อยากมีชีวิตใหม่ครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14037 โดย 2k2k2k2k
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ
ชื่อ หนุ่ย อายุ 35 ปี โทร 084-XXX-XXXXX
ทำงานบริษัท XXXX จำกัด (มหาชน) อายุงาน 10 ปี
เงินเดือน 46,300 เบี้ยเลี้ยง 1,800 .......... ยอดรวมเงินได้ 48,100 บาท
หักภาษี ปกส ทุกอย่างแล้ว เหลือรายได้ประมาณ สี่หมื่นสี่พัน บาทต่อเดือน

รายจ่ายต่อเดือน
9,400 บาท ผ่อนบ้านกับ ธ.ไทยเครดิต (โอนจาก ธอส มาเข้า ไทยเครดิต เมื่อ ธันวาคม 54)
2,300 บาท ผ่อนสินเชื่อ ธ.อิสลาม (เพิ่งได้มาเมื่อ มกราคม 55 อันนี้ใจดี ให้คนติดแบล็คลิสกู้ได้)

ผมยอมรับว่าเมื่อก่อนเป็นคนไม่มีวินัยทางการเงินมามาก เคยเป็นหนี้บัตรเครดิต-สินเชื่อบุคคล รวมๆกันแล้วน่าจะซัก 7 แสนบาท ผ่อนส่งบ้างไม่ผ่อนบ้าง กู้เพิ่มบ้างไรบ้าง มาโดยตลอด

จนกระทั่งไม่สามารถขอเครดิตอะไรได้อีก ถึงขั้นโดนบังคับคดีอายัดเงินเดือน/โบนัส มาตลอด 4-5 ปีหลัง แล้วก้อไม่ได้ใช้บัตรเครดิตอีกเลยซักใบ

ไม่ได้รับเงินเดือนเต็มๆมานานล่ะ ... แต่ก็ไม่ได้คิดไรมาก ดีเหมือนกันหนี้มันจะได้หมดๆไปซักที .... อันไหนที่โทรมาเจรจาขอปิดหนี้ ถ้าไหวก็ปิดจบๆกันไป

ปัจจุบันเคลียร์ไปทุกบัญชีแล้ว ...... (ตรวจสอบจากเครดิตบูโร ยอดหนี้เป็นศูนย์ ปิดบัญชีหมด สิบกว่าบัญชี)

แต่ ... ตอนนี้ปัญหาคือยังมีหนี้นอกระบบอยู่อีก 4 แสนกว่า ซึ่งดอกเบี้ยค่อนข้างสูง ปวดหัวมาก อยากจะไปกู้ธนาคาร มาปิดๆให้จบด้วย แต่ที่ผ่านมาไม่มีที่ไหนอนุมัติเครดิตให้ บางที่บอกให้รออีกซัก 8-9 เดือนข้อมูลจะทยอยถูกลบไป

อยากรบกวนท่านสอบถามแนวทางเกี่ยวกับการกู้สินเชื่อสถาบันการเงิน สำหรับผู้ที่ยังอาจมีข้อมูลแบลคลิสต์อยู่บ้าง เผื่อนำไปจ่ายหนี้ทุกอย่างๆให้หมดๆ

ผมมั่นใจว่าถ้าเข้าในระบบ ผมมีศักยภาพที่จะผ่อนให้ได้แน่นอน อย่างน้อยเดือนละสองหมื่น สบายๆ
ทุกวันนี้ ส่งแต่ดอก ไม่ไหวจิงๆครับ ....... อยากมีชีวิตใหม่ๆครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้า สำหรับทุกคำชี้แนะ และขอบคุณที่เสียสละเวลาอ่านครับ ..............
คุณหนุ่ย 084-XXX-XXXXX

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14042 โดย Pych

ชมรมของเรา ชื่อว่า

ชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล นะครับ

ไม่เชี่ยวชาญ ชำนาญในการแก้ไขปัญหาหนี้นอกระบบครับ

อาจให้คำแนะนำที่ไม่เหมาะสมได้

อย่างเช่นเกิดผมแนะนำว่า ให้หยุดจ่ายให้หมด ปล่อยให้ฟ้อง

เพราะถ้าขึ้นศาล มีโอกาสชนะสูงอยู่แล้ว

แล้วคุณจะกล้าหยุดจ่ายไหมล่ะครับ

เพราะหนี้นอกระบบบางราย อาจอันตรายต่อชีวิตได้[/size][/color]

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14045 โดย Ly89

2k2k2k2k เขียน: แต่ ... ตอนนี้ปัญหาคือยังมีหนี้นอกระบบอยู่อีก 4 แสนกว่า ซึ่งดอกเบี้ยค่อนข้างสูง ปวดหัวมาก อยากจะไปกู้ธนาคาร มาปิดๆให้จบด้วย แต่ที่ผ่านมาไม่มีที่ไหนอนุมัติเครดิตให้ บางที่บอกให้รออีกซัก 8-9 เดือนข้อมูลจะทยอยถูกลบไป

อันนี้น่าจะเหมาะสมกับคุณที่สุด....

แต่ถ้าหากว่าเลี่ยงได้ ผมก็ไม่อยากให้เอาหนี้ไหปิดหนี้....

ลองเจรจากับเจ้าหนี้นอกระบบก่อนดีกว่าไหม...ในส่วนของดอกเบี้ย และต้นที่จะส่งต่อเดือน...

ให้มันมีทางหมดหนี้ได้บ้าง....

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14058 โดย Champcyber99
คุณก็ผ่านเรื่องกู้มาแล้ว เงินเดือนก็มากพอ
แล้วทำไม่จึงเดินทางผิดๆอีก
หรือจะเป็นเพราะความอยากมีอยากได้ของคุณมากกว่า
คุณรู้จักคำว่าวังวนไหมครับ
รู้แล้วอย่าคิดทำ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14059 โดย 2k2k2k2k
ขอบคุณ ทุกความเห็นครับ (o_O)

แค่อยากจะหาทางออกที่ดีที่สุดเท่านั้นเอง
เผื่อจะพอมีช่องทางหรือไม่อย่างไร ที่มันจะดีไปกว่านี้
เพราะถ้าปล่อยไปอย่างทุกวันนี้ เหนื่อยมั่กๆ

กว่าจะปลดหนี้บัตร/สินเชื่อ มาได้ ก้อทนมาตั้งหลายปี
ยังต้องมาเจอภาวะยังงี้อีก ซึ่งดอกหนักก่าแต่ก่อนอีก :cry2:

ไม่ได้ต้องการมาทำให้ผิดวัตถุประสงค์ของชมรม
ขออภัยถ้าเป็นการมารบกวนบอร์ดนี้ครับ

ขอบคุณอีกครั้งจริงๆ สำหรับทุกๆคำตอบ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14078 โดย ntps
หึ หึ ไม่รู้ว่าน้อยใจเก่งนะ

อะไรคือชีวิตใหม่ของคุณค่ะ การไปกู้หนี้มาใหม่หรือค่ะ

ชมรมฯเราให้คำแนะนำเฉพาะในระบบ เนื่องจาก นอกระบบ
ยากแก่การควบคุม คุณน่าจะซึ้งแก่ใจนะค่ะ หนี้นอกระบบนั้น
ท่านได้แต่ใดมาค่ะ หวังว่าคงไม่เป็นเพราะอยากปิดในระบบ
จึงไปเอาเงินนอกระบบมาใช้นะค่ะ

สมมุติว่า มีแบงค์บ้าจี้ให้คุณกู้ได้ จะมีคำถามตามมา เช่น
1 กู้มาปิดได้หมดไหม
2 เคยปิดในระบบไปแล้วแต่กลับมาเป็นหนี้ใหม่อีกรอบ ไหวไหม
3 เขาเรียกว่า ย้ายหนี้จากนอกระบบ ไปสู่ในระบบ หนี้ไม่หมด ชีวิตยังเป็นหนี้เช่นเดิม

ส่วนกรณีไม่อนุมัติ เพราะ
1 คุณกู้ โดยไม่มีหลักทรัพย์ เขาเสี่ยงมากสำหรับปล่อยกู้คนเคยเป็นหนี้ค่ะ
2 เจ้าหนี้เดิมเขายังเก็บและจำประวัติของคุณตลอดชีพค่ะ เขาขยาดที่จะเสี่ยงค่ะ

เราอยากเป็นไทจากหนี้ไม่ใช่หรือค่ะ ทำไมไม่อดทน ทั้งที่อดมา
ตั้งหลายปี น่าจะเข้าใจแก่นแท้ของการมีวินัยทางการเงินที่ดี
เข้าใจถึงคำว่า อยู่อย่างพอเพียงได้ แต่กลับมาติดกับดักอีก
ด้วยความอยากสบาย แบบผิดๆ
การปลดหนี้ที่ดี คือการใช้เงินตัวเองปลดหนี้ค่ะ มีหลายวิธี
ให้ใช้ปลดหนี้ แต่คนมักเลือกวิธีที่สบาย คือ กู้ หรือ ยืมเงิน
หนี้ก็จะวนเวียนอยู่ในชีวิตคุณไม่มีวันจบค่ะ

น้องๆ เขาแนะนำว่า การเจรจาเป็นสิ่งที่ดีนะค่ะ เปิดใจคุย
กับเจ้าหนี้หาทางออกร่วมกันดีกว่าค่ะ ว่าจะลดหย่อนผ่อน
ปรนได้ตรงไหน ที่จะวิน-วินทั้ง 2 ฝ่าย ค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.584 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena