อยากเดินเข้าไปขอปรับโครงสร้างหนี้กับทางธนาคาร ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17542 โดย tang
มีหนี้ตามนี้ค่ะ
-บัตรเครดิตของกสิกรอยู่ 21000 บาท จ่าย 2500 ต่อเดือน
-บัตรกดเงินสด citi 50,000 บาท ยอดขั้นต่ำ 2,000 บ.
-Umay 35,000 บาท ขั้นต่ำ 1500
-พรอมมิส 50,000 บาท ขั้นต่ำ 1400
รายได้อยู่ที่ 15000 บาท รายจ่าย รวมค่าบัตร 7500 ทุกเดือน

จ่ายตรงทุกเจ้ามาตลอดค่ะ แต่เริ่มจะจ่ายไม่ไหว แบบนี้เราจะเดินเข้าไปปรึกษากับพนง.แต่ละที่ เพื่อขอปรับโครงสร้างหนี้ได้หรือเปล่าค่ะ แล้วเราจะต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้าง
พอจะบอกคร่าว ๆ ได้บ้างไม๊ค่ะ ว่าพนง.จะมีทางเลือกแบบไหนให้เราบ้าง ได้ลดดอกเบี้ยประมาณเท่าไหร่ไหร่ จ่ายเดือนละเท่าไหร่ กี่ปี

ต้องขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยค่ะ
กรุณาอย่าซ้ำเติมอะไรกันเลยค่ะ เพราะหนี้ทั้งหมดก็มาจากตัวเอง อยากจะขอคำแนะนำ และทางออกที่ดีที่สุดค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17543 โดย balm
พี่ balm นะคะ เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกไม่กี่วัน แต่หัวข้อที่คุณ tang ถาม พี่คิดว่าควรอ่านในห้องต่างๆ ให้มากๆค่ะ เพราะการปรับโครงสร้างหนี้ น่าจะเป็นประโยชน์สำหรับธนาคาร มากกว่า ลูกหนี้อย่างเรา นะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17545 โดย tang
ขอบคุณพี่ blam มากค่ะ คือโดยส่วนตัวแล้ว รายได้-รายจ่าย(รวมค่าบัต) = เงินประทังชีวิตในแต่ละเดือนละ แบบไม่เที่ยว ไม่เล่น แล้วค่ะ

คือตอนนี้แตงก็ยังไม่ได้ตัดสินใจเด็ดขาดค่ะพี่ balm
อยากจะหาทางออกที่ดีที่สุด หมดหนี้เร็วที่สุด(อันนี้คงยาก) เพราะเหมือนกับว่าเราแก่แล้วโอกาสเปลี่ยนงานอัพเงินคงยากค่ะ :(

ยังไงต้องขอบคุณคำแนะนำมากกว่า :):):)
จะอ่านให้มากก่อนตัดสินใจค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17546 โดย Skynine
ไปอ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่านด่วน อ่านให้ครบนะ (เนื้อหาด้านใน) กระทู้ปักหมุดสีแดง
เห็นกี่หมุดแดงอ่านให้หมด...รู้ไหมว่าการปรับโครงสร้างหนี้มันคือสัญญานรก หากไม่รู้คลิกอ่านข้างล่าง

“สัญญา นรก” คืออะไร?

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ อ่านมากๆ แล้วจะเข้าใจและนำไปแก้หนี้ที่มีได้ตรงจุด พี่อัง สวยประหาร

[/size][/color]
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17547 โดย tang
ขอตอบกลับพี่อัง สวยประหาร อย่างด่วนค่ะ
ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ เข้าใจแจ่มแจ้งค่ะ :):):)

คงต้องค่อย ๆ จ่ายขั้นต่ำไปก่อน ขยันทำงานรีบปิดหนี้โดยเงินจากการทำงานของตัวเองน่าจะเป็นทางออกดีที่สุด
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
:)

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17550 โดย TakKaTan
เราเคยคิดจะทำเหมือนที่ตัวเองบอกเหมือนกันนะ เราก็มีหนี้ของซิตี้อยู่ ตอนนั้นยังไม่รู้จักที่นี่
เราโทรเข้าคอลเซนเตอร์ของซิตี้เลย ถามเรื่องจะทำประนอมหนี้ 555 (ช่างไม่รู้อะไรบ้างเลยยยยย)

แต่พนง.ตอบเราว่าไม่มีนโยบาย นอกจากเราจะหยุดจ่าย แล้วจะมีจนท.โทรไปเสนอให้เอง
สักพักมาค้นเจอชมรมนี้ เลยรู้ว่าไม่ควรทำ (ขอขอบคุณพี่ๆทุกคนมากค๊า)
เพราะมันให้เราจ่ายน้อยก็จริง(เหมือนจะดีนะ) แต่มันคิดดอกเบี้ย เบี้ยปรับ และทุกสิ่งทุกอย่างอันโหดร้าย เมื่อรวมยอดแล้วมันจะสูงม๊ากกก แต่จะหลอกให้เราจ่ายสบายๆไง แต่นานนนนนนน

รายละเอียดลองหาอ่านดูนะ ยังมีอีกเยอะจ้าาาาาา สู้ๆ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17553 โดย tang
ห๊า........ ขอบคุณทุก ๆ คนที่เข้ามาช่วยให้คำแนะนำค่ะ จิง ๆ ค่ะ :)
ในเมื่อเราทำเอง ก็ต้องจ่ายเองสิเนอะ ^^

ช่างมันแล้วกันค่ะ เห้ออออ ถือเป็นบทเรียนสำหรับที่ไม่มีวินัยในการใช้เงินแล้วกันค่ะ
โลกไม่แตก ก็ดิ้นใช้หนี้กันไปค๊า :)

ขอบคุณคุณ blam พี่อัง สวยประหาร คุณ TakKaTan ค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17554 โดย Champcyber99

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17555 โดย Skynine

tang เขียน: ขอตอบกลับพี่อัง สวยประหาร อย่างด่วนค่ะ
ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ เข้าใจแจ่มแจ้งค่ะ :):):)

คงต้องค่อย ๆ จ่ายขั้นต่ำไปก่อน ขยันทำงานรีบปิดหนี้โดยเงินจากการทำงานของตัวเองน่าจะเป็นทางออกดีที่สุด

เดี๋ยวให้ไปวิ่งรอบสนามหลวงสัก 50 รอบ คุณเข้าใจอย่างไรกันแน่ ทำไมต้องจ่ายขั้นต่ำไปก่อน ในเมื่อไม่ไหวก็หยุดจ่ายให้หมดซิ

หยุดตั้งหลักก่อน แล้วเก็บเงินย้อนรอยเจ้าหนี้ปิดไปทีละบัตร ยกเว้นธ.เงินเดือนเข้า หากว่ายังไม่ไหว ก็ขอรับเงินเดือนเป็นเงินสด หรือไม่ก็เล่นเกมกด

การอ่านนี้ต้องอ่านให้หมดให้ครบ ไม่ใช่อ่านแค่หัวข้อ แล้วเนื้อหาด้านในไม่อ่านอย่างให้เข้าใจ...แล้วจะรู้ได้ไง

หากอยู่กทม. อาทิตย์ไหนว่างมาสวนลุมได้ไหม จะติวให้แบบตัวต่อตัว ไม่ได้ประชดนะ แต่จะติวให้จริงๆ

มีข้อแม้ต้องอ่านมาก่อน แล้วพี่อังจะทดสอบ วัดประเมินความรู้ของคุณว่าเข้าใจหรือไม่ พี่อัง สวยประหาร

[/size][/color][/size][/color]

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17557 โดย tang
อยู่ กทม. ค่ะ ผ่านสวนลุมทุกวัน
ขอบคุณค่ะ
จะรีบอ่านให้เข้าใจ ถ้าไม่เข้าใจ อาจจะรบกวนให้คุณพี่อัง ช่วยติวจิง ๆ ค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17560 โดย Skynine

tang เขียน: อยู่ กทม. ค่ะ ผ่านสวนลุมทุกวัน
ขอบคุณค่ะ
จะรีบอ่านให้เข้าใจ ถ้าไม่เข้าใจ อาจจะรบกวนให้คุณพี่อัง ช่วยติวจิง ๆ ค่ะ

หากว่าตั้งใจอ่านจริงๆ จะเข้าใจหมดทุกอย่างเลย ..จนลืมที่จะมาถามพี่อังด้วยซ้ำไป
ก็เข้าใจหมดแล้ว นำไปใช้แก้ปัญหาได้เลย อ่านมากรู้มาก แม้จะไม่เข้าใจก็ทวนใหม่ซ้ำไปซ้ำมา
แล้วจะเข้าใจ..อ่านช้าๆ ค่อยๆ อ่าน ไม่เข้าใจก็พิมพ์ถามมาได้ ต่อกระทู้เดิมนะ อย่าสร้าง
กระทู้ใหม่ เป็นกำลังใจให้เสมอ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร[/size][/color]

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.647 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena