จ่ายปิดบัญชีไปแล้ว แต่เช็คที่บูโร ยังเป็นสถานะเดิม แนะนำด้วยครั

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1816 โดย Dithapat.97
สอบถามหน่อยครับ

เนื่องจากในเดือน พฤศจิกายน ผมได้ทำการคุยกับทาง citibank ตกลงในเงื่อนไขว่าจะทำการ hair cut และปิดบัญชี ซึ่งก็ได้ทำการจ่ายเรียบร้อยแล้ว พร้อมกับได้จดหมายแจ้งปลดภาระหนี้มา ตามรูปด้านล่างครับ

วันนี้ผมก็เลยเช็คกับทาง เครดิตบูโร ดูว่าเป็นอย่างไร ปรากฏว่าสถานะยังเป็นเหมือนเดิมคือ 40 ค้างชำระเกิน >300 วัน

และจำนวนเงินที่เป็นหนี้ก็เพิ่มมากขึ้นด้วยในเดือนที่ 10 ของปีที่แล้ว เป็น 67874 ส่วนที่ตกลงกันไว้ก็คือชำระ 35000 แล้วปิดบัญชีทำไม ยอดถึงยังเหลือ 33414 ครับ

เป็นเช่นนี้หมายความว่าผมยังติดหนี้อยู่ใช่ไหมครับ แล้วมีทางเดินเรื่องได้อย่างไรบ้างครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1824 โดย Nok2865
การอัพเดทหรือแก้ไขสถานะของบูโร ทำได้สองกรณีค่ะ คือ
1.ทางสถาบันการเงินที่คุณเคยมีหนี้ ไปอัพเดท แก้สถานะให้ ซึ่งกรณีนี้ ทางธนาคารหรือสถาบันใดๆ จะไม่ทำการอัพเดททุกวัน แต่เป็นรอบไตรมาส ฉะนั้นไม่ใช่ใช้หนี้ปุ๊บ บูโรเปลี่ยนปั๊บ
2. ถือใบปลดหนี้ ใบแฮร์คัท บิลต่างๆ ไปแก้สถานะบูโร ที่เครดิตบูโรด้วยตัวเอง ไปดูรายละเอียดในนี้
www.ncb.co.th/salfenquiry.htm บริษัทข้อมูลเครดิตแห่งชาติ(National credit Bureau Co.Ltd)
www.consumerthai.org/debt/index.php?opti...catid=2&id=12215 วิธีเช็คเครดิตบูโร ,ยังไงๆ ก็ต้องติดแบล็กลิส 3 ปีนับจากวันจ่ายหนี้หมด
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?...d=1372&Itemid=29 สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร

นี่คือความสำคัญของใบแฮร์คัท ใบปลดหนี้ และบิล ที่เราไปยื่นแก้สถานะบูโรได้ด้วยตัวเอง
แต่คนละส่วนกับการติด Backlist 3 ปี นะคะ

ส่วนยอดหนี้คงค้างที่ไม่ตรงของ Citi ไม่ใช่เรื่องใหม่ มันเป็นแบบนี้มานานแล้ว เพราะหนังสือแจ้งยอดหนี้มันออกโดยระบบคอมพิวเตอร์ มันยังไม่อัพเดท คุณไม่ต้องไปสนใจ
สนใจแต่หนังสือแฮร์คัท ใบปลดหนี้ ที่คุณถือในมือ นั่นแหละสำคัญกว่าทุกอย่าง
ดีใจด้วยค่ะ ที่ปลดหนี้ได้สำเร็จ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1832 โดย Dithapat.97
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

ขอถามอีกหน่อยครับ ถ้าผมต้องการยอดเป็นศุนย์หรือว่าปิดบัญชีแล้ว ถ้าไม่รีบก็รอให้ทาง citi เปลี่ยนข้อมูลให้ แต่ถ้ารีบก็ต้องไปเดินเรื่องเอง ผมเข้าใจถูกไหมครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1835 โดย Champcyber99

chiwnaja เขียน: ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

ขอถามอีกหน่อยครับ ถ้าผมต้องการยอดเป็นศุนย์หรือว่าปิดบัญชีแล้ว ถ้าไม่รีบก็รอให้ทาง citi เปลี่ยนข้อมูลให้ แต่ถ้ารีบก็ต้องไปเดินเรื่องเอง ผมเข้าใจถูกไหมครับ

ถูกแล้วครับที่บูโร

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1839 โดย Dithapat.97

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1913 โดย Pych
ถ้าคุณไม่รีบร้อนอะไร ปกติ Citibank จะ (นิสัยไม่น่ารัก) ส่งข้อมูลประวัติเครดิตให้เครดิตบูโรทุกเดือน ยกเว้นกรณีที่เราผิดชำระและทำ Hair Cut จ่ายปิดบัญชี ทางเจ้าหน้าที่เคยบอกผมว่า จะส่งทุกๆ 3 เดือนครับ

ของผมก็เจอแบบคุณครับ แต่เป็น Citi Advance

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.509 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena