รบกวนสอบถามข้อสงสัยประนอมหนี้

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17695 โดย blackjack
สวัสดีค่ะ ก่อนอื่นออกตัวก่อนว่า อ่านมาแล้วทุกหัวข้อที่ปักหมุดค่ะ แล้วกระทู้ล้างหนี้ของพี่ๆหลายคนด้วยค่ะ

เมื่อก่อนเป็นคนเก็บเงินเก่งมากค่ะ มีทองแล้วเงินสดเป็นแสนเลย
แต่พอตอนหลังแฟนมีปัญหาเค้ามาขอยืมไปใช้ เราก็โง่ให้ไปคิดว่าจะช่วยเราผ่อน
ไปมาๆไปผ่อนแต่หนี้ที่เค้าหายืมเอง ไม่ช่วยหนี้เราเลย
ปัจจุบันยังคบกันอยู่ค่ะ แต่ทะเลาะกันเลยตกลงว่าแยกเรื่องเิงินกันไม่ยุ่งแล้ว
เราก็จะใช้หนี้แค่อิออนที่เค้าทำไว้เพราะชื่อเรา หนี้อื่นๆเค้าต้องไปใช้เอาเอง
บางทียังมีคนมาทวงที่เราเลย เราหยิบหนี้อิออนมาให้ดูเลยว่าเนี้ยเราจ่ายขนาดนี้แล้ว
เราอยากจ่ายให้เราเกรงใจเจ้าหนี้ แต่เราไม่มีเลย ไม่รู้จะทำไง
เค้าก็สงสารเรานะคะ ไม่มาทวงที่เราอีก แบ่งขนมมาให้บ่อยๆด้วยค่ะ

เป็นหนี้กับอิออนเจ้าเดียวค่ะ นอกนั้นเป็นทองที่ไปจำนำไว้ ดอกเบี้ยร้อยละ 1
บัตรเครดิต 18000 ผ่อนขั้นต่ำ 18xx (เพิ่งผ่อนขั้นต่ำเดือนที่แล้วเดือนแรก600บาท เดือนนี้ 1800)
ผ่อนสินค้า+กู้ส่วนบุคคล 49000 ผ่อนขั้นต่ำ 48xx รวมแล้ว 67000
ไม่ได้รวม3350 บาท ค่าทีวีงวดสุดท้าย

เงินไม่ได้เป็นคนใช้เองค่ะ มีค่าทีวีที่เป็นของตัวเอง และเครดิตประมาณ 3000 บาท
แฟนมีปัญหาหนี้เลยมายืมเงินไป ทั้งเงินสด ทองไปจำนำ สุดท้ายก็มาใช้ที่บัตรเรา
ไปเงินด่วนบ้าง ผ่อนทองแล้วเอาไปจำบ้าง แล้วทีนี้แฟนไม่มีเงินมาช่วยจ่ายเลย
ปัญหาเลยอยู่ีที่เราคนเดียวจ่ายเอง ทุกวันนี้ ยังไม่มีเงินเดือนค่ะ กำลังจะเรียนจบ
ระหว่างเรียน ขายของ ได้เงินเดือนละ 4พัน ได้เงินจากที่บ้านเดือนนึงประมาณ 6 พันบาท
(ถามว่าอิออนอนุมัติได้งัย ก็ยื่นไปว่าเราขายของ+สลิปธนาคารไป เค้าก็ให้ผ่านมา)

ลำบากมาครึ่งปีแล้วค่ะ คือมีเงินก็จ่ายดอกทอง จ่ายอิออนเงินแต่ละเดือน จ่ายเต็มตลอดค่ะ
เพิ่งมาจ่ายขั้นต่ำเดือนที่แล้วเอง เพราะว่าไม่ได้ขายของ เพราะมีปัญหากะหุ้นส่วนกัน รายได้ก็เลยลดลง

ได้มาอ่านเว็ปนี้บ่อยมากเพราะอยากรู้เรื่องหนี้ท้อแล้วเหนื่อยค่ะ
บางทีจากเคยนั่งร้องไห้เพราะไม่มีเงินไปนอกบ้านหิวน้ำแต่ไม่มีเงินต้องกลับมาบ้าน ได้มาอ่านของพี่ๆแล้วมีกำลังใจ

คือตัวเองอยากจะหยุดจ่ายแต่ก็หยุดไม่ได้ค่ะ ให้ที่บ้านรู้ไม่ได้ค่ะ เพราะกลัวเค้าจะถามหาเงินสดแล้วก็ทอง ข้าวของที่เราเคยมี
แล้วจะโดนว่าด้วยเพราะเอาเงินไปให้แฟน กลัวพ่อแม่เสียใจด้วย เรื่องผู้ชาย (โง่จริงเรา)เค้าคิดแค่เป็นเพื่อนกัน
อีกอย่างคือ คิดว่าหนี้เราโง่เองคงต้องจ่ายเอง ตอนนี้กำลังจะจบเครียดมาก ไม่มีสมาธิอ่านสอบเลย
บางทีไม่มีเงินค่ารถเมล์ไปเรียนด้วยซ้ำค่ะ ต้องประหยัดๆเอาวิชาไหนไม่ยากก็เว้นอาทิตย์ไม่สำคัญ

อ่านมาแล้วว่าอิออนมีตุกติก + ดอกเพิ่มมาก มันจะร่างสัญญาใหม่มาเลยที่บวกดอก จากบวกมาแล้ว เพิ่มอีก
คืออยากให้เหลือเดือนละ 2พันบาท ผ่อน น๊านนน นานนนก็ยอม คงหางานทำได้ คิดว่าชีวิตยังมีต้อนดิ้นไป
คิดว่าตัวเองสามารถ ออมเงินเดือนละ 2พันเพื่อจ่ายหนี้ได้ค่ะ แล้วไม่เอาหนี้เพิ่มค่ะ เข็ด หักบัตรทิ้งไปแล้ว
ใครมาขอตอนนี้ไม่ให้แล้วค่ะ มีแต่ตัวผอมๆกับกระเป๋าตังเปล่าๆ 555+

ไม่รู้จะปรึกษาใครจริงๆค่ะ คือเป็นเรื่องที่บ้านรู้ไม่ได้ ปรึกษาเพื่อน เพื่อนก็ต้องกินต้องใช้ ช่วยไรมากไม่ได้
เพื่อนก็บอกว่า ให้เลิกกันแล้วจะชีวิตดี ฮ่าๆๆ เราดันสปิริต ไม่เลิกแต่แรก เดียวหาว่ามาทิ้งคนเพราะเงิน
สุดท้ายเลยต้องมาใช้หนี้หัวโต แต่คิดว่าแค่นี้เทียบกะพี่ๆยังดีกว่ามาก เพราะไม่มีภาระอะไร

ตอนแรกบัตรเครดิตก็ไม่ใช้ค่ะ รู้ว่าดอกแพงโหดมาก แต่แฟนดันไปใช้บริการพวกเงินด่วน
พวกนี้เลวมาก บอกเราจะทำผ่อนสินค้า ดอกเบี้ยเท่ากับที่เราเคยจ่าย อยู่ดีๆไปรูดเครดิตเราเป็นเงินดาวน์
โกรธมาก ตอนแรกไม่ยอมเซ็น เถียงกัน แฟนก็รบเร้าว่าต้องใช้เงิน เดียวเค้าจะช่วยจ่าย
พอถึงงวดจ่ายก็ไม่มาช่วย แล้วเจอรูดไปหมื่นกว่าบาท เราก็ไม่มีเงินจ่ายสิคะ T T

ใครจะทำรู้ไว้เลยนะคะ พวกอัพวงเงิน เงินด่วน มีบัตรผ่อนทำได้
เค้าใช้วิธีเอาบัตรเราไปทำเรื่องผ่อน แล้วหักเงินเราไป 30% ค่าบริการอะไรอีก 7% เหลือเท่าไหร่ถึงให้เป็นเงินสดมา
สุดท้ายเราต้องมาจ่ายดอกของอิออนเองอีก ดอกของพวกหน้าเลือดอีก

พี่ๆว่าแบบนี้ประนอมหนี้ดีมั้ยคะ ควรทำไงดี หรือว่าจ่ายขั้นต่ำไปเพราะหนี้ไม่เยอะ (แต่ต้องอดทั้งเดือน)
แต่รับรองไม่กดเงินสดมาหมุนค่ะ กลัวเรื่องดอกมาก ไม่อยากเสียเปล่าประโยชน์แม้แต่บาทเดียวค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17698 โดย Pych

ก่อนอื่นออกตัวก่อนว่า อ่านมาแล้วทุกหัวข้อที่ปักหมุดค่ะ แล้วกระทู้ล้างหนี้ของพี่ๆหลายคนด้วยค่ะ

ไม่เขียนคำนี้จะดีกว่านะครับ
มันทำให้เสียความรู้สึกที่จะมาตอบมากๆ เลยครับ

ในกระทู้ วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน ก็อธิบายเรื่องที่น้องถามไว้ชัดเจนมากๆ
กลับไปอ่านใหม่อีกทีนะครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29#228

ชมรมฯ ของเราให้ได้แค่แนวทาง แต่ตัวน้องต้องเป็นคนตัดสินใตเองครับ
เพราะแต่ละคนมีปัจจัย ภาระ ตัวแปรที่แตกต่างกัน ไม่มีแนวทางที่ตายตัวและใช้ได้กับทุกคนนะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17704 โดย blackjack
ขอโทษพี่ Anakin ด้วยค่ะ ที่ทำให้พี่เสียความรู้สึก
อ่านมาแล้วจริงๆค่ะ อ่านมาเป็นเดือนก่อนจะตัดสินใจตั้งกระทู้นี้ ไม่มั่นใจตัวเองค่ะ T T

คือตอนนี้ไม่รู้จะปรึกษาใครดีค่ะ กลัวทำไปแล้วจะโง่ซ้ำอีก อยากได้ความเห็นพี่ๆ ที่ผ่านประสบการณ์มาก่อน
ข้อมูลแบบน้อง ตัดสินใจจะไปประนอมหนี้ดีมั้ยคะเป็นหนี้ที่เดียวแบบที่กระทู้แนะนำค่ะ

อ่านในเว็ปบอร์ดส่วนใหญ่แนะนำว่าไม่ให้ประนอมหนี้เลยไม่เจอเคสที่ประนอมหนี้เลย
ไปค้นกูเกิ้ลก็ไม่ค่อยเจอ ว่าไปประนอมหนี้แล้วใช้หนี้จบเรื่องแล้วเป็นยังไงบ้าง
ในกระทู้ ส่วนใหญ่เจอดุว่าไม่มีเงินก็อย่าไปจ่าย เตรียมตัวโดนดุเหมือนกันค่ะ T T
น้องเข้าใจค่ะ แต่ว่าอย่างที่บอก ไม่อยากบอกที่บ้านจริงๆค่ะ พ่อดุมากๆ ที่บ้านก็มีปัญหาเรื่องแยกกันอยู่ เลยไม่อยากให้เราเป็นตัวปัญหาเพิ่ม

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17706 โดย Pych
ประนอมหนี้ไป แล้วจ่ายไหวไหมล่ะครับ เพราะถ้าประนอมหนี้ไปแล้ว จ่ายไม่ไหวอีก ก็จะแย่กว่าหยุดจ่ายตั้งแต่ตอนนี้ เพราะยังมีโอกาสสู้เรื่องดอกเบี้ย ถ้าเกิดโดนฟ้อง

อีกอย่างนึง ยังไม่หยุดจ่าย เขาไม่ให้ประนอมหนี้หรอกครับ

อิอ้อน ถึงหยุดจ่ายไปก็ไม่ค่อยมีส่วนลด แถม ทวงถ่อย ทวงโหด
แต่ก็ไม่ค่อยฟ้องด้วยครับ

คำถามลูกหนี้ควรปรับโครงสร้างหนี้หรือประนอมหนี้หรือไม่
หากลูกหนี้

1. มีหนี้แค่ 1- 2 สถาบัน เท่านั้นหรือลูกหนี้ทำธุรกิจส่วนตัวยังต้องพึงพาทำธุรกรรมกับธนาคาร
เพื่อการลงทุนในซึ่งจำเป็นต้องรักษาเครดิตธุรกิจ
Yes - ใช่ แค่ 50%

2.มีบัญชีเงินเดือน ที่เข้าบัญชีเดียวกันกับหนี้บัตรเครดิต หรือเป็นสถาบันเดียวกันกับบัตรเครดิต
ยกเว้น หนี้บัตรกรุงไทย (KTC) เป็นคนละบริษัทกับธนาคารกรุงไทย(KTB)
และธนาคารกรุงศรีอยุธยา เป็นคนละส่วนกับบัตรกรุงศรี (เครือ GE.)
No - ไม่ใช่

3. เป็นหนี้ที่ไม่ได้ถูกคิดดอกเบี้ยและค่าธรรมเนียมมหาโหด
No - ไม่ใช่ (คิดดอกเบี้ยและค่าธรรมเนียมโหดจริง)

4. เมื่อทำแล้วเงินที่คุณจ่ายหนี้ที่คุณประนอมไว้แต่ละเดือนไม่เกิน 30 % ของรายได้
Unknown - อันนี้ ผมไม่รู้ คุณต้องประเมินเอง

5. มั่นใจว่าจะจ่ายได้ตลอดไม่มีการหยุดจ่ายกลางคัน
Unknown - อันนี้ ผมไม่รู้ คุณต้องประเมินเอง

ช่วยตอบข้อ 4 กับ 5 มาก่อนครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17707 โดย Pych

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17708 โดย blackjack
4. เมื่อทำแล้วเงินที่คุณจ่ายหนี้ที่คุณประนอมไว้แต่ละเดือนไม่เกิน 30 % ของรายได้
- ประมาณ 30% พอดีค่ะ ไม่รู้ว่าเค้าจะให้เดือนละ 2000 หรือเปล่า แต่ไหวแค่นี้

5. มั่นใจว่าจะจ่ายได้ตลอดไม่มีการหยุดจ่ายกลางคัน
- จะพยายามจ่ายให้เป็นวินัยค่ะ คิดทำเรื่องให้เค้าหักบัญชีเราไปเลย แต่กลัวมีปัญหาทีหลัง

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1689&Itemid=29

ขอบคุณค่ะ กำลังอ่านค่ะ

ตอนนี้เข้าใจถูกมั้ยคะว่า เราต้องหยุดจ่ายก่อน การที่เดินเข้าไปขอประนอมหนี้เลยไม่ได้
แล้วรอให้จนท.โทรมาเสนอประนอมหนี้เอง โทรมาแล้วรับโทรศัพท์ เค้าไำม่โทรทวงที่คนอื่น
เคยมีพวกประกันจากอิออนโทรมา พอดีไม่อยู่รับสาย เค้าโทรเข้าเบอร์บ้านน้องเลยเพื่อขายประกัน

อ่านแล้ว มาคิดอีกก็เสียดายตัง ที่เราจะต้องไปจ่ายดอกเบี้ยให้พวกนั้น ขอบคุณพี่ Anakinมากๆค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17724 โดย Ploylyly
ถูกต้องแล้วคร้าบบบบบ :say: :say: :say: :say:

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17727 โดย jackTs

blackjack เขียน: คือตอนนี้ไม่รู้จะปรึกษาใครดีค่ะ กลัวทำไปแล้วจะโง่ซ้ำอีก อยากได้ความเห็นพี่ๆ ที่ผ่านประสบการณ์มาก่อน
ข้อมูลแบบน้อง ตัดสินใจจะไปประนอมหนี้ดีมั้ยคะเป็นหนี้ที่เดียวแบบที่กระทู้แนะนำค่ะ

กระทู้อันไหนที่แนะนำให้ทำประนอมหนี้? :upset:

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17735 โดย Co2z
คาดว่าคุณน้องยังเรียนอยู่ชิมิ ถ้าใช้ พี่แนะนำว่าหยุดไปโลด แล้วบอกพ่อแม่ไปซะ ไม่ต้องให้เค้าช่วย พ่อแม่ให้อภัยลูกได้เสมอ อย่ากลัวพ่อแม่ คนที่ต้องกลัวคือแฟนน้องนั้นล่ะ คาดว่าคงติดพนันบอลชัวร์ เลิกซะเดี๋ยวมันจะมีเรื่องเยอะ.
สิ่งที่อยากให้น้องคิดคือ
1. เงินที่บอกจ่ายไหวเนี๊ยะหาเองหรือเปล่า ถ้าของพ่อแม่ให้มากินเนี๊ยะ อย่าทำเก็บไว้ทำอย่างอื่นเถอะ
2. ตอนที่น้องทำบัตรเนี๊ยะน้องไปแต่ตัว ไม่มีบ้านมีรถค้ำไว้ อย่าไปกลัว มันทวงโหดก็ตอกกลับไป แค่บอกให้พ่อแม่รู้ก่อนท่านจะได้ไม่ตกใจ พ่อดุยังไงเค้าก็พ่อเรา ถ้าพ่อแม่ยังไม่กล้่าสู้หน้าต่อไปลำบากนะ บอกแค่เป็นหนี้ จัดการเองก็ว่าไป
3. ทอง เก็บเงินที่บอกจะมาจ่ายพวกนี้เอาไปเอาออกมาเก็บไว้ซะ เดือดร้อนจริงก็ขายไปอย่าไปจำนำเสียค่าดอกเปล่าๆ
4. ผิดแล้วแก้ไขใหม่ได้อย่าจมมากกว่านี้เดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือน

ถ้าเป็นพี่ ไม่แนะนำให้ประนอมหนี้ปล่อยให้เน่าไปเลย มีเงินแล้วค่อยว่ากัน ยิ่งเน่ายิ่งดี ถ้าน้องยังเรียนอยู่จงมีความสุขกับชีวิตในวัยเรียนดีกว่ามาเครียดเรื่องพวกนี้ มันทำอะไรน้องไม่ได้หรอก ยกเว้นหนี้พนันต่างๆและหนี้นอกระบบพวกมันโหดนะจะบอกให้ เลี่ยงได้เลี่ยงออกมาซะอันตรายยิ่งเป็นผู้หญิงด้วย สนุกกับชีวิตวัยเรียนซะเพราะเมื่อออกนอกรั้วแล้วชีวิตมันจะอีกแบบเน้อ กว่าน้องจะเรียนจบหนี้เน่าจนหนอนขึ้นแล้วค่อยจ่ายก็ไม่สาย ขอแค่ทนให้ได้พอ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17742 โดย ntps
น้องจ๋า เวลาอ่านอะไร ต้องมีสมาธิจริงไหม ไม่งั้นตานะอ่านมองไปเรื่อย
แต่ ความหมายของแต่ละตัวหนังสือนั้นกลับไม่เข้าสู่สมอง เพื่อนำไปสู่
กระบวนการวิเคราะห์ ตกผลึกด้านความคิด แล้วนำมาซึ่งการปฎิบัติจริงๆ

คงอ่านแล้วเหมือนสูตรเคมีนะ แต่นี้คือ ความจริงที่พี่เรียนรู้จากสมาชิก
ใหม่ๆ ไม่อยากบอกเรื่อง อ่านไม่อ่านอีกแล้วละ แต่ได้ตัดบางส่วนใน
กระทู้วิธีแก้ไขหนี้ ที่น้องบอกว่า ได้อ่านแล้ว มาให้อ่านอีกครั้ง แล้ว
ช่วยบอกอีกครั้ง ว่า ยังอยากประนอมหนี้ต่อไหมค่ะ

การปรับโครงสร้างหนี้หรือการประนอมหนี้
(ไม่อยากให้ใครปรับโครงสร้างหนี้ถ้ามันไม่จำเป็นจริงๆ)

เมื่อลูกหนี้ตัดสินใจหยุดจ่ายหนี้ตามวิธี secondway out
เจ้าหนี้ก็จะใช้วิธีการต่างๆมากดดันลูกหนี้ให้จ่ายเงินชำระหนี้เข้าไป
ผ่านไปสักระยะหนึ่งเมื่อเจ้าหนี้เห็นว่าลูกหนี้ไม่ยอมจ่ายหนี้แน่นอนแล้ว
ก็มักจะเปลี่ยนวิธีการใหม่ด้วยการชวนลูกหนี้ให้ประนอมหนี้หรือปรับโครงสร้างหนี้

คำถาม การปรับโครงสร้างหนี้และการประนอมหนี้คืออะไรเหมือนกันหรือไม่
เหมือนกันการประนอมหนี้และการปรับโครงสร้างหนี้คือการนำสัญญาหนี้เก่ามาทำสัญญาใหม่
การจ่ายเงินแต่ละวงดจะน้อยลงกว่าเดิมที่เคยจ่ายและระยะเวลาในการจ่ายจะนานขึ้นประมาณ 60 งวดแล้วแต่ยอดหนี้ที่มาทำสัญญา

คำถามการปรับโครงสร้างหนี้และการประนอมหนี้มีลักษณะอย่างไร

เจ้าหนี้จะเอายอดหนี้เดิมที่บวกดอกเบี้ย(ซึ่งส่วนใหญ่คิดดอกเบี้ยเกินกว่า ที่อัตรากฎหมายกำหนดไว้) + ค่าปรับ + ค่าทวงถาม(ตามหนี้) = xxxxxxxx ( ยอดหนี้ใหม่)
มาทำสัญญาใหม่โดยคิดอัตราดอกเบี้ยไม่เกินร้อยละ 15 เปอร์เซ็นต์ต่อปี (ตามที่กฎหมายกำหนดไว้) ระหว่างการเจรจาทางเจ้าหนี้มักจะมีข้อเสนอลดยอดหนี้ให้หากลูกหนี้ไปประนอม หนี้มันเป็นการเปิดโอกาสให้สถาบันการเงินต่างๆปกปิดความผิดของตนเองที่คิด ดอกเบี้ยผิดกฎหมายเช่นจากเดิมคิดดอกเบี้ย 20-45% มาทำสัญญาใหม่เป็น 13%
ฟังดูแล้วเหมือนดีเพราะตอนจะทำเขาบอกว่าจะลดยอดให้แต่คุณๆที่คิดจะทำรู้ตัว กันบ้างไหมว่าไอ้ที่เขาบอกว่าลดให้บางส่วนนั้นเป็นส่วนที่สถาบันการเงินไม่ มีสิทธิมาคิดเลย

เช่น กู้มา 10000 บาทหากคิดดอกเบี้ยตามกฎหมาย หนึ่งปีลูกหนี้จะเสียดอกเบี้ย 1500 เท่านั้น
(เท่ากับจ่ายคืนแค่11500บาท)
แต่พวกเขาเหล่านั้นคิดดอกเบี้ยและค่าธรรมเนียม 2000 บ้าง 2800 บ้าง 3000 บ้าง 5000บ้าง

สมมุติว่า

คิดดอกเบี้ย 2800 เท่ากับลูกหนี้ต้องคืนเงินให้เจ้าหนี้ 12800 บาท เขาคิดเกินมาแล้ว1300 บาท
พอลูกหนี้จ่ายไม่ไหวเขาก็เอา 10000+2800+ค่าปรับต่างๆ เป็นยอดใหม่
เช่น อาจจะกลายเป็น 18000 แล้วบอกว่าทำสัญญาประนอมหนี้แล้วจะลดยอดให้ 3000 บาท เหลือ 15000 บาท ผ่อน 60 เดือนคิดดอกเบี้ย 13 % เท่านั้น
ลองเอายอดผ่อนรายเดือนคูณกับจำนวนเดือนเข้าไป
(เช่นจ่ายเดือนละ700 ---700*60=42000)
จะพบว่ายอดเงินที่เราต้องจ่ายมันมากกว่ายอดหนี้เดิมที่เราต้องจ่ายคืนคือ 11500 บาท
แต่เรายังต้องจ่ายเพิ่มให้เขาอีก 30500 บาท

คำถามการปรับโครงสร้างหนี้และการประนอมหนี้มีข้อดีหรือไม่

ข้อดีเท่าที่มีอยู่คือมันจะช่วยยืดระยะเวลาในการชำระหนี้ออกไปและช่วยลดความกดดันจากการถูกทวงหนี้
แต่หากว่าลูกหนี้ตัดสินใจจะปรับโครงสร้างหนี้ฯจะต้องพร้อมรับกับการที่ตัวเองมีหนี้เพิ่มขึ้น
มีหนี้ที่ต้องจ่ายนานขึ้นและมีโอกาสที่จะหยุดจ่ายก่อนครบสัญญา
ซึ่งเมื่อถึงวันนั้นลูกหนี้จะไม่มีโอกาสต่อสู้เรื่องสัญญาและดอกเบี้ยเลย

คำถามการปรับโครงสร้างหนี้หรือการประนอมหนี้มีข้อเสียอย่างไร

1.ยอดเงินที่เป็นหนี้จะเพิ่มมากขึ้นอย่างน้อย 2 เท่าจากยอดหนี้เดิม

2.เป็นการผ่อนน้อยแต่นาน ยอดที่จ่ายแต่ละงวดไม่มากแต่จำนวนงวดจะมากขึ้น(ประมาณ 60 งวด)
ทำให้หนี้สินหมดช้าลงปลดหนี้ใช้เวลานานขึ้นเพราะดอกเบี้ยมันทับถมไปเรื่อยๆไม่ค่อยตัดเงินต้นถ้า

3.ลูกหนี้ที่ทำสัญญาไปแล้วมักจะจ่ายไม่ครบตามที่ทำสัญญาไว้เมื่อหยุดจ่าย เจ้าหนี้จะฟ้องเร็วขึ้นเนื่องจากเป็นฝ่ายได้เปรียบเพราะสัญญาและดอกเบี้ยถูก ต้องตามกฎหมายเมื่อไปถึงขั้นศาลผ้พิพากษาจะตัดสินจากสัญญาใหม่ที่ทำไว้

4.เปิดโอกาสให้เจ้าหนี้หมกเม็ดสิ่งที่ทำผิดกฎหมายไว้เช่นการคิดดอกเบี้ย มากกว่าที่กฎหมายกำหนด การคิดค่าปรับแสนโหด ฯลฯทำให้เจ้าหนี้ได้โอกาสแปลงสัญญาที่คิดดอกเบี้ยค่าธรรมเนียมผิดกฎหมายกลาย เป็นถูกกฎหมายทุกอย่าง

5.สัญญาที่ทำใหม่นั้นจะไม่มีการพูดถึงสัญญาเก่าที่ท่านผ่อนกันมาเป็นปีๆเด็ด ขาดเริ่มต้นใหม่ทั้งหมด ถ้าปรับโครงสร้างหนี้แล้วผ่อนไม่ไหวคุณจะหมดทางสู้คดีสุดท้ายต้องยอมความใน ชั้นศาล

[/color]

เห็นหรือเปล่า ว่าข้อเสียมีมากกว่าข้อดีนะค่ะ
ส่วนเรื่อง พ่อแม่นั้น ถ้าท่านไม่รักไม่ห่วงคุณ ท่านคงเพิกเฉยกับคุณ
อย่าแปล ความรักและห่วงใยที่พ่อแม่มีให้อย่างบริสุทธิใจมาเป็น
ความกลัว
คนที่รักคุณ ห่วงคุณโดยปราศจากเงื่อนไขมีแค่ พ่อแม่เท่านั้น

ผู้ชายนะ ถ้าเรามีให้ จะหากี่คนก็มีได้ แต่เราจะตาบอด โง่ๆแบบนี้
เพื่ออะไร รู้ทั้งรู้ก็ยังให้เขาหลอกงั้นเหรอค่ะ

รักการเรียนเพื่ออนาคตที่ดีของคุณ ห่วงความรู้สึกพ่อแม่ดีกว่า
ท่านอาจเสียใจ ดุคุณบ้าง เป็นปกติก็ต้องยอม แต่ท่านไม่ทิ้งคุณแน่นอนค่ะ

เรื่องหนี้ ควรเริ่มสะสางด้วยการทำตารางหนี้ก่อน มีในระบบที่ไหน เท่าไร
นอกระบบที่ไหน เท่าไร ของคุณเท่านั้นนะ ของแฟน ปล่อยให้หาทางปิดเอง
ในระบบ ควรหยุด ถ้าไม่มีรายได้มากพอ เก็บไว้จ่ายปิดทีละราย จะคุ้มกว่า
มานั่งจ่ายหยอดค่ะ

ถ้ามีนอกระบบ ก็ต้องจัดการนอกระบบก่อน ส่วนเรื่องทอง คำนวนหรือยัง
คุ้มไหมที่ผ่อนต่อเดือนกับทิ้งไป แล้วหาใหม่เมื่อมีเงิน ของนอกกายหาใหม่
เมื่อไรก็ได้ คุณควรสารภาพความจริงกับพ่อแม่ก่อนที่ใครจะมาบอกก่อนค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17749 โดย Pych

blackjack เขียน: 4. เมื่อทำแล้วเงินที่คุณจ่ายหนี้ที่คุณประนอมไว้แต่ละเดือนไม่เกิน 30 % ของรายได้
- ประมาณ 30% พอดีค่ะ ไม่รู้ว่าเค้าจะให้เดือนละ 2000 หรือเปล่า แต่ไหวแค่นี้

ลิ๊งค์กระทู้ของเพื่อนสมาชิกคนอื่น เขาค้างกัน 29,000 อิออนยังให้ผ่อนเดือนละ 1,200 บาท 30 งวดเลยครับ แล้วของน้อง ค้างอยู่ 6 หมื่นกว่า น่าจะต้องผ่อนมากกว่า 2,000 บาทนะครับ
งั้น ข้อนี้ ก็ No - ไม่ใช่

- จะพยายามจ่ายให้เป็นวินัยค่ะ คิดทำเรื่องให้เค้าหักบัญชีเราไปเลย แต่กลัวมีปัญหาทีหลัง

ข้อนี้ก็ยังกลัว แสดงว่า ไม่มั่นใจ งั้นก็ No - ไม่ใช่

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1689&Itemid=29

ขอบคุณค่ะ กำลังอ่านค่ะ

ตอนนี้เข้าใจถูกมั้ยคะว่า เราต้องหยุดจ่ายก่อน การที่เดินเข้าไปขอประนอมหนี้เลยไม่ได้
แล้วรอให้จนท.โทรมาเสนอประนอมหนี้เอง โทรมาแล้วรับโทรศัพท์ เค้าไำม่โทรทวงที่คนอื่น
เคยมีพวกประกันจากอิออนโทรมา พอดีไม่อยู่รับสาย เค้าโทรเข้าเบอร์บ้านน้องเลยเพื่อขายประกัน

อ่านแล้ว มาคิดอีกก็เสียดายตัง ที่เราจะต้องไปจ่ายดอกเบี้ยให้พวกนั้น ขอบคุณพี่ Anakinมากๆค่ะ

ในกระทู้ปักหมุดมีบทสำรวจ 5 ข้อให้น้องทำก่อนตัดสินใจ น้องก็เห็นแล้วว่า ใช่ แค่ ครึ่งข้อ จาก 5 ข้อ คิดเป็น 10% ที่ควรทำ ในกระทู้ปักหมุดก็บอกอีกว่า

หากเงื่อนไขครบ 4 ข้อ ก็ควรจะทำ
แต่ถ้าหาก

1. คุณมีหนี้หลายบัญชี
2. และเมื่อประนอมหนี้แล้วเงินที่คุณต้องจ่ายแต่ละเดือนมันสูงเกิน 30 %
3. และไม่แน่ใจว่าจะจ่ายได้ตลอดจนหมดสัญญา

หากเป็นแบบนี้ก็ไม่ควรประนอมหนี้โดยเด็ดขาดมันเป็นแค่การยืดเวลาในการแก้ไขปัญหาหนี้ที่แท้จริงและเมื่อถึงวันที่คุณไม่ไหวอีกครั้งคุณแทบจะไม่มีทางสู้ไม่มีทางต่อรองเลยโดยเฉพาะเมื่อเรื่องไปถึงชั้นศาล

สามารถไปศึกษารายละเอียดเรื่อง"สัญญา นรก"

เพิ่มเติมได้ที่กระทู้ ตามใน Link นี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29

แล้ว น้องยังสรุป ว่ากระทู้ปักหมุด แนะนำไว้ไม่ชัดเจนอีกเหรอครับ

:เฮ้อ: :เฮ้อ: :เฮ้อ: :เฮ้อ:

Anakin.Debt

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17804 โดย blackjack
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆค่ะ ตอนนี้เริ่มจะตัดสินใจได้แล้วค่ะ ปล่อยให้เน่าไปเลยค่ะ

ตอนนี้น้องก็กำลังคุยกับน้าอยู่ค่ะ พอดีน้าอยู่ต่างประเทศ ได้เจอกันในสไคพอดี เลยเล่าให้น้าฟัง
ตอนแรกน้าเค้าก็เสนอว่าเค้าจะช่วยจ่ายให้มั้ย เค้าให้ยืม แต่น้องไม่อยากกวนน้า เพราะน้าก็มีลูกเล็ก ที่นู่นก็ค่าครองชีพแพง
ยื้อไปยื้อมา น้าเลยบอกว่า จะช่วยซื้อทองที่เราเอาไปจำไว้ทั้งหมดแล้วกัน จะได้ไม่ต้องจ่ายดอกเบี้ย
แต่ฝากน้องไว้ก่อน เมื่อไหร่มีเงินก็ค่อยไปซื้อคืนจากน้าค่ะ

คือจริงๆแฟนเค้ามีร้านขายอะไหล่คอมค่ะ แต่พอช่วงน้ำท่วมมาก็ต้องจ่ายแต่ค่าเช่าเดือนหลายหมื่น คนมาซื้อของน้อย ไม่มีกำไรเลย เงินเก็บเลยหมด
ตอนหลังก็เลยต้องไปยืมคนนู้นคนนี้มาจ่ายค่าเช่าร้าน แล้วแฟนต้องส่งเงินให้ที่บ้านด้วย ค่าเทอมน้องเค้าด้วย ค่าเทอมตัวแฟนด้วย
แต่กับที่บ้านแฟนก็ไม่ยอมบอกว่าตัวเองไม่มีรายได้แล้ว เค้าก็ยืมเงินน้องไปให้ที่บ้าน ไปจ่ายให้ที่บ้าน ก็เลยคิดว่า เดี๋ยวร้านกำไรมีคงมาจ่ายคืนเราบ้างค่ะ

พอตอนหลังหนี้เริ่มเยอะ เค้าได้เงินมาต้องไปจ่ายค่าเช่าหมด กับที่ยืมเค้าหมด
ร้านขายไม่ดีเลย น้องคิดว่าปล่อยไว้นานหนี้ต้องเยอะกว่านี้แน่ๆ
เลยบอกให้เค้าขายเซ้งร้านแล้วเอาเงินไปจ่ายหนี้ให้หมด ก็ลบหนี้ไปได้นิดหน่อย
แฟนไม่ได้ติดนอกระบบค่ะ ส่วนใหญ่ยืมคนนู้น คนนี้มา แล้วก็ยืมน้องส่วนใหญ่

บางทีก็โมโหห่วง แฟนที่บ้านไม่มีกิน แต่ไม่ห่วงเราเลย ดอกก็ไม่ช่วยจ่าย ทะเลาะกันตลอด
น้องก็ไม่อยากซ้ำเติม คนที่เครียดอยู่แล้ว เพราะสนิทกะบ้านแฟนเค้าพอควรค่ะ รู้นิสัยบ้านเค้าเหมือนในละครเลย

เพื่อนๆกับพี่ที่เค้าไปยืมเงินมาก็เป็นห่วงเรา ทำไมต้องมารับภาระด้วย ตอนนี้น้องก็ไม่ช่วยอะไรเค้าแล้ว

ขอบคุณพี่ๆในบอร์ดอีกครั้งด้วยนะคะ ที่พี่ๆช่วยสั่งสอน มีกำลังใจขึ้นเยอะเลยค่ะ
ถึงแม้จะเห็นแต่ตัวอักษร แต่รู้สึกว่าพี่ๆทุกคนอยากช่วยจริงๆ :love:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17805 โดย blackjack

นกกระจอกเทศ เขียน:

blackjack เขียน: คือตอนนี้ไม่รู้จะปรึกษาใครดีค่ะ กลัวทำไปแล้วจะโง่ซ้ำอีก อยากได้ความเห็นพี่ๆ ที่ผ่านประสบการณ์มาก่อน

กระทู้อันไหนที่แนะนำให้ทำประนอมหนี้? :upset:

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29

พอดีอ่านมา แต่ลืมประเมินตัวเองไปว่า ข้ออื่นๆเรายังไม่มีนะค่ะ

คำถามลูกหนี้ควรปรับโครงสร้างหนี้หรือประนอมหนี้หรือไม่
หากลูกหนี้

1. มีหนี้แค่ 1- 2 สถาบัน เท่านั้นหรือลูกหนี้ทำธุรกิจส่วนตัวยังต้องพึงพาทำธุรกรรมกับธนาคาร
เพื่อการลงทุนในซึ่งจำเป็นต้องรักษาเครดิตธุรกิจ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17806 โดย blackjack

ข้อนี้ก็ยังกลัว แสดงว่า ไม่มั่นใจ งั้นก็ No - ไม่ใช่

อันนี้ไม่ใช่กลัวไม่จ่ายค่ะ กลัวขั้นตอนหักเงินมีปัญหา เคยให้หักค่าอินเตอร์เน็ต แล้วแจ้งว่ามียอดค้า ทั้งๆที่ตัดเงินไปแล้ว ต้องไปยื่นเอกสารเยอะมาก เลยกลัวให้หักบัญชีจะมีปัฐหาทีหลังค่ะ

ขอบคุณพี่ Anakin มากๆอีกครั้งค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17812 โดย Co2z
คุณน้องเข้าใจเรื่องหักเงินเดือนผิดนะครับ การจะหักเงินหรืออายัดเงินต้องมีเงินเดือน 1หมื่นขึ้นไปถึงจะหักได้ 30% ถ้าไม่ถึงไม่หัก + ถ้าไม่ใช่เงินเดือนประจำก็ไม่หัก เช่น ค้าขาย วินมอไชด์ อะไรเทือกๆนี้นะครับ เพราะฉะนั้นเรืองนี้ตัดได้เลย
อ่านเรื่องเงินอายัดได้ที่

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8746&Itemid=29

อ่านและจะเข้าใจครับคุณน้อง คุณน้องอย่ามาคิดเรื่องนี้เลย คุณน้องไปตั้งใจเรียนเถอะใกล้จะจบแล้วนิ อิ่มท้องก่อนเรื่องอื่นค่อยคิด อีกประการ ถ้าแฟนคุณน้องเปิดร้านคอม การที่คุณน้องให้ยืมไปช่วยร้าน มันก็ทำให้เค้าคิดว่าร้านยังอยู่ได้ ถ้าไม่ไหวก็ต้องเซ้ง อุปกรณ์คอมต่างๆ ถ้าขายไม่ไว เงินจม มันเป็นสินค้ามาไวไปไว ราคาขึ้นลงเร็ว ซื้อวันนี้พรุ่งนี้ลงราคา สู้ร้านใหญ่ๆมิไหวหรอก นอกเสียจากเปิดร้านซ่อมคอม แก้ปัญหาต่างๆ ( อันนี้รายได้หลักของร้านค้าเล็กต่างๆตามห้างเลยนะ )

เอาง่ายๆ อย่าง JIB เนี๊ยะ เมื่อประมาณสัก 10 ปีก่อน เริ่มจากร้านเล็กๆแบบ 2 ล๊อคของห้างเซียร์ เน้นบริการ ของราคาถูก ดีกว่าปัจบันเยอะ ( ขอบ่นหน่อย อิอิ ) ณ ปัจจุบัน ก็อย่างที่เห็น

การจะทำกิจการเป็นของตัวเอง ณ ปัจจุบัน ถ้าไม่แจ่มจริง ไม่แตกต่างจากเจ้าอื่นๆ บอกเลยว่าอยู่ยากนะ ถ้าแฟนน้องรักคอมจริงๆ ลองเปิดรับซ่อมคอมตามบ้านดู ไม่ต้องเปิดเป็นร้านก็ได้นะ ค่อยๆเริ่ม เน้นบริการเป็นหลัก ให้ลูกค้ารู้จักเรา แล้วอื่นๆจะตามมาเองจ้า

ส่วนเรื่องกู้ยืมเงินคนอื่น ดีแล้วที่ไม่ไปเล่นนอกระบบ อย่าลืมอย่าเล่นการพนัน คนพวกนี้โหดกว่าที่คิด ไม่เรียบร้อยอย่าพวกทวงหนี้ในระบบนะจ๊ะ ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน ค่อยๆแก้เอาให้อยู่ในในวงเงินของตัวเองแล้วค่อยก้าวไปทางอื่น สู้ๆนะครับป๋ม

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17855 โดย blackjack
อ๋อ พี่Co2z
เรื่องหักเงินน้องหมายถึงทำเรื่องให้เค้าตัดเงินอัตโนมัติจากบัญชีธนาคารค่ะ ไม่ต้องไปต่อแถวเสียทุกเดือนค่ะ
เคยแจ้งให้หักของพวกอินเตอร์เน็ต ค่าน้ำ ค่าไฟ ไม่มีปัญหา ตอนหลังค่าอินเตอร์เน็ต ตัดเงินเราไปแล้ว แต่ส่งบิลมาว่าเราค้างจ่าย 2เดือน
ไปยื่นเอกสารเองค่ะ ไม่ได้เงินคืนต้องรอตัดจากรอบอื่นเอา ตอนหลังเลยยกเลิกที่หักบัญชีอัตโนมัติทุกที่เลย เพราะไปจ่ายเองจะได้มีบิลไปยันง่ายๆ

ส่วนร้านคอมเปิดเป็นร้านซ่อมด้วยค่ะ อะไหล่มือ1ด้วย มือ2ด้วย ขายดีมาตลอด แฟนส่งตัวเองเรียนไปกับส่งที่บ้าน ขายไปด้วย
น้องก็ไม่ได้ไปช่วยนะคะ ไม่ได้ยุ่ง ไม่ไ้ด้ยุ่งการเงินกัน นอกจากว่ามีเค้าซื้อของขวัญบ้าง เลี้ยงข้าว อะไรแบบนี้
จนมาตั้งแต่มีการชุมนุมตอนนั้นปิดไปเป็นเดือน พอเริ่มดีขึ้นก็เจอน้ำท่วม ลูกค้าน้อยลงมากกก ราคาอะไหล่คอมก็ขึ้นลงไว
บางชิ้นสตอคไว้ราคาเปลี่ยนจากผลน้ำท่วม เจอร้านตัดราคาเทขายกัน เลยขาดทุน จ่ายค่าเช่าที่หลักหมื่นเลย

ตอนนี้ก็ให้พยายามหาลูกค้ารับซ่อมตามบ้าน เซตระบบแลน ลงวินโด้ ยังพอมีลูกค้าเก่าๆที่เคยใช้บริการโทรมาบ้างค่ะ
แต่เทียบๆกันรายได้ยังน้อย เทียบกับรายจ่าย เพราะลูกค้าไม่เห็นว่าเรามีหน้าร้าน
อะไหล่ต่างๆก็ไม่มีแล้ว บางทีก็ไปขอตัดราคาจากร้านคนรู้จักมาขายต่อลูกค้าที่โทรมา

ขอบคุณพี่Co2z อีกทีสำหรับกำลังใจค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17858 โดย blackjack
อ๋อ ขอถามพี่ๆเพิ่มหน่อยค่ะ นอกเรื่องนี้นะคะ แต่สงสัยว่าอิออนมันแอบดูเราหรือเปล่าคะ

ทำไมอยู่ๆวันนี้มีโทรศัพท์จากอิออนมา ว่า

คุณXX ใช่มั้ยคะ
- ค่ะ
จากบริษัทอิออน รอบบิลครบกำหนดวันที่ 02/08 ยอดเงิน XXX บาท นะคะ
- ค่ะ
อย่าลืมไปจ่ายนะคะ
-ทำไมคะ?
ไม่มีอะไรค่ะ ไปจ่ายด้วบนะคะ ขอบคุณค่ะ
- วางหู งง ???

ตั้งแต่ใช้มาไม่เคยมีโทรศํพท์มาแจ้งยอดเงินจากอิออนเลยค่ะ
หรือแอบรู้ว่าเราจะไม่จ่าย 555 หรือว่าบังเอิญไม่รู้นะคะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17859 โดย Co2z
มันจะแอบดูหรืออะไรก็ปล่อยมันครับ มันมาประจานเรามันก็ผิดกฏหมายครับ มันทำไรเราไม่ได้หรอก ถ้าเป็นผม ปล่อยทิ้งยาวเลยไม่ให้หักอะไรทั้งนั้นไม่จ่าย รอเวลาปิดทีเดียวดีกว่านะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17864 โดย Pych

blackjack เขียน: อ๋อ ขอถามพี่ๆเพิ่มหน่อยค่ะ นอกเรื่องนี้นะคะ แต่สงสัยว่าอิออนมันแอบดูเราหรือเปล่าคะ

ทำไมอยู่ๆวันนี้มีโทรศัพท์จากอิออนมา ว่า

คุณXX ใช่มั้ยคะ
- ค่ะ
จากบริษัทอิออน รอบบิลครบกำหนดวันที่ 02/08 ยอดเงิน XXX บาท นะคะ
- ค่ะ
อย่าลืมไปจ่ายนะคะ
-ทำไมคะ?
ไม่มีอะไรค่ะ ไปจ่ายด้วบนะคะ ขอบคุณค่ะ
- วางหู งง ???

ตั้งแต่ใช้มาไม่เคยมีโทรศํพท์มาแจ้งยอดเงินจากอิออนเลยค่ะ
หรือแอบรู้ว่าเราจะไม่จ่าย 555 หรือว่าบังเอิญไม่รู้นะคะ

ก็อาจเป็นไปได้ครับ เพราะเว็บบอร์ดของชมรมฯ ของเรา
เป็นเป้าหมาย เป้นคู่อริกับพวกเจ้าหนี้ และพวกทวงหนี้
โดยมักมีพวกนี้หวังมาทำลายเว็บของเราอยู่เรื่อยๆ
เช่นเมื่อปีที่แล้ว ช่วงน้ำท่วม เว็บบอร์ดของเราโดนมือดีทำจนระบบล่มไป กู้กลับไม่ได้เลย
(ตอนนี้เป็นเว็บบอร์ดใหม่) หรืออย่างเมื่อต้นปี Citibank ก็ไปซื้อโฆษณากับ Google's Ads

เว็บบอร์ดของเราอยู่ในที่สว่าง ใครๆ ก็เห็นได้ครับ
ดังนั้น การเขียนข้อมูลอะไร ต้องระมัดระวังหน่อยครับ

Anakin.Debt
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.233 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena