หนี้จากบัตรเครดิตรบัตรหลัก

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15431 โดย notinham
ผมรบกวนสอบถาม หนี้จากบัตรเครดิตรบัตรหลัก ซึ่งผูกพันหนี้ร่วมกับบัตรเสริม
คือทางพ่อผมได้ทำบัตรเสริมให้ผมเป็นจำนวณ 9 ใบ ซึ่งกระผมไม่เคยได้ใช้ เก็บไว้เฉยๆ
ไม่มียอดค่าใช้จ่ายอะไรทั้งสิ้นจากบัตรดังกล่าว
แต่ตอนนี้เริ่มมีการแจ้งจดหมายมาทวงหนี้ให้ชำระเงิน
เนื่องจากเป็นบัตรเสริมผูกพันจากธนาคารสีเหลือง
มาเป็นธนาคารแรก ได้แจ้งทางพ่อ แกไม่สนใจแบบอยู่ตัวใครตัวมัน
ทางพ่อเค้าโดนฟ้องไปหลายธนาคารแล้ว แต่ทางผมเริ่มมีจ.ม.มาทวงหนี้แล้ว
ซึ่งตอนแรกก็พอทราบเรื่อง ว่าพ่อเป็นหนี้ บัตรและเคยถามว่าบัตรที่ทำให้เป็นบัตรเสริมจะเป็นอะไรหรือไม่
แต่พ่อบอกไม่เป็นอะไรและธนาคารอายัดหมดทุกบัตรแล้ว จึงไม่ได้หาข้อมูล
และไม่ได้แจ้งยกเลิกเข้าไป พอทางผมมาหาข้อมูลเริ่มเช็คจากเงื่อนไข หลังได้รับจ.ม.
มาพบว่าเป็นหนี้ร่วมกับบัตรหลัก 3 ใบ 3ธนาคาร(ธนาคารสีเหลือง เขียว ม่วง)
ส่วนบัตรที่เหลือผมยังหาหลักฐานข้อมูลไม่ได้ไม่ได้

กรณีนี้ผมจะทำอะไรได้บ้าง เพื่อไม่ให้โดนฟ้องและชำระเงิน
ที่พ่อแกเป็นผู้สร้างหนี้ และไม่รับผิดชอบอะไรเลยกับหนี้ที่สร้าง
ตอนนี้ยังไม่ไดนฟ้องแต่มีจดหมายจะฟ้องให้ติดต่อชำระเงินภายใน 20 วัน
ของบัตรธนาคารสีเหลือง และยังไม่รู้ธนาคารอื่นจะตือต่ดมาเมื่อไหร่
กรณีนี้อนาคตผมจะโดนอายัดเงินเดือนหรือไม่ผมเป็นลูกจ้างราชการ
และจะส่งผลต่อการออกจากงานหรือไม่
ถ้าไม่ดำเนินการอะไร ปล่อยให้ฟ้องและไม่จ่ายครับ
รบกวนด้วยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15434 โดย Champcyber99
คุณแน่ใจนะครับว่าไม่ได้ใช้เงินจากบัตรเสริมเลย
ถ้าเป็นเช่นนั้นแล้วคุณจะทำอะไรละ
เจ้าหนี้คุณพ่อเขาก็ไม่มีสิทธิ์มาเก็มเงินกับคุณอยู่แล้ว
แต่เจ้าหนี้ทวงหนี้ได้ถ้าทวงที่คุณพ่อคุณไม่ได้ หรือโทรหาแล้วไม่รับสาย
เขาก็โทรทวงคุณได้ แต่ไม่มีผลอะไร อยากทวงก็ทวงไป
แต่ถ้าถูกฟ้องคุณก็โดนฟ้องด้วยเช่นกัน
แต่ไม่มีผลอะไรทั้งนั้นเราก็สู้คดีไป ถ้าคุณมั้นใจว่าไม่ได้ใช้เงินจากบัตรจริงๆ

คนที่ทำงานราชการเจ้าหนี้อายัดเงินเดือนไม่ได้ 100% แต่ยึดทรัพย์ได้เช่น บ้าน รถ ที่ดิน เป็นต้น

คุณไม่คิดจะช่วยคุณพ่อเลยหรือไง มีเงินก็ไปจ่ายแทนท่านได้ ก็ไม่โดนฟ้องแล้ว

ไปหาทางช่วยพ่อแสดงว่าท่านกำลังลำบาก ไปทำหน้าที่ลูก

หาอ่านแล้วไปบอกพ่อ เรื่องทุกเรื่องมันมีทางแก้ไข
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15436 โดย ntps
ถ้าลองสืบค้นจาก Google หรือจากปุ่มสืบค้นจะเจอข้อความนี้ค่ะ

บัตรเครดิตออกให้เมื่อไรครับ ถ้าออกให้หลังวันที่ 1 เมษายน 2547
ยังไงบัตรหลักก็รับผิดชอบแต่เพียงผู้เดียวอยู่แล้วครับ ไม่ว่าคุณจะยกเลิก
หรือไม่ยกเลิกบัตรเสริมก็ตามครับ

ถ้าคุณได้สมัคร หรือได้รับบัตรเสริมหลัง 2547 ละก็ หนี้ต่างๆ บัตรหลัก
เป็นผู้รับผิดชอบแต่เพียงผู้เดียวค่ะ ยิ่งคุณไม่เคยใช้เลย เจ้าหนี้จะฟ้อง
คุณไม่ได้ค่ะ อาจยกเว้นกรณีที่คุณเอาบัตรไปกดเงินสดค่ะ อาจถูกฟ้อง
ร่วมค่ะ แต่มีทางแก้ค่ะ

ฝากบอกคุณพ่อคุณด้วยนะค่ะ ว่าอย่าหนีหายไปเลยค่ะ หันหน้าสู้เจ้าหนี้
ดีกว่า มีทางรอดมาใช้ชีวิตปกติได้ค่ะ

เวลานี้ เราเปิดอบรมฟรีสิ้นเดือนนี้ ลองชวนคุณพ่อมาสมัครนะค่ะ
ไม่จำเป็นต้องมีวิชากฎหมายก็เข้าใจได้ค่ะ มีเพื่อนๆ มากมายใน
สังคมหนี้ รอต้อนรับค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15440 โดย notinham
ขอบพระคุณอย่างสูงสำหรับทุกคำตอบ เรื่องการใช้งานผมไม่เคยได้ใช้เลยครับ
แม้สักครั้งไม่ได้เก็บใส่กระเป๋าตังค์ด้วยครับเก็บใส่กล่องไว้ เพราะไม่มีเหตุต้องใช้
แต่ที่ทำเพราะพ่อเค้าอยากช่วยสาวๆที่ขายบัตรเครดิตร ซึ่งทางผมก็นึกไม่ถึงจะส่งผลถึงผมด้วย
ส่วนเรื่องบัตรเปิดเมื่อไหร่คงต้องเช็คอีกทีครับ

ส่วนเรื่องไม่ช่วยพ่อ ผมไม่ได้เล่ามันมีเหตุ
ท่านมีเงินท่านเอาไปใช้จ่ายส่วนตัวความสุขของท่านจนหมด
ไม่ได้จุนเจือครอบครัว ขนาดเป็นหนี้ได้เงินน้ำท่วมมาล่าสุดก็เอา
ไปใช้หมดไม่พยายามจ่ายหนี้ เอาไปกินเหล้าเที่ยวเตร่จนหมด
ซึ่งแบบนี้ผมก็คงกัดฟันช่วยไม่ไหว ทางพ่อเค้ารู้ว่าต้องทำอย่างไรแต่เค้าไม่ทำ
ผมก็จนด้วยปัญญาเพราะเค้าไม่รับผิดชอบหนี้ใดๆ ทั้งสิ้นเลย
และผมก็มีภาระครอบครัวผมด้วยเหมือนกัน

ขอบคุณครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #15449 โดย jackTs
ไปอ่านใน Link เอาเองนะครับ เพราะพิมพ์ตอบไม่รู้กี่ครั้งจนเบื่อแล้ว

แนวทางการสู้คดี กรณีที่บัตรเสริมถูกฟ้อง

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=3027#3050

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15450 โดย น้ำมนต์

notinham เขียน: ขอบพระคุณอย่างสูงสำหรับทุกคำตอบ เรื่องการใช้งานผมไม่เคยได้ใช้เลยครับ
แม้สักครั้งไม่ได้เก็บใส่กระเป๋าตังค์ด้วยครับเก็บใส่กล่องไว้ เพราะไม่มีเหตุต้องใช้
แต่ที่ทำเพราะพ่อเค้าอยากช่วยสาวๆที่ขายบัตรเครดิตร ซึ่งทางผมก็นึกไม่ถึงจะส่งผลถึงผมด้วย
ส่วนเรื่องบัตรเปิดเมื่อไหร่คงต้องเช็คอีกทีครับ

ส่วนเรื่องไม่ช่วยพ่อ ผมไม่ได้เล่ามันมีเหตุ
ท่านมีเงินท่านเอาไปใช้จ่ายส่วนตัวความสุขของท่านจนหมด
ไม่ได้จุนเจือครอบครัว ขนาดเป็นหนี้ได้เงินน้ำท่วมมาล่าสุดก็เอา
ไปใช้หมดไม่พยายามจ่ายหนี้ เอาไปกินเหล้าเที่ยวเตร่จนหมด
ซึ่งแบบนี้ผมก็คงกัดฟันช่วยไม่ไหว ทางพ่อเค้ารู้ว่าต้องทำอย่างไรแต่เค้าไม่ทำ
ผมก็จนด้วยปัญญาเพราะเค้าไม่รับผิดชอบหนี้ใดๆ ทั้งสิ้นเลย
และผมก็มีภาระครอบครัวผมด้วยเหมือนกัน

ขอบคุณครับ

สวัสดีค่ะ คุณ Notinham :P

น้ำมนต์เห็นใจและเข้าใจในความรู้สึกของคุณนะคะ แต่น้ำมนต์มีเรื่องจริงที่จะเล่าให้ฟังค่ะ

มีครอบครัวหนึ่ง ยากจน ทำมาหากินจนกระทั่งวันหนึ่ง ผู้เป็นพ่อเป็นนายหน้าขายที่ดิน ได้ส่วนแบ่งมาประมาณ ๗๔ ล้าน (ซึ่งการขายที่ดินแปลงนี้ได้ ก็เพราะลูกสาวคนเล็กเป็นคนจัดการช่วยเหลือทุกอย่างจนสำเร็จ) หลังจากแบ่งส่วนแบ่งให้กับพรรคพวกแล้ว ก็เหลือประมาณ ๒๔ ล้าน

หลังจากนั้น ฝ่ายพ่อ ก็นำเงินที่ได้ ไปไถ่ถอนที่ดินที่จำนองธนาคารไว้ ใช้เงินไปประมาณ ๗ ล้าน (ที่ดินนี้ก็ได้มาจากการทำมาหากินของครอบครัว) หลังจากนั้นไม่นาน ฝ่ายพ่อก็ไปมีบ้านใหม่ และ หลอกให้ทางเมียเดิม จดทะเบียนหย่า โดยรับปากว่า จะไม่จดทะเบียนใหม่อย่างแน่นอน

อยู่ไปอยู่มา วันหนึ่ง ก็ไปอยู่กับเมียใหม่อย่างถาวร และก็ไปจดทะเบียนกัน แถมยังมีลูกกับเมียใหม่อีกหนึ่งคน (มีลูกกับทางเมียแรก ๖ คน) ครอบครัวทางเมียเก่าได้รับเงินจากการนี้ โดยประมาณ ไม่เกิน ๑ ล้านบาท

ลูกชายคนหนึ่งของเมียเก่า ทนไม่ได้ จึงต่อว่าผู้เป็นพ่อ และ ว่าเมียน้อยของพ่อ ต่อหน้าพ่อ รู้ไหมอะไรเกิดขึ้น ผู้เป็นพ่อ จุดธูป แล้วสาบแช่งบุตรชายของตัวเอง ต่อหน้าเจ้าที่ที่บ้าน ในวันตรุษจีน .....

และในวาระแห่งสุดท้ายของชีวิต ก็มิได้รู้สำนึก ยกที่ดินทั้งหมด ซึ่งได้มาจากหยาดเหงื่อแรงงานของทุกคนในครอบครัว ให้กับลูกคนเดียวที่มีกับเมียใหม่ (ราคาเฉพาะที่ดิน ที่ประเมิน กับ กรมที่ดิน มีมูลค่าถึง ๑๐๐ ล้าน)

แต่ทุกวันนี้ ครอบครัวนี้ ต่างก็คิดว่า มันเป็นกฎแห่งกรรม ที่เราต้องชดใช้เขา เราคงเคยไปเอาของเขามา เราก็ต้องคืนเขาไป และ อโหสิกรรมให้เขา จะได้ไม่ผูกเวรกันสืบต่อไป เพราะทุกคนก็คิดว่า ยังไงเขาก็คือ พ่อผู้ให้กำเนิด ให้เราได้มาสร้างบุญบนโลกใบนี้

น้ำมนต์จึงอยากบอกว่า ยังไงท่านก็เป็นพ่อผู้ให้กำเนิดเรา อธิบายถึงหนทางที่จะสามารถปลดหนี้ได้ ให้ท่านฟัง และเป็นกำลังใจให้ท่าน หากเป็นไปได้ ก็พาท่านไปอบรมและฟังข้อมูลที่เป็นประโยชน์ ในวันที่ ๒๙ กรกฎาคม ที่จะถึงนี้นะคะ

ขอให้โชคดีค่ะ :pray: :pray:

:bye:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15461 โดย notinham
ขอบพระคุณคุณนกกระจอกเทศ และคุณน้ำมนต์มากครับ
ผมยังใหม่กับบอร์ด ได้พยายามสืบค้นหาจากข้อมูลเก่าแต่ทำไม่เป็น หาไม่เจอกระทู้เก่า ๆ
เลยต้องมาตั้งกระทู้ซ้ำอีกครั้ง ขอบคุณคุณนกกระจอกเทศ มากครับที่แจ้งข้อมูลเก่าให้อ่าน
และขอบคุณน้ำมนต์สำหรับคำแนะนำเรื่องพ่อ คงลองคุยอีกรอบแต่ไม่รู้ผลจะเป็นอย่างไร
จะโดนด่าเหมือนที่ผ่านมาอีกหรือไม่ ก็จะลองดูครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15489 โดย สายลม
คำตอบสำหรับการแก้ไขปัญหาหนี้ คุณได้รับไปแล้ว
ดิฉันจะให้คำตอบเรื่องของ "คุณและพ่อ"
ไม่ว่าพ่อของคุณจะเคยทำอะไรให้คุณต้องเจ็บช้ำน้ำใจ
ไม่ว่าพ่อของคุณจะทำเลวร้ายสักแค่ไหน นั่นเป็นเรื่องของ "พ่อคุณ" ไม่ใช่ "ตัวของคุณ"
สิ่งไหนที่พ่อทำไม่ดี คุณอย่าทำเหมือนท่าน
สิ่งไหนที่คุณเห็น ไม่ชอบใจ อย่าทำกับครอบครัวของคุณ
คุณเชื่อในกฎแห่งกรรมไหม? พ่อทำแบบไหน พ่อก็จะได้แบบนั้น แค่นี้ท่านก็อยู่กับกรรมมากพอแล้ว
คุณไม่ต้องไปร่วมสร้างกรรมร่วมกับพ่อดอก...ปล่อยท่านไป
แนะนำเท่าที่เราผู้เป็นลูกจะทำได้ อย่าผูกใจเจ็บแค้น เพราะความอาฆาตพยาบาทจะเป็นเหมือนรากเหง้าแห่งความชั่วร้าย หยั่งรากลึกฝังลงไปในใจคุณ
ถ้าคุณให้อภัยพ่อ ก็เท่ากับคุณให้อภัยตัวเอง
ดิฉันรู้จักผู้หญิงคนหนึ่ง...พ่อไม่เคยเลี้ยงดูครอบครัวเลย ก่อหนี้สร้างเวรให้ไม่รู้จักจบจักสิ้น ตบตีแม่ด้วย
แต่เธอเลือกที่จะให้อภัย วันที่พ่อไม่มีใคร พ่อยังมีลูกสาวคนนี้เคียงข้าง
ทุกคนล้วนอยากเป็นคนดี แต่ด้วยสภาพจิตใจการเลี้ยงดูที่แตกต่าง ทำให้เขาอ่อนแอเกินกว่าจะลุกขึ้นมาทำดีเพื่อคนอื่น ให้มันเป็นกรรมของเขา ของพ่อ อย่าต่อเวรกันและกันด้วยการจองเวร
วันนี้เธอใช้หนี้ให้พ่อหมด เลี้ยงดูพ่อตามกำลัง พ่อไปมีครอบครัวใหม่ เธอก็คิดว่าเป็นเรื่องของพ่อ
พ่อให้เลือดให้เนื้อ ให้ร่างกายมา เราเติบใหญ่มาก็เพราะมีเลือดของพ่อ
เธอจึงทดแทนด้วยความกตัญญูรู้คุณ แยกออกได้ว่าอะไรคือสิ่งที่ผ่านมาแล้ว และอะไรที่ "เธอกระทำได้ในวันนี้"
อย่าปล่อยให้เรื่องร้ายๆ มาทำลายปัจจุบันของคุณ
สักวันหนึ่ง ถ้าคุณมีครอบครัว คุณจะได้รักลูกคุณได้สุดหัวใจ...

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15520 โดย Pych

notinham เขียน: ขอบพระคุณอย่างสูงสำหรับทุกคำตอบ เรื่องการใช้งานผมไม่เคยได้ใช้เลยครับ

ขอบคุณครับ

แล้วที่คุณมีวันนี้ มีชีวิต มีลมหายใจในขณะนี้ได้
ไม่ใช่เพราะคุณพ่อของคุณเหรอครับ
คนเราไม่มีใครดีพร้อม สมบูรณ์แบบได้ อย่างพระพุทธเจ้าหรอกครับ
ขนาดพระอรหันต์หลายๆ พระองค์ ยังเคยหลงผิด ทำพลาดมาแล้ว

อย่างน้อยคุณพ่อของคุณก็ให้ชีวิต ให้ความรู้ ให้การศึกษา
ทำหน้าที่ของลูกให้ดี ท่านจะทำหน้าที่พ่อได้ดีบ้าง ไม่ดีบ้าง เราก็ไม่มีสิทธิ์ไปต่อว่าท่าน
เพิ่งพิมพ์ ข้อความนี้ในอีกกระทู้หนึ่ง ขอเอามาฝากอีกทีนะครับ

องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ได้ตรัสเดรื่องพระคุณพ่อแม่ไว้ประมาณความได้ดังนี้

พระคุณของพ่อแม่นั้นมีมากเหลือประมาณมากเกินลูกจะทดแทนให้หมดได้โดยง่าย แม้ลูกนั้นแบกบิดามารดาของตนไว้บนบ่าทั้งสองข้างของตนนั้น ให้บิดามารดาอันอยู่บนบ่าปัสสาวะ อุจจาระ รดบ่าของลูก ตัวลูกนั้นต้องหาข้าวน้ำมาป้อนแก่บิดามารดา เมื่อได้อาหารแล้วต้องป้อนให้กับมือของตนเอง เวลาล่วงเลยผ่านไปตั้ง100ปี ก็ไม่อาจทดแทนบุญคุณพ่อและแม่หมดได้

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: น้ำมนต์, JLB

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15534 โดย notinham
ขอบพระคุณสำหรับทุกคำแนะนำ
ส่วนเรื่องพ่อผมดูแลอยู่แล้วครับ ไม่ได้ทิ้งไปไหน
แต่หนี้สินผมไม่สามารถจะหามาชำระได้
เพราะผมต้องจ่ายภายในบ้าน ค่าบ้าน ค่ากินของคนในครอบครัว
รวมถึงของพ่อด้วย ซึ่งเดือนๆก็ไม่มีเงินจะเก็บอยู่แล้วครับ
ส่วนเงินพ่อเค้าก็คือเงินเค้า อันส่วนของเค้าไม่ว่ากัน
เรื่องต่างๆคุยกันหมดแล้วพยายามหาหนทางออกแล้ว
ที่จะช่วยกันแต่ไม้แก่ดัดยาก หาทางออกให้แต่คนทำไม่ยอมทำก็ไม่รู้ทำไง
ผลเลยออกมาอย่างที่เห็น ผมก็เลยต้องมาหาทางแก้ปัญหา
แต่อย่าไรผมก็ไม่ทิ้งครอบครัวจะดูแลตามกำลังที่มีอยู่ครับ

ขอบพระคุณมากครับทุกๆท่านที่แนะนำ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15540 โดย ntps

ถือว่า คุณพ่อคุณมีกรรมที่ต้องชดใช้ค่ะ :เฮ้อ: เขายังหาทางออก
ไม่เจอ วันๆ เอาแต่หนี ด้วยการใช้ชีวิตแบบผิดๆ แต่คุณเจอแล้ว เห็นแล้ว
จะไม่ชี้ทางออกให้เขาหรือค่ะ

ไม้ทุกแบบดัดได้เสมอค่ะ แต่ถ้าแก่ อาจให้เวลานานหน่อย ถ้า
ยังอ่อนก็ง่ายหน่อยเท่านั้นค่ะ ปัญหายากน่าท้าทายภูมิไม่ใช่หรือค่ะ

การสร้างบุญที่ยิ่งใหญ่ไม่ต้องไปไกล ไม่ต้องใช้เงินมากมาย แค่เรา
กราบพ่อแม่ ดูแลท่าน ใส่ใจ เข้าใจท่าน แค่นี้ก็ยิ่งใหญ่แล้วค่ะ
อภัยได้อภัยให้ท่านเถอะค่ะ ท่านกำลังหลงทางค่ะ

อนาคตคุณก็เป็นพ่อคนเหมือนกัน ถือว่ากุศลนี้ จะช่วยให้ลูกคุณเป็นคนดี
ในอนาคต ดีไหมค่ะ

ปล ท่านรักคุณเหมือนกันนะค่ะ ทำบัตรเสริมให้คุณเพื่อให้คุณได้ใช้
อย่างสะดวก แม้คุณจะไม่ใช้ก็ตาม แต่เท่ากับท่านนึกถึงคุณนะค่ะ

แม้ท่านจะไม่ใช่พ่อที่ดีที่สุด แต่ถือว่า ท่านรักคุณนะค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15570 โดย JLB
พ่อเรากับแม่เลี้ยงสร้างหนี้นอกระบบเป็นล้านคะ
แต่เราก็เลือกที่จะใช้หนี้แทน เพื่อความปลอดภัยของท่าน
ตอนนี้โอนหนี้นอกระบบมาในระบบเป็นชื่อเราใช้หนี้ไป 3 ปีล่ะ ตอนนี้เหลือ 3 แสน

จะให้หย่า พ่อก็ไม่ยอมหย่า
ขัดใจอยู่บ้าง แต่เราก็เลือกที่ยอม กับความสุขของพ่อ
ตอนนี้ก็ยังอยู่ด้วยกัน

โชคดีหน่อยที่ตอนนี้พ่อและแม่เลี้ยงกลับใจได้
และเราก็ไม่เสียใจเลยที่ได้ทดแทนบุญคุณท่าน
เพราะเทียบกับที่ท่านให้ชีวิตเราเกิดมา เลี้ยงเรา ให้การศึกษาเรา
มันเทียบไม่ได้เลยจริงๆ กับเงิน 1 ล้าน

เข้าใจว่าคุณมีภาระ และคุณพ่อไม่เป็นอย่างใจ
แต่ช่วยบ้าง ก็ดีกว่าไม่ช่วยเลยนะคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.795 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena