หนี้สวัสดิการ ธนาคารออมสิน

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16337 โดย pikul
:shy: หวัดดีค่ะ อยากรู้เรื่องหนี้ สวัสดิการข้าราชการของธนาคาร ออมสิน น่ะ ค่ะ หาดูไม่เห็นมีเลย คือเรากู้เงินสวัสดิการโดยมีคนค้ำ น่ะค่ะ หากเราหยุดจ่าย คนค้ำเราจะต้องโดนทวงด้วยใช้่ไหมค่ะ เราจะต้องทำยังไงถึงจะไม่ทำให้คนค้ำ เขาเดือดร้อนด้วยนะคะ คือหยุดจ่ายหนี้ ธนาคารออมสินมา แล้ว 3 เดือนคะ มีการทวงถามมาให้ไปชำระ เราก็รับปากไปเรื่อย แต่ยังไม่ได้ไปค่ะ ตอนนี้อยากหยุดจ่ายทุกตัวค่ะ (o_O) :shy:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16340 โดย Ly89
ก็เพราะที่นี่คือ...

ชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล

...ไงครับ

ไม่ควรที่จะทำให้ผู้ที่ไม่เกี่ยวข้อง(ผู้ค้ำ)เดือดร้อนนะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16342 โดย Pych

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16354 โดย Napassawan

pikul เขียน: :shy: หวัดดีค่ะ อยากรู้เรื่องหนี้ สวัสดิการข้าราชการของธนาคาร ออมสิน น่ะ ค่ะ หาดูไม่เห็นมีเลย คือเรากู้เงินสวัสดิการโดยมีคนค้ำ น่ะค่ะ หากเราหยุดจ่าย คนค้ำเราจะต้องโดนทวงด้วยใช้่ไหมค่ะ เราจะต้องทำยังไงถึงจะไม่ทำให้คนค้ำ เขาเดือดร้อนด้วยนะคะ คือหยุดจ่ายหนี้ ธนาคารออมสินมา แล้ว 3 เดือนคะ มีการทวงถามมาให้ไปชำระ เราก็รับปากไปเรื่อย แต่ยังไม่ได้ไปค่ะ ตอนนี้อยากหยุดจ่ายทุกตัวค่ะ (o_O) :shy:

ดอกเบี้ยเท่าไหร่ครับ

เพราะเงินกู้ประเภทนี้ดอกเบี้ยจะไม่สูง

การหยุดจ่าย มักจะไม่ค่อยส่งผลดีกับผู้หยุด

เพราะเมื่อถึงศาล จะไม่มีทางลดเรื่องดอกเบี้ยได้ มีแต่จะโดนเบี้ยปรับสูงกว่าเดิม

ให้เข้าไปเจรจาดูครับ ขอลดเงินงวด หรือ อะไรก็ได้ ที่ทางธนาคารจะช่วยได้จะดีกว่า

แต่หากไม่มีจริงๆ ก็ต้องเอาชีวิตให้รอดก่อน ก็ต้องหยุด

(แต่ไม่ใช่ เอาไปใช้อย่างอื่นเช่น ส่งรถอยู่ หรือ อะไรที่ไม่เกี่ยวกับการดำรงชีพนะ )

หยุด แล้วตั้งหลักให้ได้ เพราะเมื่อเวลาผ่านไปสักระยะหนึ่ง ก่อนที่จะฟ้อง หรือ ฟ้องแล้ว

เขาจะมีให้ไปเจรจา ไกล่เกลี่ย ก็ไปซะ ไปคุยไปขอให้เต็มที่ แล้วก็ต้องชำระให้ได้ด้วยนะ

จะผ่อน จะ รีไฟแนนซ์ จะ โป๊ะ อะไรก็ตามแต่

ไม่เช่นนั้นผู้ค้ำเดือดร้อน

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16393 โดย noompla

หากเราหยุดจ่าย คนค้ำเราจะต้องโดนทวงด้วยใช้่ไหมค่ะ

ใช่ครับ

เราจะต้องทำยังไงถึงจะไม่ทำให้คนค้ำ เขาเดือดร้อนด้วยนะคะ

วิธีการที่จะไม่ทำให้คนค้ำ เขาเดือดร้อนด้วยก็คือ ไปชำระ ซะนะครับ

อย่าลืมทำบัญชีรับ จ่าย และอ่านกระทู้ปักหมุดน่ะครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16433 โดย Nok2865
มีสามธนาคาร สามสถาบันที่ชมรมไม่อยากตอบ และไม่แนะนำให้ใช้วิธี Secondwayout คือ
1. ธนาคารออมสิน
2. ธนาคารอาคารสงเคราะห์
3. ธนาคารเพื่อการเกษตร หรือ ธกส.
เพราะสามธนาคารนี้ คิดดอกเบี้ย "โคตรถูก" เลยค่ะ
สวนกระแสของธนาคารเชี้ยๆ หลายที่ ที่มันชอบอ้างว่า ไม่มีกำไร หรือตะแบ็งว่า ลูกหนี้ที่ใช้แนวทางชมรมฯทำให้ระบบเศรษฐกิจของประเทศเสียหาย เพราะฉะนั้นพวก(กรู) จึงขอซ้ำเติมด้วยการคิดค่าสากกะเบือ กับพวกเราด้วยดอกเบี้ยมหาโหด

แต่...สามธนาคารนี้ไม่ใช่...คิดดอกเบี้ยโคตรถูก และถูกต้องตามกฎหมาย
และยังอยู่ได้ มีกำไร แบบไม่ต้องขูดเลือดขูดเนื้อคนไทยด้วยกัน

ไม่อยากให้คุณหยุด เพราะมันจะทำให้คนค้ำเดือดร้อน...
แต่ลองไปเจรจาคุยกับทางธนาคารดูสิว่า จะช่วยเหลือคุณได้อย่างไร
แต่ที่สำคัญ อยากให้คุณลองทำบัญชีรายรับรายจ่ายออกมา อุดรูรั่วที่มี พยายามอดออมประหยัดให้มากๆ พออุดรูรั่วได้ น้ำในตุ่มก็จะเพิ่มขึ้น สักวันหนี้ต้องหมดแน่นอน
เป็นกำลังใจให้คุณหาหนทางให้ตัวเองให้ได้...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16471 โดย pikul
ขอบคุณมากค่ะ เคยติดต่อเขาจะทำปรับโครงสร้างหนี้ ให้ แต่ตอนนี้เงินเดือน ไม่เหลือเลย ไม่มีไปจ่ายเลย แต่ได้ฟังคำแนะนำแล้ว ค่ะ วันนี้จะไปคุยกับเขาเพื่อทำการปรับโครงสร้างหนี้ วันนั้นคุยกันธนาคาร เขาบอกว่าจะทำให้ติดแบล็คลิส ค่ะ แต่เราไม่เอาอยู่แล้วปล่อยให้ติดไป ไม่อยากจะหมุนเงินมาจ่ายหนี้อีกแล้ว ใช่ไหมคะ แล้วจะเข้ามาเล่าให้ฟังนะคะ ว่าเท่าไหร่ ได้ยังไงนะคะ :im_here: :crying: :สู้ๆ:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16473 โดย Champcyber99

pikul เขียน: ขอบคุณมากค่ะ เคยติดต่อเขาจะทำปรับโครงสร้างหนี้ ให้ แต่ตอนนี้เงินเดือน ไม่เหลือเลย ไม่มีไปจ่ายเลย แต่ได้ฟังคำแนะนำแล้ว ค่ะ วันนี้จะไปคุยกับเขาเพื่อทำการปรับโครงสร้างหนี้ วันนั้นคุยกันธนาคาร เขาบอกว่าจะทำให้ติดแบล็คลิส ค่ะ แต่เราไม่เอาอยู่แล้วปล่อยให้ติดไป ไม่อยากจะหมุนเงินมาจ่ายหนี้อีกแล้ว ใช่ไหมคะ แล้วจะเข้ามาเล่าให้ฟังนะคะ ว่าเท่าไหร่ ได้ยังไงนะคะ :im_here: :crying: :สู้ๆ:

คิดถูกแล้วครับ ไปคุยกับเขาก่อน แล้วมาหาอ่านสำหลับคนที่ไม่มีเงินจ่ายหนี้
ว่าขั้นตอนต่อไปเป็นเช่นไร
เอาตัวเองให้อิ่มก่อน เรื่องหนี้เรื่องรอง

จะตกลงอะไรกับใครคิดให้ดีก่อนว่าเรา ไหวมั๊ย ไหวมั๊ย
ถ้าไม่ไหวบอกเขาก็ตามนั้น

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.444 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena