เพิ่งเริ่มหยุดจ่าย

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16079 โดย pemiga
:say: รบกวนสอบถามหน่อยนะคะ คือเพิ่งเริ่มหยุดจ่าย power buy ได้ 2 รอบบิล
เค้าโทรมาถวง บอกว่าไม่มี เค้าก็เสนอ ปรับปรุงโครงสร้างหนี่ ตอนแรกดิฉันตอบตกลงไปแต่
ขอดูรายละเอียดก่อน โชคดีที่มาเจอเวปนี้พอดี ก็เลยปฎิเสธไป เค้าค่อนข้างโมโห แถมยังว่า
คุณจะเอายังไง จ่ายก็ไม่จ่าย ปรับก็ไม่ปรับ พอดิฉันบอกว่าอยากจะปิด มันรีบบอกว่า อย่าเพิ่งพูดถึงปิดเลย เอาเดือนเดียวก่อนดีกว่า ว่าจะจ่ายได้วันไหน ดิฉันบอกให้มันโทรมาถามอีกที
คำถามคือ ใจจริงอยากจะพักจ่ายทิ้งไว้หลายๆ เดือน รอให้มีเจ้าหน้ามาเจรจาให้ปิด แต่กว่าจะถึง
ตอนนั้น ไม่รู้จะตอบมันว่ายังไง จะพูดเรื่องปิดมันก็เร็วเกินไป เพราะยังไม่มีเงินก้อนที่จะคุยได้
รบกวนผู้มีประสบการณ์ ตอบหน่อยนะคะ
ป.ล. ดิฉันพยายามอ่านให้มากๆตามคำแนะนำ แต่ยังไม่ค่อยมีเวลาอ่าน (ที่บ้านไม่มีคอม)
เลยรบกวนถามเฉพาะหน้าไปก่อน แล้วจะหาเวลาอ่านให้มากๆนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16084 โดย Ly89

pemiga เขียน: :say: ไม่รู้จะตอบมันว่ายังไง

ก็ตอบไปสิ....ไม่มี ไม่หนี มีแล้วจะจ่าย....ไม่มี ไม่มี ไม่มี๊.....

ก็ให้มันรู้กันไปสิ ยืนยันว่าไม่มีเนี่ย....มันจะเอาอะไรมาพูดอีก

กระทู้: อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ" ที่เอาไว้ใช้โต้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1301&Itemid=29

รับมือกับโทรทวงหนี้
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1917#837สักวาว่าด้วยการทวงหนี้ของหมูสมิง
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=11329&Itemid=29 คำสารภาพของผู้ที่เคยทำงานที่สำ​นักงานรับจ้างทวงหนี้
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=5&id=10438มวยคู่ยูเมะกับผม
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=6710เจ้าหนี้แรง VS ลุกหนี้ดุ Sunwhite
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=928&catid=2 มุขควายหลอกว่าเป็นตำรวจจากสน.ปทุมวัน
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=42332 โดนตำรวจโทรติดตามทวงหนี้ของเซเทแลมครับ
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=30121 โทรไปทวงหนี้กับแม่+อ้างว่าเป็นตำรวจ+จะติดคุก 3 ปี
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=27240 รู้ทันนักทวงหนี้ เตรียมรับมือการทวงหนี้โหด
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=1215&Itemid=29 ทวงหนี้ประจาน แบงค์ชาติพึ่งได้ - ของคุณปูเป้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1301&Itemid=29 อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ" ที่เอาไว้ใช้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้ - ของพี่นกกระจอกเทศ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2636&Itemid=29 วิธีการทวงหนี้ 74 วิธี โดยพี่นกกระจอกเทศ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=4428&Itemid=29 ข้อความในจดหมายทวงหนี้ แต่ชอบชื่อกระทู้นี้มากกว่า “กูอนุมัติให้มึงฟ้อง”
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=8&id=6076&Itemid=29 ตัวอย่างจดหมายทวงหนี้ จดหมายข่มขู่หลากหลายรูปแบบจากเจ้าหนี้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16089 โดย เอี้ยก้วย

ป.ล. ดิฉันพยายามอ่านให้มากๆตามคำแนะนำ แต่ยังไม่ค่อยมีเวลาอ่าน (ที่บ้านไม่มีคอม)

ใจเย็นๆครับ มีเวลาสร้างหนี้ก็ต้องให้เวลากับการปลดหนี้ครับ

ทุกคนมีเวลาของตัวเองทั้งนั้น อยู่ที่ตัวเองจะบริหารเวลาอย่างไร

หากที่บ้านไม่มีคอม ไม่สดวกที่จะอ่านบทความในเวป

ก็ให้เวลาตัวเองไปคุยกับกรรมการและเพื่อนๆชมรมที่สวนลุมซิครับ

ผมไปครั้งแรกกลับบ้านด้วยความสบายใจครับ

**กิจกรรมให้คำปรึกษานอกสถานที่ของชมรมทุกวันอาทิตย์ที่สวนลุม*

หรือจะไปอบรมวันอาทิตย์ที่ 29 ก.ค.นี้ (ไม่ทราบว่าเต็มหรือยัง)

**กิจกรรมอบรมการแก้ไขปัญหาหนี้(ฟ​รี)ประจำเดือนกรกฏาคม 2555**

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16090 โดย pemiga
-ขอบคุณมากนะคะ จะรีบหาเวลาอ่านเยอะๆค่ะ เพิ่งหยุดจ่าย 3 บัตร มี power buy,Citi bank, Central card. 2 บัตรหลังยังเงียบอยู่ เพี่งรับมือ power buy เจ้าแรก ยังใจสั่นอยู่ค่ะ..

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16097 โดย Skynine
หากศึกษาข้อมูลที่อยู่ตามห้องต่างๆ ซึ่งมี 4 ห้อง เหมือนห้องหัวใจของเรา...แล้วไม่ต้องไปกลัวหรือกังวลอะไร
เรามีเวลาไปสร้างหนี้มา ก็ควรที่จะมีเวลาอ่านศึกษาหาข้อมูลเพื่อแก้หนี้ของเรา ค่อยๆ อ่านไป ไม่เข้าใจ
ซ้ำไปมา เดี๋ยวก็เข้าใจ รับมือการทวงหนี้ได้...และค่อยๆ เก็บเงินไว้ รอแฮร์คัตย้อนรอยปิดหนี้ไปทีละเจ้า
ประหยัดแต่ไม่อด ไม่สร้างหนี้เพิ่มขึ้นมาอีก ..เพียงเท่านี้ทำได้หรือเปล่าคะ..

หนี้มันอยู่กับเราไม่นานหรอก..เดี๋ยวมันก็ไปจากเรา เพียงเราอดทน อดกลั้น อดออม....

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16128 โดย prapapan
ใจเย็นๆครับค่อยอ่านและทำตามแนวทางของชมรมอย่างเคร่งครัดครับ
ผมเองก็มีหนี้กับ power buy เหมือนกัน ตอนนี้หยุดมาสามรอบบิลแล้วครับ มีเสนอให้ปรับโครงสร้างหนี้เหมือนกัน พอผมบอกว่าไม่ทำน้องเค้าก็ถามผมเหมือนกันว่าจะทำอย่างไร
ผมก็บอกไปว่าจะรอให้ฟ้องแล้วให้อายัดเงินเดือนเอา น้องคนทวงเค้าโมโหผมใหญ่เลย ฮาๆๆ
หาว่าผมมีความรู้แล้วเอามาใช้แบบผิดๆ ผมก็ยังสงสัยอยู่ว่าใช้แบบผิดๆตรงไหนวุ้ย?
แล้วน้องเค้าก็วางสายหนีผมไปเลย ตอนนี้ก็เงียบไปเลยสำหรับเจ้าหนี้รายนี้ส่งมาแต่ใบทวงหนี้ประจำเดือน
ถ้าจะฟ้องผมเค้าคงต้องค้นหาเอกสารสัญญาใบสมัครของผมลำบากหน่อยเพราะผมเป็นลูกค้ากับเค้ามาสิบกว่าปีแล้ว :bye:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16151 โดย pemiga
ขอบคุณมากนะคะ คุณ prapapan ยอดหนี้เราใกล้เคียงกันเลย แถมยังเพิ่งเริ่มหยุดจ่ายเหมือนกัน
ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะคะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16529 โดย pemiga
วันนี้ FC โทรมาทวง เมื่อวานก็ Central card เพราะเริ่มหยุดพร้อมๆ กัน (ตั้งแต่ พ.ค)
ทุกเจ้ายังเหมือนใจดี ให้โอกาสเรา ลองพยายามดูนะคะ พูดเหมือนกันหมด เราไม่อยากคุย
และไม่อยากทะเลาะด้วย ก็เลยค่ะ ค่ะ ไปก่อน แต่ในใจคิดว่า ยังไงตรู ก็ไม่จ่าย (ไม่มีจะจ่าย)
แต่ไม่รู้จะพลัดไปได้แค่ไหน เพราะเริ่มเสนอปรับโครงสร้างหนี้กันแล้ว เราก็ไม่ตกลง เค้าก้เริ่มโมโหกันว่า คุณจะเอายังไง จ่ายก็ไม่จ่าย อุส่าห์เสนอทางเลือกก็ไม่เอา ดูเหมือนทุกเจ้าจะโมโหนะคะ ที่เราไม่ยอมรับข้อเสนอปรับโครงสร้างหนี้ เราก็เลยบอกว่า อาทิตย์หน้าลองโทรมาอีกทีแล้วกันนะ
หรือเราจะบอกมันไปเลย ว่า ปล่อยมันตามระบบไปก็แล้วกันนะน้อง ยังไงพี่ก็ไม่มีจ่าย มันจะได้เลิกให้โอกาสเราซักที

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16539 โดย mlek
เข้ามาเป็นอีกหนึ่งกำลังใจนะคะ Central Card เล็กก็มีค่ะ ณ เวลานี้เจรจาปิดหนี้แล้วล่ะ แต่รอให้เค้าทำเรื่องเสนอผู้ใหญ่อยู่ หยุดตั้งแต่เดือน เมย. ที่ผ่านมาค่ะ

ยังงั้ยก็ใจเย็น ๆ นะคะ สำหรับการ h/c เพราะมันต้องเป็นไปตามสเตปน่ะค่ะ ช่วงนี้โดนโทร.ทวง+เรียกร้องให้ปรับโครงฯ (แต่อย่าเชียว) พอเข้างวด 3 จะเข้างวด 4 เป็นต้นไปนั่นแหละถึงจะมีโอกาส แต่ที่สำคัญที่สุดคือ "เงินสด" ในมือเรา เพื่อใช้ในการต่อรองหรือประเมินตัวเองว่าจ่ายปิดจบได้หรือไม่อย่างไรค่ะ

สู้สู้นะคะ :สู้ๆ:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16562 โดย pemiga
ขอบคุณมากค่ะ คุณ mlek ปัญหาคือ ตอนนี้ไม่มี เงิดสด ในมือเลยค่ะ ก้เลยรอๆไปก่อน เพี่งเริ่มหยุดเดือน พ.ค. เดือนนี้ก็ยังเก็บไม่ได้เลย เพราะต้องเคลียร์พวกหนี้เล็ก ๆ น้อย ๆ รวมทั้งพวกค่าผ่อนบ้านไปก่อน กะว่าจะเดือนหน้าจะเริ่มพยายามเก็บ แต่คงยากน่าดู เพราะที่บ้านทำธุรกิจเล็กๆ แต่รายได้ลดลงไป เกือบครึ่งมา 3 เดือนแล้ว ทำให้ทุกอย่างติดขัดอย่างหนัก (จากที่ติดอยู่แล้ว)
ซึ่ง นี่แหละเป็นสาเหตุที่ทำให้ต้องหยุดจ่าย เพราะมัวแต่หมุนบัตรโน้น บัตรนี้ จนมันไปรวนกับเรื่องในร้านหมดแล้วแล้ว(ลามปามไปถึงลูกด้วย)ถ้าเรื่องในร้านสะดุดมากๆ คราวนี้จบกันแน่ เพราะไม่รู้จะเอาเงินที่ไหนเลี้ยงชีพ ยิ่งใช้หนี้ไม่ต้องพูดถึง ตอนนี้ก็ผลัดๆ ไปก่อน พยายามดึงเรื่อง ให้มันไปตามระบบ แล้วก็จะพยายามเก็บเงินให้ด้วย แต่ก็กลัวเหมือนกัน เพราะไม่เคยเก็บเงินได้เป็นก้อนเลย
ยังไงก็จะพยายามนะคะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16614 โดย meawpung
ช่วง 1-3 เดือนแรก เป็นช่วงปรับตัวปรับใจ ปรับค่าใช้จ่าย พยายามทำบัญชีรับจ่ายนะครับ

ดูว่าอันไหนไม่จำเป็นก็ตัดทิ้งไป

สู้ๆ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16618 โดย pemiga
ขอบคุณมากค่ะ คุณ Narasingh
วันนี้ Citi bank มาแปลกค่ะ ตอนเช้า ready โทรมา พูดจาพอฟังได้ ถามว่าเรามีแผนจะจ่ายยังไง ก็ตอบไปว่า ยังไม่มี ตอนนี้ต้องเอาธุรกิจให้รอดก่อน เค้าก็ขู่มาว่าถ้าเรื่องถึงฟ้องร้อง ก้ต้องยอมรับสภาพนะ เราก็ ตอบ O.K ก็วางสายไป ประมาณ 5 นาที มีสายเข้า บอกว่าโทรจาก Citi bank
ถามว่า ล่าสุดมีเจ้าหน้าทีจาก ready โทรมา พูดจาทวงถามดีไม๊ค่ะ โทรมารบกวนเกิน 2 ทุ่มมีบ้างไม๊ เราก็ตอบไปตามจริงว่า ยังไม่มี ส่วนการพูดจายังพอฟังได้ค่ะ เค้าก็ยืนยันยอดชำระครั้งสุดท้ายให้ว่าจ่ายครั้งสุดท้าย 28 พ.ค . ถูกต้องไม๊ เราก็บอกถูกคะ ก็ขอบคุณวางสายกันไป
เพิ่งได้รับโทรศัพท์ ตรวจสอบการทำงานของพนักงานเค้าเป็นรายแรกค่ะ สงสัยคงมีคนร้องเรียนเข้าไปเยอะรึเปล่า ถึงการทวงหนี้แบบแย่ๆ ยังไงก็เล่าสู่กันฟังนะคะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16635 โดย jiraphatraun
เป็นกำลังใจให้น่ะครับ
สู้ ๆ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16640 โดย pemiga
รบกวนสอบถามหน่อยนะคะ พอดีนั่งอ่านกระทู้ต่างๆของคนอี่นอยู่ ไปสะดุดเรื่องหมายศาลส่งไปที่ไหน ก็พยายามอ่านจาก link ที่อธิบายนะคะ แต่ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจ คือดิฉันอยู่บ้านที่ นนท์ มาตลอดสิบกว่าปี แต่เพิ่งย้ายทะเบียนบ้านไปลาดพร้าว ได้4-5 ปี ย้ายไปอยู่คอนโดใกล้ๆ ที่กะว่าจะเอาลูกเข้าโรงเรียน คือมีแต่ชื่อแต่ไม่เคยไปอยู่ ไม่เคยไปดูเลย ซึ่งปกติใบแจ้งหนี้ ใบทวงหนี้ ต่างๆ ก็ส่งไปที่บ้านที่อยู่ปัจจุบัน มาโดยตลอด ถ้าในกรณีโดนหมายศาลหล่ะคะ เค้าจะส่งไปที่ไหน กลัวว่าถ้าส่งไป คอนโด จะไม่มีคนรับ อย่างนี้ต้องไปติดต่อที่นิติฯ ของคอนโดรึเปล่า แต่ทางคอนโดเค้าก็ทราบว่า ห้องนี้ไม่เคยมีคนอยู่ เค้าจะเก็บไว้ให้รึ่เปล่าก็ไม่รู้ (ไม่เคยอยู่คอนโดค่ะ เลยไม่ทราบเค้าต้องทำยังไงกัน)
คิดว่าต้องเริ่มระวัง จดหมายฟ้อง หมายศาลต่างๆ ของ citi บ้างแล้วค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16730 โดย Skynine

pemiga เขียน: รบกวนสอบถามหน่อยนะคะ พอดีนั่งอ่านกระทู้ต่างๆของคนอี่นอยู่ ไปสะดุดเรื่องหมายศาลส่งไปที่ไหน ก็พยายามอ่านจาก link ที่อธิบายนะคะ แต่ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจ คือดิฉันอยู่บ้านที่ นนท์ มาตลอดสิบกว่าปี แต่เพิ่งย้ายทะเบียนบ้านไปลาดพร้าว ได้4-5 ปี ย้ายไปอยู่คอนโดใกล้ๆ ที่กะว่าจะเอาลูกเข้าโรงเรียน คือมีแต่ชื่อแต่ไม่เคยไปอยู่ ไม่เคยไปดูเลย ซึ่งปกติใบแจ้งหนี้ ใบทวงหนี้ ต่างๆ ก็ส่งไปที่บ้านที่อยู่ปัจจุบัน มาโดยตลอด ถ้าในกรณีโดนหมายศาลหล่ะคะ เค้าจะส่งไปที่ไหน กลัวว่าถ้าส่งไป คอนโด จะไม่มีคนรับ อย่างนี้ต้องไปติดต่อที่นิติฯ ของคอนโดรึเปล่า แต่ทางคอนโดเค้าก็ทราบว่า ห้องนี้ไม่เคยมีคนอยู่ เค้าจะเก็บไว้ให้รึ่เปล่าก็ไม่รู้ (ไม่เคยอยู่คอนโดค่ะ เลยไม่ทราบเค้าต้องทำยังไงกัน)
คิดว่าต้องเริ่มระวัง จดหมายฟ้อง หมายศาลต่างๆ ของ citi บ้างแล้วค่ะ

เขาก็จะแขวนที่ลูกบิดประตู วางไว้หน้าห้อง ฯลฯ

คำแนะนำทำไมคุณไม่ทำกล่องสำหรับหมายศาลไว้ที่หน้าห้อง...

เขียนไว้ตัวโตๆ สำหรับใส่หมายศาล...พี่อังก็ว่าท่าจะดีนะ...กันหาย แต่จะได้ผล

หรือเปล่าไม่รับรองนะ เป็นเพียงแค่ความคิดเห็นเท่านั้น ..

พี่อังก็อยู่คอนโด แต่ได้รับหมายศาลเพราะมีพ่อกับแม่อยู่ [/size][/color]

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16752 โดย เอี้ยก้วย

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16764 โดย pemiga
ขอบคุณมากค่ะ คุณอัง และคุณเอี้ยก้วย คนจะได้เลิกสงสัย ว่าไอ้ห้องนี้มันไปไหนว่ะ
ไม่เคยเห็นมาดู มาแล ห้องมันเลย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.742 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena