รบกวน...ช่วยตอบหน่อยค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15913 โดย kansiree.m
สวัสดีค่ะ
เป็นหนี้บัตรเครดิตอยู่หลายใบ หลายธนาคารมากค่ะ รวม ๆ แล้วประมาณ 500,000 ได้ค่ะ และได้ทำการหยุดจ่ายไปทั้งหมดประมาณ 1 ปีแล้วแต่ตอนนี้มีทางธนาคารกสิกรไทยเค้าส่งหมายศาลมาว่าจะฟ้องร้องเราเป็นจำนวน 230,536 บาทค่ะ (จากบัตรเครดิตและเงินกู้อเนกประสงค์ค่ะ) เมื่อก่อนทำงานบริษัท แต่ปัจจุบันตกงานแต่ขายของตามตลาดนัดมีรายได้พอกิน พอใช้ไปวัน ๆ เหลือเก็บบ้างเล็กน้อยค่ะ ตอนนี้ที่ยังผ่อนอยู่ก็มีรถยนต์ 1 คัน (เพราะต้องใช้ในการเดินทางไปขายของ) เหลืออีก 3 ปีจะหมดค่ะ รบกวนสอบถามดังนี้ค่ะ
1. อยากทราบขั้นตอนว่าเราจะต้องทำอย่างไรต่อไปบ้าง
2. ต้องเตรียมตัวอย่างไรก่อนไปศาล
3. เราต้องหาทนายไปเองด้วยหรือไม่
4. ถ้าเราไม่มีเงินเดือนเพื่อจะจ่ายหนี้ให้ธนาคารเค้าจะทำอย่างไร
5. เค้าสามารถยึดรถเราได้มั้ยค่ะ เพราะตอนนี้ไม่มีทรัพย์สินอะไรที่เป็นของเราเลยนอกจากรถ
6. เค้าสามารถอายัดเงินในบัญชีของเราได้มั้ย (มีไม่มากค่ะแค่เก็บไว้สำรองยามป่วยไข้หลักพันต้น ๆ เอง)
7. เค้าสามารถบังคับเอาเงินจากพ่อและน้องของเราได้มั้ยค่ะ (รวมทั้งทรัพย์สินด้วย)
8. ถ้าหากเราเกิดเป็นอะไรถึงขนาดเสียชีวิต หนี้จำนวนนี้จะตกเป็นของทายาทเรารึเปล่า
รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะกลุ้มใจมากค่ะ สงสารพ่อกลัวว่าเค้าจะรู้และไม่สบายใจมากเลย อ้อ ! หมายศาลส่งไปที่บ้านที่ต่างจังหวัดค่ะ แต่เราอยู่ใน กทม. ต้องไปขึ้นศาลที่ไหนค่ะ ถ้าเราไม่สะดวกไปขึ้นศาลที่บ้านเราต้องทำยังไงค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15915 โดย ntps

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15919 โดย kansiree.m
ขอบคุณมาก ๆ นะคะ จะเข้าไปอ่านทุกข้อเลยค่ะเผื่อว่าจะได้คำตอบดี ๆ ค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15921 โดย Ly89

kansiree.m เขียน: 1. อยากทราบขั้นตอนว่าเราจะต้องทำอย่างไรต่อไปบ้าง

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

2. ต้องเตรียมตัวอย่างไรก่อนไปศาล

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=29

3. เราต้องหาทนายไปเองด้วยหรือไม่

อ่านในข้อ 2 ก่อนครับ ถ้าจะต้องสู้คดี ก็จำเป็นต้องให้ทนายไปด้วย ในนัดสืบพยานครับ

4. ถ้าเราไม่มีเงินเดือนเพื่อจะจ่ายหนี้ให้ธนาคารเค้าจะทำอย่างไร

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สินภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2194&Itemid=29
เกณฑ์การอายัดทรัพย์-อายัดเงินเดือน หุ้น โบนัสต่างๆ ของพี่กรีนนี่
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=3&id=12878
โดนอายัดบ้านจากคดีบัตรเครดิต วงเงิน 25,000
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=9039
ผ่อนบ้านอยู่ เจ้าหนี้จะยึดได้ไหม และเป็นสินสมรสด้วย หย่าก่อนได้ไหม
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7589

5. เค้าสามารถยึดรถเราได้มั้ยค่ะ เพราะตอนนี้ไม่มีทรัพย์สินอะไรที่เป็นของเราเลยนอกจากรถ

ยึดได้สิครับ...เจ้าหนี้จะนอนรอให้คุณผ่อนจนหมด แล้วโอนเป็นชื่อของคุณเมื่อไหร่ เขาจะยึดได้เลยครับ แล้วคุณจะรอให้มันเป็นอย่างนั้นไหมล่ะ...เพราะตอนนี้รถไม่ได้เป็นของคุณนะครับ...คุณครอบครองอยู่เท่านั้น ไม่ได้เป็นเจ้าของ...

6. เค้าสามารถอายัดเงินในบัญชีของเราได้มั้ย (มีไม่มากค่ะแค่เก็บไว้สำรองยามป่วยไข้หลักพันต้น ๆ เอง)

ยึดได้ครับ...หากเจ้าหนี้สืบทรัพย์จนเจอ...เก็บใส่ไหฝังดินไป หรือถ้าต้องฝาก ก็ให้หาบัญชีของคนที่ไว้ใจได้ฝากเขาไว้ครับ

7. เค้าสามารถบังคับเอาเงินจากพ่อและน้องของเราได้มั้ยค่ะ (รวมทั้งทรัพย์สินด้วย)

ไม่ได้ครับ...หนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล...เจ้าหนี้จะไปทวงหนี้กับบุคคลอื่นไม่ได้ครับ แม้จะเป็นคนในครอบครัว ผัวเมียแต่ไม่จดทะเบียนก็ตาม...

8. ถ้าหากเราเกิดเป็นอะไรถึงขนาดเสียชีวิต หนี้จำนวนนี้จะตกเป็นของทายาทเรารึเปล่า

คิดมากไปหรือเปล่าครับ....
มันเป็นหนี้ส่วนบุคคล ถ้าตายแล้วก็เป็นอันจบถ้าคุณไม่ทิ้งมรดกไว้ เจ้าหนี้อยากได้ก็ต้องตายตาม แล้วไปทวงในนรกหรือสวรรค์ก็ช่าง....

รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะกลุ้มใจมากค่ะ สงสารพ่อกลัวว่าเค้าจะรู้และไม่สบายใจมากเลย

อ่านให้เยอะๆ...แล้วไปเล่าให้พ่อฟังนะครับ

อ้อ ! หมายศาลส่งไปที่บ้านที่ต่างจังหวัดค่ะ แต่เราอยู่ใน กทม. ต้องไปขึ้นศาลที่ไหนค่ะ ถ้าเราไม่สะดวกไปขึ้นศาลที่บ้านเราต้องทำยังไงค่ะ

ต้องไปขึ้นศาลตามภูมิเลาเนา ตามทะเบียนบ้านเท่านั้นครับ...
ไปอ่านทบทวนก่อนนะครับ...ว่าจะไปศาลเพื่ออะไร...

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15924 โดย Ly89
.

กิจกรรมอบรมการแก้ไขปัญหาหนี้(ฟ​รี)

ประจำเดือนกรกฏาคม 2555

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=15077&Itemid=29

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15945 โดย Champcyber99
ดีมากครับการอ่านทำให้เรารู้และเข้าใจมากขึันด้วยตัวของเราเอง

หรือกดเข้าไปในนี้ตามที่คุณแก้วแนะนำไว้

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.504 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena