ปรึกษาหาทางออกหนี้หน่อยนะครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1635 โดย Unji@01
ผมทำงานบริษัทเอกชนมาได้ 10ปีเศษ เงินเดือนรับเดือนละ สองหมื่นแปดเศษ มีหนี้สินบัตรเครดิต บัตรเงินสด สินเชื่อบุคคล รวมๆแล้วประมาณ 3แสนกว่า เคยรีไฟแนนซืมีรอบแล้วแต่ก็กลับมาเป็นหนี้อีกครั้ง ตอนนี้เริ่มสะดุดแต่ยังไม่โดนฟ้องหรือทวง อย่าปรึกษาเพื่อนครับว่า ผมควรโทรไปประนอมหนี้กับทางเจ้าหนี้ดีมั้ยครับ เพื่อจะได้ตัดปัญหาการฟ้องร้อง(ลักษณะงานที่ผมทำมันเกี่ยวกับเรืื่องเงิน ไม่อยากมีผลกระทบกับบริษัท) หรือเพื่อนๆมีความคิดเห็นยังไงบ้างช่วยชี้แนะหน่อยครับ ตอนนี้กำลังมึนตึบ ขอบคุณครับ

ปล.ลืมบอกไปครับที่เคยรีไฟแนนซ์บัตรกับธนาคารแห่งใหม่(ไม่ขอบอกชื่อนะครับ)เค้าบังคับให้โอนหนี้ทั้งหมดไม่ว่าจะเป็น รถ บ้าน บัตรเคริต สินเชื่อต่าง ต้องส่งให้เดือนละ สองหมื่นสี่

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1636 โดย Champcyber99
ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ที่ยังเดินหลงทางขอดีข้อเสียของการประนอมหนี้ ขอดีของการประนอมหนี้ลดแรงกดดันการถูกตามเจ้าหนี้หยุดการไล่ล่ามีเวลาตั้งหลักยืดระยะเวลาชำระหนี้ออกไปเงื่อนไขสัญญาใหม่ผ่อนชำระงวดน้อยลงแต่เราก็ผ่อนชำระยาวขึ้นเป็นเงาตามตัว(เป็นได้ทั่งข้อดีและข้อเสียแล้วแต่มุมมองครับ)ข้อเสียสัญญาใหม่นำยอดหนี้ทั้งหมด(เงินต้น+ดอกเบี้ยปรับค้างชำระค่าติดตามค่าทวงถามมารวมเป็นยอดหนี้ในสัญญาใหม่ลูกหนี้เสียเปรียบมากๆๆครับสำคัญมากๆๆเลยถ้าเราทำสัญญาประนอมหนี้ไปแล้วต้องมันใจว่าจะผ่อนรอดถ้าเราผ่อนไม่ไหวจนถูกฟ้องศาลรอบนี้รอดอยากครับจะไม่ได้รับความเห็นใจจาดศาลในการลดหย่อนจำนวนเงินหนี้เจ้าหนี้จะฟ้องบังคับหนี้เราได้ทันทีและทางศาลก็จะพิจารณาไปตามยอดฟ้อง เพราะศาลศาลเห็นว่าเจ้าหนี้ให้โอกาสเราชำระหนี้ใหม่แล้วเพราะฉะนั้นการทำสัญญาปรับโครงสร้างหนี้ หรือสัญญาหนี้ฉบับใหม่จึงเหมาะกับลูกหนี้ที่มั่นใจว่าจะผ่อนไหวจนหมดเท่านั้นครับ คำว่า วลีเด็ด ไม่มีไม่หนีไม่จ่าย ที่เราจะใช้อะไรเป็นเกณฑ์คร่าวๆดีกว่าจะประนอมหนี้หรือยืนยันรอถูกฟ้องรอหมายศาลถ้าเรามีหนี้บัตรหลายใบยอดเงินสูงๆๆเราไม่ควรทำการประนอมหนี้ครับ(ห้ามทำเด็ดขาด)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1638 โดย Unji@01
ขอบคุณครับ คุณchaowalert ที่ให้ความรู้ งั้นผมก็คงไม่ประนอมหนี้แล้วยั้งงั้น เป็นไงเป็นกัน เราต้องรับผิด

ชอบตัวเองที่ได้ทำไว้ อันไหนจ่ายได้ก็จ่าย แต่ถ้ายังไม่มีคงไม่จ่าย ต้องรับสภาพและหาทางแก้ไขต่อไป

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1653 โดย meawpung
อ่านกระทู้เก่าๆเยอะๆนะครับ

ผมหนี้ล้านกว่าบาท ยังยืนหยัด สุ้ต่อไปครับ :)

ไม่ประนอมหนี้นะครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1663 โดย june

Lion เขียน: ผมทำงานบริษัทเอกชนมาได้ 10ปีเศษ เงินเดือนรับเดือนละ สองหมื่นแปดเศษ มีหนี้สินบัตรเครดิต
บัตรเงินสด สินเชื่อบุคคล รวมๆแล้วประมาณ 3แสนกว่า ขอบคุณครับ คุณchaowalert ที่ให้ความรู้
งั้นผมก็คงไม่ประนอมหนี้แล้วยั้งงั้น เป็นไงเป็นกัน เราต้องรับผิดชอบตัวเองที่ได้ทำไว้ อันไหนจ่ายได้ก็จ่าย
แต่ถ้ายังไม่มีคงไม่จ่าย ต้องรับสภาพและหาทางแก้ไขต่อไป

คุณ "Lion"เป็นสมาชิกใหม่แนะนำให้อ่าน... ;)

กฏกติกาชมรมฯ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29#719

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1917#837

เป็นกำลังใจให้สู้ สู้ ไว้นะคะ อย่าเพิ่งท้อแท้ไปเสียก่อน... :cheer:

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2710 โดย meawpung
ช่วงนี้ ถ้ายังไม่โดนโทรทวงหนี้ถล่มอยู่ รบกวนกลับมาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.420 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena