เริ่มเครียด....อดทนแต่เริ่มทนไม่ไหวแล้ว

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17548 โดย marasee
หลังจากได้เข้ามาอ่านในเว็บนี้ก็ได้กำลังใจขึ้นเยอะ ว่ามีหลายท่านมีจำนวนหนี้ที่มากกว่าดิฉันเยอะมาก

ตอนนี้มีปัญหาที่คิดไม่ตก กำลังหาทางออก รบกวนทุกท่านช่วยแสดงความเห็นด้วยนะคะ

ปัจจุบันมีหนี้อยู่ 7 บัตร 6 ที่ ยอดรวมหนี้ ณ ปัจจุบันโดยประมาณ 165,000 บาท

-กสิกร บัตรเครดิต
-ทหารไทย บัตรเครดิต
-UOB บัตรเครดิตและบัตรกดเงิน
-City Bank บัตรเครดิต
-KTC บัตรกดเงิน
-กรุงศรี บัตรเครดิต

สถานะชำระทุกใบขั้นต่ำ มีอยู่ 2 ใบที่ชำระล่าช้า ค้าง 2 เดือน
ยอดรวมทุกใบที่ต้องชำระขั้นต่ำต่อเดือนอยู่ที่ 15,500บาท เงินเดือน 18,000 บาท
เรียกว่าไม่พอใช้ทุกเดือนเลยค่ะ

แล้วพอดีที่บ้านต้องการให้ใช้สิทธิ์รถคันแรก ประกอบกับที่บ้านไม่มีรถใช้ และตัวเองก็อยากได้ด้วย ไม่กล้าบอกที่บ้านว่ามีหนี้เยอะขนาดนี้ เพิ่งไปจองรถไว้ ยังไม่ได้ทำไฟแนนซ์ รอรถออก ต.ค-พ.ย.55 คาดว่าถ้าได้จริงๆงวดแรกต้องชำระ ธ.ค.55 แต่ไม่แน่ใจว่าไฟแนนซ์จะให้ผ่านมั้ย?

1.อย่างนี้ในเครดิตบูโรจะขึ้นว่าอะไรค่ะ
2.ไฟแนนซ์รถจะให้ผ่านมั้ยค่ะ
3.คิดไว้ว่าจะไปกู้ธ.อิสลามมาปิดบัตรทุกใบ จะได้มีเงินพอจ่ายค่างวดรถตอนปลายปีค่ะ พี่ที่ทำงานกู้มาปิด ทุกวันนี้จ่าย 5,500บาทต่อเดือน จากการคำนวนแล้วตอนนี้จะไม่มีเงินเหลือใช้อื่นๆได้เลย เลยคิดว่ายอมกู้แล้วใช้ระยะยาว เพื่อมีเงินเหลือจ่ายค่างวดและส่วนอื่นๆ
4.ถ้ากู้ธ.อิสลามแล้วเค้าจะให้ผ่านมั้ยค่ะ ตอนนี้หาคนค้ำได้แล้ว
5.บัตรบางใบเริ่มถูกระงับใช้มา 3 เดือนแล้ว แต่ใช้หนี้ทุกเดือนนะคะ มีล่าช้า 2 ใบ เพราะเปลี่ยนที่ทำงาน ไม่ได้ใบแจ้งหนี้ เลยไม่ได้จ่าย ถ้าอยู่ๆธนาคารยกเลิกบัตร จะเสียประวัติมั้ยค่ะ

รบกวนทุกท่านด้วยนะคะ เพิ่งเริ่มศึกษาอย่างจริงจัง อาจจะยังไม่รู้เรื่องมากนัก
ยอมรับว่าหน้ามืดมากๆค่ะตอนใช้บัตร มีคนเตือนตั้งแต่ตอนทำบัตรใหม่ๆแล้วว่าให้ระวัง
สุดท้ายเป็นอย่างคำเตือนจริงๆค่ะ แต่ก็ทำให้เป็นประสบการณ์ ทุกวันนี้ไม่กล้าใช้เลย เพิ่งเริ่มใช้บัตรมา 1 ปีค่ะ

ขอบคุณทุกท่านมากนะคะ ทุกท่านเป็นกำลังใจให้อยากสู้ต่อค่ะ ^^
:ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17552 โดย Champcyber99
สิ่งที่คุณคิดไว้ มันเป็นวิธีที่ผิด คนที่คิดหาหนี้มาจ่ายหนี้
แล้วชาติไหนหนี้จะหมดละครับ
ไปอ่านในนี้ก่อนแล้วจะเข้าใจ
ใจเย็นๆ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17572 โดย Pych

marasee เขียน: แล้วพอดีที่บ้านต้องการให้ใช้สิทธิ์รถคันแรก ประกอบกับที่บ้านไม่มีรถใช้ และตัวเองก็อยากได้ด้วย ไม่กล้าบอกที่บ้านว่ามีหนี้เยอะขนาดนี้ เพิ่งไปจองรถไว้ ยังไม่ได้ทำไฟแนนซ์ รอรถออก ต.ค-พ.ย.55 คาดว่าถ้าได้จริงๆงวดแรกต้องชำระ ธ.ค.55 แต่ไม่แน่ใจว่าไฟแนนซ์จะให้ผ่านมั้ย?

คุณเป็นหนี้แค่แสนกว่าบาทยังจ่ายขั้นต่ำได้บ้าง ไม่ได้บ้าง
แล้วจะไปสร้างหนี้เพิ่ม กะเอาให้เหมือนพี่ๆ เพื่อนๆ ที่มีหนี้หลายแสนเหรอครับ
หมดหนี้ แล้วค่อยมีรถ ก็ยังไม่สายครับ
มีรถ นอกจาก ต้องผ่อนค่ารถ แล้ว ยังมีค่าน้ำมัน ค่าซ่อมบำรุง เดี๋ยวต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ เปลี่ยนยาง เปลี่ยนหัวเทียน เปลี่ยนสายพาน เปลี่ยน ฯลฯ

แล้วคุณจะเอาเงินที่ไหนไปใช้กิน ใช้จ่าย ใช้หนี้ล่ะครับ

ที่คุณถามมานั้น ไม่มีใครตอบได้หรอกครับว่าไฟแนนซ์จะให้ผ่านหรือไม่ มีแต่ไฟแนนซ์เจ้านั้นเท่านั้นแหล่ะครับที่จะตอบได้

ถ้าไฟแนนซ์ผ่าน แล้วคุณจะส่งค่าผ่อนรถไหวเหรอครับ
ไม่ส่งค่ารถสามเดือน รถโดนยึดขายทอดตลาด เสร็จแล้วได้เงินไม่พอค่ารถ คุณยังเป็นหนี้ไฟแนนซ์อีกด้วยนะครับ คิดดูให้ดีๆ เดี๋ยวจะมานั่งเสียใจทีหลัง

marasee เขียน: 1.อย่างนี้ในเครดิตบูโรจะขึ้นว่าอะไรค่ะ

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1372&Itemid=29

marasee เขียน: 2.ไฟแนนซ์รถจะให้ผ่านมั้ยค่ะ

ตอบไปแล้วด้านบน

marasee เขียน: 3.คิดไว้ว่าจะไปกู้ธ.อิสลามมาปิดบัตรทุกใบ จะได้มีเงินพอจ่ายค่างวดรถตอนปลายปีค่ะ พี่ที่ทำงานกู้มาปิด ทุกวันนี้จ่าย 5,500บาทต่อเดือน จากการคำนวนแล้วตอนนี้จะไม่มีเงินเหลือใช้อื่นๆได้เลย เลยคิดว่ายอมกู้แล้วใช้ระยะยาว เพื่อมีเงินเหลือจ่ายค่างวดและส่วนอื่นๆ

เราเรียกวิธีนี้ว่า ThirdWay Out ครับ ซึ่งเป็นวิธีที่เราไม่สนับสนุนเท่าไรนัก
ลองอ่านในกระทู้นี้นะครับ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29#220

marasee เขียน: 4.ถ้ากู้ธ.อิสลามแล้วเค้าจะให้ผ่านมั้ยค่ะ ตอนนี้หาคนค้ำได้แล้ว

ไม่มีใครตอบได้ดีเท่ากับธ.อิสลามหรอกครับ
เห็นคนทำแบบที่คุณกำลังจะทำมาหลายคนแล้ว และสุดท้ายก็ไปไม่รอด เป็นหนี้ธ.อิสลาม โดนฟ้อง
แถม HairCut ก็ไม่ได้ คิดดีๆ นะครับ

marasee เขียน: 5.บัตรบางใบเริ่มถูกระงับใช้มา 3 เดือนแล้ว แต่ใช้หนี้ทุกเดือนนะคะ มีล่าช้า 2 ใบ เพราะเปลี่ยนที่ทำงาน ไม่ได้ใบแจ้งหนี้ เลยไม่ได้จ่าย ถ้าอยู่ๆธนาคารยกเลิกบัตร จะเสียประวัติมั้ยค่ะ

ค้างจ่าย 3 เดือนก็ได้สถานะ 20 = มีหนี้ค้างชำระเกิน 90 วัน

marasee เขียน: รบกวนทุกท่านด้วยนะคะ เพิ่งเริ่มศึกษาอย่างจริงจัง อาจจะยังไม่รู้เรื่องมากนัก
ยอมรับว่าหน้ามืดมากๆค่ะตอนใช้บัตร มีคนเตือนตั้งแต่ตอนทำบัตรใหม่ๆแล้วว่าให้ระวัง
สุดท้ายเป็นอย่างคำเตือนจริงๆค่ะ แต่ก็ทำให้เป็นประสบการณ์ ทุกวันนี้ไม่กล้าใช้เลย เพิ่งเริ่มใช้บัตรมา 1 ปีค่ะ

ขอบคุณทุกท่านมากนะคะ ทุกท่านเป็นกำลังใจให้อยากสู้ต่อค่ะ ^^
:ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

ตอนนี้ผมก็กำลังเตือนคุณ คล้ายๆ กับที่มีคนเคยเตือนคุณตอนทำบัตรใหม่ๆ
คิดให้ดีนะครับ อย่าให้ต้องมาหน้ามือมากไปกว่าเดิมเลยครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.427 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena