี๋ ได้ฟ้องคุณแล้ว ใช่ไหมค่ะ

2 ยอดฟ้อง 60000 บาท แต่คุณได้เซ็นยอมไว้หน้าศาลว่า ขอจ่าย 24งวดๆละ2500 ใช่ไหมค่ะ

3 พอผ่อนไป 10งวด คุณหยุด ตกลงจ่ายไป 25000 ใช่ไหมค่ะ

4 เรื่องเงียบไป เพราะคุณบังเอิญออกจากงานไป เพิ่งมาได้งานใหม่ ใช่ไหมค่ะ

5 พอคุณได้งานใหม่ 4ตี๋โทรมาทวง เสนอให้จ่าย 30000 เพื่อปิด ไม่ลดอีก ใช่ไหมค่ะ

6 ตอนนี้ไม่มีเงินก้อน ใช่ไหมค่ะ

7 ไม่ดูสลิปเงินเดือน ไม่ถามฝ่ายบัญชี แล้วรู้ได้ไงว่า โดนอายัดเงินเดือน ทางกรมฯ ต้องมี
สำเนาหนังสือถึงคุณด้วยค่ะ

ถามอีกคำถามเดียวว่า ทำไมต้องเชื่อเจ้าหนี้ขนาดนั้น เขาบอก เขาพูดเชื่อไปหมด
ทุกอย่างต้องพิสูจน์ด้วยตัวเอง ไม่ใช่ใครพูด ฉันเชื่อหมด :เฮ้อ:

ถ้าวันนี้ไม่มีเงินถึง 20000 แล้วจะต่อรองทำไมค่ะ การที่ไปเซ็นยอมแล้วผิดนัดชำระ
เจ้าหนี้สามารถคิดดอกเบี้ยจากเงินที่เหลือจ่าย แต่ถามว่า มีลดไหม มีค่ะ แต่อยู่ที่การ
ต่อรองอย่างมีชั้นเชิง ไม่ใช่อย่างกลัวหงอแบบคุณ แม้ว่าเจ้าหนี้จะมีไพ่เหนือกว่าเรา
ถ้าไม่มีเงินพอ การอายัดเงิน เดือนละ 4620 บาท อาจดีกว่าการไปยืมเงินใครมาจ่าย
คุณยังมีเงินเหลือใช้อีกตั้งหมื่นนะค่ะ จะใจร้อนรีบจ่ายเขาทำไมค่ะ เพราะเขารู้ว่า หลง
ติดเบ็ดเขาแล้ว รู้ว่าอยากจ่ายมากแบบนี้ ทำไมเขาจะต้องให้ส่วนลดคุณอีกละค่ะ
ถ้าเขาไม่ลดให้คุณ คุณก็ยอมจ่ายเขาอยู่ดี ทุกอย่างใครก็ช่วยไม่ได้ เพราะขึ้นอยู่กับ
ตัวคุณจะเจรจาให้ตัวเองได้ประโยชน์หรือเสียประโยชน์ค่ะ

เรื่องอายัดเงิน ทางกรมฯ เขาจะจัดส่งให้เจ้าหนี้หลังครบจำนวนหนี้ ถ้าไม่แน่ใจโทรหา
กรมบังคับคดีดีที่สุดค่ะ เงินเข้าไปแล้วออกยากนะค่ะ กว่าจะได้คืนไม่ใช่ง่าย จะทำอะไร
คิดให้รอบคอบก่อนค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Skynine

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19173 โดย momay01
ก่อนอื่นขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำดี ๆ นะ และขอบคุณ คุณkaewja มากนะคะที่ช่วยเตือนสติ ^^
รบกวนถามอีกนิดนะค่ะ ตอนนี้มีเงินก้อนอยู่60000 บาทค่ะ แต่จะเอาไปปิดของบัญชีอื่นด้วยค่ะ
ตอนนี้กะว่าจะปิดบัญชีนี้ก่อนค่ะ เพราะเดือนนี้เห็นสลิปแล้วว่ามีการหักเงินเดือนไปแล้ว เป็นเดือนที่ 2 แล้วค่ะ แต่เดือนแรกยังไม่ได้รับสลิปเงินเดิอน ส่วนสำเนาหนังสือที่คุณ kaewja บอก เป็นหนังสือแจ้งการอายัติเงินเดือนหรือเปล่าค่ะ เพราะที่ได้ เป็นหนังสือแจ้งการอายัติเงินเดือนค่ะ ซึ่งส่งไปให้ที่บ้านที่ต่างจังหวัด
ถ้าหากเป็นแบบที่คุณkaewja บอก ก็หมายความว่า เงินที่หักไปถ้าทางเจ้าหนี้เขาจะรับก็ได้โดยที่ไม่คืนให้ก็ได้ใช้ไหมค่ะ ถ้งั้นรบกวนชีแนะได้ไหมค่ะ ว่าสรุปแล้วตอนนี้ โมควรทำยังไงดีค่ะ ควรต่อรองเพื่อให้ยอดลดลงมา หรือว่า ไปจ่ายปิดดี ถ้าไปจ่ายปิด แล้วเงินส่วนที่หักไปควรทำยังไงดีค่ะ (อาจจะดูสับสนกับคำถามไปบ้าง อย่าเพิ่งโกรธหรือรำคาญกันนะค่ะ หลังจากที่เห็นสลิปมีการหักไปแล้วรู้สึกเครียดจริง ๆ ค่ะ ต้องขอโทษด้วยนะค่ะ)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.370 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena