สอบถามเรื่องการชำระหนี้หลังไกล่เกลี่ยค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17617 โดย jonjing
หลังจากที่โดนแบ็งค์ กรุงไทย ส่งหมายศาลมาแล้วได้ไปไกล่เกลี่ยที่ศาลเมื่อ2เดือนก่อน ศาลให้เริ่มจ่ายครั้งแรกเมื่อวันที่7 กคที่ผ่านมาค่ะ
เราก็กลัวว่าจะผิดนัดจะเป็นเรื่องราวกันอีก เลยตั้งใจไปจ่ายเค้าแต่ไม่รู้ว่าต้องรอ จม หรือเอกสารของทางแบ็งค์หรือเปล่า เลยเดินเข้าไปถามว่าจนท เค้าว่าจะจ่ายยังไง จนท หมุนโทรให้คุยกับอีกฝ่ายที่ทำเรื่องเกี่ยวกับคดีที่ขึ้นศาล จนทบอกว่า ทนายยังไม่แจ้งกลับมาเลยครับ เอางี๊พี่จ่ายงวดแรกเข้ามาตามที่ระบุไว้ก่อนนะครับ เพื่อไม่ให้เป็นการผิดนัด สรุปเราก็จ่ายไปแล้ว จนถึงวันนี้ยังไม่เห็นมีเอกสารใดๆแจ้งกลับมาเลยค่ะ ว่าคุณได้ชำระแล้วเท่านี้ คงเหลือกี่งวดไรแบบนี้ค่ะ หลังจากนั้นโทรไปถาม จนทหลายครั้ง ก็ไม่รู้ให้คำตอบไม่ได้ โอนไปฝ่ายนั้นฝ่ายนี้หลายรอบแล้วค่ะ

อยากถามพี่ๆ ในที่นี้ว่า โดยปรกติหลังจากทำเรื่องที่ศาลแล้ว เวลาไปจ่ายยอดในแต่ละงวดทำอย่างไรกันคะ ใช้เลขบชบัตรเดิม หรือเปล่าคะ นี่ก็ใกล้จะชนอีกรอบแระ ค่ะ
น้องใหม่ขอข้อมูลพี่ๆด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17619 โดย Pych
ผมย้ายกระทู้มาอยู่ห้องถาม-ตอบปัญหาหนี้ นะครับ
คุณตั้งกระทู้ผิดห้องครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17620 โดย Pych

jonjing เขียน: หลังจากที่โดนแบ็งค์ กรุงไทย ส่งหมายศาลมาแล้วได้ไปไกล่เกลี่ยที่ศาลเมื่อ2เดือนก่อน ศาลให้เริ่มจ่ายครั้งแรกเมื่อวันที่7 กคที่ผ่านมาค่ะ
เราก็กลัวว่าจะผิดนัดจะเป็นเรื่องราวกันอีก เลยตั้งใจไปจ่ายเค้าแต่ไม่รู้ว่าต้องรอ จม หรือเอกสารของทางแบ็งค์หรือเปล่า เลยเดินเข้าไปถามว่าจนท เค้าว่าจะจ่ายยังไง จนท หมุนโทรให้คุยกับอีกฝ่ายที่ทำเรื่องเกี่ยวกับคดีที่ขึ้นศาล จนทบอกว่า ทนายยังไม่แจ้งกลับมาเลยครับ เอางี๊พี่จ่ายงวดแรกเข้ามาตามที่ระบุไว้ก่อนนะครับ เพื่อไม่ให้เป็นการผิดนัด สรุปเราก็จ่ายไปแล้ว จนถึงวันนี้ยังไม่เห็นมีเอกสารใดๆแจ้งกลับมาเลยค่ะ ว่าคุณได้ชำระแล้วเท่านี้ คงเหลือกี่งวดไรแบบนี้ค่ะ หลังจากนั้นโทรไปถาม จนทหลายครั้ง ก็ไม่รู้ให้คำตอบไม่ได้ โอนไปฝ่ายนั้นฝ่ายนี้หลายรอบแล้วค่ะ

อยากถามพี่ๆ ในที่นี้ว่า โดยปรกติหลังจากทำเรื่องที่ศาลแล้ว เวลาไปจ่ายยอดในแต่ละงวดทำอย่างไรกันคะ ใช้เลขบชบัตรเดิม หรือเปล่าคะ นี่ก็ใกล้จะชนอีกรอบแระ ค่ะ
น้องใหม่ขอข้อมูลพี่ๆด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ผมเข้าใจว่าที่คุณตกลงไว้ที่ศาล คุณได้เซ็นต์ในสัญญาฉบับใหม่ที่ศาล
มีหัวสัญญา เรียกว่า สัญญาประนีประนอมยอมความ มีตราครุฑ

ซึ่งคุณต้องปฏิบัติตามข้อตกลงในสัญญานั้นอย่างเคร่งครัด หากผิดจากข้อตกลงนั้น
โจทก์สามารถดำเนินการอายัดเงินเดือน ยึดทรัพย์ได้เลย โดยไม่ต้องฟ้องศาลอีก

และส่วนใหญ่แล้ว หลังจากที่คุณทำสัญญาประนีประนอมยอมความที่ศาล หรือที่ชมรมฯ ของเราเรียกสั้นๆ ว่า ยอมความหน้าศาล ไปแล้ว
คุณจะไม่ได้รับเอกสาร หรือแบบฟอร์มในการชำระเงินใดๆ อีก แต่คุณอาจโทรไปขอให้โจทก์หรือเจ้าหนี้ของคุณส่งแบบฟอร์มมาให้คุณไปชำระก็ได้

แต่ถ้าไม่ได้แบบฟอร์มใดๆ คุณมาสามารถไปติดต่อชำระที่สาขาของธนาคาร โดยใช้หมายเลขบัญชีหรือหมายเลขบัตรเครดิตชำระยอดตามที่ตกลงไว้ได้เลยครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17624 โดย ntps
:เฮ้อ: ไม่เกี่ยวกับศาลท่านเลยนะค่ะ น่าสงสารท่าน
อะไรๆ ก็บอกว่า ศาลให้ทำยังงั้นยังงี้ แต่จริงๆ เป็นการตกลงระหว่างโจทก์กับจำเลย

ตัวเองไปเซ็นทำยอมความประนีประนอมหน้าศาลมา ทำไมไม่อ่านค่ะ
คุยกับทนายโจทก์ว่ายังไง ทำไมขี้ลืมจัง กลัวเขามากหรือเพิ่งตื่นค่ะ

ไปอ่านในหนังสือที่ต้องได้ 1 ฉบับมากอดไว้ ว่าเขาบอกให้ทำอะไร
เมื่อไร เท่าไรก็ทำตามนั้นค่ะ ส่วนเรื่องเอกสาร ถ้าเป็นสินเชื่อ KTC
จะไม่มีการส่งรายเดือนแน่นอน แต่ตรวจสอบได้จากคนที่ดูแล
บัญชีคุณในแบงค์ หรือ สำนักงานกฎหมายได้ค่ะ

เป็นหนี้บัญชีอะไร ก็จ่ายเข้าไปที่เลขบัญชีเดิมค่ะ ช่วยเก็บหลักฐาน
ไว้เพื่อยืนยันการจ่ายของคุณไว้ก่อน อย่าไปพับถุงขายเสียละ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17630 โดย jonjing
ขอบคุณ คุณ Anakin มากค่ะ ที่มาให้ข้อมูลตามที่อยากทราบจริงๆค่ะ

ขออภัยคุณkeawja ด้วยนะคะ ที่อาจใช้คำไม่ถุกต้องค่ะ มได้มีเจตนาว่าศาลนะคะ เพียงแต่สงสัยว่าจ่ายแล้วจะเอกสารส่งกลับมาหรือมีใบแจ้งยอดมาเหมือนกับบัตรเครดิตทั่วไปหรือเปล่าแค่นั้นเองค่ะ

ตอนนี้เข้าใจแล้วค่ะ ว่าถึงรอบจ่ายแต่ละเดือนก็เอาเลขบชบัตรเดิมไปจ่ายแล้วให้เก็บใบที่ได้จ่ายแต่ละเดือนไว้ ขอบคุณมากๆนะคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.408 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena