ไปศาลนัดแรก UOB ขอความเห็นครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14035 โดย sundown
....ขอเกรื่นหน่อยน่ะครับ
ผมเป็นสมาชิกเก่าพอเวปล่มกำลังสมัครใหม่มาครับ ผมก็ศึกษากรณีต่างๆของเพื่อนๆพี่ๆมาพอสมควรแต่ก็ยังรู้สึกว่าอ่านเท่าไหร่ก็ยังไม่แน่นสักที
แต่ผมก็วางแผนการปิดของผมไว้บ้างดังนี้ครับ

Citibank Credit หยุด 48,353 ปัจจุบัน 55,719 ปิด 28,000 ระยะเวลา 9 เดือน
Citibank Ready หยุด 46,220 ปัจจุบัน 56,169 ปิด 22,600 ระยะเวลา 11 เดือน

อีก 5 บัตรข้างล่าง เริ่มหยุด 30-11-54
UOB Cash Plus หยุด 30,610 ระยะเวลา 6 เดือน
UOB Credit Card หยุด 30,561 ระยะเวลา 6 เดือน
KTC Cash หยุด 30,632 ระยะเวลา 6 เดือน
KTC Credit Card หยุด 56,089 ระยะเวลา 6 เดือน
K Bank หยุด 30,400 ระยะเวลา 6 เดือน

เนื่องจากปิด 2 ใบแรกทำให้มีกลังใจในการปิดยอดที่เหลือมากเลยซึ่งผมวางแผนไว้ว่าจะเริ่มจ่ายยอดดังกล่าวได้
ประมาณต้นปี 56 ( ทยอยจ่ายน่ะครับ ) เพราะคิดว่าแต่ละบัตรที่ระบุไว้ดังกล่าวน่าจะยังพอมีเวลาให้เคลียร์หนี้ที่ยังต้องจ่ายอยู่

ตอนนี้ KTC ไม่ค่อยโทรตามเท่าไหร่ ตามเดือนละครั้ง
K BANK เจรจาอยู่ผมตกลงที่ 21,000 ทางแบงค์ไม่ยอม ให้จ่ายที่25,000 ก็คงต้องปล่อยไปก่อนเอาเงินไปทำอย่างอื่น
UOB ไม่เคยทวงเลย โทรมาครั้งเดียวประมาณกลางเดือน พฤษภาคม 2555 แต่หลังจากที่โทรมาอาทิตย์เดียว บ้านที่ต่างจังหวัดโทรมาว่าหมายศาลมาแล้ว
แปลกใจมากว่าทำไมมาเร็วจังตอนนี้ ขึ้นศาลนัดแรกของผม 26 มิ.ย. 2555 ที่ลำปาง

ปัญหาของผมคือตอนนี้ผมติดผ่อนรถอยู่ ( จำเป็นต้องใช้ทำงาน ) สิ้นปี2555 ผ่อนหมด ทำให้ผมเป็นกังวลว่าจะไปศาลเพื่อทำอะไรดี
ระหว่างยอมความหน้าศาล หรือ ให้ศาลตัดสินไปเลย
กรณียอมความเข้าใจว่าต้องจ่ายตามที่ตกลงกับเค้าหากผิดนัดหรือจ่ายไม่ครบอาจโดนบังคับคดี
ส่วนกรณีให้ศาลตัดสินเลย ผมอยากหักคอจ่าย แต่ก็ยังกลัวเรื่องทรัพย์สินซึ่งก็คือรถอาจโดนอายัดิได้

อยากจะขอความเห็น พี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยออกความเห็นเพื่อเป็นแนวทางในการตัดสินใจด้วยครับ ส่วนเลื่อนศาลผมคงจะไม่เลื่อนเพราะการเดินทางค่อนข้าง
จะลำบาก เพราะตอนนี้ผมทำงานที่กรุงเทพ ให้เดินทางไปกลับบ่อยๆคงไม่ไหว
[/color]
...............
ในความคิดผมคิดว่า หากศาลตัดสินหรือยอมความไปแล้ว ก็จะพยายามจ่าย UOB ให้หมด แต่ถ้าในช่วงสิ้นปี จ่ายหนี้รถหมด และ ใบที่เหลือยังไม้ฟ้อง
ผมก็จะรีบโอนรถออกจากชื่อผม เพื่อลดการมีทรัพสินน่ะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14039 โดย Pych
ไปศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=showcat&catid=7&Itemid=29 ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6915&Itemid=29 ความหมายของ วันนัดไปศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=29 ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8372&Itemid=29 เตือนไม่รู้เป็นครั้งที่เท่าไหร่แล้ว สำหรับผู้ที่จะไปขึ้นศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6974&Itemid=29 หมายศาลจะถูกส่งไปที่ไหน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8372&Itemid=29 ไปศาลด้วยตัวเอง ให้ระวังทนายฝ่ายโจทก์มันหลอก
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=841&catid=2หมั่นเช็คหมายศาล เพื่อป้องกันการแอบฟ้องจากเจ้าหนี้
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=3607#3727ไปศาลแนวทางการจะไปศาล คุณเก่งFamilyManแนะนำดีมาก
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=4047 ยอดฟ้องคิดจากยอดไหน พี่นกกระจอกเทศสอนว่าไปศาลแล้ว “อย่ามีปากไว้กินข้าวต่อหน้าศาล”
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=1230&catid=2 แนวทางการไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1897&Itemid=29 ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา
www.thailaws.com/aboutthailaw/court_02.htm เวปศาลในประเทศไทย
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7020#7292 ปิดหนี้ได้ก่อนไปขึ้นศาลอีกรอบ ต้องไปศาลอีกไหม
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7020#7027จ่ายกับแบงค์เป็นงวดๆในระหว่างฟ้องกันอยู่ แต่ยังไม่ครบ ต้องไปศาลไหม?
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=49467 ไปศาลไม่ใช่แค่ทนายเท่านั้นที่ควรระวัง ของคุณ wijin

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&%3bItemid=10&%3bfunc=view&%3bcatid=2&%3bid=8578 อธิบายเรื่องศาลจำขัง คดีแพ่งจะติดคุกไหม
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=7926&Itemid=29

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=2082การบังคับคดีที่เขียนว่าภายใน 15 วัน มันไม่ได้เป็นไปตามนั้นเสมอไป การจ่ายและข้อตกลงหลังไปศาล คุณเก่งกับพี่นกช่วยกันตอบ
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=4510ถูกฟ้องเป็นจำเลยที่ 1 บริษัทเป็นจำเลยที่ 2 บริษัทต้องรับผิดชอบไหม
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1897&Itemid=29#1897 ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1642&Itemid=29 ขอบเขตอำนาจศาลปี 55

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14040 โดย Pych
เทคนิคการจ่ายหลังมีคำพิพากษาออกมาแล้ว และหักคอจ่าย
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=31566&limitstart=6 พี่นกแนะนำวิธีจ่ายหนี้ขณะฟ้องและคำพิพากษาออกมาแล้ว เคสอิสิควาย ของเด็กดอย
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=2388ข้อสงสัยในคำพิพากษา มีการจ่ายแบบหักคอพี่นกแนะนำ และอธิบาย “คำขออื่นให้ยก”
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=2996ความหมายของคำว่าปฏิบัติตามคำพิพากษา ความหมายของคำว่าบังคับคดี

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=13737เทคนิคการเตะถ่วงผ่อนจ่ายหลังขึ้นศาลของคุณใกล้เป็นไท
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=18655 เทคนิคการจ่ายหยอดหลังพิพากษา
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=15909 จ่ายหยอดหลังพิพากษา
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=11682&Itemid=29#11682 ข้อควรระวังของการใช้วิธีหักคอจ่าย ของคุณเก่ง

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14041 โดย Pych
แต่ละคนมีภาระ ปัจจัยแตกต่างกันครับ ส่วนตัวของผมเอง มีรถเป็นชื่อผม (ผ่อนหมดแล้ว) บ้านก็ชื่อผมเป็นคนกู้ ทะเบียนบ้านก็เป็นจ้าบ้าน ผมเลยตัดสินใจ ยอมความไป 2 ราย หลังจากที่ Haircut ได้ไปแล้ว 2 ราย
จากที่โดนฟ้องในเวลาไล่เลี่ยกัน 4 คดี

ถ้าที่ให้มามันเยอะ ตาลาย อ่านที่คุณเก่งแนะนำไว้นะครับ แล้วลองตัดสินใจดู
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=3607#3727

Anakin.Debt

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14047 โดย sundown
ขอบคุณมากเลยครับสำหรับความเห็น เยอะยังงัยก็จะพยายามอ่านครับ เผื่อเอาไปปรับใช้ได้ครับ แต่ก็อย่างว่าคร้งแรกเป็นอารายที่ค่อนข้างตื่นเต้น แต่ผมก็เชื่อว่ายังงัยเราก็ต้องผ่านมันไปให้ได้ครับ :upset:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14057 โดย Champcyber99
ครั้งแรกที่เราจะไปศาล คนส่วนมากที่จะไปศาลมักจะไม่สำรวจตัวเองว่า
เราติดขัดอะไร เรายังไม่ได้ทำอะไรบ้าง
แต่ก็ยังมีโอกาสที่จะกลับมาคิดได้อีก 30 วัน ว่าเราจะเดินทางไหนในการชำระหนี้
นัดแรกคนส่วนมากจะขอเลื่อนศาล 1 นัด

ครั้งแรกเป็นอารายที่ค่อนข้างตื่นเต้น จริงครับแต่ถ้าคุณไปมาแล้วนัดต่อไปก็หาคำตอบโต้ทนายโจทย์
บอกได้เลยว่าสนุกกว่าที่คุณคิดจะกลัว
สู้ครับเรื่องเล็ก :สู้ๆ:

หรือจะนำหมายศาลไปหาข้อมูลที่สวนลุมก็ได้ครับเพิ่มความกล้า

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14101 โดย jackTs

sundown เขียน: ปัญหาของผมคือตอนนี้ผมติดผ่อนรถอยู่ ( จำเป็นต้องใช้ทำงาน ) สิ้นปี2555 ผ่อนหมด ทำให้ผมเป็นกังวลว่าจะไปศาลเพื่อทำอะไรดี
ระหว่างยอมความหน้าศาล หรือ ให้ศาลตัดสินไปเลย
กรณียอมความเข้าใจว่าต้องจ่ายตามที่ตกลงกับเค้าหากผิดนัดหรือจ่ายไม่ครบอาจโดนบังคับคดี
ส่วนกรณีให้ศาลตัดสินเลย ผมอยากหักคอจ่าย แต่ก็ยังกลัวเรื่องทรัพย์สินซึ่งก็คือรถอาจโดนอายัดิได้

ในความคิดผมคิดว่า หากศาลตัดสินหรือยอมความไปแล้ว ก็จะพยายามจ่าย UOB ให้หมด แต่ถ้าในช่วงสิ้นปี จ่ายหนี้รถหมด และ ใบที่เหลือยังไม้ฟ้อง
ผมก็จะรีบโอนรถออกจากชื่อผม เพื่อลดการมีทรัพสินน่ะครับ

ไปอ่านในกระทู้นี้ แล้วไตร่ตรองดู

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2247&Itemid=29

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14210 โดย hua_sc
เป็นกำลังใจให้ครับ คุณ sundown

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14218 โดย sundown

donlamp เขียน: เป็นกำลังใจให้ครับ คุณ sundown

...........ขอบคุณครับ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23366 โดย sundown
...........รบกวนสอบถามเพื่อเป็นกรณี ศึกษาครับ

สอบถามเพื่อนสมาชิกหน่อยครับ ผมหยุดจ่าย K_C 2 ใบ ตั้งแต่ เดือน 11 ปี 54 ตอนนี้ก็เกือบปีแล้วครับ วันนี้โทรไปถามส่วนลด

K_C Credit ยอดหยุด 55,000 ยอดปัจจุบัน 66,000 ยอดปิดที่โทรสอบถามวันนี้ 59,000
K_C Cash ยอดหยุด 30,000 ยอดปัจจุบัน 39,000 ยอดปิดที่โทรสอบถามวันนี้ 33,000

ถามไปทางพนักงาน บอกว่าอยู่ที่นี่มา ปีกว่า ยังไม่มีนโยบายลดต่ำกว่าเงินต้นเลย ใจผมถ้าปิดที่ยอดเงินต้นก็ยังโอเคเพราะพอเก็บเงินได้ก้อนนึง แต่ขอยังงัยก็ไม่ได้ ขอมา 2 เดือนแล้ว เดือนที่แล้ว 2 บัตร ลดให้เหลือ 88,000 เดือนนี้เพิ่มขึ้นอีกล่ะ ปล่อยทิ้งไว้กลัวว่าจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

จะรอไปศาลก็ไม่อยากจ่ายเต็มยอดฟ้อง ( ผมเคยไปศาล คดี U_B เงินต้น 60,000 ยอดฟ้อง 70,000 จ่าย 12 เดือน ไม่มีดอก ตอนนี้อยู่ระหว่างผ่อนชำระ )

จึงอยากสอบถามเพื่อนๆ เพื่อเป็นกรณีศึกษา ว่าควรจะจบเลย หรือ ปล่อยให้หนี้เน่าไปอีกหน่อย เพราะที่อ่านๆมา ตั้งแต่ต้นปี 55 ยังไม่เห็นใครได้ลดของ K_C ต่ำกว่ายอดเงินต้นเลยครับ ( ถ้าอ่านไม่เจอต้องขออภัย )

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23371 โดย Nok2865
คราวต่อไปให้ต่อกระทู้เดิมของตัวเองนะคะ โดยทำดังนี้
หลังจาก Login เข้ามาแล้ว ให้คลิ๊ก "กระทู้ของฉัน" แล้วจะเจอกระทู้เดิม
เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อยของบอร์ด กระทู้ไม่รกบอร์ด และเพื่อนๆจะได้รู้ที่ไป ที่มาของหนี้ของคุณเอง

ส่วนนโยบายแฮร์คัทของ KTC หรือที่ไหนๆ เปลี่ยนแปลงได้เสมอ
ไม่ต้องไปเว้นมัน มันอยากมาอ่านก็ให้มันอ่านไป เก็บหนี้คืนไม่ได้เพราะความเขี้ยวก็ให้มันเจ๊งไปเพราะ ความห่วยแตกของผู้บริหาร ที่รีดนาทาเร้น กับคนไทยด้วยกัน
บริหารนครหลวงเจ๊งมาแล้ว จะเจ๊งอีกสักที ก็ช่างแมร่งมันเถิด
นโยบายของ KTC ปีนี้ มันบอกว่าไม่มีนโยบายแฮร์คัท ให้คุณตัดสินใจเอาก็แล้วกันว่า จะผ่อนให้มันนานๆ ยากๆ หรืออยากจบงวดเดียว อาจจะลดจากเงินต้นแค่นิดหน่อย
หรือ ผ่อนแบบคิดดอกน้อยๆ (สมาชิกได้น้อยสุด 7.5 ต่อปี มากสุดก็ 12-15 ต่อปี)
ปิดเจ้าหนี้รายไหนที่ให้ส่วนลดดีที่สุด หรือคุณพอใจ ตัวไหนเขี้ยว เอาไว้ทีหลัง รังเกียจมัน...
คุณใช้ช่อง "สืบค้น" หาคำว่า เคทีซี หรือ KTC นะ จะได้อ่านกระทู้อื่นๆของเพื่อนๆ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23380 โดย sundown
ขอโทษเรื่องเปิดกระทู้ใหม่ด้วยครับ

............แล้วก็ขอบคุณความเห็นที่ช่วยสร้างกำลังใจครับ คุณกอบัว

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23390 โดย Ploylyly
Haircut KTC ของผม

เริ่มหยุด เดือน 6 ปี 54 ยอดหยุด 52,453 บาท

ยอดปัจจุบัน ณ ตอนเจรจากลางเดือน 8 ปี 55 คือ 68,000 บาท

เจรจาปิด 50,000 บาท ลดประมาณ 26%

เคทีซีปีนี้นโยบายไม่ลดเงินต้น

คุณก็รอปีหน้า สิครับ เผื่อเปลี่ยนนโยบายใหม่ หรือเจ้าอื่นเสนอมาข้อเสนอดีกว่าก็ไปปิดเจ้านั้นก่อน

ทำเงินให้คุ้มค่าที่สุด ไม่ลด ไม่อยากได้ ก็เอาไว้ทีหลัง

โชคดีครับ ไม่แน่รอเดือน 2 เดือน สิ้นปีอาจมีข่าวดีนะ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23397 โดย sundown
........ขอบคุณครับคุณ goku ใบสุดท้ายแล้วครับ

โชคดีจังได้ลดต่ำกว่าเงินต้นนิดหน่อย หรือเพราะผมโทรไปป่าวครับเลยลดยาก อะสู้ต่อปาย :เฮ้อ:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23407 โดย Ploylyly
ไปง้อเค้าก็อย่างนี้หล่ะครับ

รอเค้าติดต่อมาเองดีกว่า

ส่วนผมเค้าให้แฟ็กซ์เอกสารภาระหนี้ไปให้ด้วย ผมเลยจัดชุดใหญ่เลย มีหมายศาลด้วย

สงสัยกลัวเจ้าอื่นตัดหน้าก็เลยลดให้

โชคดีครับ
:cheer:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.798 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena