1 ส.ค. ขึ้นศาลครั้งแรก กับ City Bank ค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16802 โดย 2getherFC
กำลังศึกษาอ่านข้อมูลก่อนขึ้นศาลค่ะ
..
ยอดเงินต้น = 85,476.08
ยอดฟ้อง = 118,495.33
..
หยุดจ่าย ตุลาคม' 10

....
มีเวลาเตรียมตัวอีก 15 วัน.....สู้ๆๆๆ o_) o_) o_)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16811 โดย Pych
ถ้าคิดว่า จะสามารถเก็บเงินก้อนไว้เจรจา Hair-Cut ได้ ก็เลื่อนนัดศาลไปก่อน 1 นัด (ด้วยปากเปล่า โดยใช้เหตุผลว่าจะขอกลับไปเก็บเงินก้อนเพื่อเจรจาชำระหนี้กับโจทก์ใหม่ อาจได้เลื่อน 1-2 เดือน)

เพราะ หลังเลื่อนนัดศาล (นัดแรก) สี่ตี๋มักมีข้อเสนอ Hair-Cut มาให้ ถ้ายังตกลงไม่ได้ ก็มีเวลาพอเอาหมายศาลไปปรึกษาคุณอา (ที่ปรึกษาด้านกฎหมายของชมรมฯ) ที่สวนลุม ช่วง บ่ายวันอาทิตย์ (ปรึกษาฟรี) ได้ครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ

:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #16812 โดย dos
ปรึกษาคุณอาที่สวนลุมก่อน ถ้ายังไม่พร้อมขอเลื่อนออกไปว่าจะไปเจรจากับเจ้าหนี้ อย่าเพิ่งเซ็นต์เอกสารข้อเสนอใดๆ ยกเว้นเอกสารการมารายงานตัวและเอกสารการขอเลื่อนพิจารณาคดี ไม่มีอะไรน่ากลัว เป็นประสบการณ์ "เจ๋งๆ" ในชีิวิต พยายามอ่านเคสเพื่อนคนอื่นๆ ให้มาก และพยายามพึ่งพาตนเองให้มากที่สุด ขอย้ำไม่มีอะไรน่ากลัว คนเราต้องประสบความลำบากมาก่อนจึงจะเกิดปัญญา เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16813 โดย dos
ข้อปฏิบัติ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16815 โดย dos
ข้อปฏิบัติที่ใส่ใจ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16825 โดย dos
ขอโทษนะค่ะ โพสรูปไม่ขี้น เลยพิมพ์มาให้แทน รายละเอียดเล็กๆ น้อยๆ อย่างนี้บางคนอาจทราบแล้ว
อันเผื่อน้องใหม่ที่ยังไม่ทราบ และยังไม่เคยไปศาล เลือกเฉพาะที่เกี่ยวกับเราค่ะ

ข้อปฏิบัติในการเข้าห้องพิจารณา

1. ห้ามใช้เครื่องมือสื่อสารทุกชนิด
2. ห้ามสูบบุหรี่ และ ห้ามรับประทานอาหารทุกชนิดในห้องพิจารณา
3. แต่งกายสุภาพเรียบร้อย (ห้ามพับแขนเสื้อ ติดกระดุมให้เรียบร้อย เก็บชายเสื้อไว้ในกางเกงให้เรียบร้อย ห้ามใส่รองแตะ)
4. ควรนั่งให้เรียบร้อย ห้ามนั่งไขว่ห้าง
5. พูดจาสุภาพเรียบร้อย (ไม่ควรใส่อารมณ์เวลาพูด)
6. ต้องยืนพูดขณะพูดกับศาล
7. ห้ามสวมแว่นตากันแดดสีทึบ
8. ห้ามนำเครื่องบันทึกเทปเข้าในห้องพิจารณา ห้ามถ่ายรูป หรือ บันทึกวีดีโอก่อนได้รับอนุญาต
9. ห้ามเข้าห้องพิจารณาก่อน 8.30 น. และ 13.00 น.

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16900 โดย Kongkow_50
เพิ่งได้รับเหมือนกัน นัดขึ้นศาล 21 ส.ค. 55 นี้ ของ ธ.กรุงเทพ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18176 โดย 2getherFC
วันนี้ไปขึ้นศาลมาแล้วค่ะ

สรุป :
1. จ่ายงวดเดียว 90,000 --> ยังไม่ยินยอม
2. ผ่อนขั้นต่ำ 2,500 / 30 ด. จนครบยอดฟ้อง --> ยังไม่ยินยอม
3. ผ่อนขั้นต่ำ 3,000 / 24 ด. จนครบยอดฟ้อง --> ยังไม่ยินยอม

..
แต่ตอนนี้ มีเงินสด 50,000 บาท แต่ City ลดให้ จาก 90,000 ที่เสนอตอนแรกเหลือ 85,000 บาท...ลดน้อยมาก --> เลยยังไม่ตัดสินใจว่าจะจ่ายแบบไหนดี ???

...
ศาลนัดอีกครั้ง วันที่ 10 ก.ย. ค่ะ .................

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18269 โดย Ploylyly
ลดน้อยจังเลยครับ
ครั้งหน้าถ้าลดน้อยก็ยอมผ่อนแบบยาวๆไปก่อน
ขอดอกเบี้ยน้อยๆผ่อนแบบขั้นบันไดก็ดี
แล้วผ่อนได้ซักระยะหนึ่ง ค่อยขอHAIRCUT

เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19500 โดย 2getherFC
ล่าสุด City ลดให้เหลือ 80,000 บาท...แต่จ่ายงวดเดียว จบ >>> แต่คงไม่ตกลงค่ะ
...
อาจจะต้องไป ศาลอีกรอบค่ะ 10 ก.ย

และคงจะต้องจ่ายเป็นรายเดือน 2,500 / 30 เดือน >>> ตามที City ยื่นข้อเสนอมาค่ะ
.....

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19504 โดย Pych
ยังไง Hair-Cut ก็ทำได้ตลอดชีพครับ
ผ่อนไปเรื่อยๆ มีเงินก้อนเมื่อไหร่ก็เจรจา Hair-Cut ได้เสมอครับ

สู้ๆ ครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19540 โดย Nok2865
เลือกเส้นทางหักดิบหนี้ ถามว่าเจ็บปวดไหม เจ็บค่ะ โดนเจ้าหนี้ทวงเช้า สาย บ่าย ค่ำ ไม่มีใครชอบ
แต่ถ้าไม่เลือกเส้นทางนี้ ไม่มีวันหมดหนี้อย่างแท้จริง
เมื่อระหว่างทางที่คุณเดิน มันมาถึงจุดที่ต้องตัดสินใจ
ถ้ามันยังไม่เป็นดั่งที่ใจต้องการ ก็ต้องเลือกหนทางที่คุณ "เจ็บตัวน้อยที่สุด" ค่ะ
ไอ้ไม่เจ็บตัวเลย ยากค่ะ เลือกที่เจ็บน้อยๆ และคุณยอมรับได้
ทำบัญชีออกมาว่า ถ้าคุณตกลงไกล่เกลี่ยกับเจ้าหนี้แล้ว คุณจะเหลือเงินแฮร์คัทกับเจ้าอื่นๆอีกไหม
ไปจ่ายให้เจ้าหนี้รายที่ให้ส่วนลดดีๆก่อนค่ะ
ที่ผ่อนได้ ก็ผ่อนไป ส่วนอดออมก็ต้องอดออมเหมือนเดิม เพื่อเก็บเงินมาแฮร์คัทใบต่อๆไปอีก
ไม่มีเจ้าหนี้รายไหน จะอดทนใจเย็นพอที่จะรับเงินเบี้ยหัวแตกไปเรื่อยๆ
รอจังหวะเวลาพอเหมาะ พอดี แฮร์คัทอีกที ก็ไม่สายค่ะ
เป็นกำลังใจให้นะคะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.856 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena