ขอความช่วยเหลือแนะนำด้วย

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15660 โดย Ploy2Plaw
ขอรบกวนผู้ที่มีความรู้ช่วยแนะนำ..คือตอนนี้มีหมายศาลทวงหนี้บัตรเครดิตของพี่ชายมาที่ส่งไว้หน้าบ้าน..ไม่ได้เซ็นรับ แจ้งว่าให้ไปไกล่เกลี่ยที่ศาลวันที่30 กค.2555. แต่ว่าพี่ชายไปอยู่ต่างจังหวัดนานแล้ว ติดต่อไม่ได้ ถ้าพี่ชายไม่ไปตามนัด จะมีความผิดไหม? แล้วถ้าพี่ชายไม่จ่ายหนี้บัตรเครดิต จะไปฟ้องยึดรถกับภรรยาเค้าได้ไหม แต่พี่ชายหย่าแล้ว และรถก็เป็นชื่อเมียเค้าด้วย และถ้าไม่ติดต่อกับธนาคาร จะถูกจับหรือเปล่า คดีมีอายุความกี่ปี (พี่ชายเป็นหนี้อยู่ประมาณ 170000 บาท) ช่วยตอบด้วย เพราะแม่หนูเค้ากลัวว่าพี่ชาย จะถูกจับติดคุก

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15673 โดย Ly89

Ploy2Plaw เขียน: ขอรบกวนผู้ที่มีความรู้ช่วยแนะนำ..คือตอนนี้มีหมายศาลทวงหนี้บัตรเครดิตของพี่ชายมาที่ส่งไว้หน้าบ้าน..ไม่ได้เซ็นรับ แจ้งว่าให้ไปไกล่เกลี่ยที่ศาลวันที่30 กค.2555. แต่ว่าพี่ชายไปอยู่ต่างจังหวัดนานแล้ว ติดต่อไม่ได้

เอ๊า.....ทำไงดีล่ะ

ถ้าพี่ชายไม่ไปตามนัด จะมีความผิดไหม?

มีความผิดฐานหนีศาล ศาลก็จะพิพากษาตามโจทน์ฟ้องไงครับ

แล้วถ้าพี่ชายไม่จ่ายหนี้บัตรเครดิต จะไปฟ้องยึดรถกับภรรยาเค้าได้ไหม

ไม่ได้ครับ หนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล จะไปทวงหนี้กับบุคคลอื่นไม่ได้ครับ

แต่พี่ชายหย่าแล้ว และรถก็เป็นชื่อเมียเค้าด้วย

ก็ยิ่งไม่เกี่ยวเลยครับ

และถ้าไม่ติดต่อกับธนาคาร จะถูกจับหรือเปล่า

ถูกจับครับ...จับตูดไงครับ..55...แล้วจะจับข้อหาอะไรครับ....

คดีมีอายุความกี่ปี (พี่ชายเป็นหนี้อยู่ประมาณ 170000 บาท)

บัตรเครดิตอายุความฟ้องร้อง 2 ปี สินเชื่อส่วนบุคคลอายุความฟ้องร้อง 5 ปี หากศาลพิพากษาแล้วยังไปไม่ถึงมือกรมบังคับคดีจะมีอายุความบังคับคดี 10 ปี แต่ถ้าไปถึงมือกรมบังคับคดีแล้วจะมีอายุความตลอดชีพ.....แล้วพี่คุณหยุดจ่ายมานานเท่าไหร่แล้ว

ช่วยตอบด้วย เพราะแม่หนูเค้ากลัวว่าพี่ชาย จะถูกจับติดคุก

คดีแพ่งไม่ติดคุกหรอกจ้า.......

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15674 โดย Ly89
อ้อ....ถ้าอยากรู้อะไรเพิ่มเติม ไปอ่านห้องนี้นะจ๊ะ...

ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=showcat&catid=7&Itemid=2

แล้วถ้าไม่เข้าใจค่อยมาถามใหม่ในกระทู้เดิมนะครับ...

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15686 โดย Champcyber99
ในเมื่อเป็นธุระให้พี่ชายแล้วก็หาอ่าน เรื่องหมายศาล ว่าอะไรมันจะเกิดขึ้นบ้างหลังจากไม่ไปศาล

ถ้ายังไม่เข้าใจให้นำหมายศาลไปที่นี้ครับ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=720&Itemid=29 กิจกรรมให้คำปรึกษาทุกวันอาทิตย์ที่สวนลุม

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.359 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena