อิออนโทรมาบอกให้ปรับโครงสร้างหนี้ึ้ค่ะ ช่วยหน่อยค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14711 โดย tandayya24
สวัสดีค่ะพี่ ลี่ พี่อัง พี่กอบัว

วันนี้เฟชรช่อยโทรมาทวง บอกไปว่าตอนนี้เพิ่งได้งานทำ ต้องรออีกสัก สาม สี่เดือน ถึงจะเก็บเงินใช้หนี้ได้
เขาบอกว่าหนี้ล่าสุดคือ 45000 แต่กู้มาจริงๆ 36000 ทำไมมันขึ้นเยอะมากมาย โหดจัง
เขาบอกว่าพอจะยืมญาติ หรือใครมาได้ไหม เราให้ส่วนลด เหลือ 25000 ก็เลยบอกไปว่า
อยู่คนเดียวค่ะ ญาติคงช่วยไม่ได้ คงต้องรอไปก่อนค่ะ เขาก็บอกอีกว่า พอจะมีส่งมาเดือนล่ะ 1000 ไหม
ซอร์เลยบอกไปว่าคงยังค่ะ รอสัก สามถึงสื่เดือน ค่อยโทรมาสอบถามใหม่ เขาก็วางลายไปเลย

ซอร์ทำถูกใช้ไหมค่ะ เพราะว่าตอนนี้ไม่มีจริงๆ แถมงานก็ทำยังไม่เท่าไหร่ื ยังจัดสรรเงินไม่ได้เลย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14712 โดย Skynine
ดีแล้วละหนูซอร์เมื่อเราไม่พร้อมก็อย่าไปตกลงอะไรทั้งนั้น
ค่อยๆ เก็บเงินไว้ พร้อมเมื่อไรว่ากันใหม่....อย่าไปซีเรียสอะไรทั้งนั้น
ณ ตอนนี้ตั้งใจทำงานนะ และดูแลแม่ให้ดีด้วย...พี่อัง สวยประหาร

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14753 โดย Mommyangel
หนูมิ้นท์...เห็นหายไป...พี่ลีคอยเป็นกำลังใจให้อยู่นะ...สู้ๆ ค่ะ

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25306 โดย tandayya24
คิดถึงพี่ลี่ พี่กอบัว พี่อัง พี่อนาคิน จังเลยค่ะ พอดีว่าไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาเลยค่ะ ทำแต่งานเก็บเงินก็ได้ไม่มาก พวกเจ้าหนี้หยุดตาม มาสัก 4-5 เดือนแล้วค่ะ ตอนนี้ มาอีกแล้วค่ะ โลตัส เสนอมาแต่ยังไม่พร้อม เพราะว่าจะเก็บเงินไว้ลงทะเบียนเรียนต่อนะค่ะ เลยบอกว่ายังไม่พร้อม เขาบอกว่าจะส่งฟ้อง เลยบอกว่า ได้เลยค่ะ เจอกันที่ศาลค่ะ ขอบคุณมากค่ะที่ส่งฟ้อง ตอนนี้ก็เก็บบ้างแต่ยังไม่ถึงจุดที่ต้องให้นะค่ะ เลยเก็บไปก่อน

ขอบคุณพี่ๆที่เป็นห่วงค่ะ ขอบคุณพี่ลี่มากๆค่ะ ตอนนี้ ว่างบ้างแล้วจะเข้ามาบ่อยๆค่ะ คิดถึงบอร์ดมากๆเลยค่ะ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25317 โดย Skynine
รากฐานของตึกคืออิฐ รากฐานของชีวิตคือการศึกษา พี่อังสนับสนุนในการเรียนต่อของหนูซอร์
ขยันเรียนนะ เรื่องหนี้เงินเราพร้อมเมื่อไร ค่อยว่ากัน..เอาตัวเอง+แม่ให้อิ่มก่อนหนี้เสมอ
เงินเก็บได้น้อยได้มากก็ช่าง เก็บไปเรื่อยๆ สักพักเป็นก้อนใหญ่ พี่อังยังเป็นกำลังใจให้หนูซอร์เสมอ
พี่อัง สวยประหาร

[/size][/color]

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28273 โดย bow_pepo
ได้อ่านของพี่ๆแล้วค่ะมันมากกมายยย สู้ๆๆๆค่ะ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #35921 โดย tandayya24
พอดีว่า ทะเบียนบ้านกับที่อยู่ปัจจุบันไม่ได้อยู่ที่เดียวกัน แต่มีหนังสืออันนี้มา เลยไม่ได้รับหมายศาลนะค่ะ ถ้ามาแบบนี้แล้วต้องทำไงต่อค่ะ ยังไม่มีเงินสักบาทไปปิดเลยค่ะ เก็บอยู่นะค่ะ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #35922 โดย tandayya24

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #35923 โดย tandayya24

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #35926 โดย CM nana
เนื่องจากดิฉันไปศาลตามนัด
จึงไม่ได้รับจดหมายหรือเอกสารที่มีข้อความดังกล่าว

อาจต้องรอให้ผู้ที่มีความรู้มากกว่าดิฉันมาช่วยตอบนะค่ะ

แต่ว่าอยากแนะนำว่าในจดหมายมีหมายเลขคดีคุณลองติดฉันสอบถามไปที่ศาล
เพื่อขอทราบเรื่องว่ามีการฟ้องร้องกันตั้งแต่เมื่อไร
และศาลมีคำสั่งอย่างไรบ้าง

หรืออีกวิธี คุณลองติดต่อไปหาญาติที่อยู่ตามทะเบียนบ้านได้นี่ค่ะ
ให้ช่วยเช็คหน่อยว่ามีหมายศาลมีหรือป่าว

ปัญหาทุกอย่างมีทางแก้ค่ะ
แต่อาจต้องให้เวลากับมัน
อย่าเพิ่งกลัวอะไรมากนะค่ะ
พยายามหาข้อมูลที่ถูกต้องมาใช่
จะได้ช่วยให้คุณสบายใจขึ้นค่ะ
:wo: :wo:

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #35941 โดย เด็กหญิงส้มโอ
คุณ sor ก็คุณมัวเเต่คิดถึงคนโน้น คนนี้ จนลืมคิดถึงตัวเองไง

ถ้าตัวเลขคดีเเดงนี้ เชื่อถือได้จริง
อันนี้เขาเรียกคำพิพากษานะน้อง ไม่ใช่หมายศาล ศักดิ์สิทธิ์กว่ากันเยอะ
เเปลว่า คุณถูกพิพากษาคดีผู้บริโภค ตั้งเเต่ปีที่เเล้ว

ไม่ทราบว่า คุณไป post ไว้ที่ไหนบ้าง เลยไม่รู้รายละเอียด

ให้คุณไปศาลเเขวงสมุทรปราการ ขอคัดคำพิพากษาเลขคดีเเดงนี้
รวมถึงเช็คชื่อ นามสกุลตัวเองด้วย ถ้าเคยเปลี่ยนชื่อ นามสกุล ก็ต้องบอก
คุณอาจได้ของเเถมติดไม้ ติดมือ เป็นคำพิพากษาเจ้าอื่นด้วย
เเล้วค่อยคิดต่อ เอาไงดี
เเล้วจม. นี้ส่งไปที่ไหน ที่ทำงานใหม่เหรอ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #35964 โดย tandayya24
ส่งมาที่อยู่บัจจุบันนะค่ะ ที่อยู่ตามทะเบียนบ้าน อยู่อีกทีนึงค่ะ
ต้องไปที่ศาลแขวงติดต่อ ขอคัดคำพิพากษาใช้่ไหมค่ะ
แล้วคัดมาแล้วต้องทำไงต่อค่ะ ตันไปหมดแล้วค่ะ

ตื่นเต้น นอนไม่หลับนะค่ะ เจ้าแรกที่ฟ้อง แถมเยอะสุด ต้น 30000 โทนฟ้อง 40000 กว่าบาท
นะค่ะ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #35977 โดย Nok2865
ทำไมไม่ไปต่อกระทู้เดิมของตัวเอง หึ!
เป็นสมาชิกเก่ามาตั้งนาน ทำไมไม่มีสติสัปชัญญะอะไรเลย ต้องจับมาตีก้นดีไหม

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1689&Itemid=52 อิออนโทรมาบอกให้ปรับโครงสร้างห​นี้ึ้ค่ะ ช่วยหน่อยค่ะ

จะให้ช่วยกันไปถึงไหน ป่านฉะนี้แล้วยังต้องให้คนอื่นช่วยๆๆๆ
เราไม่ช่วยตัวเอง แล้วใครจะช่วย ข้อมูลต่างๆ ตั้งแต่ step แรกยัน step สุดท้าย ชมรมวางไว้ให้หมด
ขอแค่ขยันอ่าน แค่นั้นเอง ทำไมไม่ทำ
อย่าให้ดุมากไปกว่านี้นะ เหมือนไม่พัฒนาอะไรขึ้นมาเลย
ตอนสร้างหนี้ พวกพี่ไปสร้างกับมินท์หรือไง ทำไมต้องมาให้คนโน้นคนนี้ช่วย ทำไมๆๆๆ
ชักโมโหแล้วนะเนี้ย !!!
:upset:

โทรไปถามศาลตามที่ตัวเองมีชื่อในทะเบียนบ้าน ว่า มันออกมาจริงไหม ไอ้เลขคดีแดงเนี้ย เอาให้ชัวร์ๆ
แต่หยุดจ่ายมาตั้งปี ทำอะไรอยู่หึ เก็บเงินได้บ้างไหม
แฮร์คัทไปกี่ราย พี่บัวขี้เกียจอ่านไล่หลัง โมโหที่น้องไม่พยายามช่วยตัวเองเลย
ถ้าโทรไปได้ก็โทร ถ้ามันจริง ว่าคดีพิพากษาเรียบร้อยแล้ว โอกาสต่อรองก็ยาก ยิ่งถ้าไม่มีเงินเก็บ เจ้าหนี้ก็จะถือคำพิพากษาไปที่กรมบังคับคดี เพื่อทำเรื่องอายัดเงินเดือน และทรัพย์สินเป็นลำดับต่อไป
ถาม
ชมรมบอกไหมว่า หยุดจ่ายแล้ว เก็บเงินให้ได้
ระหว่างนั้น ทะยอยแฮร์คัท แฮร์คัทไม่ทัน ต้องหมั่นเช็คหมายศาล ใครฟ้องเร็วฟ้องช้า เราบอกหมด
น้องไปทำอะไรมา
โหย...ยิ่งพิมพ์ ยิ่ง....พูดไม่ออก
มีเงินไปต่อรองกับเขา ไม่มีปล่อยอายัดเงินเดือน ไปดูห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ บอกสอนแทบตาย...
ยังจะให้ช่วยด้วย ช่วยด้วย...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #35979 โดย tandayya24
ขอโทษทีค่ะ สติหายหมดพอได้รับหมายศาล ตื่นเต้นนอนไม่หลับ
ที่อ่านๆมันหายไปหมดเลยค่ะ ขอบคุณพี่กอบัวที่เรียกสติกลับมา
จะกลับไปอ่านและทำตามใหม่ค่ะ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36188 โดย tandayya24
ตามที่มีหมายศาลออกมา ได้ทำการโทรไปสอบถามยัง คนทวงหนี้แล้วนะค่ะ
ได้คำตอบมาว่า โดนฟ้องตั้งแต่วันที่ 18 ธันวาคม 2555 และศาลได้ตัดสินให้
จ่ายต้นพร้อม ดอก 8% ต่อปี แต่ทางเจ้าหนี้บอกว่่า ถ้าต้องการได้ส่วนลดจะอยู่ที่ 35000 บาท
แต่ถ้าต้องการทยอยจ่ายจะอยู่ที่ 45000+ เพราะดอกเดินทุกวัน ให้จ่ายมาเดือนละ 1000 ก็ได้
จะได้ตัดต้นตัดดอก ถ้าพร้อม ค่อยมาคิดกันอีกที แต่ว่าตอนนี้ยังเก็บเงินไม่ถึงเป้าหมายเลยค่ะ
มีภาระต้องจ่ายเลยทำให้เก็บเงินได้น้อย ต้องเก็บไว้ลงทะเบียนเรียนอีก แล้วแบบนี้เราต้องไปที่ศาลแขวง
ไหมค่ะ ไปเช็คว่า หมายศาลว่าเราต้องไปศาลวันไหนอีก ถ้ามีจ่ายคงมีจ่ายไม่มากค่ะ

เก็บสุดชีวิต แต่ก็ยังไม่ถึงเป้าหมายนะค่ะ แต่ก็สู้อยู่คะ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36195 โดย เด็กหญิงส้มโอ
เเล้วคุณเชื่อคำพิพากษาที่พวกมันโม้ให้ฟังเหรอ
ทีก่อนหน้านี้เป็นปีๆคุยโทรศัพท์กับพวกมันก็ไม่ค่อยเชื่อพวกมัน วันนี้เชื่อเป็นตุเป็นตะ
เสียเวลาไปศาลเเค่ครึ่งวัน เสียค่า xerox ไม่กี่สิบบาท เเล้วเเต่ว่าคุณอยาก xerox หน้าไหนบ้าง

ระวังให้ดี จ่ายเข้าไปเดือนละพันน่ะ
มีด้วยเหรอตัดต้น ตัดดอก ขนาดอายัดเงินเดือนผ่านกรมบังคับคดี ยังตัดเเต่ดอกก่อนเลย

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36200 โดย Pych
ไปคัดคำพิพากษาตามที่คุณเด็กหญิงส้มโอ แนะนำมาก่อนถูกแล้วครับ
อย่าเพิ่งจิตตกครับ เรียกสติกลับมาก่อนครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36207 โดย tandayya24
ขอบคุณค่ะ คุณส้มโอ กับพี่ อนาคิม วันศุกร์ว่าจะไปที่ศาลไปดูหมายศาลนะค่ะ
เพราะโทรไปที่ศาลก็ไม่มีคนรับ เข้าไปเช็คที่เวป ก็ไม่มีข้อมูลอะไรเลย ว่างเปล่า
กรอก เลขคดีแดงเข้าไปก็ไม่ขึ้นอะไร กะว่าจะไปที่ศาลให้เห็นกันกับตานะค่ะ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36210 โดย พ่อยอด

minhosor เขียน: ตามที่มีหมายศาลออกมา ได้ทำการโทรไปสอบถามยัง คนทวงหนี้แล้วนะค่ะ
ได้คำตอบมาว่า โดนฟ้องตั้งแต่วันที่ 18 ธันวาคม 2555 และศาลได้ตัดสินให้
จ่ายต้นพร้อม ดอก 8% ต่อปี แต่ทางเจ้าหนี้บอกว่่า ถ้าต้องการได้ส่วนลดจะอยู่ที่ 35000 บาท
แต่ถ้าต้องการทยอยจ่ายจะอยู่ที่ 45000+ เพราะดอกเดินทุกวัน ให้จ่ายมาเดือนละ 1000 ก็ได้
จะได้ตัดต้นตัดดอก ถ้าพร้อม ค่อยมาคิดกันอีกที แต่ว่าตอนนี้ยังเก็บเงินไม่ถึงเป้าหมายเลยค่ะ
มีภาระต้องจ่ายเลยทำให้เก็บเงินได้น้อย ต้องเก็บไว้ลงทะเบียนเรียนอีก แล้วแบบนี้เราต้องไปที่ศาลแขวง
ไหมค่ะ ไปเช็คว่า หมายศาลว่าเราต้องไปศาลวันไหนอีก ถ้ามีจ่ายคงมีจ่ายไม่มากค่ะ

เก็บสุดชีวิต แต่ก็ยังไม่ถึงเป้าหมายนะค่ะ แต่ก็สู้อยู่คะ

ดูงงๆกับชีวิตนะครับ

เบื้องต้นด้านล่างนี้คือคดีของคุณนะครับ

เป็นคดีที่ศาลตัดสินแล้วตั้งแต่ 11/12/2555 ถ้าคิดจะใช้เวปศาล ต้องใส่ข้อมูลด้านบ นพวกภาค ศาลให้ครบด้วยครับ

ที่ต้องไปศาลสำหรับคดีนี้ก็เพื่อไปคัดคำตัดสินตัวจริงมา เพื่อวางแผนชำระคืนอีกทีซึ่งต้องรีบดำเนินการหาก ไม่ต้องการให้เข้าสู่กระบวนการอายัด

ส่วนการไปเพื่อเช็คหมายศาลนั้น จะเป็นส่วนของคดี อื่นๆที่อาจมีการฟ้องร้องไปแล้ว แต่คุณไม่รู้เหมือนตัวนี้ครับ

แยกประเด็นเป็นส่วนๆไปนะ อย่าเอามาปนกัน ตั้งสติก่อนนะครับ ลนลานไปก็แก้ปัญหาไม่ได้

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36245 โดย เด็กหญิงส้มโอ
อ่านประวัติคุณจนตาลาย

ถ้าคุณไม่มีคำพิพากษาเป็นลายลักษณ์อักษร แล้วคุณจะไปต่อรองกับมันได้ยังไง

อ้าปาก จะป้อนให้

คำถาม

1 คุณทราบใช่ไหมว่า haircut ทำได้ตลอดชีวิต ดูจากยอดหนี้ ณ วันนี้ ได้ส่วนลด 24%
ที่ได้เท่านี้ เพราะเจ้าหนี้มีคำพิพากษาในมือ
แต่ก็มีลูกหนี้ที่ขอส่วนลดได้มากๆแม้มีคำพิพากษาแล้ว ขึ้นกับลูกล่อลูกชน เป็นความสามารถส่วนบุคคล
คุณไม่มีเงินก้อน ผ่านไปข้อ 2

2 ระยะเวลาในการอายัดในแต่ละราย ไม่แน่ไม่นอน
ถ้าอายัดเงินเดือนเหลือ 10000 บาท คุณพอกินพอใช้ไหม

3 มีทรัพย์สินอะไรบ้าง

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=28147&Itemid=5

กฏเกณฑ์การอายัด (ยึด) ทรัพย์สินภายในบ้านของจำเลย (ลูกหนี้)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2194&Itemid=52

อายุความในการบังคับคดี (ยึดทรัพย์ + อายัดเงินเดือน)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1296&Itemid=52

หากลูกหนี้ (จำเลย) ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน จะเป็นอย่างไร?
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8746&Itemid=52

อ่านให้หมดทุกกระทู้ และตอบคำถามข้างบนในใจ
ถ้ายังสงสัยอีก ให้โทรหาสาย hotline จะปลอดภัยกว่า

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.977 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena