หนี้สินเกินกว่าที่จะหาเงินมาชำระได้

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4006 โดย meawpung
ลองหาของอะไรในบ้านที่ไม่ใช้แล้ว ก็ขายออกไปบ้างครับ เช่นหนังสือเก่า เสื้อผ้า อื่นๆ พอเก็บเงินไว้ซื้อข้าวกินได้ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4332 โดย tepheng
ของผมหนี้ก็พอพอกับคุณแหละ มีสิ้นเชื่อ 5 ที่ รวมแล้วก็ประมาณ ล้านสามแสน หยุดจ่ายมาประมาณ ปีครึ่ง ตอนนี็หมดหนี้แล้ว เคยขึ้นศาล 1 ครั้ง ก็อาศัยอ่านที่นี้และโทรไปปรึษากับพี่ ๆ ไม่เข้าใจอะไรก็ถามที่ webboard ส่วนใหญ่ก็ได้รับคำปรึษาที่ดี เอาไปไช้ประโยชน์ได้มาก แนะนำให้อ่านเยอะ ๆ ค่อย ๆคิด ตั้งสติให้ดี และเก็บเงินให้ได้เยอะ ๆ เดี๋ยวก็หมดเอง ต้องขอขอบคุณ web นี้และพี่กรรมการทุกคนเลย ถ้าไม่ทำแบบนี้ไม่รู้ว่าหนี้จะหมดเมือไร

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4373 โดย Mime7877
ขอบคุณมากครับ คุณ tepheng และทุก ๆ ท่าน ที่ให้กำลังใจ ครับ

Update :
สำหรับเดือนที่ 2 ความถี่ในการทวงเริ่มมีมากขึ้น โดยเฉพาะ citi Advance วันละ 3 - 4 รอบ
ไม่ทราบว่ามีท่านใดเคยเจอแบบพี่นิดบ้างครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4375 โดย Pych
ปกติของ Citi Advance ครับ และอาจมีส่ง messenger มาทวงที่ทำงานด้วยครับ
ฟ้องเร็ว แต่ส่วนลดดีมากๆ เลยครับ 50% ขึ้น แบ่งจ่าย 2-3 งวดได้ด้วยครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4403 โดย TorryV92
พี่นิด ครับ รบกวนให้ความรู้เกี่ยวกับ สินเชื่อ อิสลามหน่อยได้ไหมครับ เพราะ น้องที่ทำงานสนใจกันมากเลย กลัวจมปลั๊กไป ยังใหม่อยู่มากเลย อิสลามในบอร์ดนี้

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4405 โดย TorryV92
คือ ผมสงสัยว่า ทำไม อิสลามค่างวด เยอะจัง ตั้ง 14400 บาท ตัดไป เงินก็เหลือเยอะนะผมว่า เป็นกำลังใจให้อีกคนนะครับ ยอดหนี้ผม หนึ่งล้านสองแสน ปิดไปแล้ว ห้าใบ ตอนนี้เหลือ แปดแสน สู้ต่อครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4423 โดย Skynine

p_nid เขียน: ขอบคุณมากครับ คุณ tepheng และทุก ๆ ท่าน ที่ให้กำลังใจ ครับ

Update :
สำหรับเดือนที่ 2 ความถี่ในการทวงเริ่มมีมากขึ้น โดยเฉพาะ citi Advance วันละ 3 - 4 รอบ
ไม่ทราบว่ามีท่านใดเคยเจอแบบพี่นิดบ้างครับ

มีอยู่เจ้าหนึ่งพี่อังเคยเจอประมาณว่าทุก 15 นาทีมันโทรเข้ามา ช่วงหยุดใหม่ๆ คิดดูหนี้พี่อัง 9 เจ้า วันหนึ่งพี่อังรับแทบไม่ไหว
จนบางครั้งน้องช่วยรับแทนบ้าง แม่บ้าง พ่อบ้าง เพื่อช่วยเรา ไม่ว่าโทรมาที่บ้านคุยแล้ว ไม่รู้ว่ามันจะอะไรนักหนาโทรเข้ามือถือ
อีก จนมีอยู่วันหนึ่งหมดแล้วกับความอดทนกับพวกนี้ พี่อังบอกไปว่าคุยภาษาไทยไม่รู้เรื่องรึ เป็นคนไทยหรือเปล่า อีกอย่างก็บอกแล้วว่ายังไม่มี
คำตอบก็คือไม่มี มีเมื่อไรจะรีบโทรไปบอกก่อนใครๆ ที่นี่ร่ายยาว จนมันวางหูเลย หลังจากนั้น เวลาพวกทวงหนี้มันโทรมาพี่อังจะรับแค่วันละ 1 รอบต่อเจ้าหนี้เท่านั้น หากเกินกว่านั้น
แล้วตรงกับวันหยุดพี่อังให้หลานสาววัยประมาณ 2 ขวบ ณ ขณะนั้น รับสายแทนบอกกับหลานว่าพ่อหรือแม่เจ้าโทรหรือมาหา
ได้ผล มันไม่โทรมาในวันหยุดอีก เพราะเด็กวัยนี้เขาเริ่มหัดพูด สนุกเลย บางทีโทรมาช่วงไม่สะดวกรับ พี่อังบอกกับมันว่าพักร้อนอยู่ มันบอกมีด้วยหรือ พี่อังบอกฉันมีงานทำ
เป็นหลักแหล่ง ไม่ใช่พวกเหลือบสังคมขอเศษเงิน ....จะได้ไม่รู้จักกับคำว่าพักร้อน บางทีมันกวนมากโทรมา
วันอื่น พี่อังก็บอกพักร้อนอยู่ มันถาม พักร้อนอีกแล้วหรือ พี่อังบอก เรื่องของฉัน (อื่นๆ อีกมากมาย)
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ อดทนไว้ประมาณ 5 เดือนไปแล้วจะเบาหู
สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4482 โดย Mime7877
น้อง AKEY ครับ

พี่นิดขอโทษด้วยนะครับที่ตอบกระทู้นี้ช้าไปหน่อย ธนาคารอิสลาม ก็มีขั้นตอนไม่แตกต่างไปจาก สถาบันการเงินอื่นโดยทั่วไป ตัดเงินต้นประมาณเดือนละ 5,000 ที่เหลือคือดอกเบี้ย แต่อิสลามเขาจะเรียกว่ากำไร
ซึ่งตอนนั้น เลือดตาแทบกระเด็นเลยละ หากได้พบกับมูลนิธิผู้บริโภค พี่นิดก็คงจะไม่สนใจ ธนาคารอิสลามนี่หรอกครับ และไม่แนะนำให้ท่านอื่นใช้บริการที่นี่นะครับ โคตร ... โคตร จริง ๆ

Update :
และแล้ว วันนี้ UOB ได้โทรมาเพื่อให้ปรับโครงสร้างหนี้ บอกให้เขาส่งรายละเอียดมาให้พิจารณาก่อน
เขากลับบอกว่า อยากรู้อะไรจะชี้แจงทางโทรศัพท์ ผมเลยบอกไปว่า ค่อยติดต่อมาใหม่แล้วกัน เพราะไม่สะดวก ผมจะเริ่มทำตามกระบวนการของพวกเราต่อไปครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4511 โดย WEERAPON
ได้อ่านข้อมูลของพี่นิด ผมเป็นกำลังใจให้พี่อีกนะครับ ถ้ามองยอดหนี้แล้ว ของผมเล้กน้อยไปเลย แต่ก่อนเคยคิดว่าหนี้ของผมนั้นใหญ่มาก ไม่สามารถหามาใช้ได้แน่ๆ แต่มาเจอชมรมนี้ ได้อ่านและศึกษาหาข้อมมูลทำให้มีใจสู้มากขึ้นครับ แต่ก่อนกลัวมากกับการทวงหนี้ แต่ตอนนี้ จัดเวลาให้พวกทวงหนี้แล้วครับ โทรมาตอนเช้า ผมก็จะบอกว่าให้ติดต่อ บ่าย 2 นะ ผมเข้างานช่วงนั้น เค้าก็จะบอกว่า ยอดที่ค้างไว้เมื่อไรจ่ายคะ ผมก็จะบอกว่า คุยบ่าย 2ครับ ถ้าเจอพวกไม่เซ้าซี้ก็จะวางไป แต่ถ้าเจอพวกเว้าซี้ ก็จะพูดว่าเมื่อไรจะชำระเข้ามาได้ ผมก็จัดให้ 1 ชุดครับ

ผม: ผมบอกว่าไงครับให้ติดต่อตอนบ่าย 2 ผมจะนอน ฟังรู้เรื่องไหมครับ
พนักงาน: เงียบและวางสายไปเลยครับ ^^

ยังไงก็สู้ๆนะครับพี่นิด สติมาปัญญาเกิด อย่างที่พี่ อังสวยประหารได้พูดไว้ ^^
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: juthatip.jj

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4518 โดย tiger2516
ของvinมีอิสลามด้วยเหมือนกันเลยมีคนค้ำด้วย ไปพบคุณอาประพัฒน์มาแ้ล้วเอาสัญญาไปให้คุณอาดูด้วย ยังงัยก็ต้องหยุดนะคะ ขึ้นศาลก็ขึ้นเพราะส่งไปประมาณ 16xxxx แล้ว 3 ปี เงินต้นกับดอกเบี้ยเท่ากันเลยโครงการมันฟังดูดี "ซับน้ำตาบัตรเครดิต" แต่ทุกวันนี้มันซับเลือด (หน้าเลือด)คุณอาบอกมันช่วยเหลือหรือซ้ำเติม เมื่อวานเลยโทรไปด่ามันเรื่องดอกเบี้ยที่ไม่เคยลดลงมาเลยทั้งที่เงินต้นลดลงมาเกื่อบครึ่งหนึ่งแ้ล้ว ยังต้องหยุดคะ ส่งตั้งเดือนละ14,xxx มากกว่าของ vin อีกต้องหยุดส่งคะ ไม่ต้องห่วงคนค้ำหรอกบอกเขาว่าเรารับผิดชอบหมดไม่ให้เขาเดือดร้อนไม่ให้เขาไปศาลด้วย หรือไม่คุณก็เอาสัญญาอิสลามไปพบคุณอาที่สวนลุมวันอาทิตย์ ช่วงบ่ายนะคะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4569 โดย juthatip.jj
จำได้ว่าเรา serch google หาคำว่าธนาคารอิสลาม แล้วบังเอิ๊ญบังเอิญมีคนมีโพสต์ในชมรมเรื่องนี้พอดี เลยได้เข้ามาอ่านและตัดสินใจไม่กู้กับมัน และก็สมัครสมาชิกชมรมนี้เลย ไม่อย่างนั้นป่านนี้แสนดีคนนี้คงงมโข่งอยู่แน่ๆ :555: สู้สู้นะคะเป็นกำลังใจให้

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4583 โดย meawpung

แสนดี เขียน: จำได้ว่าเรา serch google หาคำว่าธนาคารอิสลาม แล้วบังเอิ๊ญบังเอิญมีคนมีโพสต์ในชมรมเรื่องนี้พอดี เลยได้เข้ามาอ่านและตัดสินใจไม่กู้กับมัน และก็สมัครสมาชิกชมรมนี้เลย ไม่อย่างนั้นป่านนี้แสนดีคนนี้คงงมโข่งอยู่แน่ๆ :555: สู้สู้นะคะเป็นกำลังใจให้

ธนาคารนี้ ทำเป็นภาพลักษณ์ดูดีครับ แต่ก็นะ กินดอกเขาเหมือนกันแหละ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4643 โดย Mime7877
ขอบคุณพี่ ๆ และน้อง ๆ ทุกท่านครับ ที่คอยให้กำลังใจ ซึ่งกันและกัน

ขอบคุณน้อง vin ที่ให้คำแนะนำ อย่างไรก็ตามพี่จะลองเอาสัญญาฯ ไปปรึกษากับคุณอาประพัฒน์
ดูอีกทีเช่นกัน

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8005 โดย Mime7877
คุณวิน
ขอโทษด้วยครับที่ขาดการเชื่อมโยงในการตอบข้อมูล เพราะช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลาเข้า Net ครับ
สำหรับพี่นิด เกรงใจคนค้ำประกัน ซึ่งหากมีปัญหาขี้นมาจะทำให้ครอบครัวเขาแตกแยกมากกว่า เพราะคนที่ค้ำประกันให้ เขาไม่ได้บอกแฟนเขาให้รับรู้ครับ อย่างไรก็ตามพี่นิดจะพยายามหาทางอยู่ครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8041 โดย tiger2516
เป็นกำลังใจให้คะพี่นิดสู้ๆๆ ของวินก็ยังจ่ายอยู่เหตุผลเดียวกันกับพี่นิดเลยคะสักวันเราต้องหมดหนี้ สู้คะ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12284 โดย Mime7877
ผมมีข้อมูลมา Update ครับ และต้องขอโทษด้วยที่ขาดการติดต่อกับชมรมฯ
เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา ทาง citi Advance ได้เสนอเงื่อนไขให้ผมแล้วครับ ยอดหนี้ 180,000 หากปิดบัญชี ลดให้ 50 % แต่ตอนนี้ยังไม่มีเงิน จะทำอย่างไรดีครับ ผมรบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ขอขอบคุณล่วงหน้ามา ณ โอกาสนี้ครับ

นิด

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12285 โดย Ly89

p_nid เขียน: ผมมีข้อมูลมา Update ครับ และต้องขอโทษด้วยที่ขาดการติดต่อกับชมรมฯ
เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา ทาง citi Advance ได้เสนอเงื่อนไขให้ผมแล้วครับ ยอดหนี้ 180,000 หากปิดบัญชี ลดให้ 50 % แต่ตอนนี้ยังไม่มีเงิน จะทำอย่างไรดีครับ ผมรบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ขอขอบคุณล่วงหน้ามา ณ โอกาสนี้ครับ

นิด

ฮื้อ....ถามผิดห้องแล้วคุณ....ระวังนะ

ห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ (ห้ามถามปัญหาหนี้)

.

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12305 โดย Pych

p_nid เขียน: ผมมีข้อมูลมา Update ครับ และต้องขอโทษด้วยที่ขาดการติดต่อกับชมรมฯ

นิด

ผมย้ายกระทู้มารวมในกระทู้ของคุณเองนะครับ
มีอะไรกลับมาต่อที่กระทู้ตัวเองสิครับ เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง
หากระทู้ของตัวเองได้ง่ายๆ แค่แท็บสีเทาๆ ตรงกลางที่เขียนคำว่า "กระทู้ของฉัน"

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12381 โดย prapapan
ผมก็เกือบจะขอกู้อิสลามแบ็งมาปิดหนี้เหมือนกันครับ โชคดีที่มาเจอเวปนี้ซะก่อนไม่งั้นก็คงต้องแย่หนักไปกว่านี้แน่นอน ตอนนี้ก็เลยยกเลิกการกู้ไปเรียบร้อยหันมาเดินตามแนวทางของชมรมอย่างเคร่งครัด
แต่ก็ยังเก็บตังไม่ได้เลย เพราะเพิ่งจะหยุดได้เดือนแรกเองครับ ตอนนี้ก็เลยต้องรับสายทวงหนี้กันทุกวัน
แต่การพูดจา ทุกสำนักยังพูดดีทุกเจ้า ยอดหนี้ของผมแค่ สี่แสนเอง แต่ยังไม่มีเงินเก็บเลย ฮาๆๆๆ
สู้ๆๆครับ :สู้ๆ:

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12399 โดย sorn
สู้ ๆ ค่ะพี่นิด สรก็ทำรายรับรายจ่ายทุกวันแต่เก็บเงินได้เดือนล่ะ 500 - 1,000 เองค่ะ
เงินเดือน 16,000 บาท รับผิดชอบลูก 2 คน สามีตกงานค่ะ
ซิตี้แบงค์โทรเช้า กลางวัน เย็น ทุกวัน และยิงมาทุก ๆ 1 ชั่วโมงเลยค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.779 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena