ถูกเลิกจ้างปลาย มิ.ย. เริ่มหยุดจ่าย เริ่มถูกทวง

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16940 โดย siri
siri มีลูก 2 คน คนแรก อ.3 คนที่ 2 เพิ่ง 2 เดือนนิด ๆ สถานะสมรส เพิ่งถูก บ.เลิกจ้างหลังคลอดน้องได้ยังไม่ถึง 2 เดือน แซรดดดดมากเพราะมีหนี้อยู่ 8 บัญชีที่เป็น บัตรฯ และ เงินกู้ส่วนบุคคล

วันนี้ siri ขอปรึกษาแค่ citi advance กู้ส่วนบุคคลก่อน เวลามีน้อยกัวลูกคนเล็กตื่น พอดีว่าเจ้านี้มันมีสาขาที่เหนือและเซ็นสัญญากันที่เหนือด้วยค่ะ

ประมาณ 13-14 กค. มันโทรมาโดยใช้เบอร์มือถือ โทร 3-4 ครั้งได้แต่ว่า siri ดูตัวเล็กอยู่เลยไม่สะดวกรับสาย ณ ตอนนั้นแต่ก็โทรกลับ..ปลายสายติดต่อไม่ได้ มะวาน 16 กค. วันหวยออกมันเลยมาหาถึงบ้านเลย(บ้านไม่ใช่ชื่อ siri)ก็ทวงหนี้แหละค่ะ ก็บอกมันว่าไม่มีงานทำ ไม่มีเงิน เล่าเรื่องเลิกจ้างให้มันฟังมันก็ช่วยด่า บ.ใหญ่เลย
มันบอกว่าโทรหาไม่รับสายเลยต้องมาหาถึงบ้าน อันนี้มันทำถูกแล้วใช่ไหม? มันยังบอกอีกว่าวันที่ 25 กค.จะโทรอีกขอให้รับสายเลยขอเบอร์ที่จะใช้โทรมาแล้ว mem ไว้ในเครื่องแล้ว พร้อมกันนี้มันเสนอปรับโครงสร้างฯ จากเดือนละ 6 พันกว่าเหลือ 4 พันกว่า ดีที่ siri ฟังพี่แสนดีมาเลยคิดในใจ "ทำมาดิ จ้างให้ก็ไม่เซ็น"

แต่หลังจากมันกลับไปแล้ว siri เป็นกังวลเพราะมันมาหาถึงบ้านแล้วรอบนึง มันจะมาอีกไหม? สามีและลูกจะถูกคุกคามไหม? ควรทำไง? (ปล.สามีรับทราบเรื่องหยุดจ่ายแล้วค่ะ)

เคยทราบแต่ citi bank ที่ว่าฟ้องไว แต่ยังหาอ่านเคส citi advance ไม่เจอเลย ขอช่วยแนะนำหน่อยค่ะว่ามันเป็นคนยังไง และ ต้องจัดการกับมันยังไง...เอ่อ..วันนี้ก็มีโทรมาอีกคนบอกว่าได้รับมอบหมายจาก citi advance..ไอ้คนเมื่อวานคงยังไม่ได้ลงระบบแหง ๆ ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16978 โดย Napassawan

siri เขียน: siri มีลูก 2 คน คนแรก อ.3 คนที่ 2 เพิ่ง 2 เดือนนิด ๆ สถานะสมรส เพิ่งถูก บ.เลิกจ้างหลังคลอดน้องได้ยังไม่ถึง 2 เดือน แซรดดดดมากเพราะมีหนี้อยู่ 8 บัญชีที่เป็น บัตรฯ และ เงินกู้ส่วนบุคคล

วันนี้ siri ขอปรึกษาแค่ citi advance กู้ส่วนบุคคลก่อน เวลามีน้อยกัวลูกคนเล็กตื่น พอดีว่าเจ้านี้มันมีสาขาที่เหนือและเซ็นสัญญากันที่เหนือด้วยค่ะ

ประมาณ 13-14 กค. มันโทรมาโดยใช้เบอร์มือถือ โทร 3-4 ครั้งได้แต่ว่า siri ดูตัวเล็กอยู่เลยไม่สะดวกรับสาย ณ ตอนนั้นแต่ก็โทรกลับ..ปลายสายติดต่อไม่ได้ มะวาน 16 กค. วันหวยออกมันเลยมาหาถึงบ้านเลย(บ้านไม่ใช่ชื่อ siri)ก็ทวงหนี้แหละค่ะ ก็บอกมันว่าไม่มีงานทำ ไม่มีเงิน เล่าเรื่องเลิกจ้างให้มันฟังมันก็ช่วยด่า บ.ใหญ่เลย
มันบอกว่าโทรหาไม่รับสายเลยต้องมาหาถึงบ้าน อันนี้มันทำถูกแล้วใช่ไหม? มันยังบอกอีกว่าวันที่ 25 กค.จะโทรอีกขอให้รับสายเลยขอเบอร์ที่จะใช้โทรมาแล้ว mem ไว้ในเครื่องแล้ว พร้อมกันนี้มันเสนอปรับโครงสร้างฯ จากเดือนละ 6 พันกว่าเหลือ 4 พันกว่า ดีที่ siri ฟังพี่แสนดีมาเลยคิดในใจ "ทำมาดิ จ้างให้ก็ไม่เซ็น"

แต่หลังจากมันกลับไปแล้ว siri เป็นกังวลเพราะมันมาหาถึงบ้านแล้วรอบนึง มันจะมาอีกไหม? สามีและลูกจะถูกคุกคามไหม? ควรทำไง? (ปล.สามีรับทราบเรื่องหยุดจ่ายแล้วค่ะ)

เคยทราบแต่ citi bank ที่ว่าฟ้องไว แต่ยังหาอ่านเคส citi advance ไม่เจอเลย ขอช่วยแนะนำหน่อยค่ะว่ามันเป็นคนยังไง และ ต้องจัดการกับมันยังไง...เอ่อ..วันนี้ก็มีโทรมาอีกคนบอกว่าได้รับมอบหมายจาก citi advance..ไอ้คนเมื่อวานคงยังไม่ได้ลงระบบแหง ๆ ค่ะ

ชีวิตครอบครัวต้องมาก่อนครับ เอาตัวเองและลูกให้กินอิ่มก่อน

เจ้าหนี้เราเขารวยอยู่แล้ว ให้รอไปก่อน มีเมื่อไหร ค่อนใช้คืนครับ

สัญญานรกคืออะไร คิดว่าคุณคงรู้อยู่แล้ว ให้ไว้อ่านเพิ่มเติม
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29

ส่วนเรื่องของการทวงหนี้นั้น

คนพวกนี้ที่มาส่วนใหญ่เป็นได้แค่ คนส่งเอกสารครับ

ถ้าเรารับโทรศัพท์บ่อยๆ ไม่ต้องทุกครั้งหรอก พวกนี้ก็ไม่ค่อยโผล่มาแล้ว

เว้นบางเจ้า แต่ถ้าเรารู้วิธีรับมือเขาก็จะไม่กลับมาอีก

คนพวกนี้ทำได้แค่เอาจดหมายทวงหนี้มาให้ หรือ มาถามว่าเมื่อใหร่จะจ่าย

หรือ มาชวนประนอมหนี้ เอาเอกสารมาให้เซ็น ทำอะไรไม่ได้มากกว่านั้น

ไม่ต้องให้เข้าบ้าน ตำรวจยังเข้าบ้านเราไม่ได้เลย หากไม่มีหมายศาล

เราไม่ต้องให้เข้าบ้าน แล้วก็คุยโต้ตอบตามปกติ (แล้วแต่ว่าใครจะศึกษามาอย่างไร)

หากมันมาตะโกนประจานหน้าบ้าน หรือ ไปถามหาหนี้เรากับผู้ใหญ่ อบต. หรือ ใครก็แล้วแต่

ที่ไม่เกี่ยวกับหนี้เรา เราสามารถทำหนังสือร้องเรียนถึง ธนาคารแห่งประเทศไทยได้เลย

แล้วมันจะต้องโทรมาขอโทษเรา แล้วหายไปเลย

แค่เป็นหนี้ครับ ไม่ได้ไปฆ่าใครตาย ยกเว้นว่าจะเผลอฆ่าไอ้พวกทวงหนี้ไป ก็ตัวใครตัวมัน :pray:

link กระทู้รับมือพวกทวงหนี้
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1917#837

ลืมไป หากมันมาหาจริงๆ ขอให้มันแสดงบัตรประชาชน และบัตรพนักงานก่อนว่าตรงกันไหม

แล้วจดหรือ ถ่ายรูป ไว้ด้วยก็ได้ บอกไปว่ามิจฉาชีพมันเยอะกลัวพวกแอบอ้าง

มันไม่ใช่พวกนอกระบบ ไม่น่ากลัวหรอกครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17008 โดย juthatip.jj
ขอบคุณคุณพีจังด้วยนะคะที่ตอบน้อง siri ให้ พอดีเรารู้จักกันมานานแล้วล่ะ น้องเขาก็รู้ว่าเราเคยเล่าให้ฟังเรื่องชมรมหนี้ฯ ตอนที่รู้ข่าวว่าโดนเลิกจ้างยังงงๆ กันอยู่เลย ก็ช่วยแนะนำน้องเขาให้เข้ามาอ่านจนสมัครสมาชิกนั่นแหละ เรามี M คุยกันบ้างแต่ว่าติดที่มีลูกเล็ก นี่ก็คุยกันได้แป๊บเดียวลูกตื่นวิ่งไปดูลูกแล้วล่ะ เดี๋ยวหาข้อวิธี serch หาข้อมูลให้น้องเขาก่อน พี่ก็งงๆ เพราะไม่ค่อยได้เข้า :laughing:

โง่อีกแล้วเรา อยู่ด้านบนน่ะ siri คำว่า สืบค้น

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17010 โดย siri
ขอบคุณพี่แสนดีกะพี่พีจังมากๆค่ะ
อี advance ทําแตกตื่นไปสองวันแน่ะ เซ็งเลย

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17311 โดย juthatip.jj
siri เป็นไงบ้าง มีอะไรให้ตื่นเต้นอีกไม๊ ว่างจากเลี้ยงลูกน้อยก็เข้ามาแวะทักทายกันบ้างนะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17597 โดย siri
siri มาแล้วววว
UOB , Citi Ready , Krungsri โทรทวงเรื่อย ๆ ยังไม่รุนแรง

มีเมื่อวานวันนัด advance โทรมา ก็ยืนยันว่าเดือนนี้ไม่มีจ่ายเพราะงานไม่มีทำ เดือนหน้าว่าใหม่
วันที่ advance มาบ้านเห็น รถหกล้อ , Civic จอดอยู่บอกเราน่าจะขายมาใช้หนี้ได้น๊ะ เลยบอกไปว่าบ้านที่มาหากับหกล้อไม่ใช่ของเราของเถ้าแก่ผัว...ส่วน Civic ขายนานแล้วรอโอน แล้วก็ทำการเสนอสัญญานรกก็ปฏิเสธไปอ้างเรื่องรายได้ประจำเดือนไม่มี ถ้าได้งานทำค่อยว่ากันใหม่ advance ก็เข้าใจและขอบคุณเราด้วยอ่ะที่รับสายมัน ไม่รู้มาไม้ไหน แต่เผลอบอกเราว่าจบอาชีวะฯ ไม่รู้จิงป่าว

สงสัยสอบถามค่ะ
- มันจะรู้ไหมว่าทรัพย์สินชื่อ siri มีไรบ้าง?
- ตอนนี้ติดออมสินหนี้บ้านเป็นผู้กู้ร่วม พ่อกู้หลัก ต้องทำไงกะบัญชีนี้ไหม?
- Civic ต้องโอนเลยไหม หรือรอก่อน

ว่าจะแจงหนี้แต่ละใบราว 8 แสน แต่ตัวเล็กร้องล๊ะ เซ็งเลย ไว้รอบหน้าจัดให้จ้า

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17777 โดย siri
เอ้าหาย ใช้ iphone อะ ทุกทีเลย จิ้มสะยาวยืด :crying:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17782 โดย juthatip.jj
iPhone ตะเข็บชายแดนหรือเปล่าเนี่ย

พี่ก็ไม่ค่อยเก่งนะแค่เอาของตัวเองให้รอดไปวันๆ :laughing:

- มันจะรู้ไหมว่าทรัพย์สินชื่อ siri มีไรบ้าง? -> ไม่รู้หรอกจนกว่าจะโดนฟ้องแล้วเราไม่จ่าย
- ตอนนี้ติดออมสินหนี้บ้านเป็นผู้กู้ร่วม พ่อกู้หลัก ต้องทำไงกะบัญชีนี้ไหม? -> ไม่รู้จริงๆ รู้แต่ว่าออมสินดอกเบี้ยต่ำไม่ควรหยุด จ่ายได้ก็จ่ายไปก่อนสำหรับเจ้านี้
- Civic ต้องโอนเลยไหม หรือรอก่อน -> จะรออะไรล่ะ

จริงๆ แต่ละข้อมันมี link ไปหา case ของคนอื่นได้นะแต่พี่ทำไม่เป็น รู้ว่ายุ่งเลี้ยงลูกน้อย ไว้ว่างๆ พี่จะหาให้นะ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17788 โดย dos
สวัสดีค่ะน้อง ขอต้อนรับสู่บ้านนี้ค่ะ พี่ขอเข้ามาให้กำลังใจ ปัญหาย่อมมีทางออกเสมอ แต่ต้องให้เวลา พี่ว่าตอนนี้ตั้งใจเลี้ยงลูกให้ดี ลูกกำลังน่ารัก อย่าเครียดมาก ขอให้คิดเรื่องหนี้ทีหลัง หรือตอนลูกหลับแล้ว ถ้าไม่มีทรัพย์สินอะไรมากก็ไม่ต้องกังวล อะไรที่เป็นชื่อของน้องก็เปลี่ยนเจ้าของซะก่อน ไม่ไหวก็คงต้องหยุดจ่าย และตั้งสติรับมือกับคนทวงหนี้ แล้วอ่านเรื่องราวต่างๆ ในเวปนี้มีมากมาย ปรับมาใช้ของตนเอง ไม่มีวิธีใดที่เหมาะกับเรามากสุด ต้องประสานหลายวิธี ทุกอย่างน้องต้องค่อยๆ เรียนรู้ ปัญญาย่อมเิกิดเมื่อประสบปัญหา ถ้าว่างก็เข้ามาอบรมที่ชมรม เปิดอยู่เสมอคอยติดตาม มีคำถามก็เข้ามาถามผู้รู้ในนี้

พี่ขอยืมคำสั่งสอนของพระไพศาลมาให้น้องอ่าน เผื่อน้องจะได้มีกำลังใจ มีเพื่อนดีๆ และมีกำลังใจมากมายอยู่ในนี้ ขอพระคุ้มครองน้องและครอบครัว โชคดีค่ะ

“ถ้าเราไม่ยอมจำนนต่อความทุกข์เสียก่อน เราย่อมสามารถหลุดรอดไปได้ในที่สุด แต่ก่อนอื่นเราต้องให้โอกาสแก่พรเหล่านี้ด้วยการให้โอกาสแก่ชีวิตของเรา เริ่มต้นด้วยการให้ชีวิตของเราได้คงอยู่ ตราบใดที่ชีวิตยังไม่ถูกปลิดไป ย่อมมีวันเวลาที่ชีวิตจะงอกงามขึ้นใหม่ไม่ช้าก็เร็ว”

พระไพศาล วิสาโล

[attachment:1]images11.jpg[/attachment]
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865, juthatip.jj

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17790 โดย dos
ปล. ลืมเล่าเรื่องของพี่ไป พี่ตกงานตอนอายุมาก ปัจจุบันหางานยาก พี่ก็ทำงานอิสระ ไม่ได้มีรายได้ประจำมากมาย ตอนงานโครงการพี่หมด พี่ก็คิดว่าคงเอาอยู่ แต่อนาคตมันไม่แน่นอนนะค่ะ ปัจจุบันหนีของพี่จึงยังค้างอยู่ มีพิพาษาแล้ว 4 ราย ยังมีที่ยังไม่ฟ้องอีกบางส่วน หนี้ของพี่ก็ล้านต้นๆ ค่ะ พี่ก็รอมีรายได้เป็นกอบเป็นกำแล้วค่อยปิดแต่ละตัว เรื่องอย่างนี้คงต้องใช้เวลา บังเอิญทรัพย์ของพี่ก็ไม่มีอะไรมากค่ะ เป็นกำลังใจให้ สู้ สู้ นะค่ัะ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17792 โดย dos
ขอโทษนะค่ะ โพสไปแล้วมันเป็นยังไงไม่ทราบ กระเด็งเป็นโพสกระทู้ใหม่เลย รบกวนผู้รู้ช่วยลบออกให้ที ขอบพระคุณมากค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17799 โดย siri
ขอบคุณพี่แสนดีจ้า แล้วก็พี่ minny ด้วย สู้ตายเลยแบบนี้
พี่แสนดี civic ว่าจะขายแล้วซื้อกระบะค้าขาย+สามีรับงานเองล๊ะ
กระบะชื่อก็ให้เป็นคนอื่นไปละกันเน๊อะ ปลอดภัยไว้ก่อน
ส่วนออมสินก็จะไม่หยุดจ้า เดว พ่อ แม่ ไม่มีบ้านอยู่ ปาบหนักเลยทีนี้ :sweat:
พอดีแว้บที่พี่บัวตอบใครซักคนเรื่องกู้ร่วม เลยคิด 2 อย่าง
1.หาเงินปิดบ้าน 2.เปลี่ยนชื่อสัญญา (ข้อนี้แหละเกรงเรื่องจะยาวทําไม่ทันเจอขายทอดฯ บาปอีก)
สรุปให้เจอหมายศาลก่อนช่ายป่ะ?

น้องขอเหลา citi หน่อย วันนี้เพิ่งได้คุยกะคนดูบัญชีเราตรง
Citi...พี่เดือนนี้เป็นไรไป ไม่เคยไม่จ่าย ประวัติผ่านมาดีโคตร
Siri...ตกงานคับ เลี้ยงลูกสองเดือนเอง ออกหางานไม่ได้
Citi...ถ้างั้นประนอมฯ ยังไม่ได้ รอให้มี slip ก่อน รึสามีมีไหม slip
Siri...ไม่มี เงินก็รับสด ๆ book เลยไม่มีด้วย
Citi...งั้นหมดสิทธิ์ประนอม แต่วง ready มี พี่ไปกดจ่าย 7-11 รักษาบัญชีก่อน
เพราะจะค้าง 2 งวดแล้ว
Siri...ถ้าจ่ายไม่ได้ ปรึกษา process ต่อไป จะเป็นไงคับ
Citi...ถ้าเกิน 3 เดือน ส่ง สนง.กฎหมายคับ หากหนี้มากจะฟ้องเร็ว
Siri...เดวขอคิดก่อนนะว่าเอาไง ใจพี่ไม่อยากกด ไม่มีปัญญาจ่าย แย่ไปกันใหญ่
Citi....แบงค์จะระงับบัตรแล้วส่งกฎหมายนะครับ visa ก็สํารองวงให้อีก 5 หมื่น
พี่โทร 02 เอารหัส atm เลย (นั่นง่ายโคตร)
Siri...ไม่สะดวกจดเบอร์ตอนนี้ แต่คงต้องปล่อยอ่ะ ไม่รู้ทําไง (ไม่กดๆ ตื้อจัง)
Citi...ก็กดไงคับ ทําตามผม วันที่ 30 นี้หากจ่ายได้จะยังเป็นบัญชี active
Siri...ขอคิดก่อนคับ นี่คุณไรนะ (ชมรมสอนให้ถามไว้ก่อน)
Citi...ไพโรจน์ครับ
Siri...ขอบคุณสําหรับข้อมูลครับผม (อิิอิ เสร็จโจร)

Siri ไม่กดแน่นอนค่ะพี่ๆ ไม่ต้องห่วงแกล้งขอคิดไปงั้นแหละ
เก็บไว้คุยหลอกถามข้อมูไปก่อน. ฝากถามไรไหม เดว 30 โทรมาแน่

คือว่าข้อมูลเรื่องถูกเลิกจ้างอ่ะ siri บอกมาตั้งแต่คนแรกที่โทรมา เจือกไม่ลงข้อมูลกัน
รึไม่ก็ลง แต่กัวเราโกหก แต่ตาไพเอ๋ยถ้าใครมาถามเหตุผลอีกแกเจอโยนแน่

พูดถึงเบอร์ที่ citi ใช้โทรตามหนี้
น้องคนนี้มันใ้ช้ 02 674xxxx เลยถามมันไปว่า อี 02 788xxxx ไผ?
น้องว่าทีมทวงเหมือนกัน มีกัน 2 ทีม 788 auto วิ่งไปเรื่อย ๆ เลยจะตัดสายเร็ว
ก็จิงอ่ะ ยิงทีเดียววางเลย เราก็กําลังว่างจากดูลูกเจือกวางซะ สงสัย kpi มันเน๊อะ

วันนี้ Update แค่นี้ค่ะพี่ๆ ปวดหลัง อุ้มเด็ก 7-8 โลทั้งวัน pc ก็แฮ็ง
เลยต้อง iphone สมบัติชิ้นสุดท้ายที่ citi visa ให้ไว้ update ข้อมูลชมรมฯ
สํานึกบุญคุณเค้าน๊ะ :laughing: ฝันดีค่ะพี่ๆ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17801 โดย siri
ลืมบอกพี่ minny น้องอยู่จังหวัดเดียวกันกะนายกฯ ปู้นนนค่ะ ทะเบียนบ้าน
ก็ตะเข็บชายแดนของจิง หมดสิทธิ์ไปสวนลุมฯ ค่ะ ฝากพี่ยกมือบอกกับ
ท่านประธานกะพี่กรรมการให้จัดทริป ตจว.หน่อย น้องจะได้ฟังสาระดีๆ
แบบเกาะขอบเวทีบ้างอ่ะจ้า

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17874 โดย dos
คุณน้อง จะทำอะไรให้รีบทำ่ก่อนรับหมาย ถ้าหยุดจ่ายให้หยุดจริง ๆ อย่าเชื่อคำพูดใด เพราะพี่เสียรู้มาแล้วหลายๆ เรื่อง ทั้งเรื่องปรับโครงสร้างทำให้อายุความปกติ 2 ปี เป็น 5 ปี และการจ่ายเข้าไปหลังหยุดมาพักหนึ่งทำให้อายุความเริ่มนับใหม่จากที่ใกล้หมดอายุความ เป็นเริ่มนับอายุความใหม่ เสียสิทธิ์เลย คุณน้องอย่าเอาอย่างเป็นอันขาด ด้วยรักและหวังดี

อยู่ไกลก็ดีอยู่แล้วอ่านเยอะๆ จะได้มีภูมิ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17913 โดย juthatip.jj
น้อง siri คนที่บ้านพี่โดนหมายศาลของ KTC แล้ว หยุดจ่ายหลังพี่อีกนะ แต่เฮียแกแอบไปจ่ายหยอด นี่ขนาดคนใกล้ตัวนะ ไม่เคยอ่านไม่เคยรับรู้อะไรเลย บอกแล้วก็ฟังหูทวนลมบ้าง เบื่อจริงแต่ก็ต้องอดทน เขาเป็นประเภทไม่เห็นโลงศพไม่หลั่งน้ำตา (ขนาดนั้น :laughing: ) สุดท้ายก็ตัองเป็นพี่นี่แหละที่ต้องจัดการให้ทุกอย่าง เฮ้อ.. แล้วเช้านี้นายใหญ่เรียกพวกหัวหน้าประชุมแต่เช้า ไม่รู้เรื่องอะไร แต่ที่รู้สลิปเดือนนี้ back office ไม่มี 0.5 ให้ เซ็งโคตร บอกว่าจะจ่ายรวมตอนสิ้นเดือน 8 แล้วจะมีตังส์จ่ายเหรอวะ ถามคนสนิทแกให้ด้วยนะว่ามีอะไรได้ไหวตัวทัน

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17915 โดย juthatip.jj
วันนี้มันแปลก ๆ ช้าๆ แล้วยังจะมีหน้าขึ้นมาเบิ้ลอีก :laughing: เฮ้อ.. ฮาๆ เข้าไว้ชีวิต

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17951 โดย Nok2865
อู้กันม่วนอก ม่วนใจ...
ถ้าอีน้อง siri คนดี จะหยุดจ่าย ไม่หยอด ไม่ยุบรวมไปประนอมหนี้ น้องมีตังค์เหลือ
ให้พวกปี้ๆ ไปจัดสัมนา เจียงใหม่ ก็จะขอบใจหลายๆ
สุมาเต๊อะ...ทุกวันนี้ แต่ละคนยังเอาตัวไม่รอด
ไปเจียงใหม่ ไปรถไฟ กลับด้วยเกวียนหรือเปล่าพี่น้อง 555++
อ่านปักหมุดไปบ่อยๆ ลูกกินนมก็อ่านไป ผ้าอ้อมไม่ได้ซักตากแล้ว ใช้แพมเพิสแทน สบายจะตาย
ลูกคนเล็กพี่บัว กลางวันก็ไม่นอน กลางคืนก็ไม่นอน ทั้งวันทั้งคืนนอนรวมกันแค่สามชั่วโมง
บัดซบ...นึกว่ามันเป็นลูกแดร๊กคิวล่ามาเกิด...แม่มันขอบตาเขียวเป็นเบ้าขนมครกเลย กว่ามันจะโต
อดทนเอาหน่อย เอาชีวิตของตัวเองกับลูก & ซะมี ให้รอดก่อน
บ้าน ถ้าเอาชื่อออกจากผู้กู้ร่วม หาคนเงินเดือนเยอะๆ เสียบแทนเราได้ ก็เสียบเถอะ
แต่ถ้าคำนวณแล้วว่า เรื่องใช้หนี้น่าจะหยุดได้ก่อนไปศาล ก็ไม่ต้องกังวลมันมาก
หรือต่อให้ขึ้นศาล แต่สามารถไกล่เกลี่ย จ่ายหนี้คืน(แบบผ่อนกับโจกท์ได้) ก็ผ่อนได้
อีกยาว อีกนาน เก็บเงิน ประหยัดเท่าที่ทำได้ เรื่องหนี้มันเป็นแค่ฉากๆหนึ่ง ที่สอนให้เราโต และแข็งแกร่งยิ่งขึ้น เท่านั้นเอง
ดีแล้วค่ะ อายุยังน้อย เดี๋ยวก็หมดหนี้ เริ่มต้นชีวิตใหม่ไม่ไกลเกินฝัน...สู้ๆนะ

แสนดี...เธอทำยังกะเป็นอัพไลน์ มีลูกข่าย มีหลานข่าย เลยนะเธอ...คริ...คริ...
พี่ minny54 ขอบคุณค่ะ ที่เข้ามาช่วยน้องๆ ตอบคำถาม และให้กำลังใจ น่ารักจริงๆ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: juthatip.jj

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18032 โดย juthatip.jj
นั่ง บขส. ส้ม ไปก็ได้นิหรือรถไฟชั้น 3 (ฟรียังมีไม๊) ทำด้วยใจไงไม่หวังอะไร เหนื่อยก็หาวัดนอน หิวก็ให้น้อง siri มันตำน้ำพริกหนุ่ม นึ่งข้าวเหนียวให้กิน :555: เออน้องมันทำน้ำเงี้ยวรำแต๊ๆ นะขอบอก ถ้ากรรมการคนไหนไปเที่ยวเหนือก็แวะไปหาน้องมันได้นะ แต่ช่วงนี้อาจจะอดอยากหน่อยเพราะน้องมันต้องเก็บตังส์ไว้ใช้หนี้ อิอิ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: siri

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18828 โดย siri
แอบน้อยใจว่าไมไม่สนน้องกันเลย ที่แท้ mail ไม่ alert ง่ะ เอะใจเลยสุ่มเข้ามา
พระเจ้า พี่แสนดี พี่บัว สุมาเต๊อะจ้าววววว !!! อุตส่าห์ตอบน้อง น้องดันเพิ่งมาอ่าน
พึ่งไม่ได้แล้ว mail alert

แต่ว่าปลื้มเน้อที่คนดังอย่างพี่บัวเข้ามาแนะนําอีกคน :love: อุ่นใจได้อีก

บ้านน้องยินดีต้อนรับพี่ๆทุกท่านเน้อจ้าววว o_)

มาเรื่องหนี้น้องบ้าง น้องสงสัยว่าเจ้าหนี้น้องไมเงียบๆ ชอบกล ทวงไม่ถี่ทั้งที่เข้างวด 2 3 กันแล้ว
แต่ถ้าใครโทร น้องบอกจะหาให้ พวกทวงหนี้ก็บอกพยายามดูนะ แล้วก็วางหู.แค่เนี้ย???

น้องยังกลุ้มตรงที่เงินเก็บน้อยกว่ายอดประมาณการณ์ HC น้องไม่มีงานทํา
สามีทํางานคนเดียว จะหาเงินเก็บเพิ่มได้จากไหนเนี่ย???

มันตื่นขัดคอล๊ะ :upset:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18847 โดย dos
น้องเลี้ยงลูกก่อน แล้วค่อยนั่งพิจารณาว่า เราจะหารายได้อย่างไรได้บ้าง งานประจำคงต้องพัก เพราะต้องใช้เวลาเลี้ยงลูก น้องทำขนม กับข้าวได้ไหม ทำแล้วเอาไปขายตลาดแถวบ้าน ได้เงินเข้าบ้านทุกวัน
หรือ รับงานฝีมือมาทำที่บ้าน ลองไปคลำๆ หาดู รายได้ไม่มาก แต่อาจช่วยค่าใช้จ่ายในบ้านและ ค่านมลูกได้ เหลือแล้วเก็บเงินไว้
เป็นกำลังใจให้ โชคดีจ้ะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: siri

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.860 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena