OD แบงค์มาทำธุระกิจแต่เลิกแล้วดอกเบี้ยท่วมต้นแล้ว

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15224 โดย oodbros
ผมเป็นบัตรเครดิตมานานมากขาดการติดต่อกับธนาคารมาประมาณ 2856 วัน(ตามที่จม.ทวงหนี้แจ้งมา)อยาถามว่า ธนาคารมีสิทธิ์ฟ้องร้องได้หรือเปล่าครับ ใครรุู้ช่วยหน่อยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15226 โดย oodbros
ผมเคยทำธุระกิจโดยการ OD แบงค์มา 500,000 บาท สุดท้ายธุระกิจเจ๊ง แต่ไม่มีเงินปิด OD แต่ส่งดอกเดือนละ 5,000 บาท มา หกปีแล้ว ต้นลดไป 20,000 กว่าบาทเท่านั้น ทำอย่างไรดีเพราะ ตอนนี้ตกงานอีกแล้วครับท่าน ช่วยหาทางออกให้หน่อยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15241 โดย Ploylyly
ขยายรายละเอียดมากกว่านี้ได้มั้ยครับ พี่ๆ สมาชิกและกรรมการท่านอื่นจะได้แนะนำได้ถูกต้อง

สัญญาอะไร บัตรประเภทไหน หยุดชำระตั้งแต่เมื่อไหร่

ถ้านานจนหมดอายุความแล้ว ก็ฟ้องได้ครับ แต่เราก็ต้องไปสู้คดีเรื่องอายุความ

แต่ถ้าเราคิดว่าเราได้นำเงินเค้ามาแล้ว ก็ควรที่ชำระ แต่ต้องจำนวนสมเหตุสมผล เรารับได้

ถ้าหมดอายุความแล้วก็กดให้มิดด้ามครับ 60 - 70 %

สู้ๆ ครับ
:wo: :wo: :wo:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15242 โดย Ploylyly
ตอนนี้ตกงาน ก็ต้องให้เค้าทำใจ หางานใหม่ทำแล้วค่อยว่ากัน เอาตัวเองให้รอดก่อน

แต่ว่าคุณมีทรัพย์สินอื่นๆอีกหรือเปล่า ก็ต้องระวังเค้าจะยึดได้ครับ แต่ก็มีกระบวนการอีกนานครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ ล้มแล้วต้องรีบพยายามลุกให้ได้ด้วยขาของเราเองครับ

:im_here: :im_here: :im_here:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15244 โดย ntps
นาย oodbros เกรงใจหน่อยนะ ตั้งคนละกระทู้ก็พอ
ไม่ใช่ เรื่องนึงกระทู้นึง รกไปหมด อีกกระทู้ของคุณ

แล้วช่วยมองไปที่ปักหมุด อ่านกฏกติกามารยาทสำหรับน้องใหม่
ด้วยค่ะ

ส่วนคำถามในกระทู้ OD ที่ไม่มีใครตอบ เพราะ

1 ที่นี่ คือชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล ไม่ใช่ OD

2 ตอนขอ OD มา ต้องรู้อยู่แล้วว่า เขาคิดดอกเบี้ยเท่าไร ใช้มาก
ดอกก็บวกไปมาก คืนเงินเข้าไปมาก ดอกก็จะลดลงมาเอง

ส่วนกระทู้นี้ หนี้บัตรเครดิต นาน 2856 วัน ไปอ่านปักหมุดและข้อมูล
ในห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ เรื่องอายุความ เรื่องศาล

ตราบใดที่คุณไม่จ่ายหนี้ เจ้าหนี้ก็จะทำตามขั้นตอนของระบบ

1. ทวงหนี้
2. ประนอมหนี้
3. ฟ้อง
4. บังคับคดี

จะฟ้องหรือไม่ อยู่ที่เจ้าหนี้จะตัดสินใจ จะกี่วันฟ้องแล้วแต่เขา
และขึ้นอยู่กับอายุความในการใช้สิทธิ มั่นใจหรือเปล่าว่า
ไม่เคยถูกฟ้องนะ

เพราะเจอลูกขู่ด้วยหนังสือ จึงกลัว จริงไหมค่ะ ตลอดเวลาที่
เป็นหนี้มา 7-8ปี ทำอะไรอยู่ค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15246 โดย ntps
ช่วยอะไร :shy: แต่คุณช่วยไปต่อกระทู้เดิมด้วยค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15247 โดย oodbros
รายละเอียดครับ ผมได้เอาบ้านไปค้ำประกันเพื่อ OD ออกมาปัจจุบันนี้ผมมีความสามารถแค่ชำระได้เพียงเดือนละ 5000 บาทมันก็ได้แค่เสียค่าดอกเพียงอย่างเดียว ซึ่งผมชำระมา 6 ปีแล้ว ผมคิดว่ามันน่าจะหาทางออกทางอื่นที่จะทำให้ เงินต้นลดให้มากกว่าที่เป็นอยู่นี้ ส่วนทรัพย์สินอย่างอื่นไม่มีครับ มีคนแนะนำว่าให้เจรจากับแบงค์ เพื่อหยุดดอกเบี้ย แต่แบงค์บอกว่าไม่ได้ครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15254 โดย ntps
สินเชื่อ OD คือ สินเชื่อที่ทางธนาคารปล่อยสินเชื่อให้กับลูกค้าในรูปแบบการ
เบิกเงินเกินบัญชี โดยจะมีวงเงินให้ลูกค้ารายนั้น ๆ สามารถเบิกเงินได้เกินบัญชี
(ติดลบ) ได้เท่าไหร่ตามแต่หลักทรัพย์ที่นำมาใช้ค้ำประกัน ซึ่งธนาคารจะได้
รับผลตอบแทนคือกรณีลูกค้าใช้เงินเบิกเกินบัญชีในรูปของดอกเบี้ยเงินกู้ OD
นั้นย่อมาจาก Over Draft หรือบางที่ก็เรียกว่า Over Draw ซึ่งแปลว่า เบิกเกิน
นั่นเอง

คนที่เบิกเกินหรือขอเปิด OD ได้ต้องเครดิตดีพอสมควร หรือหลักทรัพย์ดี ดังนั้น
หากคุณนำเงินมาคือที่เบิกเกินได้ ก็ไม่คิดอะไร แต่คุณไปเอามา 5 แสน แล้วมี
ความสามารถแค่ 5000/เดือน เจ้าหนี้ย่อมปฏิเสธแน่ค่ะ

คงตอบได้แต่ว่า ต้องคุยกับแบงค์ให้รู้เรื่องค่ะ 1 คุณตกงาน 2 แล้วจะดีขึ้นเมื่อไร
ทุเลาด้วยการจ่ายแต่ดอกเบี้ยได้ไหม หรือขอความอนุเคราะห์ช่วยแบ่งเบาภาระ
ได้แค่ไหน แต่ดอกเบี้ยนะหยุดไม่ได้ เพราะนั้นคือกำไรของเขา นอกจากหนี้
เน่าค่ะ แต่หนี้ของคุณมีหลักทรัพย์ค้ำอยู่พึงระวังค่ะ

ไม่มีเจ้าหนี้ไหนปฏิเสธลูกหนี้เข้าหาหรอกค่ะ นอกจากไปเจอคนไม่ใส่ใจทำงาน
ตรงไปคุยกับคนมีอำนาจ เปิดอกพูด นั้นคือทางรอดของคุณค่ะ

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ploylyly

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15258 โดย Pych

ผมรวมกระทู้ให้นะครับ เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง

และไม่รกเว็บบอร์ดด้วยครับ

มีอะไรให้กลับมาต่อที่กระทู้เดิมของคุณนะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.480 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena