ขอถามเรื่งหนี้

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15351 โดย buki
คือว่าเพิ่งจะเริ่มไม่ส่งเดือนนี้เดือนเเรกอย่างตั้งใจจริงเเต่กังวลอยู่ว่าเราซื้อบ้านโดยเป็นเจ้าบ้านเเละผู้กู้หลัก
เค้าจะมายึดบ้านเราได้มั้ยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15352 โดย Ly89
อย่าเพิ่งกังวลกับเรื่องที่มันยังห่างไกลเลยครับ...การที่เจ้าหนี้จะยื่นยึด อายัดทรัพย์สินได้นั้น จะต้องผ่านกระบวนการฟ้องร้อง และมีคำพิพากษาออกมาก่อน เมื่อนั้นลูกหนี้เพิกเฉยกับคำพิพากษา ไม่สนใจเจรจาจ่ายหนี้คืน การยึดอายัดทรัพย์สินถึงจะตามมาครับ.....

อ่านทบทวนอีกครั้งนะครับ...ตอนนี้สิ่งที่ต้องทำเร่งด่วนคือ อดออม เก็บเงินให้ได้เร็วๆครับ และรับมือกับการทวงหนี้ของเจ้าหนี้ ซึ่งจะหลีกเลี่ยงไม่ได้ครับ.....

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=2 วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29 นิยามคำว่าแฮร์คัท

หรือถ้าเก็บเงินไม่ทันก่อนเวลาที่เจ้าหนี้เสนอส่วนลดมา....ขั้นต่อไปก็จะเป็นกระบวนการทางกฏหมายครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1897&Itemid=29 ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=29 อายุความในการฟ้องร้องคดีแพ่ง
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=29 ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล

แต่ถ้ายังเก็บตังค์ไม่ได้เลย..ด้วยสาเหตุใดก็ช่าง..ทำให้ปิดจบกันไม่ได้

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7589ผ่อนบ้านอยู่ เจ้าหนี้จะยึดได้ไหม และเป็นสินสมรสด้วย หย่าก่อนได้ไหม
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=3&id=12878เกณฑ์การอายัดทรัพย์-อายัดเงินเดือน หุ้น โบนัสต่างๆ ของพี่กรีนนี่
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=2742 หลักเกณฑ์การอายัดเงินเดือน และการลดอายัดเงินเดือนสามารถทำได้ไหม พี่นกอธิบายละเอียด
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=801&catid=2&limitstart=6 อายัดเงินเดือน คิดจากยอดรายได้ทั้งหมด
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2194&Itemid=29 กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สินภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)

แล้วถ้าลูกหนี้ไม่มีทรัพย์สินล่ะ...จะเกิดอะไรขึ้น

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8746&Itemid=29หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือ​นและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร ?

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15359 โดย Champcyber99

buki เขียน: คือว่าเพิ่งจะเริ่มไม่ส่งเดือนนี้เดือนเเรกอย่างตั้งใจจริงเเต่กังวลอยู่ว่าเราซื้อบ้านโดยเป็นเจ้าบ้านเเละผู้กู้หลัก

ยึดได้ซิครับถ้าคุณไม่ใช้หนี้บัตรเครดิต แต่มันมีเวลาของมันอยู่
เลิกคิดเมื่อก่อนคุณไม่มีบ้านหลังนี้ทำไม่คุณอยู่ได้
ในเมื่อวันหนึ่งเรามีหนี้ ที่ไม่มีปัญญาจะใช้เราก็ทำใจ

เอาคำนี้ไปใช่นะครับ

มีก็ได้ ไม่มีก็ได้

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15368 โดย Skynine
เขายึดเราได้ หากว่าไปถึงขั้นนั้นจริงๆ ก็ให้บ้านช่วยเราแล้วกัน..ทั้งนี้ทั้งนั้นอย่าเพิ่งกังวลไป...

แต่ ณ ตอนนี้คุณก็เก็บเงินเอาไว้ พร้อมทั้งศึกษาหาข้อมูลจากกระทู้ปักหมุดสีแดง เห็นกี่หมุดอ่านให้หมด

แล้วจะเข้าใจมากขึ้น ....หากว่าไม่เข้าใจ วันที่ 29 ก.ค. มีการอบรมปลดหนี้เข้าไปจองที่นั่งซะ ไม่เสียค่าใช้จ่าย..

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15414 โดย Champcyber99

buki เขียน: คือว่าเพิ่งจะเริ่มไม่ส่งเดือนนี้เดือนเเรกอย่างตั้งใจจริงเเต่กังวลอยู่ว่าเราซื้อบ้านโดยเป็นเจ้าบ้านเเละผู้กู้หลัก

ปัดโธ่เอ้ย ผ่อนบ้านอยู่ จริงแล้วมันไช่บ้านของคุณที่ไหนละ ถ้าคุณไม่จ่ายให้ผู้รับจำนองเขาก็มายึดอยู่ดี
แล้วเป็นหนี้บัตรไม่จ่ายเขาก็ยึดได้เช่นกัน
แต่เริ่มต้นเจ้าหนี้บัตรจะมองหาเงินเดือนก่อนเสมอ
เพิ่งจะหยุดจ่ายก็หาอ่านมากๆ มันมีทางออกเสมอ
โชคดีครับ :cheer:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.391 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena