บ้านโดนยึดแล้วค่ะ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29516 โดย ืคนไม่ได้สร้างหนี้
Replied by ืคนไม่ได้สร้างหนี้ on topic ตอบกลับ: บ้านโดนยึดแล้วค่ะ
ยังย้ายชื่อออกได้อยู่ค่ะ ให้คนอื่นมาเป็นเจ้าบ้านแทน เพื่อป้องกัน การโดนยึดทรัพย์สินภายในบ้านค่ะ

ส่วนหมายยึดเพ่งมาปลายปี 55 ก็ยังมีเวลาค่อย ๆ คิดทำไงต่อ ได้อีกนาน อย่าเพิ่งตื่นเต้นตกใจไป สติอยู่ปัญญาเกิดค่ะ (ของตัวเองโดนหมายเดือน ก.ค. 55 ตอนนี้ยังไม่มีอะไรคืบหน้าเลยค่ะ ส่วนของคุณ nine น่าจะประมาณปีกว่า ๆ แล้วมั้ง ก็เพ่งจะมีจดหมายแจ้งนัดขายทอดตลาด)

แต่หนี้น้อย ขอให้่ถ่วงเอานะคะ ระหว่างหนี้กับบ้าน โดนอย่างไหนจะคุ้มกว่ากัน ถ้าคิดจะเอาบ้านไว้ ถ้าเป็นเจ้าหนี้ ธอส. ใจดีมากค่ะ 3 เดือนไม่จ่าย ไม่มีเบี้ยปรับนะคะ ถือว่าเค้าก็ช่วยเราเยอะเหมือนกัน ลองหาวิธีเจรจากับเ้จ้าหนี้ที่มายึดบ้าน ต่อรองขอลดหนี้ดูนะคะ พูดให้เค้าเห็นใจเยอะ ๆ อะคะ เป็นกำลังใจให้นะคะ

ส่วนตัวเจ้าของกระทู้เองแล้ว ............. ยึดไปเลย อยากยึด ๆ ไป ถ้าคิดว่ายึดแล้วเอาออกขายคุณจะได้เศษเงิน งั้นเราก็มาแลกกันดู ว่าแค่เศษเงินมันจะเหลือถึงคุณหรือป่าว เจ้าหนี้โง่ ๆ อดในรออีกสัก 9 ปี 10 ปี ให้บ้านเค้าผ่อนไปได้เยอะ ๆ ก่อนแ่ค่เนี้ยะรอไม่ได้ ในเมื่อกฏหมายเค้าให้สิทธิ์คุณไว้ตั้ง 10 ปี นี่แค่ 1 ปี คุณก็อยากได้เงินจนตัวสั่น งั้นก็ขอให้คุณสั่นต่อไประกัน

แต่ถ้าเกิดโชคดีมีเงินเครียร์เมื่อไหร่ จะเอาไปเขวี้ยงใส่หน้ามัน แล้วอย่ามาง้อให้ทำบ้ตรนะ เจอโทรมาขอให้ทำเมื่อไหร่ จะด่าให้กระเจิงเอิงเอยเรยยยยยยย

ส่วนที่ว่าเอกสารท่อนล่างโดนฉีก ท่อนไหนค่ะ ถ้าเป็นหน้า 2 มันจะเป็นราคาประเมินบ้านมาให้ ว่าได้กี่บาท หน้า 2 ของเจ้าของกระทู้เองก็มีแค่ครึ่งท่อนค่ะ ครึ่งหนึ่งของกระดาษ A4 ทีแรกก็งง เหมือนกันว่ามันหายไปไหนครึ่งหนึ่ง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30734 โดย nine
สวัสดีค่ะ เข้ามาตอบเจ้าของกระทู้ค่ะ
05/2552 หยุดจ่ายบัตรเครดิต
06/2554 เจ้าหนี้บัตร อายัดบ้าน
09/2554 เจ้าหนี้บ้าน ฟ้อง
06/2555 ได้รับคำพิพากษาจากเจ้าหนี้บ้าน
14/12/2555 ได้รับเอกสารขายทอดตลาดจากกรมบังคับคดี
ขายทอดตลาดทั้งหมด 6 นัดค่ะ ราคาเริ่มต้น คือ ราคาประเมินจากกรมที่ดิน
ราคาขายทอดตลาดจะลดลง 10% ทุกครั้ง ที่มีการขายฯ และยังไม่มีผู้มาซื้อ
......ระยะเวลาทั้งหมดนี้ อยู่ในเขตของศาลมีนฯ ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32082 โดย ืคนไม่ได้สร้างหนี้
Replied by ืคนไม่ได้สร้างหนี้ on topic ตอบกลับ: บ้านโดนยึดแล้วค่ะ

nine เขียน: สวัสดีค่ะ เข้ามาตอบเจ้าของกระทู้ค่ะ
05/2552 หยุดจ่ายบัตรเครดิต
06/2554 เจ้าหนี้บัตร อายัดบ้าน
09/2554 เจ้าหนี้บ้าน ฟ้อง
06/2555 ได้รับคำพิพากษาจากเจ้าหนี้บ้าน
14/12/2555 ได้รับเอกสารขายทอดตลาดจากกรมบังคับคดี
ขายทอดตลาดทั้งหมด 6 นัดค่ะ ราคาเริ่มต้น คือ ราคาประเมินจากกรมที่ดิน
ราคาขายทอดตลาดจะลดลง 10% ทุกครั้ง ที่มีการขายฯ และยังไม่มีผู้มาซื้อ
......ระยะเวลาทั้งหมดนี้ อยู่ในเขตของศาลมีนฯ ค่ะ

ระยะเวลาจากที่บ้านโดนอายัดมาถึงตอนขายทอดตลาดของคุณ nine ก็ประมาณ 1 ปีครึ่ง ตอนนี้ของเจ้าของกระทู้ ผ่านมา 8 เดือนแล้ว คงน่าจะอยู่ได้อีกอย่างน้องสักครึ่งปี (ให้กำลังใจตัวเอง อิอิ)

แล้ววันขายทอดตลาดคุณ nine ได้ไปหรือป่าวค่ะ ตอนนี้ไปอีกนัดแล้วค่ะ แวะมาแจ้งความคืบหน้ากันบ้างนะคะ เอาใจช่วยค่ะ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32471 โดย audyink
ตอนนี้ดิฉันก็เพิ่งโดนหมายยึดบ้านเมื่อ 13 ก.พ.56 ได้ไปติดต่อธนาคารเขาแจ้งว่าให้หาเงินมาประมาณ 23,000 เพื่อระงับการขายทอดตลาด กรณีนี้เรายังสามารถชำระหนี้ต่อเพื่อเอาบ้านและโฉนดที่ถูกยึดกลับมาเป็นของเราเหมือนเดิมใช่ไหมค่ะ แล้วหากเราเป็นหนี้นอกระบบอื่นที่เราไปกู้เข้ามา (เมียตำรวจ) เราไปกู้เขามา 20,000 บาท จ่ายเป็นรายเดือน ๆ ละ 2,000 บาท จ่ายไปได้ 2 เดือนไม่มีจ่ายเพราะเราหยุดหนี้นอกระบบทุกราย (เจ้าหนี้ 10 ราย) ซึ่งเป็นหนี้รายวัน มีทั้งแบบทวงโหดและไม่โหด เป็นเจ้าหน้าที่ของธนาคารออมสินที่ออกในรูปแบบหนี้รายวันก็มี ไปกู้เขามา 5,000 บาท ให้ส่งวันละ 100 บาท เป็นเวลา
70 วัน แต่ะที่หนักใจอยู่อีก 1 ราย และไม่กล้าที่จะบิดพลิ้วเขาได้เนื่องจาก แม่ได้นำโฉนดไปจำนองไว้ 60,000 บาท เขาคิดดอกเบี้ยร้อยละ 2 ได้ไปทำธุรกรรมที่สำนักงานที่ดินด้วย ต่อมาเราได้ไปขอกู้เขามาอีก 3-4 ครั้ง ๆ ละ 2 หมื่นบ้าง 3 หมื่นบ้าน รวมแล้วประมาณ 160,000 บาท ต้องจ่ายดอกเขาเดือนละ 9,200 บาท ต้องหารายวันมาจ่ายบ้างเพราะเงินเดือนไม่เหลือ ตอนนี้ยังไม่รู้ว่าจะจัดการกับตัวเองยังไรดีค่ะ

11 ปี 3 วัน ที่ผ่านมา #34476 โดย nine
สวัสดีค่ะ
การขายทอดตลาดรอบแรก 6 นัด นัดสุดท้ายสิ้นสุด 28 มีนาคม 2556 ที่ผ่านมา
nine ได้เข้าไปเช็คเรื่องที่กรมบังคับคดีเอง ปรากฏว่า ยังขายไม่ได้ค่ะ ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนของการร่างขายทอดตลาดรอบต่อไปค่ะ.....
สู้กันต่อไปค่ะ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #39258 โดย scm
สวัสดีครับ ขอบคุณมากเลยครับที่เล่าสู่กันฟัง เป็นบุญและวิทยาทานที่ดีแก่คนที่มีปัญหาลักษณะเดียวกันครับ
เป็นกำลังใจให้นะครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97884 โดย eakz
เพิ่งโดนหมายยึดวันนี้เองครับ หยุดจ่ายประมาณ 2ปี เจ้าหนี้หลายเจ้าเหลือเกิน

เก็บเงินจ่ายไม่ไหวแล้วครับ ตัวเองก็ไม่มีจะกิน คงปล่อยเหมือนกันครับ

ขอถามหน่อยครับ เราควรแจ้งธนาคารที่จำนองบ้านเราไว้ก่อนไหมครับหรือว่าไม่ต้องแจ้ง

แล้วหยุดจ่ายค่างวดไปเลย แล้วทางเจ้าหนี้หลังจากนี้จะเข้ามายึดของในบ้านไหมครับ ถ้าเข้ามาตอนเราไม่อยุ่เขาสามารถตามช่างกุญแจมาไขได้ใช่ไหมครับ ของผมเป็นคอนโด แต่ทรัพย์สินในบ้านคงไม่มีอะไรที่มีราคาเกิน 5หมื่น เครียดเหมือนกันครับแต่คงต้องปล่อย

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97920 โดย สุขอยู่ที่ใจ
Replied by สุขอยู่ที่ใจ on topic บ้านโดนยึดแล้วค่ะ
มาเป็นกำลังใจให้สู้ค่ะ :love: ดิฉันก็มาศึกษาข้อมูลเพราะเป็นหนี้หลายแบงก์เช่นกัน พยายามตัดจ่ายยอดน้อยและให้ส่วนลดเยอะก่อน ขอบคุณสำหรับข้อมูลของทุกท่าน เคยคิดสั้นและร้องไห้ทุกคืน แต่ตอนนี้ทำใจได้แล้วแก้ปัญหาไปที่ละอย่าง ทำให้ใช้ชีวิตอย่างมีความสุขมากขึ้น สู้ไปด้วยกันค่ะ o_)

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99698 โดย eakz

nine เขียน: สวัสดีค่ะ.....
อยากจะมา up เรื่อง.......ร่วมกับเจ้าของกระทู้ค่ะ.......วันที่ 14 ธันวาคม 2555 nine ได้รับเอกสารจากกรมบังคับคดี เป็นเอกสารการขายทอดตลาด.....นัดแรก 13 ธันวาคม 2555.....งง ค่ะ ได้รับเอกสารหลังวันขายทอดตลาด 1 วัน..........
หลังจากนี้ ก็คงต้องไปติดตามเรื่องราวจาก สนง บังคับคดี.......ทั้งหมด 6 นัด....นัดสุดท้าย 28 มีนาคม 2556 ค่ะ.....ก็คงต้องปล่อยให้เป็นไปตามขั้นตอน แล้วหล่ะค่ะ
เป็นกำลังใจให้ค่ะ ทั้งเจ้าของกระทู้ และ เพื่อน ๆ สมาชิกทุกท่าน
สู้กันต่อไปค่ะ

ตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99876 โดย nine
สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ สมาชิกชมรมฯ : คุณ eakz
ขออนุญาต จขกท เข้ามาร่วมเล่าประสบการณ์นะคะ
ห่างหายจาก WEB มานานพอประมาณค่ะ.....
UP DATE เกี่ยวกับเรื่องบ้านโดนยึด และ ขายทอดตลาด.....
หลังจากที่ ได้รับเอกสารการขายทอดตลาดครั้งที่ 2 ก้อไม่ได้เข้าไปตามเรื่องที่กรมบังคับคดีเลยค่ะ ปล่อยให้เรื่องดำเนินการไปตามขั้นตอน......แต่ ได้รับเอกสารจากบริษัทบริหารสินทรัพย์ (ที่ STD ขายหนี้ให้) ให้เข้าไปไกล่เกลี่ยเรื่องบ้าน โดยจะให้ปิดยอด บ้าน ที่ 1,2xx,xxx- เจรจาต่อรอง ยังไงก้อไม่ได้ต่ำไปกว่านี้...เก๊าะเลยต้องปล่อยให้เขาจัดการตามขั้นตอนอีกเหมือนกันค่ะ
แต่เรื่องที่น่าแปลกใจก้อคือ เจ้าหนี้บัตร (CITY) ที่ฟ้อง และเข้ามา อายัดบ้านก่อน กลับเงียบหายไปเลย ไม่เคยติดต่อเข้ามา : บริษัท บริหารสินทรัพย์ กลับเป็นฝ่ายที่ดำเนินการต่อ สามารถไปจัดการเรื่องโฉนดสลักหลังเป็นชื่อของเขาได้ด้วยค่ะ
ยังคงเป็นกำลังใจให้ จขกท และเพื่อนสมาชิกฯ ทุกท่าน นะคะ
สู้ ค่ะ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99877 โดย nine
ขออนุญาต เข้ามาตอบคุณ eakz ด้วยนะคะ
ไม่รู้ว่าจะเข้ามาตอบช้าไปหรือเปล่า
.....จากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับตัวเอง ก้อไม่ต้องไปแจ้งเจ้าหนี้ ค่ะ เพราะเจ้าหนี้บัตร กับเจ้าหนี้บ้าน ก้อจะติดต่อกันเองค่ะ
.....ถ้าคุณ eakz คิดว่า ไม่ไหว และจะปล่อยไปตามขั้นตอน คุณ eakz ก้อยังอยู่ในคอนโดได้ค่ะ จนกว่าเรื่องการขายทอดตลาดจะเสร็จสิ้นตามขั้นตอน.....คอยไปติดตาม การขายทอดตลาดบ้าง ว่าตอนนี้ไปถึงขั้นตอนไหน....ถ้ามีการซื้อขาย ทางเจ้าหนี้ ก้อจะแจ้งเข้ามาเองค่ะ (ขั้นตอนนี้ยังมีเวลาอีกหลายเดือน)

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100026 โดย eakz

nine เขียน: ขออนุญาต เข้ามาตอบคุณ eakz ด้วยนะคะ
ไม่รู้ว่าจะเข้ามาตอบช้าไปหรือเปล่า
.....จากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับตัวเอง ก้อไม่ต้องไปแจ้งเจ้าหนี้ ค่ะ เพราะเจ้าหนี้บัตร กับเจ้าหนี้บ้าน ก้อจะติดต่อกันเองค่ะ
.....ถ้าคุณ eakz คิดว่า ไม่ไหว และจะปล่อยไปตามขั้นตอน คุณ eakz ก้อยังอยู่ในคอนโดได้ค่ะ จนกว่าเรื่องการขายทอดตลาดจะเสร็จสิ้นตามขั้นตอน.....คอยไปติดตาม การขายทอดตลาดบ้าง ว่าตอนนี้ไปถึงขั้นตอนไหน....ถ้ามีการซื้อขาย ทางเจ้าหนี้ ก้อจะแจ้งเข้ามาเองค่ะ (ขั้นตอนนี้ยังมีเวลาอีกหลายเดือน)

ขอบพระคุณครับ ตอนนี้ เช็คในเวปกรมบังคับคดีอยู่ในขั้นตอน ร่างประกาศ รอลงวันขายครับ

ทางแบงค์จำนองก็โทรจิกเป็นระยะให้จ่ายงวดเข้าไปเพื่อหยุดดอกเบี้ย

กราบขอบพระคุณมากๆๆครับที่เข้ามาอัพเดท จะได้เป็นแนวทางให้ผมด้วยครับ ขอบคุณคร้าบ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103331 โดย eakz
เป็นยังไงบ้างครับ ของผม ขายนัดแรก ไม่บอกผลขายอะไรเลย ว่างเปล่า นัดที่สองก็ว่างเปล่า

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103415 โดย nine
สวัสดีค่ะ จขกท. / เพื่อนสมาชิกทุกท่าน / คุณeakz

เจ้าหนี้บ้านของคุณ eakz ยังไม่ได้ส่งเรื่องฟ้องหรือป่าวคะ
ดูจากระยะเวลาแล้ว เจ้าหนี้บ้านน่าจะฟ้องแล้วนะคะ
ของ nine เอง ไม่จ่ายค่าบ้านประมาณ 5 - 6 งวด ก้อฟ้องแล้วค่ะ (สแตนดาร์ด)

หลังจากโดนหมายอายัดบ้านจากบัตรเครดิตแล้ว ก้อไม่ต้องไปจ่ายค่างวดบ้านแล้วหล่ะค่ะ
เพราะจ่ายไปก้อไม่มีประโยชน์ สู้เก็บเงินไว้ไปหาที่อยู่ใหม่ หรือ เก็บเงินไว้ มาประมูลบ้านของเราเอง
ที่ถูกขายทอดตลาดจะดีกว่าค่ะ

ยกเว้น ถ้าคิดว่าสามารถเคลียร์หนี้บัตรเครดิตที่เข้ามาอายัดบ้านได้ ก้อค่อยจ่ายค่าบ้านตามปกติ

ของ nine เจอการขายทอดตลาด 2 ครั้ง / ครั้งแรกก้อไม่มีใครเข้ามาประมูล
ในระหว่างการขายทอดตลาดครั้งที่ 2 ทั้งเจ้าหนี้บ้าน และ เจ้าหนี้บัตรฯ ต่างไปฟ้องศาล ขอเป็นฝ่าย
ครอบครองกรรมสิทธิ์ในทรัพย์สิน ซึ่งผลออกมายังงัยก้อไม่ทราบเหมือนกันค่ะ เพราะเจ้าหนี้ทั้งสอง
ไม่มีใครติดต่อลูกหนี้เลยค่ะ

การขายทอดตลาด เป็นไปตามขั้นตอน ถ้าตราบใดที่ ยังไม่สิ้นสุด คุณeakz ก้อยังอยู่ต่อได้นะคะ

เป็นกำลังใจให้เพื่อนๆสมาชิกทุกท่านค่ะ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103511 โดย eakz
ส่งเรื่องฟ้องแล้วครับ ตอนนี้ กำลังจะเข้านัดที่ 3 29/06/61 สองนัดแรกไม่มีอะไรเลยครับ ขึ้นว่า ยังไม่มีผลขาย

มีนัดแรก ขึ้นแค่ ราคาเริ่มต้น กับ ราคาเคาะครั้งละ

นอกนั้นก็ไม่มีอะไรเลยครับ ขึ้นว่ายังไม่มีผลขาย

ถ้าเกิดขายได้ ทางแบงค์จำนองเค้าจะต้องโทรหาเราใช่ไหมครับ ไม่ใช่แบงค์ที่ฟ้อง

กรณีผมแบงค์จำนองคือ TMB แบงค์ที่ฟ้องคือ Citi ครับ

ขอบพระคุณมากๆครับพี่ nine

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104124 โดย nine
สวัสดีค่ะ จขกท / คุณ eakz

เจ้าหนี้บัตรที่ฟ้อง แล้วเข้ามาอายัด และดำเนินการขายทอดตลาด จะได้รับสิทธิ์ก่อนค่ะ
ถ้าขายทอดตลาดได้แล้ว เจ้าหนี้บัตรก้อจะเอาเงินไปใช้หนี้บัตรของตัวเองก่อน

เจ้าหนี้บ้าน(จำนอง)จะได้รับในส่วนที่เหลือ ถ้าส่วนที่เหลือไม่พอใช้หนี้บ้าน
เจ้าหนี้บ้านก้อจะฟ้องเรียกร้องในส่วนต่างจากเรา อีกค่ะ

ถ้าไม่อยากให้ราคาขายต่ำ เราก้อเข้าไปคัดค้านราคา ในวันที่มีการขายทอดตลาดนะคะ

เท่าที่เจอกับตัวเอง ไม่ว่าจะเป็นเจ้าหนี้บัตร หรือ เจ้าหนี้บ้าน ไม่มีใครโทรฯมาแจ้งเลยค่ะ
จะได้รับแต่เอกสารในการขายทอดตลาด / หมายศาล : เงียบบบ จน งง อ่ะค่ะ

เคสของ nine : เจ้าหนี้บ้าน = สแตนดาร์ด / เจ้าหนี้บัตร = city

จนถึงวันนี้ ก้อยังไม่มีใครติดต่อมาเลยค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106662 โดย Rainynaka
สวัสดีค่ะได้อ่านกระทู้นี้แล้ว คือตอนนี้ไม่ผ่อนส่งคอนโดมา2งวดแล้ว หลักการติดตาม คล้ายๆกับบัตรเครดิตไหมค่ะ ล่าสุดเจ้าหน้าที่บอกว่าจะปรับโครงสร้างหนี้ให้ผ่อนน้อยลง แต่เราก็ไม่มีจ่ายจริงๆ เพราะตอนนี้ไม่ได้ทำงานประจำ ขายของเล็กๆน้อยๆที่บ้านเลี้ยงลูก ...แต่เรื่องบัตรเครดิตยังคงผ่อนขั้นต่ำด้วยเหมือนกัน (ไม่รู้จะขาดส่งเมื่อไหร่)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.657 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena