รบกวนสอบถามหน่อยน่ะค่ะ พอดีจะเตรียมไปศาลนัด 2 ค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13900 โดย yuyka
ก่อนอื่นเลยน่ะค่ะเป็นสมาชิก ตั้งแต่ปี 53 อ่านมาเรื่อยๆๆๆ แล้วก้อหยุดจ่าย ณ ปีนั้น ก็อ่านมาเรื่อยๆๆๆน่ะค่ะ

เล่าก่อนดีกว่า citibank ค่ะ หนี้ ประมาณ 283,000 ปิดไปแล้ว 144,000 อันนี้รีบปิดเพราะเห็นบอก

ฟ้องเร็ว พอดีตัดสินใจขายรถ เลยค่ะปิดหนี้ไปก่อน ส่วนต่างก้อเอามาทำทุน แล้วก้อเก็บเงินมาเรื่อยๆๆๆ

ที่นี้เรายังมีอีกเจ้าหนี้ค่ะ คือ uob ยอดตอนหยุดจ่าย ประมาณ 80,000 ( บัตรเครดิต และ บัตรกดเงินสด

แคชพลัส ) ตอนนี้ โดนยื่นฟ้องแล้วค่ะ ก่อนครบอายุความ 1 เดือน (อายุความบัตรเครดิต 2 ปี ใช่ไหมค่ะ

แต่เค้าฟ้องรวมเลยค่ะ สองบัตร คือ บัตรเครดิต และ บัตรกดเงินสดแคชพลัส ) ยอดเงิน 118,000 ฟ้อง

ดอกเบีย บัตรเครดิต ร้อยละ 15 ดอกเบี้ยสินเชื่อ (แคชพลัส) ร้อยละ 28 คุยกับสำนักงานกฏหมายให้ผ่อน

ยอดฟ้อง 118000 ระยะเวลา 12 เดือน (ไม่ไหวแน่ๆๆๆ ตกเดือนตั้งเกือบหมื่น ) นัดแรกเลยเลื่อนค่ะ

เพราะเราขอปิด 50000 เค้าไม่ให้ ( ก้อมีเท่านี้ ) ตอนนี้ รอนัด 2 วันที่ 26 มิย นี้ค่ะ คำถามคือ

ตัดสินใจอยู่ว่าจะต้อง ยื่นคำให้การ รึ ว่า ให้ศาล พิพากษา เลยดีค่ะ ตอนนี้ก้อรอเจรจา ถ้า 60000

ได้ก็พอไหว แต่ โจทย์เงียบไปเลยอ่ะค่ะ ก่ะว่าเตรียมตัวไปศาลนัดสองก่อนเลยดีกว่า รบกวนด้วยน่ะค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13901 โดย yuyka
มีเรื่องเล่านิดนึงค่ะ พอดี นัดแรก ทนายไม่มาค่ะ ให้คนรับช่วงมาแทน ( ถามเจ้าหน้าที่ศาลแล้วน่ะค่ะ ว่าเค้าว่าความแทนได้ไหม ดูเอกสารเค้าด้วย เอกสารใบมอบช่วงให้สำนักงานกฎหมาย คือเราก็ไม่แน่ใจ งงงง ทนายไม่มาได้ด้วยหรอ ) พอศาลนั่งบัลลังค์ ท่านก็ถามว่าทนายไปไหน ทำไมไม่มา แล้วก็หันมาบอกเราว่า
เลื่อนใช่ไหม เดวมาใหม่แล้วกันน่ะ แล้วก้อไปแนะคนมารับช่วงทนาย บอกว่า ให้ทนายโจทย์ ทำยอด มา กลมๆๆ แล้วให้เค้าผ่อนปลดดอกเบี้ย สามปี น่าจะคุยกันได้ ( ใจจะบอกท่านพิพากษาแบบนี้เลยได้ไหมค่ะ )
เซ็นเลื่อนศาลไปแล้วสิ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13904 โดย Pych

yuyka เขียน: มีเรื่องเล่านิดนึงค่ะ พอดี นัดแรก ทนายไม่มาค่ะ ให้คนรับช่วงมาแทน ( ถามเจ้าหน้าที่ศาลแล้วน่ะค่ะ ว่าเค้าว่าความแทนได้ไหม ดูเอกสารเค้าด้วย เอกสารใบมอบช่วงให้สำนักงานกฎหมาย คือเราก็ไม่แน่ใจ งงงง ทนายไม่มาได้ด้วยหรอ ) พอศาลนั่งบัลลังค์ ท่านก็ถามว่าทนายไปไหน ทำไมไม่มา แล้วก็หันมาบอกเราว่า
เลื่อนใช่ไหม เดวมาใหม่แล้วกันน่ะ แล้วก้อไปแนะคนมารับช่วงทนาย บอกว่า ให้ทนายโจทย์ ทำยอด มา กลมๆๆ แล้วให้เค้าผ่อนปลดดอกเบี้ย สามปี น่าจะคุยกันได้ ( ใจจะบอกท่านพิพากษาแบบนี้เลยได้ไหมค่ะ )
เซ็นเลื่อนศาลไปแล้วสิ

ศาลท่านจะไม่กำหนดให้จำเลยต้องชำระให้โจทก์อย่างไรนะครับ ท่านจะพิพากษาจามเอกสารที่มี ถ้าคุณไม่ยื่นคำให้การ และเมื่อท่านพิจารณาจากเอกสารที่โจทก์ยื่นฟ้อง (ฝ่ายเดียว) ตัวอย่างคำพิพากษาจะเป็นลักษณะนี้ครับ

ศาลพิพากษาให้ชำระเงินจำนวน xxxxxx บาท พร้อมดอกเบี้ยในอัตราร้อยละ xx ต่อปีของต้นเงินจำนวน xxxxxxx บาท นับแต่วันที่ xx / xx / xxxx เป็นต้นไป จนกว่าจะชำระเสร็จให้แก่โจทก์

ส่วนเงื่อนไขการผ่อนชำระเป็นเรื่องที่โจทก์กับจำเลยจะต้องตกลงกันเองและเป็นที่พอใจของทั้งฝ่าย และจึงจะเซ็นต์สัญญาประนีประนอมยอมความ หรือที่เราเรียกสั้นๆ ว่า ยอมความหน้าศาลครับ

แต่ถ้าคุณพอมีเงินเก็บ และคิดว่าอีกสักสอง-สามเดือนจะพอเก็บเงินเพิ่มไปเจรจา Haircut ได้
คุณอาจจะลองเอาหมายศาลไปให้คุณอาเขียนคำให้การดูก็ได้ครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13914 โดย yuyka
เข้าใจแล้วค่ะ ขอบคุณมากๆๆน่ะค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13916 โดย Ploylyly
ความเห็นผมว่า ลองสู้คดีดูนะครับ ของผมก็คล้ายๆคุณ ยูโอบี ยอดฟ้องพอๆ กัน รวม 2 บัตรฟ้องรวม ให้ผ่อนยอดฟ้อง 12 เดือน ซึ่งมากกว่า อายัด เงินเดือน 30% อีกจะบ้าเหรอ :ไม่ยอม:
ก็เลยสู้คดี โดยเขียนคำให้การสู้คดีเรื่องดอกเบี้ยและค่าติดตามทวงถาม ที่โจทย์นำมาบวกเป็นเงินต้นฟ้อง หมายความว่าโจทย์คิดดอกเบี้ยเกินกว่าคำประกาศของธนาคารแห่งประเทศไทยกำหนด

พรุ่งนี้ผมขึ้นศาลรอบ 3 แล้วครับ เดี๋ยวจะมาลงความคืบหน้าให้ฟังกันนะครับ

ยังงัยก็เป็นกำลังใจให้นะครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13978 โดย yuyka
สู้คดีดีกว่าใช่ไหมค่ะ ขึ้นศาลต่างจังหวัดด้วยสิ ต้องทำยังไงบ้างอ่ะค่ะ สงสัยต้องไปรบกวนคุณอา ช่วยดูให้ได้

ไหมค่ะ

ปล.ขอบคุณมากๆๆๆค่ะ พรุ่งนี้โชคดีน่ะค่ะ

สู้ๆๆเช่นกันน่ะค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13980 โดย yuyka
ต้องขอโทษ ด้วยค่ะ พิมพ์ผิด ดอกเบี้ยบัตรเครดิตของยูโอบี ที่ฟ้องมา ดอกเบี้ยร้อยละ 20 ต่อปี ของเงินต้น

39,xxx ไม่ใช่ร้อยละ 15 ตามที่พิมพ์น่ะค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13986 โดย yuyka
ก่อนจะไปหาคุณอา ต้องเตรียมเอกสารอะไรไปบ้างไหมค่ะ นอกจากหมายฟ้อง งานนี้คงต้องรบกวนคุณอา

แล้วจริงๆๆอ่ะค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13992 โดย Pych
แค่หมายศาลอย่างเดียว ก็จะมีเอกสารแนบมาด้วยมากมายแล้วล่ะครับ
ไม่ว่าจะเป็นตั้งแต่ ใบสมัคร รายการใบแจ้งหนี้ตั้งแต่เดือนแรกยันเดือนล่าสุด ประกาศธนาคารแห่งประเทศไทย ฯลฯ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: yuyka

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14028 โดย sundown
..........ขึ้นวันเดียวกับผมเลยครับ วันที่ 26 มิ.ย. 55 UOB แต่ผมขึ้นนัดแรก ผมก็คิดอยู่ว่าจะยอมความหน้าศาลดี หรือจะให้ศาลตัดสินไปเลย

แต่ตอนนี้ติดอยู่ที่ว่าผมติดผ่อนรถอยู่อีก 6 เดือน โอนออกก็ไม่ทันเพราะไม่มีเงิน ยังงัยรอคุณ GOKU ไปมาแล้วจะตัดสินใจอีกทีครับ
ยังงัยก็ขอเป็นกำลังใจให้อีกคนน่ะครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14075 โดย Ploylyly
สถานการณ์ แต่ละคนไม่เหมือนกัน ต้องประยุกต์ และนำไปปรับใช้ให้ดีที่สุดครับ

^^
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14340 โดย yuyka
ขอบคุณ ทุกท่านมากๆๆๆน่ะค่ะ สำหรับคำแนะนำ ข้อมูลดีๆๆๆๆ และกำลังใจน่ะค่ะ

ตอนนี้ เจรจา ปิดได้แล้วค่ะ 66,000 เจรจากันเกือบทุกวันเลยค่ะ กว่าจะได้

ตอนนี้จะเก็บเงินต่อ รอปิด citibank อีกบัญชี บัญชีสุดท้ายแล้วค่ะ แล้วจะเป็นไท เสียที่

รอวัน ที่่เจอ คำว่า " ไม่มีหนี้เป็นลาภอันประเสริฐ " :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

ขอบคุณอีกครั้งน่ะค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14353 โดย Ploylyly
ดีใจด้วยครับ เจรจาเก่งจังเลย

ของผมเงียบเลย :shy:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14354 โดย Ploylyly
ดีใจด้วยครับ เจรจาเก่งจังเลย
ของคุณคุยกับสนง.กฏหมาย หรือทางแบ็งค์ ครับ

ของผมเงียบเลย :shy: :shy:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14373 โดย yuyka
ไม่เก่งหรอกค่ะ คุยกับ สำนักงานกฎหมายค่ะ คุยยากมากอยู่เหมือนกัน เค้าไม่ยอมท่าเดียว ยืนยันมายอดนี้

แล้วบอกถ้าได้ต้องจ่ายเลยน่ะ เราก็เลยคุยทุกวันเลยค่ะ ( พอดีห่างจากที่เรามีไม่มากเท่าไร ) พอพร้อมก็เลย

ตกลงปิดเลย โทรเช็คที่แบงค์ ยืนยันเรียบร้อยก็ไปปิดเลยค่ะ

ยังไงเป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ สู้ๆๆ ขอให้ปิดได้เร็ว ๆๆๆ น่ะค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14441 โดย Ploylyly

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.577 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena