ขอคำปรึกษาหลังจากไปศาลมาคะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15148 โดย shoyujung
วันนี้เป็นการไปศาลครั้งแรกค่ะ เนื่องจากโดนฟ้องจากธนาคารกสิกรไทย โดยก่อนหน้านี้ได้ไปปรึกษาคุณอาที่ชมรมมาก็ได้รับคำแนะนำมา และได้ปฏิบัติตามคำแนะนำแล้วค่ะ แต่หลังจากการไปศาลมาวันนี้มีคำถามที่ต้องการคำปรึกษาพี่ ๆ ในชมรมนิดนึงค่ะ

เราโดนฟ้อง 3 บัตรของธนาคารกสิกรไทย เป็นบัตรเครดิต 2 ใบ และบัตรกดเงินสด 1 ใบ โดยมียอดฟ้อง 2xx,xxx บาท วันนี้ทนายที่เจอน่ารักค่ะ พูดจาดี ให้คำแนะนำ โดยทางทนายได้มาบอกถึงข้อเสนอของทางธนาคาร โดยสามารถผ่อนชำระเป็นงวด ๆ ได้ค่ะ แบบขั้นบันได แต่ต้องผ่อนแบบแยกบัตรค่ะ ตรงนี้จึงทำให้เราหนักใจนิดนึงค่ะ เพราะว่าถ้าแยกบัตรเนี่ยเราคิดว่าเราจะไม่สามารถผ่อนได้จนจบ เนื่องจากยอดเงินจะเพิ่มเรื่อย ๆ ช่วงปีแรก ๆ อาจจะยังพอไหว แต่นานไปกลัวจะไม่ไหว ซึ่งการผ่อนครั้งนี้ ทางธนาคารคิดดอกเบี้ยของบัตรกดเงินสด 15% และบัตรเครดิต 13% ค่ะ วันนี้เราจึงขอทำเลื่อนนัดศาลไปก่อน เพื่อมาขอคำปรึกษาค่ะ

อยากทราบว่าจะเป็นไปได้ไหมค่ะที่จะผ่อนเป็นเงินก้อนเดียวไม่แยกตามแต่ละบัตรค่ะ หรือควรจะให้ทางศาลพิพากษาไปก่อนแล้วค่อยไปขอผ่อนกับทางธนาคารอีกครั้งดีค่ะ เพราะทางทนายแจ้งว่าหากศาลสั่งพิพากษาแล้ว จำนวนเงินอาจจะลดลงและหนี้จะไม่เพิ่มไปมากกว่าเดิม แต่ถ้าเราตกลงกับทางธนาคารว่าจะทำผ่อนแล้วผิดนัด จะมีดอกเบี้ยต่าง ๆ งอกขึ้นมา

และอีกนิดค่ะ ทางทนายบอกว่าหากนัดหน้าถ้าเราจะให้ศาลพิพากษาเราไม่จำเป็นต้องไปศาลแล้ว เพราะถ้าเราไปคดีจะเดินไปเร็วกว่า ให้เรารอฟังผลจากที่บ้านได้เลยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15168 โดย Benten

shoyujung เขียน: วันนี้เป็นการไปศาลครั้งแรกค่ะ เนื่องจากโดนฟ้องจากธนาคารกสิกรไทย โดยก่อนหน้านี้ได้ไปปรึกษาคุณอาที่ชมรมมาก็ได้รับคำแนะนำมา และได้ปฏิบัติตามคำแนะนำแล้วค่ะ แต่หลังจากการไปศาลมาวันนี้มีคำถามที่ต้องการคำปรึกษาพี่ ๆ ในชมรมนิดนึงค่ะ

เราโดนฟ้อง 3 บัตรของธนาคารกสิกรไทย เป็นบัตรเครดิต 2 ใบ และบัตรกดเงินสด 1 ใบ โดยมียอดฟ้อง 2xx,xxx บาท วันนี้ทนายที่เจอน่ารักค่ะ พูดจาดี ให้คำแนะนำ โดยทางทนายได้มาบอกถึงข้อเสนอของทางธนาคาร โดยสามารถผ่อนชำระเป็นงวด ๆ ได้ค่ะ แบบขั้นบันได แต่ต้องผ่อนแบบแยกบัตรค่ะ ตรงนี้จึงทำให้เราหนักใจนิดนึงค่ะ เพราะว่าถ้าแยกบัตรเนี่ยเราคิดว่าเราจะไม่สามารถผ่อนได้จนจบ เนื่องจากยอดเงินจะเพิ่มเรื่อย ๆ ช่วงปีแรก ๆ อาจจะยังพอไหว แต่นานไปกลัวจะไม่ไหว ซึ่งการผ่อนครั้งนี้ ทางธนาคารคิดดอกเบี้ยของบัตรกดเงินสด 15% และบัตรเครดิต 13% ค่ะ วันนี้เราจึงขอทำเลื่อนนัดศาลไปก่อน เพื่อมาขอคำปรึกษาค่ะ

อยากทราบว่าจะเป็นไปได้ไหมค่ะที่จะผ่อนเป็นเงินก้อนเดียวไม่แยกตามแต่ละบัตรค่ะ หรือควรจะให้ทางศาลพิพากษาไปก่อนแล้วค่อยไปขอผ่อนกับทางธนาคารอีกครั้งดีค่ะ เพราะทางทนายแจ้งว่าหากศาลสั่งพิพากษาแล้ว จำนวนเงินอาจจะลดลงและหนี้จะไม่เพิ่มไปมากกว่าเดิม แต่ถ้าเราตกลงกับทางธนาคารว่าจะทำผ่อนแล้วผิดนัด จะมีดอกเบี้ยต่าง ๆ งอกขึ้นมา

และอีกนิดค่ะ ทางทนายบอกว่าหากนัดหน้าถ้าเราจะให้ศาลพิพากษาเราไม่จำเป็นต้องไปศาลแล้ว เพราะถ้าเราไปคดีจะเดินไปเร็วกว่า ให้เรารอฟังผลจากที่บ้านได้เลยค่ะ

เทคนิคการจ่ายหลังมีคำพิพากษาออกมาแล้ว และหักคอจ่าย
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=31566&limitstart=6 พี่นกแนะนำวิธีจ่ายหนี้ขณะฟ้องและคำพิพากษาออกมาแล้ว เคสอิสิควาย ของเด็กดอย
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=2388ข้อสงสัยในคำพิพากษา มีการจ่ายแบบหักคอพี่นกแนะนำ และอธิบาย “คำขออื่นให้ยก”
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=2996ความหมายของคำว่าปฏิบัติตามคำพิพากษา ความหมายของคำว่าบังคับคดี

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=13737เทคนิคการเตะถ่วงผ่อนจ่ายหลังขึ้นศาลของคุณใกล้เป็นไท
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=18655 เทคนิคการจ่ายหยอดหลังพิพากษา
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=15909 จ่ายหยอดหลังพิพากษา
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=11682&Itemid=29#11682 ข้อควรระวังของการใช้วิธีหักคอจ่าย ของคุณเก่ง

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=29

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15169 โดย Benten

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15179 โดย Pych

shoyujung เขียน:

ผมงงตรงคุณบอกว่า "ผ่อนเป็นเงินก้อนเดียว" แปลว่าอะไรเหรอครับ
แต่ถ้าถามว่า "ผ่อนทีละบัตร" ผมว่าไม่มีทางหรอกครับ ก็ในเมื่อ เขาฟ้องพร้อมกันทั้งสามบัตร
เขาก็ต้องการเงินคืนพร้อมกันทั้งสามบัตรสิครับ

การที่ศาลท่านพิพากษาออกมานั้น อยู่ที่ดุลยพินิจของศาลท่าน ยิ่งการที่คุณไม่ไปศาลในนัดที่สองด้วยนั้น
อาจจะทำให้ศาลท่านหมั่นไส้ ที่คุณเลื่อนนัดศาลไว้ แล้วก็ไม่ยอมมาในนัดที่สอง ทำให้ท่านเสียเวลา
แทนที่จะมีเวลาไปพิจารณาคดีอื่นๆ ต้องมาเสียเวลานัดที่สอง ซึ่งสุดท้าย จำเลยก็หนีศาลอยู่ดี

ท่านอาจจะตัดสินให้คุณชำระเต็มจำนวนพร้อมดอกเบี้ย ร้อยละ 7.5 - 15 ต่อปี อีกทั้งค่าฤชา ธรรมเนียม อีก สามพัน ห้าพัน ก็ได้

ซึ่งผมใช้คำว่า "อาจจะ" เพราะอันนี้ขึ้นอยู่กัยดุลยพินิจของศาลท่าน ซึ่งศาลแต่ละท่านก็มีดุลยพินิจที่แตกต่างกัน

แต่ถ้าจ่ายไม่ไหวตามที่ธนาคารเสนอมา คงต้องมาดูว่า คุณโดนอายัดเงินเดือนได้ไหม มีทรัพย์สินหรืออสังหาริมทรัพย์ที่โดนยึดได้ไหม ถ้าไม่มีเลย ก็อาจลองหักคอจ่ายดูก็ได้
หรือถ้าปล่อยให้อายัดเงินเดือนแล้ว จะโดนหักเงินเดือนน้อยกว่่ายอดที่ที่ธนาคารเสนอ หรือมีหนี้ที่รอฟ้องอีกหลายเจ้า

การปล่อยให้อายัดเงินเดือนก็เป็นวิธีการใช้หนี้ที่ดีวิธีหนึ่งนะครับ เพราะอายัดได้ทีละราย
เจ้าหนี้ที่ฟ้องทีหลังต้องไปหาทางยึดทรัพย์ หรือต่อคิวรอครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15186 โดย shoyujung

Benten เขียน:

shoyujung เขียน: วันนี้เป็นการไปศาลครั้งแรกค่ะ เนื่องจากโดนฟ้องจากธนาคารกสิกรไทย โดยก่อนหน้านี้ได้ไปปรึกษาคุณอาที่ชมรมมาก็ได้รับคำแนะนำมา และได้ปฏิบัติตามคำแนะนำแล้วค่ะ แต่หลังจากการไปศาลมาวันนี้มีคำถามที่ต้องการคำปรึกษาพี่ ๆ ในชมรมนิดนึงค่ะ

เทคนิคการจ่ายหลังมีคำพิพากษาออกมาแล้ว และหักคอจ่าย
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=31566&limitstart=6 พี่นกแนะนำวิธีจ่ายหนี้ขณะฟ้องและคำพิพากษาออกมาแล้ว เคสอิสิควาย ของเด็กดอย
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=2388ข้อสงสัยในคำพิพากษา มีการจ่ายแบบหักคอพี่นกแนะนำ และอธิบาย “คำขออื่นให้ยก”
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=2996ความหมายของคำว่าปฏิบัติตามคำพิพากษา ความหมายของคำว่าบังคับคดี

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=13737เทคนิคการเตะถ่วงผ่อนจ่ายหลังขึ้นศาลของคุณใกล้เป็นไท
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=18655 เทคนิคการจ่ายหยอดหลังพิพากษา
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=15909 จ่ายหยอดหลังพิพากษา
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=11682&Itemid=29#11682 ข้อควรระวังของการใช้วิธีหักคอจ่าย ของคุณเก่ง

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=29

ขอบคุณค่ะ จะลองศึกษาดูค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15188 โดย shoyujung

Anakin เขียน:

shoyujung เขียน:

ผมงงตรงคุณบอกว่า "ผ่อนเป็นเงินก้อนเดียว" แปลว่าอะไรเหรอครับ
แต่ถ้าถามว่า "ผ่อนทีละบัตร" ผมว่าไม่มีทางหรอกครับ ก็ในเมื่อ เขาฟ้องพร้อมกันทั้งสามบัตร
เขาก็ต้องการเงินคืนพร้อมกันทั้งสามบัตรสิครับ

การที่ศาลท่านพิพากษาออกมานั้น อยู่ที่ดุลยพินิจของศาลท่าน ยิ่งการที่คุณไม่ไปศาลในนัดที่สองด้วยนั้น
อาจจะทำให้ศาลท่านหมั่นไส้ ที่คุณเลื่อนนัดศาลไว้ แล้วก็ไม่ยอมมาในนัดที่สอง ทำให้ท่านเสียเวลา
แทนที่จะมีเวลาไปพิจารณาคดีอื่นๆ ต้องมาเสียเวลานัดที่สอง ซึ่งสุดท้าย จำเลยก็หนีศาลอยู่ดี

ท่านอาจจะตัดสินให้คุณชำระเต็มจำนวนพร้อมดอกเบี้ย ร้อยละ 7.5 - 15 ต่อปี อีกทั้งค่าฤชา ธรรมเนียม อีก สามพัน ห้าพัน ก็ได้

ซึ่งผมใช้คำว่า "อาจจะ" เพราะอันนี้ขึ้นอยู่กัยดุลยพินิจของศาลท่าน ซึ่งศาลแต่ละท่านก็มีดุลยพินิจที่แตกต่างกัน

แต่ถ้าจ่ายไม่ไหวตามที่ธนาคารเสนอมา คงต้องมาดูว่า คุณโดนอายัดเงินเดือนได้ไหม มีทรัพย์สินหรืออสังหาริมทรัพย์ที่โดนยึดได้ไหม ถ้าไม่มีเลย ก็อาจลองหักคอจ่ายดูก็ได้
หรือถ้าปล่อยให้อายัดเงินเดือนแล้ว จะโดนหักเงินเดือนน้อยกว่่ายอดที่ที่ธนาคารเสนอ หรือมีหนี้ที่รอฟ้องอีกหลายเจ้า

การปล่อยให้อายัดเงินเดือนก็เป็นวิธีการใช้หนี้ที่ดีวิธีหนึ่งนะครับ เพราะอายัดได้ทีละราย
เจ้าหนี้ที่ฟ้องทีหลังต้องไปหาทางยึดทรัพย์ หรือต่อคิวรอครับ

ขอโทษที่อาจจะใช้คำที่ดูงง ๆ นะคะ ที่บอกว่าผ่อนเป็นก้อนเดียว คือ ผ่อนให้กับธนาคารเพียงแค่เดือนละยอดอ่ะค่ะ คือ 3 ใบรวมกันเป็น 1 ยอด ไม่ใช่ยอดแยกแบบที่เค้าบอกนะคะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15229 โดย Ploylyly
หมายความว่า ทนายให้ข้อเสนอผ่อนแยกบัตร3ใบ บัตรกดเงินสด 1 ใบ คิดดอกเบี้ย 15% และบัตรกดเครดิต 2 ใบ คิดดอกเบี้ย 13%
ถูกต้องมั้ยครับ
แล้วเค้าให้ผ่อนขั้นบันได จากน้อยไปหามาก ใช่มั้ยครับ
แล้วคุณกลัวว่า ปีสุดท้ายจะจ่ายไม่ไหว เนื่องจากยอดมันสูง

แล้วคุณคิดมั้ยครับ ว่ามันจ่ายเกินกว่าเงินเดือนตัวเอง 30% ถ้าเกิน ก็ให้เค้าอายัดเงินเดือนดีกว่า แล้วคุณมีเจ้าหนี้รายอื่นรออีกมั้ย
หรือถ้าคุณกลัวหรืออายที่จะไปคุยกับฝ่ายบุคคลหรือฝ่ายบัญชี ไม่งั้นก็มีผ่อนไปได้ซัก 1 ปี แล้วมีเงินโบนัสเข้ามาหรือมีรายได้อื่นเข้ามา ก็โทรไปเจรจาขอส่วนลดในการปิดบัญชีก็ได้นะครับ

ทุกอุปสรรคและปัญหารอให้เราฟันฝ่าครับ เพียงแต่ขอให้เรามีสติแลกำลังใจในการต่อสุ้ เป็นกำลังใจให้ครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15248 โดย ntps
เราโดนฟ้อง 3 บัตรของธนาคารกสิกรไทย เป็นบัตรเครดิต 2 ใบ และบัตรกดเงินสด 1 ใบ

สามารถผ่อนชำระเป็นงวด ๆ ได้ค่ะ แบบขั้นบันได

1. ตามข้อเสนอของธนาคารนั้นถูกต้องค่ะ ในเมื่อหนี้ของคุณมี 3 บัญชี
จะให้รวมเป็น 1 บัญชี ได้ยังไง คุณจะแย่ ไม่ใช่ธนาคาร เวลาจ่าย คุณต้อง
จ่ายเหมือนเดิม คือ 3 บัตร 3 บัญชี ถ้าแบงค์เขาเอามารวมเป็น 1บัญชี
ก็จะกลายเป็นสัญญาใหม่ แล้วมันต่างอะไร :shy: และถ้าขอผ่อนทีละ
บัตรก็ทำไม่ได้ เพราะฟ้องหมดแล้ว แบงค์เขาไม่ได้แยกฟ้องนะค่ะ เมื่อใด
ที่คุณมีบัตรธนาคารเดียวกันเกิน 1 เขาจะฟ้องพร้อมกันค่ะ
ไม่เข้าใจคุณคิดอะไรแน่นะ ตัวอย่าง สมมุติ กรณียอดฟ้อง 200000 อาจแบ่ง
ได้ตามนี้

- ใบที่ 1 50000 ดอก 13% = 6500/ปี อาจขอผ่อนขั้นบันได 2000/เดือน ปีแรก ปีต่อไป
4000/เดือน
- ใบที่ 2 100000 ดอก 13% = 13000/ปี อาจขอผ่อน 3000/เดือน ปีแรก ปีต่อไป 5000/เดือน
- ใบที่ 3 50000 ดอก 15% = 7500/ปี อาจขอผ่อน 2500/เดือน ปีแรก ปีต่อไป 4500/เดือน

จำนวนเงินผ่อนต่องวด เราต่อรองได้ ทำไมไม่ทำการบ้านค่ะ

คิดดอกเบี้ยของบัตรกดเงินสด 15% และบัตรเครดิต 13%

2. เรื่องดอกเบี้ย อยู่ที่คุณจะเจรจาขอทุเลาให้คิดดอกเบี้ยเท่ากัน หรือ
ดีที่สุด ไม่มีดอกเบี้ยเลย

จะเป็นไปได้ไหมค่ะที่จะผ่อนเป็นเงินก้อนเดียว

3. ไม่ได้ ผิดสัญญา จำนวนหนี้คุณจะสูงกว่าเดิมมากกว่า
คุณห่วงตรงดอกเบี้ย ก็ต้องต่อรอง เรื่องเงินปิดงวดสุดท้าย ไม่มี
อะไรน่ากลัว ลองไปอ่านกระทู้ของแก้วจ๋าก็ได้ เรื่อง SCB เมื่อถึงวันนั้น
เราต้องมีทางออกอยู่แล้ว เอาวันนี้ให้รอดก่อนเถอะ

ควรจะให้ทางศาลพิพากษาไปก่อนแล้วค่อยไปขอผ่อน

4. แล้วแต่คุณค่ะ รับไม่ได้ เพราะทำไม่ได้ ก็ไม่ต้องรับ จะรอวัดดวง
กับคำพิพากษาก็ได้ ไม่มีอะไรแน่นอน

ทางทนายแจ้งว่าหากศาลสั่งพิพากษาแล้ว จำนวนเงินอาจจะลดลง
และหนี้จะไม่เพิ่มไปมากกว่าเดิม

5. ผิด ศาลไม่มีอำนาจในการลดหนี้เงินต้นนะค่ะ ท่านอาจช่วยทุเลา
เรื่องอัตราดอกเบี้ยแบบน้องอนาคินบอก ดีที่สุด ท่านอาจตัดสิน
ให้ดอกเบี้ยลดเหลือ 7.5 % ต่อปีค่ะ และมากสุดคือ 15% ต่อปีค่ะ
ต้องเสี่ยงค่ะ

แต่ถ้าเราตกลงกับทางธนาคารว่าจะทำผ่อนแล้วผิดนัด จะมีดอกเบี้ย
ต่าง ๆ งอกขึ้นมา

6. การผิดนัดประนอมหนี้หรือทำยอมหน้าศาล ในหนังสือส่วนมาก
จะระบุว่า เขาจะคิดดอกเบี้ยตามปกติคือ 15 % ต่อปี หรือสุดแต่เขา
จะระบุมาค่ะ ไม่เกินอัตราตามกฎหมายค่ะ

แล้วคุณคิดมั้ยครับ ว่ามันจ่ายเกินกว่าเงินเดือนตัวเอง 30%

7 .นำคำของน้อง GOKU ไปคิดนะค่ะ ถ้าคำนวนออกมาแล้ว
คุณต้องจ่ายทั้ง 3 ใบ มากกว่า 30 % ของเงินเดือน ปล่อย
อายัดดีกว่าไหมค่ะ

ไปปรึกษาคุณอามาแล้ว ไม่เข้าใจ ทำไมไม่ถามตอนนั้น ท่าทาง
คุณงงๆ ฟังผิดฟังถูกหรือเปล่า

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.621 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena