สมาชิกใหม่เริ่มหยุดเดือนนี้..เดือนแรก..ครับ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36439 โดย Naruk1515
ถามหน่อยค่ะ พ่อยอด อิออนมันส่งข้อความมาให้ !!ทางบริษัทพยามติดต่อท่านแล้วไม่สามารถติดได้สำรองเงิน 7,xxx บาท เจ้าหน้าที่จะเข้ามาเก็บเงิน อีออน ตรีน!!
แล้วมันจะมาจริงไหมค่ะ ไม่กลัวน่ะ แต่หวั่นๆๆๆ ค่ะ ใจยังไม่เเข็งเต็มที่ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36443 โดย พ่อยอด

Naruk1515 เขียน: ถามหน่อยค่ะ พ่อยอด อิออนมันส่งข้อความมาให้ !!ทางบริษัทพยามติดต่อท่านแล้วไม่สามารถติดได้สำรองเงิน 7,xxx บาท เจ้าหน้าที่จะเข้ามาเก็บเงิน อีออน ตรีน!!
แล้วมันจะมาจริงไหมค่ะ ไม่กลัวน่ะ แต่หวั่นๆๆๆ ค่ะ ใจยังไม่เเข็งเต็มที่ค่ะ

คุณนี่ตลกดีนะ อุตส่าห์ไปตั้งกระทู้ของตัวเองแล้ว ยังแอบมาถามที่อื่นอีกนะครับ

อาจมาหรือไม่มา ก็ไม่แน่ แต่ที่แน่ๆถ้ามาก็ไม่ต้องจ่าย ไอ้คนที่มาส่วนใหญ่ มันก็คือเด็กเดินเอกสารที่เอาเอกสาร ไม่มีความจำเป็นต้องไปกลัวมัน ไปอ่านอีกเย๊อะๆ

กดเข้าไปแล้วอ่าน เยอะๆ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #49456 โดย winwin
ขอถามครับ
โดนฟ้องรวม 2 ใบ ยอดหนี้รวมต้น ประมาณ 150,000 ฟ้องรวมดอก 210,000
ให้ผ่อน 2 ปี ชำระขั้นตำ่อย่างน้อย สี่พันกว่าบาท (ใครจะชำระได้เลยขอเลื่อนมา 1 เดือน)
เพื่อเจรจาขอยึดการชำระให้ยาวออกไป..ศาลนัดหน้า 31 มกราคม .ท่าทาง SCBจะไม่ยอมให้และช่วยเหลือเลย scb เคีี่ยวโหดมากครับ...
ผมขอถามว่าผมจะไปนัดหน้าเพื่อไปเซ็นยอมหรือจะไม่ไปปล่อยให้อายัดเงินเดือนไปเลยครับ ตอนนี้ได้ข่าวว่าการอายัดเงินเดือน 15% ของเงินเดือน จริงเท็จแค่ไหนครับ พี่ ๆ เพือน ๆพอมีทางออกหรือป่าวครับ
:hurt: :hurt:

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #66161 โดย winwin
กำลังจะปล่อยอายัดเงินเดือน
ไทยพาณิชย์ 2 ใบ 180,000 (ขี้นศาลแล้ว ผ่อนไม่ไหว ต่อเดือน)
CIMB 100,000
ยูเมะ 140,000 (ขี้นศาลผ่อนอยู่)
กสิกรบัตคเครดิต 60,000
ผ่อนรถเหลืออีก 2 ปี เดือนละ 8,000 (จำเป็นต้องใช้เพราะใช้ส่งลูกไปเรียนและอื่นๆ)
หักสหกรณ์ เดือนละ 5,000
เงินเดือนประมาณ 3 หมื่นกว่า มีภาระเลี้ยงลูกอีก 2 คนชราอีก 1
ผมคงยอมละหยุดจ่ายหมดทุกอย่างขึ้นศาลแล้วมันไม่ไหว ยอมอายัดเงินเดือน
ใครพอมีประสบการณ์ ช่วยบอกหน่อยครับผมอ่านของพี่นกกระจอกเทศหมดแล้ว
เรื่องอายหรือโดนทวงผมเฉยๆ ชินชามันหมดแล้วกับอาการตะหนก
กัวอย่างเดียวเมื่อโดนอายัดเงินไม่พอใช้จ่ายอย่างเดียว...ครับ
พยายามหางานพิเศษต้องใช้เงินทุนอีก เลยอยากแชร์กับคนที่เจออายัด ว่าควรทำอย่างไรเพื่อรองรับสถานการณ์ครับ

:cry2:

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #66163 โดย jackTs
ผมรวมกระทู้ให้แล้วนะครับ

1คน ต่อ 1กระทู้ เท่านั้น ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64#12130

วิธีค้นหากระทู้ของตัวเอง

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #66164 โดย jackTs

winwin เขียน: กัวอย่างเดียวเมื่อโดนอายัดเงินไม่พอใช้จ่ายอย่างเดียว...ครับ
พยายามหางานพิเศษต้องใช้เงินทุนอีก เลยอยากแชร์กับคนที่เจออายัด ว่าควรทำอย่างไรเพื่อรองรับสถานการณ์ครับ

ไปทำเรื่องขอลดหย่อนการอายัดเงินเดือนสิครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64#28153

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77653 โดย winwin
จากกระทู้เดิมใช้เวลาเป็นปีเหมือนกันครับ ในที่สุดก็มีจดหมายมาที่บริษัท
ฝ่ายบุคคลโทรมาอายัดเงินเดือน เรืิม พย.นี้ ซึ่งมกราผมจะได้โบนัสมาทันเวลาพอดี
เจ้าหนี้คงรู้เลือกเวลาที่เหมาะสม ขอถามครับอย่างนี้ผมโดนหักโบนัส 50 % เลยใช่ไหมครับ
แล้วอายัด 30 % ผมจะไปทำคำร้องของลดหย่อนที่กรมบังคับคดี เขาบอกว่าอาจโดนหักก่อนนะ
1-2 เดือนถ้าเรื่องผ่านแล้วเขาจะส่งให้เจ้าหนี้และที่บริษัท

คือผมเข้าใจถูกต้องหรือไม่ครับหรือเพื่อนๆ ที่มีประสบการณ์ช่วยบอกหน่อยครับเรื่องระยะเวลา
การได้ส่วนลดหย่อน ผมกำลังเตรียมเอกสาร ลูก ค่าไฟ ค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ค่าเลี้ยงดีมารดาครับ
ตามที่ได้อ่านจากพี่นกกระจอกเทศ

ขอบคุณครับ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #82246 โดย winwin
โดนอายัดเงินเดือนแล้วครับ ขอกรมบังคับคดี เหลือลด 15 %
โบนัสก็โดนไป 50 % แต่ก็ดีครับจะได้หมด ๆ เคลี่ยร์ไปที่ละใบในเมื่อเก็บตังค์ก็ไม่อยู่
ขอถามพี่นก หรือแอดมินครับ เราจะรู้ว่าเงินที่โดนอายัดกว่าจะหมดเหลืออีกกี่บาท จะโดนถึงเดือนไหนใกล้หมดเมื่อไหร่ ดูยังไงครับ ในเมื่อมันไม่มีบิลมาเหมือนตอนเป็นหนี้ครับ
แล้วคิวต่อไปจะมาเสียบเลยเหรือป่าวมีขั้นตอนอย่างไรครับ ถ้าผ่อนตัวนีันานนาน บางตัวอาจหมดอายุความในการอายัดหรื่อป่าวครับพี่นก หรือท่านอื่นที่เคยผ่านประสบการณ์ช่วยอธิบายหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #82269 โดย jackTs

winwin เขียน: ขอถามพี่นก หรือแอดมินครับ เราจะรู้ว่าเงินที่โดนอายัดกว่าจะหมดเหลืออีกกี่บาท จะโดนถึงเดือนไหนใกล้หมดเมื่อไหร่ ดูยังไงครับ ในเมื่อมันไม่มีบิลมาเหมือนตอนเป็นหนี้ครับ

ใช้โปรแกรม Excel คำนวนเอาเองก็ได้ครับ (แต่ต้องคิดดอกเบี้ยย้อนหลังไปจนถึงวันที่ฟ้องด้วย)

รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยครับ เรื่องหมายศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43866&Itemid=64#78324

ตัวอย่าง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42953&limitstart=60&Itemid=64#81380

หรือไม่ก็ต้องไปขอเช็คยอดหนี้คงเหลือที่กรมบังคับคดี ด้วยตนเอง

การอายัดเงินเดือนทำไมไม่แจ้งว่าหักกี่งวดถึงจะหมดหนี้จะได้รู้ยอดที่แท้จริงจะได้วางแผนก
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42775&Itemid=64#67779

กรมบังคดีหักเงินเกินแล้วเราต้องทำไงถึงให้เลิกอายัดเงินเดือน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44056&Itemid=64#81210

เกณฑ์การคำนวนดอกเบี้ยกรมบังคับคดี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44116&Itemid=64

winwin เขียน: แล้วคิวต่อไปจะมาเสียบเลยเหรือป่าวมีขั้นตอนอย่างไรครับ

เจ้าหนี้รายต่อๆไปต้องมา"เข้าแถว"อายัดเงินเดือนครับ

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แต่ถ้าคุณมีทรัพย์สินอื่นๆที่มีชื่อคุณเป็นเจ้าของอยู่ด้วย ไอ้เจ้าหนี้ในรายหลังๆมันจะทำเรื่องยึดทรัพย์แทนนะครับ โดยไม่รอเข้าแถวอายัดเงินเดือน

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

ผมเคยแนะนำเป็นแนวทางไปแล้วนะครับ ลองไปอ่านตัวอย่างดู

เราต้องยอมความทุกคดี หรือไม่ ถ้าเรากำลังจะต้องถูกอายัดเงินเ​ดือน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42116&Itemid=64#81455

ถ้าคุณไม่มีทรัพย์สินอะไรให้เจ้าหนี้มันสามารถยึดได้เลยสักอย่าง ก็ปล่อยให้พวกมันเข้าแถวอายัดเงินเดือนไปเถอะครับ

เพราะไอ้เจ้าหนี้ที่มันมาเข้าแถวเป็นรายหลังๆ มันจะติดต่อกลับมาเพื่อขอเสนอราคา "Haircut แบบยิ่งยวด "(เสนอราคาส่วนลดกันแบบถล่มถลาย)กันใหม่อีกครั้ง

กระทู้"ตัวอย่าง"ที่แนะนำให้อ่าน (อยู่ในด้านล่างๆของกระทู้)

ขอแบ่งปันประสการณ์ที่น่าจะเป็นประโยชน์
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42643&limitstart=20&Itemid=64#71301 (อยู่ในอันล่างสุดของกระทู้)

ปล. แต่อย่าลืมว่าคุณมีรถที่กำลังผ่อนอยู่ด้วยนะครับ จะทำอะไรก็รีบๆทำ...อย่าชักช้า

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43752&Itemid=64#76719

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=2247&Itemid=64#2247

winwin เขียน: ถ้าผ่อนตัวนีันานนาน บางตัวอาจหมดอายุความในการอายัดหรื่อป่าวครับพี่นก

คำตอบอยู่ในนี้ครับ

กฎหมายเกี่ยวกับการบังคับคดีหนี้สิน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_content&view=article&id=99:2011-12-17-02-39-30&catid=4:2008-12-16-19-39-10&Itemid=21

.

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92726 โดย Hippocrite

winwin เขียน: สอบถามครับ
โดนอายัดเงินเดือนของไทยพาณิชย์ เดือนหน้าหมดครับ
ถ้าผมไปแจ้งหยุดการหักเงิน แล้วจะมีบัตรหรือธนาคารอื่น ๆ มาต่อคิวเตรียมอายัดอัติโนมัติเลยหรือป่าวครับ
เพราะช่วงนี้มีบัตรอื่น ๆ โทรมาบางบัตรเช่น อิทซี่บาย ก็รู้ว่าโดนอายัดเงินเดือนอยู่ครับ อย่ากจะได้ใหายใจหายคอบ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

มาตอบต่อจากกระทู้เดิมให้ครับ วิธีที่จะไม่ให้กระทู้ตัวเองหายหาไม่เจอก็เลือกเป็นกระทู้โปรดไว้ เวลาเข้าไปดูทึ่"กระทู้ของฉัน" มันจะมาอยู่ข้างบนที่ติดดาวไว้ จะหาง่ายขึ้น

คงไม่อัตโนมัตินะครับ เจ้าหนี้รายใหม่เขาก็จะต้องเอาคำพิพากษาไปแต่งตั้งเจ้าพนักงานบังคับคดี ต้องเอาเงินประกันไปวางที่สำนักงานบังคับคดี เจ้าพนักงานบังคับคดีเขาก็ต้องเปิดบัญชีใหม่ให้คุณ ออกหมายบังคับคดีใหม่ มีหลายขั้นตอนอยู่ แต่ถ้ารายใหม่เขารู้ว่าคุณจะหมดภาระจากเจ้าเดิมเมื่อไร เขาก็ไปยื่นที่กรมบังคับคดีไว้ล่วงหน้าได้เหมือนกัน คือฝั่งคุณก็จะเสมือนว่าถูกหักต่อเนื่อง (^_-)

ระหว่างที่ถูกอายัดเจ้าหนี้ที่มาต่อคิวไม่เสนอส่วนลดดีๆเลยเหรอครับ? ทำตารางรายรับรายจ่ายหรือเปล่า เห็นว่ามีโบนัสด้วย

เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ๆ ต่อไป (^o^)

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92743 โดย ดอกไม้สีขาว
เขาตั้งกระทู้เอง แล้วยังไม่มีใครตอบหรือเปล่า
เลยเข้ามาถามในกระทู้คุณ
ไม่อยากตอบก็เฉยๆ ไปสิ
จะไปกระแนะกระแหนเขาทำไม

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92758 โดย Hippocrite

ดอกไม้สีขาว เขียน: เขาตั้งกระทู้เอง แล้วยังไม่มีใครตอบหรือเปล่า
เลยเข้ามาถามในกระทู้คุณ
ไม่อยากตอบก็เฉยๆ ไปสิ
จะไปกระแนะกระแหนเขาทำไม

ขออนุญาต​คุณ winwin ใช้พื้นที่ชี้แจงคุณ ดอกไม้สีขาว นิดนึงนะครับ

ต้อง​ขออภัยคุณ ดอกไม้สีขาว ​จริงๆที่ทำให้ไม่สบายใจนะครับ

ผมเห็นว่าคุณ winwin ทำผิดมารยาทในการตั้งกระทู้ เนื่องจากในห้องถาม-ตอบปัญหาหนี้ ทางผู้ดูแลเขียนไว้ในมารยาทไว้ว่า 1 คน 1 กระทู้เท่านั้น ตามกระทู้ตอบกลับ #12130 และยังให้แนวปฏิบัติด้วยว่า หากเป็นคนคนละเรื่องกันก็ตามก็ให้กลับมาต่อที่กระทู้เดิม

และเนื่องจากคุณ winwin ได้รับการเตือนจากผู้ดูแลหลายครั้งเกี่ยวกับการผิดมารยาทเรื่องนี้ ผมเชื่อว่าคุณ winwin คงไม่ได้มีเจตนาจะทำผิดมารยาท ผมจึงแนะนำคุณ winwin ถึงวิธีการจากประสบการณ์ที่ผมทำเพื่อให้หากระทู้ของตนเองได้สะดวกขึ้น จะได้เป็นแนวทางในการใช้งานบอร์ดต่อไป

สิ่งที่ผมทำคือค้นหากระทู้เก่าของคุณ winwin จากนั้นผมอ้างอิงคำถามใหม่ในกระทู้ที่ตั้งใหม่(#92720) ของคุณ winwin แล้วนำมาตอบรวมกันในกระทู้แรก(#18157) ของคุณ winwin ถ้าผมไม่อยากตอบ คงไม่ต้องพยายามขนาดนี้เพื่อให้คุณ winwin ได้อ่านเป็นแนวทางไปพร้อมๆ กับทำให้ถูกมารยาทหรอกครับ

เรื่องอยากตอบนี่ผมอยากตอบทุกกระทู้เลยนะครับ แต่บางเรื่องผมไม่มีประสบการณ์ ไม่เคยอ่านเจอ ไม่มีความรู้เพียงพอ ผมก็เลยไม่ตอบ การที่เราได้ฝึกตอบคำถามมันก็ทำให้เราอยากค้นหาประเด็นต่างๆ ความรู้​ใหม่ๆ เรียนรู้​จากประสบการณ์ของสมาชิกท่านอื่นๆ เป็นการเพิ่มพูนความรู้ให้กับตนเอง อาจพัฒนาจนเกิดปัญญาได้ และที่สำคัญได้ช่วยเหลือเพื่อนๆ สมาชิกด้วย ผมทั้งอยากอ่านอยากตอบครับ

แล้วที่ผมใส่ในเครื่องหมายคำพูดว่า "กระทู้ของฉัน" มันเป็นคำเฉพาะที่หมายถึงปุ่มกระทู้ของฉัน ด้านบนสุดของบอร์ด ซึ่งเมื่อกดไปแล้วเราจะเห็นว่าทุกกระทู้ที่เราตอบจะแสดงอยู่ในนี้ รวมถึงกระทู้ที่เราเลือกเป็นกระทู้โปรดด้วยครับ

หวังว่าคุณ ดอกไม้สีขาว​ จะเข้าใจเจตนาผมนะครับ

ขอรบกวนพื้นที่เพียงเท่านี้ครับ
ขอบคุณ​ครับ​

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92761 โดย ดอกไม้สีขาว
ต้องขอโทษคุณ hippocrite ด้วยเช่นกันค่ะ
(จริงๆ แล้วไม่ได้หมายถึงคุณค่ะ แต่ขอจบดีกว่าเนอะ เดี๋ยวดราม่ายาว)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.779 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena