หนี้สินเกินกว่าที่จะหาเงินมาชำระได้

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1590 โดย Mime7877
ผมอีกคนหนึ่ง ที่กำลังมีปัญหาเกี่ยวกับการเป็นหนี้ที่ไม่สามารถหาเงินชำระหนี้ได้ทัน ถึงแม้จะเป็นขั้นต่ำก็ตามรวมหนี้ทั้งหมดประมาณ 1 ล้าน 2 แสนบาท อยากจะขอคำปรึกษาด้วยครับ ว่าผมควรจะทำอย่างไรดี รายละเอียดของหนี้มีดังนี้ครับ
1. ธนาคารซิตี้แบงค์ 2 แสน 5 หมื่นบาท (บัตรเครดิต + สินเชื่อบุคคล)
2. ซิตี้แอดวาน์ซ์ 3 แสนบาท
3. ธนาคายูโอบี 7 หมื่นบาท
4. ธนาคารอิสลาม 6 แสนบาท

ขอรบกวนช่วยผมด้วยนะครับ จะให้ผมไปพบที่ไหน บอกมาได้เลยครับ ปี 555 ของทุกคน ควรจะมีความสุข แต่ผมไม่ใช่ครับ :crying:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #1592 โดย Pych
ยินดีต้อนรับ สมาชิกใหม่นะครับ ชมรมของเราให้ได้แค่แนวทาง ส่วนการตัดสินใจต้องเป็นของคุณเอง เพราะแต่ละคนมีปัจจัย ภาระ ตัวแปรที่แตกต่างกัน ไม่มีแนวทางที่ตายตัวและใช้ได้กับทุกคนนะครับ ชมรมของเรามีอยู่ 3 แนวทางหลักๆ คือ Firstway Out, Secondway Out, และ Thirdway out ซึ่งบางคน ยังสามารถเอาแนวทางหลักๆ มาใช้แบบผสมผสานกันก็ได้

เริ่มงงแล้วใช่ไหมครับ Firstway Out, Secondway Out คืออะไร ต้องอ่านกระทู้ต่อไปนี้เลยครับ

1. วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

2. รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=939&Itemid=64

3. สิ่งที่สมาชิกควรทำ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=710&Itemid=64

4. ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

5. ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=category&catid=7&Itemid=64

หลังจากนั้น สรุปแนวทางการแก้ปัญหาหนี้ที่เหมาะสมกับตัวคุณเอง จะเป็น Firstway out หรือ Secondway out หรือ Thirdway out ก็เอาให้เหมาะกับรายรับ-รายจ่ายของคุณ ต่อจากนั้นก็แค่ทำตามที่กระทู้ข้างบนบอกไว้ครับ

ยกตัวอย่าง เช่น ถ้าคุณเลือก วิธีที่ 2 SECONDWAY OUT คุณต้องทำตามที่กรรมการแนะนำไว้ในกระทู้ ดังนี้
1. หยุดจ่ายหนี้ต้องหยุดทุกรายการและหยุดตลอด อย่าหยุดบางแบงก์จ่ายบางแบงก์ (ยกเว้นรายการที่เป็นหนี้แบงก์ที่ใช้จ่ายเงินเดือนให้ กับ หนี้กองทุน ก.ย.ศ.)
และอย่าหยุดบ้างจ่ายบ้าง เพราะจะเก็บเงินก้อนไม่ได้ ไม่มีประโยชน์เลย และนับอายุความไม่ได้ด้วย

2. ต้องบอกครอบครัวให้รู้ จะได้ไม่ตกใจ รู้ว่าเรากำลังจะทำอะไร ผลจะเป็นอย่างไร และเป็นการระวังไม่ให้มีใครไปหลอกเอาเงินจากทางครอบครัวของลูกหนี้ได้ด้วย

3. ต้องบอกที่ทำงาน( หัวหน้างาน ฝ่ายบุคคล คนที่ทำงานเกี่ยวข้องประสานงาน เพื่อน คนที่อาจถูกรบกวนจากการตามทวงหนี้ที่ไม่มีมารยาท คนที่อ้างชื่อไว้ในสมัคร) ให้รับรู้ไว้ บอกให้รู้ว่าเราจะทำอะไร และจะเกิดอะไรบ้างระหว่างที่เราหยุดรอจ่ายปิดหนี้ที่ละบัญชี ห้ามอาย/ไม่อยากให้คนรู้เรื่อง เพราะยังไงๆ ที่ทำงานต้องรู้เรื่องแน่ ให้รู้จากเราไปเลยว่าเราจะทำอะไร อย่าให้เขารู้แต่ว่าเราถูกทวงหนี้ ให้เขารู้ว่าเราจะจ่ายทีเดียวปิดบัญชีหนี้ไปเลย ไม่จ่ายทีละนิดแล้วหนี้ไม่หมดสักที ให้ที่ทำงานรู้ว่าเราจะทำอะไรและผลจะเป็นอย่างไรเลยดีกว่า แล้วก็ต้องรู้จักขอโทษและขอบคุณเพื่อนร่วมงานตามความเหมาะสม

4. จัดทำบัญชีรายรับรายจ่ายใหม่เพื่อดูว่าเมื่อเราหยุดจ่ายหนี้ทุกอย่างแล้วเราเหลือเงินเท่าไหร่ เก็บออมไว้ ห้ามใช้จ่ายฟุ่มเฟือย เช่น เงินเดือน 15000 บาท ใช้จ่ายตลอดเดือน 10000 เหลือ 5000 ก็แยกเก็บไว้สัก สองบัญชี บัญชีจ่ายหนี้ 3500 และบัญชีสำรองเผื่อฉุกเฉิน 1500 อันนี้เป็นแค่ตัวอย่างเท่านั้นแต่ละคนจะเก็บได้มากได้น้อยแล้วภาระครอบครัว สำหรับบัญชีจ่ายหนี้พอเก็บได้เป็นเงินก้อนใหญ่ก็ลองเจรจาแฮร์คัทดู ส่วนบัญชีสำรองเก็บไว้เผื่อกรณีฉุกเฉินในครอบครัว พยายามหารายได้พิเศษเพิ่ม

5. หาความรู้เกี่ยวกับการแก้ไขปัญหาหนี้ต่างๆ ศึกษาให้เข้าใจจริงๆ นำไปใช้ให้ได้ และ เมื่อรู้แล้วจะได้ไม่ต้องกลัวรูปแบบการทวงหนี้และการข่มขู่ต่างๆ ที่มีสารพัดรูปแบบและหาอ่านเพิ่มเติมตามเรื่องที่คุณต้องการรู้ได้จากการสืบค้นด้วยแท็บด้านบนหรือจะใช้ google ช่วยค้นหาก็ได้ โดยพิมพ์คำว่า site:consumerthai.org ต่อด้วยคำที่อยากหา เช่น site:consumerthai.org แฮร์คัท หรือ site:consumerthai.org ทวงหนี้

มีอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ โชคดีนะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1600 โดย Mime7877
ขอบคุณมากครับ ที่ให้คำแนะนำ ผมจะทำตามคำแนะนำครับ หากมีข้อสงสัยประการใด ขออนุญาตปรึกษาและขอความช่วยเหลือ นะครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1601 โดย Pych
ด้วยความยินดีครับ

ผมก็อ่านกระทู้จากในเว็บบอร์ดนี้เยอะมากๆ ครับ อ่านจนพอจะมีความรู้พอช่วยตอบเพื่อนๆ สมาชิกได้ครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1619 โดย ntps
ความสุขหาได้เสมอค่ะ ถ้าปล่อยวาง เมื่อสติมาปัญญาเกิดแบบคุณ Angsuuบอกไว้ค่ะ
วันที่คุณคิดว่า คุณมีหนี้เป็นล้าน คุณก็คิดบวกว่าเป็นแสน เป็นพัน หรือดูทุกข์คนอื่นที่
มีมากกว่าเรา แล้วคุณจะรู้สึกว่า ทุกข์ของคุณจิ๊บๆๆๆ ค่ะ ขอให้สู้เท่านั้นค่ะ และอ่าน
ตามที่น้องเขาเสนอมาค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Skynine

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1684 โดย Skynine

p_nid เขียน: ผมอีกคนหนึ่ง ที่กำลังมีปัญหาเกี่ยวกับการเป็นหนี้ที่ไม่สามารถหาเงินชำระหนี้ได้ทัน ถึงแม้จะเป็นขั้นต่ำก็ตามรวมหนี้ทั้งหมดประมาณ 1 ล้าน 2 แสนบาท อยากจะขอคำปรึกษาด้วยครับ ว่าผมควรจะทำอย่างไรดี รายละเอียดของหนี้มีดังนี้ครับ
1. ธนาคารซิตี้แบงค์ 2 แสน 5 หมื่นบาท (บัตรเครดิต + สินเชื่อบุคคล)

ขอรบกวนช่วยผมด้วยนะครับ จะให้ผมไปพบที่ไหน บอกมาได้เลยครับ ปี 555 ของทุกคน ควรจะมีความสุข แต่ผมไม่ใช่ครับ :crying:

พี่อังขอมอบของขวัญปีใหม่ 2555 นี้ให้แก่คุณจากใจจริง... เพียงคุณอ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่านด่วนเลย
ในนั้นมีคำตอบให้ทั้งหมด เพียงคุณลงมืออ่านแล้วนำไปใช้ให้เกิดประโยชน์แก่หนี้ที่มีอยู่ให้ตรงจุด...และพี่อังหวังว่าของขวัญ
สิ่งนี้คงถูกใจคุณนะ แล้วอ่านกระทู้พี่ๆ เพื่อนๆ ด้วย จะได้เห็นแนวทาง วิธีการหนึ่งอาจเหมาะกับอีกคน อีกวิธีอาจเหมาะกับอีกคน
ส่วนเราคงต้องผสมผสานปรับให้เหมาะกับเรา ...

ปล.หนี้มันอยู่กับเราไม่นานหรอก...เดี๋ยวมันก็ไปจากชีวิตเรา ขอเพียงเราตั้งสติ เมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี
เป็นกำลังใจให้เสมอ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1696 โดย Champcyber99
1.อดทน ต่อความลำบากทุกอย่างที่ต้องพบเจอ
เพราะคุณต้องทำในสิ่งที่คุณไม่เคยทำ เจอสิ่งที่คุณไม่เคยเจอ

2.อดกลั้น ต่อความกดดันจากการทวงหนี้ทุกรูปแบบ
เพราะสิ่งที่คุณจะเจอมันจะมาแบบที่คุณ
ไม่นึกไม่ฝันว่ามนุษย์คนหนึ่งจะทำกับมนุษย์ด้วยกันได้
3.อดออม ยิ่งคุณเก็บเงินได้เร็วเท่าไรคุณก็ยิ่งเป็นไทเร็วเท่านั้น

4.รอคอยให้เป็น จำเอาไว้ว่ากว่าคุณจะมีหนี้ขนาดนี้ได้
มันใช้เวลาในการสร้างเป็นปีๆ ฉะนั้นถ้าคุณจะแก้หนี้ให้หมด
มันก็ใช้เวลาไม่น้อยไปกว่าตอนที่คุณสร้างมันหรอก
อย่าคิดว่าอะไรมันจะต้องรวดเร็วดั่งใจ บางคนใจร้อน
บางคนใจเร็วด่วนได้อยากให้ทุกอย่างจบเร็วๆ ไปเสียหมด
ไม่ว่าอะไรก็ต้องใช้เวลาทั้งนั้นแหละ หลังจากการรอคอยที่ยาวนาน
ผลที่ได้จะหอมหวานและสวยงามสำหรับผู้ที่รอคอยเสมอ
ขอบคุณกระทู้ดีๆๆของกรรมการ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1704 โดย Mime7877
ขอขอบพระคุณพี่อังมากนะครับ ผมจะพยายามทำตามวิธีการที่พวกพี่ ๆ เพื่อน ๆ และน้อง ๆ แนะนำ
เพราะผมไม่เคยคิดเหมือนกันว่าจะเป็นแบบนี้

ขอขอบพระคุณอีกครั้ง จากใจจริง ๆ ครับ (o_O)

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1705 โดย Skynine

p_nid เขียน: ขอขอบพระคุณพี่อังมากนะครับ ผมจะพยายามทำตามวิธีการที่พวกพี่ ๆ เพื่อน ๆ และน้อง ๆ แนะนำ
เพราะผมไม่เคยคิดเหมือนกันว่าจะเป็นแบบนี้

ขอขอบพระคุณอีกครั้ง จากใจจริง ๆ ครับ (o_O)

สี่ตีนยังรู้พลาด นักปราชญ์ยังรู้พลั้ง ...

เราพลาดกันได้ แต่เมื่อพลาดแล้วเราก็แก้ไขเสีย อย่ากังวล เมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี พี่อังจะเป็นกำลังใจให้และจะยืนเคียงข้างคุณเสมอ..

พี่อัง สวยประหาร

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1706 โดย Pachiby8

p_nid เขียน: ผมอีกคนหนึ่ง ที่กำลังมีปัญหาเกี่ยวกับการเป็นหนี้ที่ไม่สามารถหาเงินชำระหนี้ได้ทัน ถึงแม้จะเป็นขั้นต่ำก็ตามรวมหนี้ทั้งหมดประมาณ 1 ล้าน 2 แสนบาท อยากจะขอคำปรึกษาด้วยครับ ว่าผมควรจะทำอย่างไรดี รายละเอียดของหนี้มีดังนี้ครับ

Citi ครองแชมป์ในชมรมจริงๆค่ะ Citi จะเริ่มจากให้ Advance ก่อน แล้วตามด้วยบัตรเครดิต บัตรเงินสด วงเงินเกินกำลังจริงๆ และคนที่มีครอบครองก็มักจะใจอ่อน รูดปรี๊ดๆ โอ้วมีธนาคารอิสลามด้วยเหรอคะ แสดงว่าไปกู้มาปิดหรือเปล่าคะ มีคนค้ำด้วยใช่ไหมคะ เคยคิดจะทำค่ะ แต่ไม่อยากรบกวนให้ใครมาค้ำ จึงตัดสินใจหยุดทุกอย่างค่ะ มีเหมือนกันค่ะ Citi Advance ครบสูตรเลยค่ะ เงินเดือนคุณ p_nid น่าจะเยอะอยู่นะคะ เก็บสองเดือนน่าจะปิด UOB ได้สบายๆ ส่วนลดงามด้วยค่ะ สู้ๆนะคะ หยุดจ่ายเลยค่ะ หรือจะปิดบัตรเครดิต Citi ไปก่อนเลยก็ดีนะคะ ลองดูนะคะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1721 โดย Nok2865
ใครบอกคุณหรือค่ะว่า เป็นปีที่ทุกคนมีความสุข แต่ผมไม่ใช่
คุณเจอชมรมแล้ว เนี้ยแหละ คือจุดเริ่มต้นของความสุข...
อ่านลิงค์ที่น้องอนาคินให้ไป อ่านให้มากๆ หาเวลามาอ่านเคสของเพื่อนๆเยอะๆ
มีเวลาหลังอาหารเข้าไปอ่านในบอร์ดเก่า ไล่อ่านมาตั้งแต่หน้าแรกยันหน้าสุดท้าย
คุณจะบอกตัวเองเลยว่า "กรูรอดแล้ว ไม่โง่แบบเดิมๆอีกแล้ว"
มีนาคม 2552 บัวแบกหนี้เกือบล้านเอาไว้ มีความคิดแบบคุณว่า ต้องตายแน่ๆ
ใช้เวลาไม่ถึงสองปี บัวหมดหนี้แล้ว ยิ้มได้ หัวเราะได้ ตั้งแต่แฮร์คัทใบแรก
ขนาดเป็นหนี้ยังชวนสมาชิกในนี้ไปเที่ยวทะเลกันเลย 555++
เป็นหนี้นะคะ ไม่ได้เป็นมะเร็ง จะตายวันตายพรุ่งเสียเมื่อไหร่
ยังมีลมหายใจ เกิดเป็นคนทั้งที สู้ให้สุดลิ่มทิ่มประตูไปเลย
ทุกคนเป็นกำลังใจให้ค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Hathaichanok05, Lyncns31, 3190400254488B

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1732 โดย Ly89
เข้ามาให้กำลังใจคุณ p_nid ครับ....

ทำตามคำแนะนำอย่างเคร่งครัด...ไม่มีอะไรแก้ไขไม่ได้ครับ ยกเว้นการ เกิด แก่ เจ็บ ตาย...

คนที่เคยล้มละลาย ยังกลับมาร่ำรวยได้เลยครับ...อย่างคุณ ตัน โออิชิไงครับ

สู้ๆครับ.......

:wo:

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1862 โดย Lyncns31
ประตูแห่งทางรอดเปิดรับคุณแล้ว....

ไม่มีที่อื่นอีกแล้ว....ก้าวตามเรามาเลย....

อ่าน อ่าน อ่าน....แล้วเอาไปใช้ โชคดีนะ...ปีดี ปี 555

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1925 โดย ngang2538
มาให้กำลังใจ คุณ p_nid ค่ะ

อย่าเพิ่งหมดหวัง หรือท้อแท้นะคะ
ทุกอย่างมีทางออกค่ะ

ยอดหนี้เราใกล้เคียงกัน ของวี รวมๆ ยอดแล้ว ล้านสี่ ค่ะ
หยุดจ่ายมาตั้งแต่เดือน ต.ค. 54 นับๆดูก็ 4 งวดแล้ว

ยังอยู่ได้ สบายดี สุขภาพจิตดีกว่าตอนที่ยังเป็นลูกหนี้ชั้นดี จ่ายทุกใบ ซะอีก
เพราะไม่ต้องคิดหมุนเงิน บัตรโน้น มาโปะบัตรนี้
ส่วนตัวเลือกหยุดจ่ายเกือบทั้งหมด เพื่อรอ H/C (เว้นแค่บัตรที่เป็นบัญชีเงินเดือน ตอนนี้ทยอยผ่อนเกือบหมดแล้ว) ตั้งเป้าหมายไว้คือ "ประหยัด คิดก่อนใช้จ่ายทุกครั้ง และตั้งหน้าตั้งตาเก็บเงิน"

เข้าใจว่า เริ่มหยุดใหม่ๆ เราจะกลัว และกังวลกับสิ่งที่ยังมาไม่ถึงเสมอ พักเอาแรงได้ แต่ห้ามท้อนะคะ

เชื่อว่า ที่นี่ ทุกคน เป็นกำลังใจให้ คุณ p_nid เสมอค่ะ

สู้..สู้ !!
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Lyncns31

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1929 โดย Mime7877
ขอบคุณมากครับ ... สำหรับกำลังใจ ของทุกท่าน ผมจะพยายามเหมือนกับทุกคนครับ (o_O)

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1982 โดย Lyncns31
อ่านกระทู้คุณ Vee นั่นละ...ใช่เลย...

ยังอยู่ได้ สบายดี สุขภาพจิตดีกว่าตอนที่ยังเป็นลูกหนี้ชั้นดี จ่ายทุกใบ ซะอีก
เพราะไม่ต้องคิดหมุนเงิน บัตรโน้น มาโปะบัตรนี้

ไอ้ขั้นต่ำที่จ่ายไป มันคือดอกเบี้ย(แทบจะทั้งหมด)

ของผม 13 ใบ แปดแสน ปิดแล้ว เจ็ด ของจริง (หยุด มีนา 54)เชื่อมั้ย?

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ngang2538

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1989 โดย dawichy
เป็นกำลังใจให้ครับ ของผมราวๆหนึ่งล้านสี่แสนบาทครับ หยุดตั้งแต่11/2553 ปิดไปได้แล้วล้านนึงแล้วครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2047 โดย Mime7877
วันนี้ ผมได้ลองทำบัญชีรายรับและรายจ่ายแล้ว ปรากฏว่า ถึงแม้ว่าจะหยุดการชำระหนี้แล้วก็ตาม
ผมยังมีเงินไม่พอใช้จ่ายเลย ท่านใดพอจะแนะนำหรือหางานพิเศษให้ผมได้หรือเปล่าครับ ช่วงเสาร์-อาทิตย์
หรือช่วงเย็นวันธรรมดาก็ได้ครับ ... ขอบคุณครับ :crying:

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2063 โดย Skynine
ลองดูซิว่ามีอะไรที่พอตัดออกอีกได้ไหม เช่น เคยมีกับข้าว 3 อย่างต่อมื้อ ก็ลดลงมาเหลือสัก 2 อย่าง
พยายามกินพร้อมๆ กัน เคยดื่มกาแฟเย็น ก็เปลี่ยนไปเป็นน้ำเปล่า ดีต่อสุขภาพและสบายกระเป๋าด้วย ฯลฯ
มีฝีมือทำอาหารไหม ลองทำดูแล้วไปขายที่ตลาดนัด หรือที่ทำงาน หรือไม่ก็มองหาอะไรที่ขายได้
เช่น เสื้อมือสอง (ของเราเอง เอามาระบายออกไปจากตู้ก็ดีนะ ไม่ต้องลงทุนด้วย แต่ถ้าจะลงทุน
ทำอะไร แนะนำอย่าทำเกินตัวนะ เอาแบบซื้อมาขายไปดีกว่า)

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจเสมอ พี่อัง สวยประหาร o_)

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2065 โดย Mime7877
ขอบคุณมากครับ ... พี่อัง ตอนนี้ผมก็กำลังใช้สติอยู่ครับ และหาวิธีการอยู่ครับ ... ไม่เคยคิดว่าจะเกิดขึ้นกับตัวเอง เล่นเอาจนเป็นไข้ สุขภาพทรุดโทรมมาหลายวันแล้วครับ ... (o_O)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.709 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena