มีปัญหาหนี้ค่ะ แต่ให้สามีรู้ไม่ได้เป็นหนี้มาเกือบ 5 ปีแล้ว

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15073 โดย maewmaew
สาเหตุคือสามีเป็นคนโมโหร้าย รุนแรงมาก ถ้าเกิดรู้เรื่องหนี้เขาต้องฆ่าเราแน่ๆ
ที่เป็นหนี้ก็เพราะเอาเงินไปรักษาตัวให้เขานี่แหละ (อาการทางจิต)
ตอนนี้เขาหายเกือบปกติ ทำงานได้แล้ว
แต่เรากลับตกงาน หาเงินมาใช้หนี้ไม่ได้
เป็นหนี้ KTC อยู่ 87000 (ใช้ิวิธีกดยอดที่มีในบัตรมาจ่ายคืน ยอมรับว่าโง่มาก แต่ไม่มีทางเลือก)
ตอนนี้เต็มวงเงินแล้ว
ทำไงดีคะ สามีรู้เราตายแน่
เขาให้เงินใช้ครั้งละ 1000, 2000 ไม่รู้จะทำไงดี หารายได้ก็ช่วยเขาทำงาน ธุรกิจส่วนตัว แต่ไม่ได้จับเงินเลย
ตอนนี้กลัว ทาง ktc จะโทรมาทวงหนี้มากๆ ถ้าเขารู้ นึกไม่ออกว่าจะเกิดอะไรขึ้น
จะหาทางกู้เงินก็ไม่มีสลิปเงินเดือน เพราะตกงาน
คิดไม่ออก จริงๆค่ะ ใครพอจะมีหนทาง หรือคำแนะนำบ้างคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15085 โดย bufy
เป็นหนี้ เพราะหาเงินไปรักษาสามี แต่หนี้ให้สามีรู้ไม่ได้....

ออกจะเห็นแก่ตัวไปมากเลยนะครับ...ถ้าสามีคุณเป็นดั่งที่คุณพูด...

ยิ่งสามีคุณเป็นคนถือเงิน แต่คุณกลัวสามีโมโหจนอาจฆ่าตาย

ผมเองก็หมดปัญญาที่จะแนะนำครับ....

ไม่รู้ว่าความเป็นจริงเป็นอย่างไรนะครับ...แต่เท่าที่คุณเล่ามา

ถ้าเป็นผม....ไปหาผัวใหม่ดีกว่าครับ.....

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15087 โดย noompla

maewmaew เขียน: สาเหตุคือสามีเป็นคนโมโหร้าย รุนแรงมาก ถ้าเกิดรู้เรื่องหนี้เขาต้องฆ่าเราแน่ๆ
ที่เป็นหนี้ก็เพราะเอาเงินไปรักษาตัวให้เขานี่แหละ (อาการทางจิต)
ตอนนี้เขาหายเกือบปกติ ทำงานได้แล้ว
แต่เรากลับตกงาน หาเงินมาใช้หนี้ไม่ได้
เป็นหนี้ KTC อยู่ 87000 (ใช้ิวิธีกดยอดที่มีในบัตรมาจ่ายคืน ยอมรับว่าโง่มาก แต่ไม่มีทางเลือก)
ตอนนี้เต็มวงเงินแล้ว
ทำไงดีคะ สามีรู้เราตายแน่
เขาให้เงินใช้ครั้งละ 1000, 2000 ไม่รู้จะทำไงดี หารายได้ก็ช่วยเขาทำงาน ธุรกิจส่วนตัว แต่ไม่ได้จับเงินเลย
ตอนนี้กลัว ทาง ktc จะโทรมาทวงหนี้มากๆ ถ้าเขารู้ นึกไม่ออกว่าจะเกิดอะไรขึ้น
จะหาทางกู้เงินก็ไม่มีสลิปเงินเดือน เพราะตกงาน
คิดไม่ออก จริงๆค่ะ ใครพอจะมีหนทาง หรือคำแนะนำบ้างคะ

ก็ควรจะบอกเขานะครับ ว่าที่เป็นหนี้ก็เพราะเอาเงินไปรักษาตัวให้เขา แต่อาจจะมีเทคนิคในการบอกนะครับ
ให้เค้ารู้จากปากของเรา ดีกว่ารู้จากปากของคนอื่น ไม่ดีกว่าหรือครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Lyncns31

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15089 โดย Champcyber99
เรื่องทุกเรื่องมีทางแก้ไขอยู่ที่เราจะแก้ไขหรือเปล่าก็เท่านั้น
ผมคิดว่าสามี คุณรักคุณมากกว่าเงิน
ถ้าไม่มีคุณในวันนั้นก็ไม่มีเขาในวันนี้
หาโอกาสพูดคุยกับสามี ไม่ใช่เรื่องใหญ่เลย
เป็นกำลังใจให้ครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Lyncns31

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15091 โดย Lyncns31
ถ้ารู้ไม่ได้..ทั้งที่ควรรู้..หรือ ต้องรู้...

คุณอยากตาย หรือ อยากอยู่...วันนี้ไม่รู้..พรุ่งนี้ก็ต้องรู้..

สุดแต่ว่าจะรู้อย่างไร...รับไม่ได้..ก็ไม่รู้จะอยู่ต่อไปทำไม..

ปล่อยแกอยู่คนเดียวเหอะ...

สรุป.ต้องให้รู้จากปากเรา..หรือคนที่เค้ายอมรับฟัง

ไม่งั้นจะมีคนอื่นบอกแทน...ไปคิดดูนะ..

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15106 โดย papa

bufy เขียน: เป็นหนี้ เพราะหาเงินไปรักษาสามี แต่หนี้ให้สามีรู้ไม่ได้....

ออกจะเห็นแก่ตัวไปมากเลยนะครับ...ถ้าสามีคุณเป็นดั่งที่คุณพูด...

ยิ่งสามีคุณเป็นคนถือเงิน แต่คุณกลัวสามีโมโหจนอาจฆ่าตาย

ผมเองก็หมดปัญญาที่จะแนะนำครับ....

ไม่รู้ว่าความเป็นจริงเป็นอย่างไรนะครับ...แต่เท่าที่คุณเล่ามา

ถ้าเป็นผม....ไปหาผัวใหม่ดีกว่าครับ.....

ชอบประโยคนี้มากค่ะ ขอสนับสนุนเหมือนกัน เป็นหนี้ก็ต้องช่วยกันเค้าถึงจะเรียกว่าคู่ชีวิต ให้กำลังใจซึ่งกันและกัน จะฟันฝ่าอุปสรรคไปด้วยกัน อดก็อดเหมือนกัน มีก็มีเหมือนกัน เมื่อก่อนตอนที่ papa รู้จักแฟน ตอนนั้นเค้าเปิดบริษัทเอง เปิดได้ไม่นานเจอยุคฟองสบู่ ก็ต้องปิดไปเขียนเช็คเด้ง เป็นหนี้เยอะ ต้องขายรถ แล้วเราสองคนยังนั่งรถเมลล์ไปทำงาน เวลามีเงินก็แบ่งกัน ( ณ ขณะนั้น เรายังไม่ได้แต่งงานกันนะ) เรายังสู้ไปด้วยค่ะ แล้วก็ผ่านมันมาได้ จำได้ว่า วันหนึ่งมีเงินอยู่ 1000 ยังแบ่งกันคนละ 500 เลย ซึ่งก่อนหน้านี้ไปกินข้าวภัตตคารอาหารจีนหรู ๆ กินมื้อหนึ่งหลายพัน ซึ่งเราก็ไม่ทิ้งกัน เราคิดว่าสักวันต้องกลับมาดีอีกครั้ง
papa คิดว่าคุณควรจะบอกเค้าให้เค้ารับรู้หนี้ที่เกิดขึ้น เราไม่โทษว่าเกิดจากใคร แต่เราต้องร่วมกันต่อสู้กับมัน เดินไปด้วยกัน ถ้าเค้ารักเราจริงเค้าต้องต่อสู้ไปกับเรา (ถ้าเค้าทิ้งเราก็ช่างหาใหม่ดีกว่า)
จะคอยเป็นกำลังใจให้นะค่ะ สุ้ สู้ ยังก็มีเพื่อน ๆ ในชมรมที่เป็นกำลังใจให้นะ o_) :wo:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15107 โดย ntps

เพราะสำหรับความรัก "ความเชื่อใจ" ... "ไว้ใจ" และ "ให้เกียรติ" ซึ่งกันและกันคือสิ่งที่สำคัญ

ทางที่ดีพยายาม "ไว้ใจ" กันให้มาก ๆ เพราะก่อนที่จะ "เชื่อใจ" คุณทั้งคู่ต้องไว้ใจซึ่งกันและกัน
ให้ได้ก่อน และเมื่อไหร่ก็ตามที่คุณ "เชื่อใจ" กันแล้ว "ความไว้วางใจ" รวมถึง "ความสบายใจ"
และ "ความสุข" ในชีวิตรักก็จะตามมา

คุณว่า ความลับมีในโลกไหมค่ะ คุณคงเริ่มกลัว เพราะเจ้าหนี้เริ่มกระหน่ำทวง
แถมขู่ด้วย หากคุณคิดว่า สิ่งที่คุณทำไปนั้น เพื่อเขา อย่าให้เขารู้จากปากคนอื่น
เลยค่ะ เพราะนั้นหมายความว่า ระเบิด c-4 ดีๆ นั้นเองค่ะ

อดีตคนเคยรู้ใจของแก้วจ๋า ก็เป็นคนใจร้อน อารมณ์แรง หากพูดไม่เข้าหู
สักนิด เป็นเรื่อง ระเบิดลงทั้งวัน และหลายวัน จนกว่าเขาจะสงบ calm
down เองได้ ตอนบอกเรื่องหนี้ไป เขาเงียบ แล้วเดินจากไป แก้วจ๋า
น้อยใจ น้ำตาตกใน แต่ไม่พูดเช่นกัน จนวันหนึ่งเขาเอ๋ยมาเองว่า
" ทำไม" "เท่าไร" แล้วสารพัดคำถามก็ตามมาค่ะ ขอให้โชคดีนะค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15119 โดย maewmaew
ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นค่ะ ตอนนี้ฉันรู้แล้วว่าควรทำอย่างไร เรื่องหาผัวใหม่ ฉันคงไม่ทำ เพราะเราร่วมทุกข์ร่วมสุขกันมาขนาดนี้แล้ว แล้วยังภาระรับผิดชอบต่อลูกอีก .... ไม่เป็นไรคะ ฉันพอจะรู้แล้วว่าจะต้องทำอย่างไร...

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15120 โดย jackhunter
ขอให้โชคดีกับแนวทางที่คุณเลือกนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ (เข้าใจและรับทราบดีครับ เรื่องคนในครอบครัว สามีภรรยา เป็นเรื่องละเอียดอ่อนครับ ผมเคยผ่านจุดที่จะต้องบอกเรื่องหนี้กับภรรยามาแล้ว)
สู้ๆ ครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15121 โดย tiger2516
เปิดกำลังvinก็เคยผ่านมาเหมือนกันพอพูดแล้วก็สบายใจและก็ช่วยกันหาเงินใช้หนี้คะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.545 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena