การปรับโครงสร้างหนี้ การขอประนอมหนี้ การแฮร์คัท เหมือนกันมั้ยคะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15775 โดย armimy
คือไม่ค่อยเข้าใจเรื่องการขอเจรจาปรับโครงสร้างหนี้ ขอประนีประนอมหนี้ และการแฮร์คัทมันแตกต่างกันยังไงคะ แล้วจะส่งผลอย่างไรกับเครดิตบูโรบ้างคะ ตัวมี่เองไม่มีหนี้หรอกคะไม่เคยมีไม่มีและไม่อยากมีแต่พอดีไปเจอใบแจ้งหนี้ของแฟนแจ้งว่าชำระครั้งสุดท้ายตั้งแต่ 01/10/2010 นู่นแน่ะ ทั้งตัวบัตรเงินสดและบัตรเครดิตเลยค่ะใบละ42000 มี่เลยโทไปตามหทายเลขที่แจ้งไว้เพื่อขอทยอยจ่ายค่ะเป็นบัตKTC เค้าตอบมาว่าสามารถชำระเข้ามาได้เลยมีเท่าใหร่ก็จ่ายมาเลย เช่นจะจ่ายใบละ500 2ใบเท่ากับ1000 เดือนใหนมีมากก็จ่ายมากได้ พอทราบมั้ยคะว่าการจ่ายอย่างนี้เค้าเรียกกว่าการจ่ายแบบใหน แล้วมี่ควรจ่ายแบบใหนดีอ่ะค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15776 โดย Nok2865
ไปอ่านในห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ก่อนนะคะ
ในนั้นอธิบายไว้หมดเลย ค่อยๆอ่านทีละกระทู้ คุณจะได้เข้าใจ
เรื่องจ่ายหนี้ ไปเช็คก่อนค่ะว่าเขาฟ้องไปแล้วหรือยัง หมดอายุความไหม
อย่าพึ่งรีบจ่าย
ขอโทษที่ตอบสั้นๆ พิมพ์ผ่านมือถือค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15777 โดย Skynine

armimy เขียน: คือไม่ค่อยเข้าใจเรื่องการขอเจรจาปรับโครงสร้างหนี้ ขอประนีประนอมหนี้ และการแฮร์คัทมันแตกต่างกันยังไงคะ แล้วจะส่งผลอย่างไรกับเครดิตบูโรบ้างคะ ตัวมี่เองไม่มีหนี้หรอกคะไม่เคยมีไม่มีและไม่อยากมีแต่พอดีไปเจอใบแจ้งหนี้ของแฟนแจ้งว่าชำระครั้งสุดท้ายตั้งแต่ 01/10/2010 นู่นแน่ะ ทั้งตัวบัตรเงินสดและบัตรเครดิตเลยค่ะใบละ42000 มี่เลยโทไปตามหทายเลขที่แจ้งไว้เพื่อขอทยอยจ่ายค่ะเป็นบัตKTC เค้าตอบมาว่าสามารถชำระเข้ามาได้เลยมีเท่าใหร่ก็จ่ายมาเลย เช่นจะจ่ายใบละ500 2ใบเท่ากับ1000 เดือนใหนมีมากก็จ่ายมากได้ พอทราบมั้ยคะว่าการจ่ายอย่างนี้เค้าเรียกกว่าการจ่ายแบบใหน แล้วมี่ควรจ่ายแบบใหนดีอ่ะค่ะ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

“สัญญา นรก” คืออะไร?

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15778 โดย Champcyber99
ดีแล้วครับที่คิดที่จะไม่มีหนี้
แต่
สามีเป็นหนี้ ภรรยาไม่มีหนี้ ถ้าจดทะเบียน เป็นหนี้ทั้งสองคนรวมกันรับผิดชอบเรื่องทรัพย์ในการใช้หนี้

ถ้าไม่มีเงินใช้หนี้เจ้าหนี้ยึดทรัพย์ได้ถึงจะเป็นชื่อภรรยาก็ยึดได้ และทรัพย์อื่น ๆ ก็ยึดได้เช่นกัน ถ้าจดทะเบียนสมรส

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15781 โดย armimy
เป็นหนี้ก่อนแต่งงาน(จดทะเบียน)ภรรยาก็ต้องโดนด้วยหรอ :) คะ ขอบคุณที่แนะนำนะคะ รบกวนอีกอย่างนะคะถ้าจะเจรจาแฮคัทเนี่ยต้องติดต่อที่ใหนคะ ใช่ที่แบงค์ที่เราถือบัตรรึปล่าวคะ แล้วเราจะรู้ได้ยังไงคะว่าตอนนี้เรื่องของเราถูกส่งฟ้องรึยัง หากเชคเครดิตเองจะมีบอกมั้ยคะว่าเรื่องเราถูกฟ้องรึยัง ขอโทษที่ถามวุ่นวายนะคะคือมี่ไม่รู้เรื่องนี้จงๆเพราะเป็นแค่แม่บ้านเลยไม่คิดหาเรื่องกลัวไม่มึจ่ายเค้าอ่ะค่ะ ขอบคุนทุกท่านที่ให้คำตอบและคำแนะนำด้วยนะคะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15782 โดย Champcyber99
ผมแนะนำให้อ่านในนี้ครับคุณจะเข้าใจทุกอย่าง
แล้วไปบอกสามีมาอ่านด้วยถ้าคิดจะไม่มีหนี้บัตรอีกต่อไป

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15783 โดย armimy
ขอบคุนมากๆนะคะ คงเป็นพุ่งนี้แหล่ะค่ะถึงจะเข้าไปดูได้ มี่ใช้บีบีออนอ่ะค่ะ ยังไงก็ขอบคุนทุกๆท่านที่สละเวลามาช่วยแนะนำนะคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.460 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena