เกิดใหม่ ขอไม่มีหนี้

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #14497 โดย สวยคัก
สวัสดีค่ะ ดิฉันพึ่งหัดเป็นหนี้ได้ประมาณ 3 ปีแล้วค่ะ หนี้ที่ก่อขึ้นเพราะความอยากมีอยากได้เกินตัว และบริหารเงินไม่ได้ ตลอดระยะเวลา 3 ปีนี้ ยืมที่นั้นที่นี้ หลายบริษัท มองดูเราในทุกวันนี้แสนเศร้าใจ ตื่นมาหาเงินๆๆ ให้ได้พอจ่ายหนี้ หนี้ๆๆ หลายคนบอก ไม่มีหนี้ทำให้เราไม่ขยัน และอีกหลายคนบอก ไม่มีหนี้คือลาภอันประเสริฐ ใครอยากเลือกแบบไหนก็คิดดูเอาค่ะ แต่ดิฉันขอเลือกไม่มีหนี้ เบื่อ เจ้าหนี้ , เพื่อนที่ทำงานบางคนดูถูก, ญาติที่ต่างรังเกียจ, แต่โชคดีทีสุด พ่อแม่รับได้แต่เราก็ไม่ได้ให้ท่านรับหนี้แทน แฟนที่อยู่ด้วยกันมารับรู้มีส่วนใช้เงินด้วยค่ะ หนี้ทุกหนี้ เป็นชื่อดิฉันหมดเขาก็ไม่ทอดทิ้งอยู่ค่อยแก้ไขปัญหาช่วย เพื่อนที่ทำงานที่คอยบอกเรื่องกฏหมายให้เราสู้กับคนท้วงหนี้อย่าได้กลัว กำลังใจสำคัญมากมายจังเลย ค่ะ

คิดจะไม่มีหนี้ก็สายไปนิด ในเดือนนี้ ดิฉันและแฟนหาเงินไม่ได้เลย อีกทั้งกลับบ้านต่างจังหวัด จึงทำให้ทั้งเดือนน็อค และต่อมาญาติแฟนเสีย ( อโหสิกรรมให้ด้วยค่ะ ) แฟนจึงได้กลับบ้านไปช่วยงาน น็อคแบบสลบ ดิฉันซึ่งมีเงินเดือน แฟนรับเงินรายวัน แฟนไม่หาดิฉันก็น็อค น็อค โชคยังดีที่แฟนไปช่วยงานญาติเสีย ญาติที่เสียยังทิ้งเงินประกันมากมาย จึงได้ขอยืม ญาติที่ดูแลเรื่องเงินเขาก็ให้แต่ต้องวิ่งเรื่องเงินประกันชีวิตได้ก่อน ในเดือนนั้น ดิฉันจึงหยุดจ่ายหนี้เพราะตั้งใจจะปิดหมดจะได้เกิดใหม่ พอเลยกำหนดจ่าย สงครามก็เริ่มทันที่ อีอ้อนเริ่มก่อน ต่อมาก็ อิซี่ชาย และเจ้าหนี้อีกมากมายก็ทยอยรายงานตัว เราก็แจ้งไปว่าขอ ผ่อนผันเห็นใจเพราะเราจะได้เงินประมาณกลางเดือนและจะปิดหมด ถามยอดปิด และคำนวนมาเรียบร้อย แต่แล้วเงินประกันที่ขอยืมมาไม่ได้ออกตามกำหนดเนื่องจากยื่นเอกสารไม่คบ เลือนนัดจ่ายเช็คไปอีประมาณ 1-2 อาทิตย์ โอ้แม่เจ้า!!! สงครามที่เย็นกลับเริ่มตั้งขบวนอีกแล้วค่ะ แต่ล่ะบริษัทเริ่มจับมือ เปลี่ยนกันโทรมาถามเหมือนนัดกันไว้ " นัดแล้วทำไหมไม่จ่าย มีความรับผิดชอบไหม " เอาล่ะ เราก็ยิ่งอารมณร้อน ด่ามาก็ด่ากลับเหมือนคนบ้า พอตั้งสติได้คิด ทำไหมเราต้องยอมให้เขาขู่ ว่า กฏหมายมีไว้เพื่ออะไร จากนั้นก็เริ่มถามเพื่อนที่มีความรู้ และหาข้อมูลจากเน็ต จนมาเจอห้องนี้ ( ขอบคุณจริง ๆ ) อ่านได้สักพักไม่หมดทุกห้องค่ะ( แต่ต่อไปตั้งใจจะเข้ามาอ่านเพิ่มความรู้ ) เราก็เริ่มมีความคิด ชอบเรื่องกฏหมายมากขึ้น แต่ก่อนดิฉันไม่ตั้งใจเรียน เรียนอะไรก็ไม่จบ โทษตัวเองมาก ถ้าตั้งใจก็คงไม่โดนคนอื่นว่า เอากฏหมายมาขู่ ขึ้นโรงขึ้นศาล ต่อค่ะ คนท้วงก็หลายบริษัท หนักสุดที่ไม่โอ อยากกระทีบปาก คือ อีอ้อน โทรมาท้วงว่าเรา ไม่รับผิดชอบ เอาของเขาก็ต้องรับผิด ดิฉันตอบไปว่า ไม่รับผิดชอบจะรับสายพูดกับคุณทำไหม ขอปรึกษาทนายความก่อน และสิ้นเดือนจะจ่ายค่ะ เขาก็พูดขึ้นว่า คุณต้องไปยื่มมาจ่าย ไม่งั้นจะให้เจ้าหน้าทีไปยึดของ จ่ายงั้นต่ำก็ได้ เดียวจะโทรมาใหม่ หลังจากนั้นด้วยความไม่ยอมใครค้น หา อ่าน พร้อมจะสู้กลับมัน นอนไม่หลับนึกหาคำพูด วันที่รอคอยมาถึง โทรมา ให้จ่ายชำระหนี้ ดิฉันตอบไปว่าสิ้นเดือน และขอหมายศาลที่คุณจะมายึดของ ด้วยความชำนาญของเขาตอบดิฉันโดยไม่กลัวอะไรยังพูดต่อไหล ขู่เรา ว่าเรา ได้เลื่อนมาก เขายังบอกอีกว่า ดิฉันปรึกษาทนายไปถึงไหนแล้ว ดิฉันตอบไปว่า ปรึกษาแล้วกำลังจะเอาเอกสารไปให้ทนายดู และเขาจึงพูดทิ้งท้ายหากไม่จ่ายจะให้เจ้าหน้าที่ไปยึดของ แล้วว่างสาย ยอมรับกลัวปัญหาตามมาค่ะ แต่เราก็ต้องสู้ พรุ่งนี้จะมาไม้ไหนก็ไม่รู้ เพราะคนท้วงหนี้จะเปลี่ยนทุกเดือน เขาได้ค่าคอมจากการท้วงหนี้กับเรา แบ่งเป็นเปอร์เซ็นค่ะ ยังไงก็อยู่เป็นกำลังใจ หากมีข้อมูลเสนอแนะก็เชิญได้เลยน่ะค่ะ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14498 โดย Benten
สู้สู้ เป็นกำลังใจให้นะครับ มีความสุขได้อย่างคนเป็นหนี้นะครับ หนี้ก็ส่วนหนี้ ใจก็ส่วนใจครับ แยกกันให้ออก ดำเนินชีวิต แก้ไขปัญหาอย่างมีสติ เดี๋ยวเรื่องต่างๆมันก็จบลงไปเองตามกาลเวลาครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14499 โดย สวยคัก
ขอบคุณ ค่ะ สู้ สู้ เพื่อวันข้างหน้า เราหายใจเดินกินอยู่ต่อไป อย่าได้แคร่

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14513 โดย Champcyber99
อยากกระทีบปาก คือ อีอ้อน โทรมาท้วงว่าเรา ไม่รับผิดชอบ

คุณสวยคักคุณใช้คำไม่สุภาพสำหลับอีออนตีน

โทรมาท้วงว่าเรา ไม่รับผิดชอบ เอาของเขาก็ต้องรับผิด

ปากว่างมากหรือไง อย่ากเจอตีนไม่ งานที่คุณทำนะรับผิดชอบตายละ
ต่อแห่ไปวันๆๆ
งานอย่าคุณทำลืมไปต้องตอแห่
ถึงจะได้รางวัล

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: june, Benten

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14518 โดย jackTs

สวยคัก เขียน: แต่ล่ะบริษัทเริ่มจับมือ เปลี่ยนกันโทรมาถามเหมือนนัดกันไว้ " นัดแล้วทำไหมไม่จ่าย มีความรับผิดชอบไหม "

สวยคัก เขียน: ขอปรึกษาทนายความก่อน และสิ้นเดือนจะจ่ายค่ะ เขาก็พูดขึ้นว่า คุณต้องไปยื่มมาจ่าย

ให้ตอบมันไปเลย ตามกระทู้ในอันนี้แหละครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1301&Itemid=29

สวยคัก เขียน: และเขาจึงพูดทิ้งท้ายหากไม่จ่ายจะให้เจ้าหน้าที่ไปยึดของ แล้วว่างสาย

ถ้าหากเรื่องหนี้(คดี)ยังไม่ถูกศาลพิพากษา...ก็ยังไม่สามารถเข้าสู่กระบวนการอายัดได้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=29

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14654 โดย สวยคัก
ขอบคุณค่ะสำหรับทุกกำลังใจร่วมไปถึงคำแนะนำแบบ ฮาๆๆ อ่านแล้วได้ทั้งความรู้และสบายใจคลายเครียดได้มากเลยค่ะ ไม่ได้เปิดอ่านหลายวัน คิดมากเรื่องหนี้ แฟนจะหาเงินยังไงมาจ่าย เจ้าหนี้เขาจะโทรเข้ามาท้วงในที่ทำงานไหม เพื่อนรอบข้างรู้จะมองเราแบบไหน คิดเยอะ ค่ะ แต่ความจริงก็คือความจริง ที่ต้องยอมรับแต่จะทำอย่างไรให้เราไม่เครียด รอบข้างเข้าใจ เราต้องทำใจให้ชินค่ะ และเริ่มต้นชิวิตแบบใหม่ๆๆ
หลายวันผ่านมา เจ้าหนี้หายเงียบไปหมดหลังจากทราบวันนัดชำระแล้ว อีอ้อนเงียบนับแต่วันนั้น ..
เราทำการบ้าน อ่าน ฟัง เพื่อจะมาสู้กับคนที่เอากฏหมายมาขู่ เราที่อึดอัดหาเงินได้ไม่มากแล้ว ยังต้องมาโดนว่าจากเจ้าหนี้ รับไม่ได้ " อย่ายอมแพ้หากเรายังไม่ได้ทำอะไร จงสู้ต่อไปเมื่อเรมยังมีลมหายใจ " เราไม่ไช่ทุกข์ เครียด คนเดียว คนอื่นเป็นมากกว่าเราเขายังต่อสู้ เราจะยอมแพ้ทำไม...

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15694 โดย สวยคัก
สวัสดีค่ะ หายไปนานเพราะต้องหาเงินมาใช้หนี้ งก งก ต่อจากที่เล่าค่ะ เงินที่เรามุ่งหวังจะได้รับมาใช้หนี้กลับไม่ได้ เพื่อจะปิดบัตร ได้มาบางส่วน ก็ จ่ายค่างวดรถที่ค้างชำระ ส่วนบัตรอื่นทยอยจ่าย ขั้นต่ำ เดือนก่อนจ่ายหมด เดือนนี้ตายแน่ๆๆ ต้องหาจ่ายย้อนหลัง แต่ดอกเบี้ย ค่าธรรมเนียมติดตามท้วงถาม เยอะจังอ่ะ จะเอาแรงไหนไปหาจ่าย เอ่ออ เหนื่อยใจค่ะ อิออนก็มาตามท้วงที่บ้าน ให้จ่ายขั้นต่ำ ถึงลูกถึงคนจริงๆๆๆ ยังทำใจไม่ชินกับการเป็นหนี้แล้วเสียเครดิต แต่ทำไงได้เมื่อเราต้องจอด เพาะหมุนเงินไม่ทัน เพื่อนๆๆ มีข่าวอะไรบอกเล่าแจ้งข่าวก็ช่วยแนะนำด้วยน่ะค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15770 โดย kunnai

สวยคัก เขียน: สวัสดีค่ะ หายไปนานเพราะต้องหาเงินมาใช้หนี้ งก งก ต่อจากที่เล่าค่ะ เงินที่เรามุ่งหวังจะได้รับมาใช้หนี้กลับไม่ได้ เพื่อจะปิดบัตร ได้มาบางส่วน ก็ จ่ายค่างวดรถที่ค้างชำระ ส่วนบัตรอื่นทยอยจ่าย ขั้นต่ำ เดือนก่อนจ่ายหมด เดือนนี้ตายแน่ๆๆ ต้องหาจ่ายย้อนหลัง แต่ดอกเบี้ย ค่าธรรมเนียมติดตามท้วงถาม เยอะจังอ่ะ จะเอาแรงไหนไปหาจ่าย เอ่ออ เหนื่อยใจค่ะ อิออนก็มาตามท้วงที่บ้าน ให้จ่ายขั้นต่ำ ถึงลูกถึงคนจริงๆๆๆ ยังทำใจไม่ชินกับการเป็นหนี้แล้วเสียเครดิต แต่ทำไงได้เมื่อเราต้องจอด เพาะหมุนเงินไม่ทัน เพื่อนๆๆ มีข่าวอะไรบอกเล่าแจ้งข่าวก็ช่วยแนะนำด้วยน่ะค่ะ

เข้ามาเป็นกำลังใจให้นะคะ สู้สู้ค่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23508 โดย สวยคัก
สวัสดีค่ะ ขอบพระคุณทุกท่านมาก ๆๆ ที่ให้กำลังและความรู้มากมาย หากดิฉันไม่ได้เข้ามาเจอ "คนยิ้มสู้หนี้" ดิฉันต้องเป็นบ้าตายแน่ เงินหาไม่ทันจ่าย ภาระทางครอบครัว ยิ่งทำงานในบริษัทที่มีหน้ามีตา ยิ่งต้องรักษาชื่อเสียงและที่สำคัญ บริษัทเขาจะคิดอย่างกับเราบ้าง บริษัทที่ดิฉันอยู่ต้องคอยบริการลูกค้ามาก เมื่อได้เข้ามาอ่าน สัมผัสแล้ว ทุกท่านคอยช่วยเหลือ และเมื่อใดที่ดิฉันเจอใครเป็นกังวล ทุกข์ใจเรื่องหนี้ โดยหนี้นั้นไม่ได้เกิดจากการเล่นพนัน ดิฉันก็จะพร้อมจะแนะนำให้เขาเจอทางออกที่ดีเหมือนดิฉัน

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23509 โดย สวยคัก
ณ ปัจุบันนี้ ดิฉันหยุดจ่ายหนี้หมดแล้ว รถขึ้นศาลแล้วรอผลการตัดสิน ทุกวันรับโทรศัทพ์ ถาม ตอบ ในเรื่องเดิมๆๆ มีจดหมายส่งไปบริษัท และโทรเข้าไป ดิฉันก็ได้แจ้งทางบริษัทนั้น ให้ส่งที่บ้าน หรือโทรเบอร์ส่วนตัวเท่านั้นค่ะ วันก็ทะเลาะกับเจ้าหนี้ เพราะชอบพูดเรื่องเก่าๆๆ วันไหนจ่าย พยายามหาได้ไหม จ่ายมาบางส่วนได้ไหม กำหนดวันจ่ายที่แนนอนได้ไหม คุณเป็นหนี้..............สาธยายมา บางวันก็บอกว่าเราจะจ่ายวันนี้ทั้งที่เรา คุยแบบนี้ทุกวัน กำลังหา ระบุวันไม่ได้ มีจะจ่าย หาไม่ได้ ภาระเยอะ ไม่เคยบอกวันที่ เจ้าหนี้นั้นก็เลยโดนจัดไปซะ มั่วมาดิฉันด่าไป

ฝากบอกค่ะ หากท่านใดที่กำลังโดนท้วงหนี้ เจ้าหนี้จะท้วงอ้างนั้น ขู่นี้ จงเข็มแข็งอย่ากลัว เขาขู่เราวันนี้เราก็เขามาอ่าน "คนยิ้มสู่หนี้" สนุกค่ะ เหมือนเขาให้การบ้านเรา ขู่ จะมายึด เราก็ไปอ่านเลย พรุ่งนี้มันมา จัดเต็มให้เลย 5555++++

ขอบคุณค่ะ ที่ทำให้ดิฉัน เข็มแข็ง ขอบคุณมากๆๆค่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23577 โดย june

chaowalert เขียน: อยากกระทีบปาก คือ อีอ้อน โทรมาท้วงว่าเรา ไม่รับผิดชอบ

คุณสวยคักคุณใช้คำไม่สุภาพสำหลับอีออนตีน

โทรมาท้วงว่าเรา ไม่รับผิดชอบ เอาของเขาก็ต้องรับผิด

ปากว่างมากหรือไง อย่ากเจอตีนไม่ งานที่คุณทำนะรับผิดชอบตายละ
ต่อแห่ไปวันๆๆ
งานอย่าคุณทำลืมไปต้องตอแห่
ถึงจะได้รางวัล

พี่เป้ฮาได้ใจมากเลยทั้งเรื่องเล่าของน้องสวยคัก(สวยคึกคัก) และคำตอบของท่าน

ป๊ะป๋ามหาเลิศ...เอาเป็นว่าพี่เป้ขอร่วมเป็นหนึ่งในกำลังใจให้น้องสวยคักปลดหนี้

ได้หมดตามแนวทางของชมรมของเรานะคะ และขออวยพรให้น้องโชคดีค่ะ... :สู้ๆ:

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23578 โดย june

kunnai เขียน:

เข้ามาเป็นกำลังใจให้นะคะ สู้สู้ค่ะ

คุณ kunnai หายไปนานเลยนะคะ ปลดหนี้หมดแล้วใช่ไหมเอ่ย...พี่เป้คิดถึงนะ :bye:

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23652 โดย สวยคัก
ขอบคุณค่ะ ทุกท่านมากเลยค่ะ ช่วงนี้งานยุ่ง ๆ เครียดงาน นิดหน่อยค่ะ ส่วนเรื่องหนี้ ยังไม่ได้จ่ายเจ้าไหนเลยค่ะ ทุกวันก็รับโทรศัพท์ท้วงหนี้ไป และต้องคอยแจ้งบอกกล่าวเจ้าหนี้ถึงขอบเขตการท้วงนี้ค่ะ ( อ่านทำการบ้านมาเยอะ หายห่วง ) กะว่าจะเก็บเงินก็มีเรื่องต้องจ่ายตลอด และต้องรับแม่มาเลี้ยงดูด้วยค่ะ แต่ก็สู้ไหวค่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23657 โดย สวยคัก
วันหนึ่ง ๆ ทำงาน รับ - โทร ทั้งเจ้าหนี้ ทั้งลูกค้า และมีคนท้วงหนี้ อีซีบาย โมเมสุดๆ

ท้วงหนี้ : สวัสดีค่ะ เรียนสายคุณ_____________________ค่ะ

"--" : กำลังพูดค่ะ

ท้องหนี้ : ดิฉัน_______________จากบริษัทอีซีบาย ค่ะ เรื่องการชำระหนี้ จากที่ได้นัดจะชำระ วันที่ _____
และคุณไม่ชำระเข้ามาเลยค่ะ ตามที่คุณได้นัดกับเจ้าหน้าที่ไว้ค่ะ

"-" : ( อารมณ์ขึ้นค่ะ ) ดิฉันไปนัดชำระกับคุณตอนไหนค่ะ

ท้วงหนี้ : ก็ในระบบมันโชว์บอกค่ะ

"-" : ทุกครั้งที่คุณโทรมา ดิฉันไม่เคยพูดเรื่องวันเวลาการจ่าย คุณอย่ามามั่ว

ท้วงหนี้ : (พูดติด ๆ ขัด ๆ) แล้วคุณจะจ่ายได้วันไหนค่ะ

"-" : ยังไม่ทราบค่ะ กำลังหา มีแล้วจะรีบดำเนินการให้ค่ะ

ท้วงหนี้ : พยายามหาทางอื่นได้ไหมค่ะ

"-" : หาแล้วค่ะ แต่ไม่มีใครให้ยืมค่ะ

ท้วงหนี้ : ค่ะ แล้วจะติดต่อกลับมาใหม่ค่ะ มีอะไรสอบถามเพิ่มเติมไหมค่ะ

"-" : ไม่ค่ะ ( วางสาย )

หากเราไม่กำหนดวันให้ก็จะชอบมั่วหาเรื่องว่าเราตลอด สู้ สู้

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.058 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena