ผมมีหนี้อยู่เยอะครับ กำลังจะมองไม่เห็นทาง

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15022 โดย DuFFS
หนี้สินที่ผมมีอยู่ตอนนี้
เงินกู้ สแตน ยอด ประมาณ 100,000 ตอนนี้เหลือประมาณ 57,000 ไม่เคยขาดส่ง เพราะเงินเดือนเข้าแบงค์นี้
บัตร เครดิต scb ยอด 34,000 ตอนนี้เหลือประมาณ 31,000
บัตรกดเงินสด กระต่าย ยอด 34,000 ตอนนี้เหลือประมาณ 31,000
บัตรกดเงินสดยูแมะ ยอด 67,000 ตอนนี้เหลือยอด 67,000 เท่าเดิม
บัตรfirst ยอด 26,000 ตอนนี้เหลือยอด 25,000
บัตรอีออน ยอด 60,000 ตอนนี้เหลือประมาณ 53,000
บัตร เครดิต k ยอด 25,000 ตอนนี้เหลือยอด 25,000

ก่อนที่ผมจะได้มาเจอเวปนี้ ผมใช้วิธีการ จ่ายบัตรนู้น แล้วถอน เอามาจ่ายบัตรนี้ไปเรื่อยๆ
เดือนไหนมีก็ไม่เวียน หรือไม่ก็ เดือนไหน ขัดก็จะกดเงินสดออกมาใช้
สมัยก่อนเงินเดือนประมาณ 20,000 จ่ายไหว แต่ตอนนี้ผ่านมา 1 ปี เต็มๆ เรึ่มจะไม่ไหว
เหนื่อย และ หนัก

หนี้ข้างต้นยังไม่รวม

ผ่อนรถจักรยานยนต์ 30 งวด ตอนนี้ผ่อนมาแล้ว 4 งวด งวดละ 2,600
ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่า ของใช้ภายในบ้าน เดือนๆ นึงตกประมาณ 3,000

ที่ซ้ำร้ายไปกว่านั้น เงินเดือนจากที่เคยได้เกือบ 20,000 ตอนนี้มันหดลงเหลือ 14,000 ( หักค่าประกันสังคม ค่าฯลฯ แล้ว )

ยังไม่หมด เล่นแชร์กับที่ office ประมาณ 40,000 เปียมาแล้ว แล้วก็หมดไปแล้ว
เหลืออีก 7 เดือนหมด เดือนละ 4,850

คิดๆ ออกมาแล้ว เงินเดือนจะเหลือเท่าไหร่

แชร์ 4,850
ผ่อนรถมอเตอร์ไซค์ 2,600
ค่าใช้จ่ายภายในบ้าน 3,000
รวมแล้วทั้งสิ้น 10,450

เหลือใช้ไปเดือนๆ ประมาณ 2000 เป็นค่าน้ำมันรถ

แล้วที่เลวร้ายไปกว่านั้น คิดหาทางในด้านมืด ไปเล่นพนัน ฟุตบอล เสียเงินอีก 40,000 ยังไม่ได้จ่าย

ตอนนี้ มันเลวร้ายมากสำหรับผม มืดแปดด้าน แต่ในทางที่มืดนั้นก็ยังพอมีหนทางอยู่

น้องชายผม กำลังจะเอาบ้านไปไว้ธนาคาร ผมก็เลยขอเงินน้อง 300,000 เพื่อมาจัดการกับหนี้ทั้งหมด

เพื่อนในเวป คิดว่ายังไงดีครับ ผมควรจะเอาเงินจากน้องชายมาดีไหม เพื่อมาจัดการกับหนี้ทั้งหมด

หรือ จะหยุดจ่ายบัตรทั้งหมดดี แล้วเอาเงินจากน้องมา h/c ดีครับ

หรือ เอาเงินมา แล้ว โทรคุยกับทางเจ้าหนี้ ขอลดหนี้ ดีครับ

ผมอยากข้ามวิกฤตนี้ อย่างเร็วที่สุด ผมแคร์คนในบ้าน แฟน คนที่ทำงาน

แต่ผมเชื่อว่า คนในบ้าน คงจะเข้าใจเรา ไม่ซ้ำเติมเรา แต่คนอื่นๆ ผมไม่รู้

ผมอยาก กลับมายิ้ม แล้ว หัวเราะ ได้ อย่างสบายใจ เครียดมากครับ

อยากได้ทางออก และ กำลังใจดีๆ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15026 โดย ntps
อ่านแล้วบอกได้ คำเดียว

มีวีรกรรมอะไรซ่อนอีกไหม รู้ทั้งรู้ว่า ทางที่เดินอยู่นะ มองไม่เห็นทางรอด
ก็ยังดื้อรั้นที่จะเดิน เพราะ 1 อาย และ 2 กลัว และ 3 ไม่ยอมรับความจริง หรือเปล่า

หนี้แค่นี้ยังไม่พอ ตอนนี้จะลากน้องมาร่วมด้วยช่วยกันเป็นหนี้อีกหรือค่ะ หนี้ที่มี
หลักทรัพย์นะแก้ยากว่าหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อ จะบอกให้รู้

คุณต้องรู้ตัวเองดีว่า มีความสามารถในการจ่ายชำระแค่ไหน โดยไม่ยืม
ไม่กู้ ไม่ขอใครเขาเลย ยืนบนเท้าคุณเองนะ

ช่วยไปอ่านนี้ก่อนมาถามอีกครั้ง วิธีแก้มีให้อ่านตามนี้ค่ะ

ทุกสิ่งจะสำเร็จ ต้องขึ้นอยู่ที่คุณ เราไม่ซ้ำเติมใครหรอก ถ้าคนๆนั้นกลับ
ตัว ยอมรับความจริง และ แก้ไขในสิ่งที่ผิด สิ่งที่แล้วมาขอให้เป็นบทเรียน

ที่จะไม่กลับไปซ้ำรอยเดิม อยู่ที่ใจที่มั่นคงแน่วแน่ที่จะ หยุด สร้างหนี้ค่ะ

มี 3 อ. 1 อดทน 2 อดออม 3 อดกลั้น ค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15029 โดย DuFFS
ขอบคุณครับสำหรับคนแนะนำครับ ผมเองก็เคยอ่านๆ ดูบ้างแล้วครับ อาจจะไม่ครบ จะกลับไปอ่านดูใหม่อีกทีครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15033 โดย tiger2516
คุณต้องอ่านให้เยอะ อ่่านให้หนัก ขอบอกการพนันไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้นหรอกยิ่งทุกข์หนักเข้าไปอีก มีข่าวออกเยอะแยะไป และหยุดสร้างหนี้อยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนตัวเอง และหยุดจ่ายทุกบัตรที่ไม่ไหว เห็นอยู่ยอดหนึ่งทำไมยอดเหลือเท่าเดิมคุณเพิ่งไปกู้มาเหรอ ถ้าเพิ่งกู้มาคุณควรจ่ายเขาไปบ้างนะ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะคะ :wo: :wo: :wo:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15035 โดย DuFFS

vin เขียน: คุณต้องอ่านให้เยอะ อ่่านให้หนัก ขอบอกการพนันไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้นหรอกยิ่งทุกข์หนักเข้าไปอีก มีข่าวออกเยอะแยะไป และหยุดสร้างหนี้อยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนตัวเอง และหยุดจ่ายทุกบัตรที่ไม่ไหว เห็นอยู่ยอดหนึ่งทำไมยอดเหลือเท่าเดิมคุณเพิ่งไปกู้มาเหรอ ถ้าเพิ่งกู้มาคุณควรจ่ายเขาไปบ้างนะ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะคะ :wo: :wo: :wo:

ยอดนั้น ผมใช้หมุนไปหมุนมาครับ จนมันเต็มพิกัดครับ

ขอบคุณนะครับ สำหรับคำแนะนำ

ผมเองก็อยากจะหยุดจ่ายบัตรที่มันไม่ไหวจริงๆ แล้วครับ

ทำใจเรื่องที่ จะมีโทรศัพท์โทรมาหาได้แล้วละครับ คิดว่า ต้องบอกทางบ้าน แฟน และ คนที่ office ให้เค้ารู้กันหน่อย ว่าเรา ไปทำอะไรมา แล้ว เราจะทำยังไงต่อไป

ขอบคุณครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15064 โดย Ploylyly
เป็นกำลังใจให้ครับ :)

นักรบต้องมีบาดแผลกันบ้าง เพราะต้องทำศึกสงครามน้อยใหญ่และฝ่าฟันกับอริราชศัตรู ก่อนที่จะมีชัยชนะ ศักดินา กรมพระยา

ฉันใดก็ฉันนั้น ปัญหาและอุปสรรคที่ถาโถมเข้ามา เราต้องรู้จักเรียนรู้และยอมรับมัน ใช้สติและปัญญาในการแก้ปัญหา ศึกษาและหาวิธีการตั้งรับและขจัดปัญหาให้หลุดพ้นจากวงล้อมของปัญหา และนำบทเรียนครั้งนี้มาคอยยำเตือนว่าอย่าได้ก้าวพลาดไปอีก อนาคตที่สดใสในภายภาคหน้านั้นรออยู่

ศึกษากระทู้ปักหมุดทีแนะนำนะครับ ยังงัยคุณมาถูกทางแล้วครับ แต่ต้องอดทนหน่อย

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15084 โดย sakusungza
การโดนทวงหนี้ ไม่น่ากลัวหหรอกค่ะ เป็นเรื่องสนุกมากกว่า แต่อย่างว่าแหละ คนมือใหม่ ยังไม่เคย เรา ผ่านมา สามปีแล้วหนี้ยังไม่หมดเลย แต่ก็ลดน้อยลง ที่สำคัญ เราไม่คิดจะสร้างเพิ่ม ไม่คิดจะยืมใครมาจ่ายบัตรเครดิต เราอยู่ได้ด้วยเงินเดือนของเราจริงๆ ตอนแรกๆที่หยุด ก็ยอมรับว่าจะเป็นจะตายเหมือนกัน กลัวโดนทวงโหด กลัวมันจะโทรเข้าที่ทำงาน กลัวเจ้านายรู้ กลัวข้างบ้านรู้ กลัวไปวะทุกอย่าง แต่สุดท้าย สิ้งที่เรากลัว ไม่เกิดขึ้นเลย หรือถ้าเกิดขึ้น สุดท้าย เราก็คิดว่า ช่างหัวมัน เราเป็นหนี้แล้วไปหนักหัวใคร เป็นหนี้ไม่ได้ไปฆ่าใครตาย นี่หว่า ไม่ได้ลักขโมยของใคร ไมสนใจ ยิ้มได้ พอเราไม่แคร์ ดูเหมือนเรื่องทุกอย่างผ่านไปด้วยดี จนมาถึงทุกวันนี้ ผ่านไป สามปีแระ ข้างบ้านยังไม่รู้เลย ว่าเรามีหนี้ ที่เล่าให้ฟัง เพราะอยากบอกให้เจ้าของกระทู้รู้ว่า อย่าไปกลัว หนี้แค่นี้เอง ถ้าเราไม่สร้างเพิ่ม ซักวันต้องหมดอยู่แล้ว หนี้ไม่ถึง ห้าแสนเลย สองแสนกว่าเอง ไม่ถึง สามแสนด้วยซ้ำ กลัวทำไม ดูอย่างพี่แก้วซิ มีเป็นล้าน พี่แก้วจ๋า ยังอยู่ได้ อย่างมีความสุข อยางทุกวันนี้เลย คิดย้อนไปก็ตลกดีเหมือนกันนะ เมื่อก่อนเรากกลัวมากๆ โดนทวงหนี้ที น้ำตาแทบไหล ทุกวันนี้ แกร่งแล้วค่ะ เป็นเพื่อนกะพวก ทวงหนี้อีกต่างหาก เป็นกำลังใจให้นะค่ะ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps, Champcyber99, juthatip.jj

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15097 โดย noompla
เริ่มจากทำบัญชีหนี้ แล้วดูว่าแต่ละเดือนคุณพอจะมีเงินเก็บเท่าไหร่ จากนั้น ทำตามกระทู้ปักหมุดน่ะครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15145 โดย DuFFS
ขอบคุณทุกกำลังใจ และทุกท่านครับ ผมตั้งใจ จะไม่เป็นไม่หนี้เพิ่มได้สักพักแล้วครับ อ่านทุกวันครับในปักมุด เพราะผมคิดว่า การที่ผมอ่านเยอะ มันเป็นกำลังใจตัวเราเอง และ ทำให้เราเองมีกำลังที่จะสู้กับปัญหา เพราะผมเองไม่อยากหนีปัญหา เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ผมก่อเอง ผมก็คิดว่า ผมจะหยุดมันเองถึงแม้ว่าจะใช้เวลานานเท่าไหร่ก็ตาม ขอบคุณทุกท่านอย่างใจจริงเลยนะครับ

อาการของผมก่อนหน้านี้
เครียด
กังวล
คิดมาก
นอนไม่ค่อยจะหลับ

อาการของผมตอนนี้
เริ่มนอนหลับ
ไม่คิดมาก
ยิ้มแย้มได้

ขอบคุณครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15196 โดย mlek
เข้ามาเป็นอีกหนึ่งกำลังใจนะคะ ยังงั้ยก็อ่านเยอะๆ ท่อง 3 อ.ให้ขึ้นใจ+ทำให้ได้ มากน้อยก็ต้องเก็บ (เพื่อใช้คืนหนี้) มันคงต้องใช้เวลา แต่ถ้าเราตั้งใจ ก็ไม่นานหรอกค่ะ หรือถ้าจะนานก็ไม่เป็นไร เพราะอย่างที่กรรมการทุก ๆ ท่านในที่นี้บอกว่าว่า "หนี้ที่เราสร้าง" มาใช้เวลามานาน เพราะฉะนั้น "เวลาหมดหนี้" ก็ต้องใช้เวลานานเช่นกันค่ะ สู้สู้ค่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23739 โดย DuFFS
อัพเดท สถานะการณ์ตอนนี้ ผมรู้สึกว่า ผมมีเพื่อนที่ไม่รู้จักเยอะมากขึ้น
โทรมาหาผมทุกวันเลย วันเสาร์ก็ยังโทร เหมือนจะเป็นห่วงผม
ผมหยุดจ่ายทุกบัตร ทุกอย่างเลย ( ยกเว้นเงินกู้ที่ผูกกับบัญชีเงินเดือน เพราะมันหักเองทุกเดือน )

ยูแมะ 1-3 เดือนแรก โทรมาบ่อยมาก เหมือนเป็นแฟนคลับเรา เช้า เที่ยง เย็น ดึก ( โทรหาหัวหน้าผมด้วย )
บัตร เครดิต k ติดต่อทางโทรฯ ไม่ได้ เพราะมือถือเบอร์ที่ลงให้ติดต่อได้นั้น ไม่ได้ใช้มาเป็นเวลานานมาก ก็ใช้วิธีการโทรเข้าบ้าน กับส่งจดหมาย
บัตร เครดิต scb เหมือนกับบัตร K
บัตรกดเงินสด กระต่าย เหมือนกับบัตร K
บัตรfirst โทรมาคุยนิ่มๆ ไม่มีอะไร
บัตรอีออน โทรมาหา เหมือนนักเลง จะเอานู้น เอานี้ จะเล่าให้อ่าน

E : ขอเรียนสาย DuFFS
DuFFS : ครับ
E : ไม่ทราบว่ายอด xxxx ชำระเข้ามาหรือยังครับ
DuFFS : ยังครับ มีปัญหาเรื่องการนิดหน่อยครับ ยังไม่สะดวก
E : เมื่อไรครับ ของคุณมีรายการ นี้ นู้น นั้น ทางเราซีเรีย เรื่อง นี้มากเลยนะครับ เพราะยังไม่มียอดชำระเข้ามา
DuFFS : ครับ ทราบครับ ผมมีปัญหาเรื่องตัวเงินอยู่ครับ
E : คุณจะต้องชำระเข้ามานะครับ แล้ววางสายไป

ประมาณ 2 ชั่วโมง โทรมาใหม่

E : ขอเรียนสาย DuFFS
DuFFS : ครับ
E : ผมจะขอเข้าไปเก็บเอกสารครับ
DuFFS : เอกสารอะไรหรอครับ
E : สำเนาบัตรประชาชน กับ สำเนาบัตร E ครับ
DuFFS : เอาไปเพื่ออะไรครับ
E : เอาไปอายัดบัตร ครับ
DuFFS : ได้ครับ มาเอาได้เลย ผมอยู่ต่างจังหวัด ( มั่วไป )
E : ครับ เดี๋ยวจัให้แมสเข้าไปรับเอกสาร
DuFFS : เดียวก่อนนะครับ ผมจำได้ว่าการที่จะ อายัดบัตร ทางบริษัท อายัดได้เลยไม่ใช่หรอครับ ทำไหมต้องเอาเอกสารด้วย
E : คุณต้องเข้าใจทางเราด้วยนะครับ ผมเล่นไม่จ่ายมาสักยอดเลยนะครับ เอาอย่างนี้คุณจะจ่ายวันนี้เลยได้ไหมครับ
DuFFS : ผมได้แจ้งไปแล้ว ว่ายังไม่พร้อม ไม่สะดวก
E : แล้วไม่ทราบว่า คุณ xxx เป็น อะไรกับคุณ แล้วอยู่ที่ไหน
DuFFS : เป็นน้องชายครับ อยู่ในกรมทหาร ถ้าจะไปหาก็ให้แมสไปที่ เชียงใหม่นะครับ
E : นั้นสะดวกวันไหนครับ ผมจะเข้าไปเอาเอกสาร
DuFFS : วันเสาร์ครับ ถึงผมจะกลับไปบ้าน แต่ก็คงไม่ได้เข้าบ้าน ทำงานต่อ มาหาผมได้แถวๆ บางบัวทอง
E : ระบุบ ได้ไหมครับ บ้านเลขที่เท่าไหร่
DuFFS : ระบุบ ไม่ได้ครับ เพราะผมไม่ใช่เจ้าของบ้าน ผมแค่มาทำงาน ถ้าจะมาจริงๆ ก็โทรเข้ามานะครับ
E : แล้วที่บ้านละครับ
DuFFS : ก็เป็นเย็นๆ นะครับ
E : ผมจะเข้าไปดูแอร์ด้วย เพราะคุณเองก็ยังไม่จ่ายเข้ามาเลย
DuFFS : ครับ ได้ครับ
แล้วก็ว่างสายไป

จนถึงทุกวันนี้ ไม่มีมาให้เห็น

แต่มีจดหมาย เอซีเอส มาที่ office ผมยังไม่ได้เข้าไปดูเลย มันคือจดหมายอะไรครับ

ผมอยากทราบว่า ถ้าทางบัตรข้างต้น ติดต่อตัวผมไม่ได้ ผมควรจะทำยังไงดีครับ เพราะเบอร์ที่ให้ไว้เป็นเบอร์ที่ผมไม่ได้ใช้มาเป็นปี แล้วครับ ( 2 ปีน่าจะได้ครับ )
แอร์ที่ผมหยุดผ่อนจะมีปัญหาอะไรบ้างครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.741 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena