ได้รับเอกสารแบบนี้หมายความว่าอย่างไร

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18306 โดย unlimited
ได้รับเอกสารจากสำนักงานกฎหมายของบัตรเครดิตซิตี้แบงค์ และเรดดี้เครดิต
แบบนี้คือจะให้ทำประนอมหนี้ ปรับโครงสร้างหนี้ หรือได้สิทธิ์Hair cutแล้ว ต้องติดต่อกลับหรือไม่คะ

หลังจากได้รับเอกสารเมื่อกลางเดือนกค. 2สัปดาห์แล้วไม่มีใครติดต่อมาเลยค่ะ
[attachment:2]IMG_20120803_094241 copy.jpg[/attachment]

เอกสารใจความว่า

เพื่อเป็นการช่วยเหลือและแก้ไขปัญหาทางการเงินที่เกิดขึ้นกับสมาชิกซิตี้แบงค์ เรดดี้เครดิต ทางธราคารซิตี้แบงค์ จึงได้รับมอบหมายให้กับบริษัทฯ ดำเนินการออกหนังสือฉบับนี้ เพื่อเปิดโอกาสให้ท่านได้รับการประนอมหนี้ โดยธนาคารฯจะทำการ “ปรับโครงสร้างหนี้” ให้กับท่าน เพื่อให้ท่านสามารถรักษาประวัติเครดิตของท่านกับทางธนาคารฯ และสถาบันการเงินอื่นๆ ได้โดยการประนอมหนี้ ดังมีหลักเกณฑ์ดังนี้
1. ลดยอดหนี้ให้กับท่าน (ชำระงวดเดียว)หรือ
2. ยินยอมให้ผ่อนชำระเป็นรายเดือนจำนวนเท่าๆกัน ภายในกำหนดระยะเวลาที่ตกลงกัน โดยไม่คิดดอกเบี้ยในระหว่างการผ่อนชำระ เว้นแต่ผิดนัดชำระงวดใดงวดหนึ่ง
3. การผ่อนปรนในการชำระหนี้ตามเงื่อนไข ข้อ1. และข้อ2. ต้องได้รับจากทางธนาคารฯแล้ว
ทั้งนี้ทางบริษัทฯ หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะได้รับการติดต่อจากท่านภายใน7วัน นับจากวันที่ที่ระบุในหนังสือฉบับนี้
เพื่อให้บริษัทฯได้ดำเนินการตามประสงค์ของท่านต่อธนาคารซิตี้แบงค์ต่อไป หากท่านเพิกเฉยหรือไม่ติดต่อกลับมายังบริษัทฯ
ทางบริษัทฯจะถือว่าท่านไม่ประสงค์ที่จะเจรจาประนอมหนี้ บริษัทฯจะทำการแจ้งให้ธนาคารฯพิจารณาดำเนินการตามขั้นตอนต่อไป

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18324 โดย เอี้ยก้วย
ไม่มีไรมาก แล้วแต่คุณครับว่าจะให้ทำประนอมหนี้ ปรับโครงสร้างหนี้หรือป่าว

ว่าแต่ว่าคุณมีหนี้เท่าไร และคุณอ่าน“สัญญา นรก...คืออะไร?”หรือยัง

ถ้ายังก็เข้าไปอ่านก่อนครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29

โชคดีนะครับ

ไฟล์แนบ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18326 โดย jackhunter
สวัสดีครับคุณ Unlimited

ข้อ1 ที่ว่าลดยอดหนี้ใหกับท่าน(ชำระงวดเดียว) นั้นผมว่าขึ้นอยู่กับยอดหนี้คุณ กับข้อเสนอที่ธนาคาจะให้ว่าลดให้กี่% แต่ที่สำคัญผมว่ามันอยู่ว่าตอนนี้เรามีเงินในกระเป่าหรือยัง ถ้ายังไม่พร้อม(ยังไม่มีเงิน) เป็นผม ผมจะเฉยๆ ไม่ติดต่อกลับ รอให้เจ้าหนี้มันเสนอมาเองดีกว่าเพราะว่าข้อเสนอดีอย่างไร เราก็ไม่มีทางจ่ายได้

ข้อ2 ผมคิดว่ามันคือสัญญานรกนะครับ ลองอ่าน Link ของพี่เอี้ยก้วยดูเอานะครับ

ขอให้โชคดีครับ

ปล.ว่าแต่คุณหยุดจ่ายเจ้าหนี้รายนี้มากี่เดือนแล้วครับ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18330 โดย unlimited
ยอดหนี้แต่ละใบ ประมาณ8-9หมื่น/ใบ มีหนี้ 6ใบค่ะ

อีกนานมั้ยคะกว่าจะมีโทรมาเสนอส่วนลด ตอนนี้ก็ยังเก็บเงินไม่ได้มาก แต่ไม่อยากขึ้นศาลเพราะคงต้องไปขึ้นศาลที่ต่างจังหวัดค่ะ เท่าที่อ่านจากเพื่อนๆในเวปมาทราบว่าต้องถูกฟ้องตามทะเบียนบ้าน

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18331 โดย unlimited
ขอบคุณ คุณเอี้ยก้วย กับคุณJackhunterมากๆเลยค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18343 โดย Pych

unlimited เขียน: ได้รับเอกสารจากสำนักงานกฎหมายของบัตรเครดิตซิตี้แบงค์ และเรดดี้เครดิต
แบบนี้คือจะให้ทำประนอมหนี้ ปรับโครงสร้างหนี้ หรือได้สิทธิ์Hair cutแล้ว ต้องติดต่อกลับหรือไม่คะ

หลังจากได้รับเอกสารเมื่อกลางเดือนกค. 2สัปดาห์แล้วไม่มีใครติดต่อมาเลยค่ะ
[attachment:2]IMG_20120803_094241 copy.jpg[/attachment]

เอกสารใจความว่า

เพื่อเป็นการช่วยเหลือและแก้ไขปัญหาทางการเงินที่เกิดขึ้นกับสมาชิกซิตี้แบงค์ เรดดี้เครดิต ทางธราคารซิตี้แบงค์ จึงได้รับมอบหมายให้กับบริษัทฯ ดำเนินการออกหนังสือฉบับนี้ เพื่อเปิดโอกาสให้ท่านได้รับการประนอมหนี้ โดยธนาคารฯจะทำการ “ปรับโครงสร้างหนี้” ให้กับท่าน เพื่อให้ท่านสามารถรักษาประวัติเครดิตของท่านกับทางธนาคารฯ และสถาบันการเงินอื่นๆ ได้โดยการประนอมหนี้ ดังมีหลักเกณฑ์ดังนี้
1. ลดยอดหนี้ให้กับท่าน (ชำระงวดเดียว)หรือ
2. ยินยอมให้ผ่อนชำระเป็นรายเดือนจำนวนเท่าๆกัน ภายในกำหนดระยะเวลาที่ตกลงกัน โดยไม่คิดดอกเบี้ยในระหว่างการผ่อนชำระ เว้นแต่ผิดนัดชำระงวดใดงวดหนึ่ง
3. การผ่อนปรนในการชำระหนี้ตามเงื่อนไข ข้อ1. และข้อ2. ต้องได้รับจากทางธนาคารฯแล้ว
ทั้งนี้ทางบริษัทฯ หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะได้รับการติดต่อจากท่านภายใน7วัน นับจากวันที่ที่ระบุในหนังสือฉบับนี้
เพื่อให้บริษัทฯได้ดำเนินการตามประสงค์ของท่านต่อธนาคารซิตี้แบงค์ต่อไป หากท่านเพิกเฉยหรือไม่ติดต่อกลับมายังบริษัทฯ
ทางบริษัทฯจะถือว่าท่านไม่ประสงค์ที่จะเจรจาประนอมหนี้ บริษัทฯจะทำการแจ้งให้ธนาคารฯพิจารณาดำเนินการตามขั้นตอนต่อไป

ก่อนอื่น ขอแนะนำกระทู้ (ของผมเอง) ในการลงรูปนะครับ

มุม IT: วิธีแนบรูปภาพ โดยให้แสดงภาพใหญ่ได้ในกระทู้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=3242&Itemid=29

ส่วนจดหมายที่คุณได้รับ เป็นจดหมายทวงหนี้ชนิดหนึ่ง ซึ่งคุณกำลังจะได้ข้อเสนอ Hair-Cut แล้วครับ
เงื่อนไขที่เสนอมานี้เป็นเงื่อนไขแบบ Hair-Cut ครับ เพียงแต่ คุณไม่ควรโทรเข้าไปครับ เล่นตัวหน่อยครับ จะได้ส่วนลดดีๆ หน่อย

ถ้าเขาอยากเสนอส่วนลดให้จริง ไม่เกิน 2 สัปดาห์ครับ จะมีโทรศัพท์มาหาคุณพร้อมกับเสนอส่วนลด Hair-Cut ให้ครับ รีบๆ เก็บเงินเข้าครับ แล้วก็คอยรับโทรศัพท์ไว้นะครับ ลองฟังเงื่อนไขดูครับ แรกๆ อาจได้รับส่วนลดไม่มากนัก ก็ปฏิเสธไปก่อนครับ

unlimited เขียน: ยอดหนี้แต่ละใบ ประมาณ8-9หมื่น/ใบ มีหนี้ 6ใบค่ะ

อีกนานมั้ยคะกว่าจะมีโทรมาเสนอส่วนลด ตอนนี้ก็ยังเก็บเงินไม่ได้มาก แต่ไม่อยากขึ้นศาลเพราะคงต้องไปขึ้นศาลที่ต่างจังหวัดค่ะ เท่าที่อ่านจากเพื่อนๆในเวปมาทราบว่าต้องถูกฟ้องตามทะเบียนบ้าน

อ่านกระทู้นี้นะครับ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18570 โดย unlimited
ขอบคุณ คุณAnakin มากเลยค่ะ
ตอนนี้ก็อ่านๆๆ ข้อมูลมากๆกลัวจะพลาดโดนหรอก

วันนี้Citiadvance มีติดต่อมาบอกว่ายังไม่มีตัวเลขที่ส่งฟ้องศาลแน่ชัด ซึ่งดิฉันยังไม่ได้รับหมายศาล บ้านที่ต่างจังหวัดก็ไม่มีคนอยู่เลยไม่รู้จะถูกส่งไปเมื่อรัย
เจ้าหน้าที่บอกคร่าวๆสอบถามเราให้เราลองดูว่าจะจ่ายขั้นต่ำต่องวดไว้ จนหาเงินปิดสิ้นปีได้มั้ย แต่ส่วนลดยังไม่แจ้งชัดเจน บอกอีกไม่เกิน2วันจะโทรมาใหม่
ดิฉันเลยบอกไปว่าตอนนี้ยังไม่มีจ่ายให้ ขอยอดที่ฟ้อง กับตัวเลขที่ลดให้ได้ก่อน ถึงจะตอบได้ว่าจะจ่ายได้มั้ย
:shy:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19910 โดย samuraigirl
เรื่องราวตอนนี้เป็นอย่างไรบ้างคะ เพราะตอนนี้ก็เป็นหนี้เจ้านี้อยู่เหมือนกัน ยอด 60000 หยุดจ่ายมา 5 เดือน และมีจดหมายจากสำนักกฎหมายมาถึงแล้ว แล้วเค้าส่งจดหมายมาเตือนกี่ฉบับแล้วคะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #20029 โดย unlimited
:upset: สำนักงานกฎหมายมันบุกมาถึงบ้าน โดยไม่ได้โทรมาก่อน

เราก็ไม่ได้ด่ารัยแค่ถามว่าโทรมาก่อนมั้ย มันตอบเฉยๆว่าๆไม่ได้โทร

มาแจ้งโน่นนี่นั่นว่ามียอดฟ้อง กำลังจะฟ้อง และบอกว่าคุยกันก่อนได้เพราะยังเป็นบัญชีดำ

เสนอให้จ่ายยอดขั้นต่ำก่อนแบบปลอดดอก จะได้ดึงเรื่องให้เรา
เราเลยบอกว่าจะรู้ได้งัยว่าปลอดดอกและต้องจ่ายกี่เดือน ทำเอ็นเอกสารมีมั้ย

เราถามกลับว่าปิดเท่ารัย ให้ได้90,000 จากยอดล่าสุด 110,000 เราบอกไม่ไหว ไม่มีเงิน

สุดท้ายเราบอกแล้วจะโทรไป ว่าจะจ่ายแบบปลอดดอกแล้วปิดยอดสุดท้ายได้เท่ารัย
ตั้งใจว่าจะให้รวมแล้วอยู่ที่ 60,000 และจะขอเอกสารปิดH/Cแบบนี้ได้หรือไม่

ระบุงวด1 วันที่ ../.../... จำนวน 4100บาท
ระบุงวด2 วันที่ ../.../... จำนวน 4100บาท
ระบุงวด3 วันที่ ../.../... จำนวน 4100บาท
ระบุงวด4 วันที่ ../.../... จำนวน 4100บาท
ระบุงวด5 วันที่ ../.../... จำนวน 4100บาท
ระบุงวด6 วันที่ ../.../... จำนวน 4100บาท

งวดที่7 วันที่ ../.../... จำนวน 30,000บาท

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20043 โดย unlimited
[attachment:5]IMG_20120826_145036.jpg[/attachment]

[attachment:4]IMG_20120826_145020.jpg[/attachment]

[attachment:3]IMG_20120826_145002.jpg[/attachment]

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20047 โดย unlimited
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20049 โดย unlimited
:upset: สำนักงานกฎหมายที่มาทิ้งจดหมายแบบนี้ไว้ให้

- สงสัยค่ะว่าจริงๆแล้วเรื่องฟ้องศาลแล้วหรือยัง
- แล้วสำนักงานนี้เอกสารดูไม่น่าเชื่อถือเลย ไม่ระบุที่อยู่สำนักงานเลย
- ควรติดต่อกลับอีกครั้งหรือไม่คะ เพราะที่คุยกันตอนที่มันเอาจดหมายมาให้บอกมันไปว่าเด๋วคิดดูก่อนแล้วจะโทรบอก
- ถ้าจะโทรไปแจ้งเรื่องต่อไปคุณไม่ควรมาที่บ้าน ควรแจ้งสำนักงานกฎหมายนี้ เจ้าคนที่มาหรือโทรไปซิตี้แอดวานซ์ดีคะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20055 โดย Pych
ขอตอบในกระทู้นะครับ (ส่ง email มาให้ผมด้วยครับ)

unlimited เขียน: :upset: สำนักงานกฎหมายที่มาทิ้งจดหมายแบบนี้ไว้ให้

- สงสัยค่ะว่าจริงๆแล้วเรื่องฟ้องศาลแล้วหรือยัง

ส่วนใหญ่ส่งมาแบบนี้ยังไม่ฟ้องหรอกครับ แต่ก็ไม่แน่ว่า หากคุณไม่มีวาทศิลป์ในการพูดจาหว่านล้อมให้เขารู้สึกว่า คุณไม่ได้หนีไปไหน แต่ยังไม่พร้อม และอยากจ่ายหนี้คืนมากๆ หฃังจากนี้ อาจจะส่งฟ้องได้ครับ

เพราะ เจ้านี้ ฟ้องเร็วอยู่แล้วครับ โดยสถิติ 5-7 เดือนครับ สำหรับยอดหลักแสน

unlimited เขียน: - แล้วสำนักงานนี้เอกสารดูไม่น่าเชื่อถือเลย ไม่ระบุที่อยู่สำนักงานเลย
- ควรติดต่อกลับอีกครั้งหรือไม่คะ เพราะที่คุยกันตอนที่มันเอาจดหมายมาให้บอกมันไปว่าเด๋วคิดดูก่อนแล้วจะโทรบอก

ลองโทรไปคุยดูก็ได้ครับ ถ้าคุณอยากจะขอผ่อน 7 งวด ตามที่คุระบุมา ไม่ได้ก็ไม่เสียหายอะไรครับ
แต่ลองขอให้มากกว่าที่อยากได้ก่อนก็ดีนะครับ เช่น ขอผ่อน 12 งวดที่ยอด 50,000 บาท คล้ายๆ ต่อราคาซื้อของน่ะครับ เผื่อฟลุ๊คก็อาจมาเจอกันตรงกลาง คนละครึ่งทางก็ได้ครับ

unlimited เขียน: - ถ้าจะโทรไปแจ้งเรื่องต่อไปคุณไม่ควรมาที่บ้าน ควรแจ้งสำนักงานกฎหมายนี้ เจ้าคนที่มาหรือโทรไปซิตี้แอดวานซ์ดีคะ

แจ้งที่ธนาคารครับ รวมทั้งขู่หรือทำจริงเลยก็ได้ครับ แจ้งไปที่ธนาคารแห่งประเทศไทยครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: unlimited

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20058 โดย unlimited
:sweat: ขอบคุณมากค่ะ รู้สึกดีขึ้นเยอะเลยค่ะ
พรุ่งนี้จะลองโทรไปคุยดูค่ะ จะมารายงานผลให้ทราบและขอปรึกษาอีกนะคะถ้ามีข้อสงสัย

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20068 โดย samuraigirl
สอบถามเพิ่มเติมนะคะ คือตัวเองก็เป็นหนี้เจ้านี้อยู่เหมือนกัน คือว่าถ้าเราทำประนอมหนี้ แบ่งจ่ายเป็นรายงวดก่อนไปถึงชั้นศาล อย่างนี้ไม่เข้าทางกลายเป็นสัญญานรกเหรอคะ เหมือนกับว่าทำผิดให้เป็นถูก จากเดิมเขาคิดดอกเบี้ยเกินกว่ากฏหมายกำหนดอยู่แล้ว พอเราไปประนอมหนี้จ่ายเป็นรายงวด เขาก็จะทำเป็นคิดดอกเบี้ยถูกๆ หรือก็ประมาณไม่เกิน 15% หลังจากนั้นพอเราตกลงกันได้ว่าประนอมหนี้ แล้วเค้ามีใบออกมาว่าให้เราไปชำระงวดแรก มันก็จะเป็นการชำระแค่ดอกเบี้ยที่เกิดขึ้นระหว่างที่เราค้างจ่ายเค้าไปหลายเดือน เงินต้นก็ไม่ลด เค้าก็จะอ้างว่าระบบเป็นแบบนั้น คุณก็ชำระไปก่อนตามที่ตกลงนั่นแหละ เดี๋ยวหลังจากนี้เค้าจะทำระบบให้ใหม่อะไรประมาณนี้ อ่านบางกระทู้ บางคนก็โดนส่งฟ้อง หลังจากประนอมหนี้ไปแล้ว ทั้งๆ ที่จ่ายตรงเวลา เพราะถ้าเกิดเหตุการณ์แบบข้างหลัง เราจะไม่มีอะไรไปต่อรองได้เลยใช่มั้ยคะ เพราะตอนแรกเราไปทำประนอมหนี้เอง แบบว่าทำผิดให้เป็นถูกไปแล้ว สิ่งที่เค้าจะส่งฟ้องต่อศาลจะกลายเป็นเอกสารหรือสัญญาที่เราไปทำประนอมหนี้ เค้าจะไม่เอาสัญญาตัวเก่าหรือตัวแรกไปพูดถึงเลย ดิฉันเข้าใจถูกรึเปล่าคะ เริ่มสับสนตัวเองเหมือนกัน

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20069 โดย Pych

samuraigirl เขียน: สอบถามเพิ่มเติมนะคะ คือตัวเองก็เป็นหนี้เจ้านี้อยู่เหมือนกัน คือว่าถ้าเราทำประนอมหนี้ แบ่งจ่ายเป็นรายงวดก่อนไปถึงชั้นศาล อย่างนี้ไม่เข้าทางกลายเป็นสัญญานรกเหรอคะ เหมือนกับว่าทำผิดให้เป็นถูก จากเดิมเขาคิดดอกเบี้ยเกินกว่ากฏหมายกำหนดอยู่แล้ว พอเราไปประนอมหนี้จ่ายเป็นรายงวด เขาก็จะทำเป็นคิดดอกเบี้ยถูกๆ หรือก็ประมาณไม่เกิน 15% หลังจากนั้นพอเราตกลงกันได้ว่าประนอมหนี้ แล้วเค้ามีใบออกมาว่าให้เราไปชำระงวดแรก มันก็จะเป็นการชำระแค่ดอกเบี้ยที่เกิดขึ้นระหว่างที่เราค้างจ่ายเค้าไปหลายเดือน เงินต้นก็ไม่ลด เค้าก็จะอ้างว่าระบบเป็นแบบนั้น คุณก็ชำระไปก่อนตามที่ตกลงนั่นแหละ เดี๋ยวหลังจากนี้เค้าจะทำระบบให้ใหม่อะไรประมาณนี้ อ่านบางกระทู้ บางคนก็โดนส่งฟ้อง หลังจากประนอมหนี้ไปแล้ว ทั้งๆ ที่จ่ายตรงเวลา เพราะถ้าเกิดเหตุการณ์แบบข้างหลัง เราจะไม่มีอะไรไปต่อรองได้เลยใช่มั้ยคะ เพราะตอนแรกเราไปทำประนอมหนี้เอง แบบว่าทำผิดให้เป็นถูกไปแล้ว สิ่งที่เค้าจะส่งฟ้องต่อศาลจะกลายเป็นเอกสารหรือสัญญาที่เราไปทำประนอมหนี้ เค้าจะไม่เอาสัญญาตัวเก่าหรือตัวแรกไปพูดถึงเลย ดิฉันเข้าใจถูกรึเปล่าคะ เริ่มสับสนตัวเองเหมือนกัน

ผมไม่เข้าใจที่คุณถามมาน่ะครับ
ไม่มีใครเคยแนะนำให้ทำประนอมหนี้เลยนะครับ
ผมก็สับสนกับคำถามของคุณเหมือนกันครับ

Anakin.Debt

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20074 โดย samuraigirl

Anakin เขียน:

samuraigirl เขียน: สอบถามเพิ่มเติมนะคะ คือตัวเองก็เป็นหนี้เจ้านี้อยู่เหมือนกัน คือว่าถ้าเราทำประนอมหนี้ แบ่งจ่ายเป็นรายงวดก่อนไปถึงชั้นศาล อย่างนี้ไม่เข้าทางกลายเป็นสัญญานรกเหรอคะ เหมือนกับว่าทำผิดให้เป็นถูก จากเดิมเขาคิดดอกเบี้ยเกินกว่ากฏหมายกำหนดอยู่แล้ว พอเราไปประนอมหนี้จ่ายเป็นรายงวด เขาก็จะทำเป็นคิดดอกเบี้ยถูกๆ หรือก็ประมาณไม่เกิน 15% หลังจากนั้นพอเราตกลงกันได้ว่าประนอมหนี้ แล้วเค้ามีใบออกมาว่าให้เราไปชำระงวดแรก มันก็จะเป็นการชำระแค่ดอกเบี้ยที่เกิดขึ้นระหว่างที่เราค้างจ่ายเค้าไปหลายเดือน เงินต้นก็ไม่ลด เค้าก็จะอ้างว่าระบบเป็นแบบนั้น คุณก็ชำระไปก่อนตามที่ตกลงนั่นแหละ เดี๋ยวหลังจากนี้เค้าจะทำระบบให้ใหม่อะไรประมาณนี้ อ่านบางกระทู้ บางคนก็โดนส่งฟ้อง หลังจากประนอมหนี้ไปแล้ว ทั้งๆ ที่จ่ายตรงเวลา เพราะถ้าเกิดเหตุการณ์แบบข้างหลัง เราจะไม่มีอะไรไปต่อรองได้เลยใช่มั้ยคะ เพราะตอนแรกเราไปทำประนอมหนี้เอง แบบว่าทำผิดให้เป็นถูกไปแล้ว สิ่งที่เค้าจะส่งฟ้องต่อศาลจะกลายเป็นเอกสารหรือสัญญาที่เราไปทำประนอมหนี้ เค้าจะไม่เอาสัญญาตัวเก่าหรือตัวแรกไปพูดถึงเลย ดิฉันเข้าใจถูกรึเปล่าคะ เริ่มสับสนตัวเองเหมือนกัน

ผมไม่เข้าใจที่คุณถามมาน่ะครับ
ไม่มีใครเคยแนะนำให้ทำประนอมหนี้เลยนะครับ
ผมก็สับสนกับคำถามของคุณเหมือนกันครับ

ขอโทษทีคะที่ถามสับสน แต่ตอนนี้ได้คำตอบแล้วคะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20100 โดย Nok2865
คำถามที่คุณ samuraigirl ถาม กอบัวเข้าใจว่า
คุณคิดว่าหนังสือที่คุณ unlimited ได้รับเป็นสัญญาประนอมหนี้ หรือ "สัญญานรก" ตามที่ชมรมเราเคยบอกว่า "ห้ามทำเด็ดขาด" ใช่ไหมคะ
มันมีรายละเอียดที่เหมือนจะคล้าย แต่ไม่คล้ายทั้งหมด
หนังสือที่เรา ชาวลูกหนี้ได้รับ ถ้าเป็นแบบ ให้ประนอมหนี้จากยอดหนี้ทั้งหมดแล้วผ่อนหลายๆงวด ประมาณ 20-30 งวด คือ ยาวๆ ขึ้นไป แล้วคิดดอกเบี้ย ตามแต่มันจะปั้นแต่งให้ดูดี
ตามที่พี่นกกระจอกเทศ เขียนออกมาใน สัญญานรก นั่นนะ...ใช่ค่ะ เราไม่ควรทำ เพราะมันจะมีผลเสียมากมาย ตามที่คุณได้อ่านมา
แต่ในกรณีที่ของคุณ unlimited หรืออีกหลายๆคนอาจจะได้รับ เราต้องดูในสัญญาก่อนว่า เขา
- ลดดอกเบี้ย หรือคิดราคาแบบปลอดดอกไหม
- คิดราคารวมออกมาแล้ว ลดราคาให้กี่เปอร์เซนต์ ลดไปกว่ายอดปัจจุบัน หรือยอดหยุดมากน้อยแค่ไหน
ที่สำคัญตามที่คุณ jackhunter บอกว่า

ข้อ1 ที่ว่าลดยอดหนี้ใหกับท่าน(ชำระงวดเดียว) นั้นผมว่าขึ้นอยู่กับยอดหนี้คุณ กับข้อเสนอที่ธนาคาจะให้ว่าลดให้กี่% แต่ที่สำคัญผมว่ามันอยู่ว่าตอนนี้เรามีเงินในกระเป่าหรือยัง ถ้ายังไม่พร้อม(ยังไม่มีเงิน) เป็นผม ผมจะเฉยๆ ไม่ติดต่อกลับ รอให้เจ้าหนี้มันเสนอมาเองดีกว่าเพราะว่าข้อเสนอดีอย่างไร เราก็ไม่มีทางจ่ายได้

ถูกต้องที่สุดค่ะ คุณมีเงินในมือไหม ส่วนลดเป็นไปตามที่คุณต้องการหรือเปล่า
เหตุปัจจัยแต่ละคน แต่ละเคสไม่เหมือนกัน
บางคนไม่อยากขึ้นศาล มีผลกระทบกับการงาน ข้อเสนอแบบนี้ หากลดต้น ปลอดดอกจริง คุณจ่ายไหว
และที่สำคัญ มันมีระยะเวลาผ่อนเป็นงวดๆ ก็เหมือนแฮร์คัท แต่แฮร์คัทแบบผ่อนเป็นงวด คุณรับได้ คุณก็จ่ายไป ทำสัญญาได้
แต่คุณต้องทำได้ตลอดรอดฝั่ง มิฉะนั้น ต่อให้คุณจ่ายไปแล้วสามในสี่ของเงิน คุณจ่ายไม่ไหวในงวดสุดท้าย สัญญาดังกล่าว เงินที่จ่ายๆมา อาจจะยกเลิกเป็นโมฆะทัังหมดก็ได้
ที่บอกว่า "อาจจะ" เพราะ บางที่การเจรจาการคุยกันกับเจ้าหนี้ ก็อาจจะรับฟังเหตุผลของคุณได้
ที่สุดแล้ว สัญญานรก หรือการประนอมหนี้ แบบที่ชมรมฯสอน หรือแบบที่พี่นกกระจอกเทศเขียนไป ชมรมฯ ก็ไม่แนะนำให้ใครทำอยู่แล้ว แยกให้ออกนะคะ

มาถึงจดหมายที่สี่ตี๋ส่งมา อ่านแล้วแบบ...ประสาทแดรก อยากไล่เตะไอ้เมสเซนเจ๋อ กับไอ้...ไอ้ที่มีชื่อในหัวจดหมา...เป็นอย่างยิ่ง

แหม๊ะ...ถามหน่อย "เรื่องอยู่ในขั้นตอนของศาลแล้ว แต่อยู่ในช่วงคดีดำ"
ไอ้กร๊วกกกกก....ตกลงแบบไหน มึงส่งเรื่องฟัอง แล้วได้เลขคดีมาหรือยัง ได้หรือยัง มึงแอบอ้างอำนาจศาลใช่ไหม ไอ้สันฝาย ไอ้หอกหัก เอามาดิ เลขคดีนะ...เลขคดีอะไร...
แล้วเห็นที่ "ติ่ง" ท้าย มันไหม? มันบอกว่า จะโดนอายัดเงินเดือน โบนัส ทรัพยสิน ต่างๆนาๆ เกินกว่า 4,500 บาทต่อเดือน
ถามหน่อย มันรู้ไหมว่ากฏเกณฑ์อายัดเงินเดือนและทรัพย์ของลูกหนี้ มันมีกฎอะไรบ้าง
เงินเดือนไม่ถึงหมื่น อายัดไม่ได้
เกินหมื่น อายัดได้ 30%
และถ้าอายัดไปแล้วหนึ่งราย เมิงต้องต่อคิวอายัดเงินเดือนเป็นรายต่อไป ไม่ใช่อายัดได้พร้อมๆกัน
ทรัพย์ ถ้ากุไม่มี เมิงก็แถกเหงือกรอต่อไป ไอ้ฟรายยยยย
แล้ว...แล้ว...
ชมรมหนี้ ไม่เคยสอนให้ชักดาบ เบี้ยวหนี้
แต่เราต่อต้าน การทวงหนี้ การข่มขู่แบบฟรายๆ หมาๆ สั่วๆ

พ่อแม่พวกเมิง ส่งเมิงมาเรียนกฏหมา...ย แล้ว พวกเมิงก็มาไล่บี้ชาวบ้านแบบนี้ เมิงเอาเงินที่ได้จากการทวงหนี้ไปเลี้ยงลูก เลี้ยงพ่อเลี้ยงแม่เมิง
เมิงบอกพ่อ บอกแม่เมิงไหม ว่าเมิงทำอาชีพแบบนี้ ข่มขู่ ให้ความรู้แบบครึ่งๆกลางๆ เมิงบอกพ่อบอกแม่เมิงไหม? ไอ้ห่า...

ขึ้นต้นเป็นนางฟ้า ลงท้ายเป็น นางมาร เลยตู...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ploylyly, jackhunter

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20169 โดย unlimited
พี่กอบัวคะ โทรคุยกับแมสเซนเจ๋อมา

พูดวกไปวนมางงมาก บอกศาลนัดวันที่ 20 กย.บอกศาลนัด 16.00 น

1. คุณเจ๋อบอกก็ให้จ่ายขั้นต่ำก่อน แล้วจะทำเรื่องให้ผ่อนแบบปลอดดอก 24 เดือน
ก็บอกไปว่าคุณพูดงงวกไปวนมางั้น ขอเป็นเอกสารแบบปลอดดอก มันก็บอกทำให้ไม่ได้กลัวเราเอาไปแล้วไม่ทำตามแล้วไปยื่นกับศาล และเค้าบอกมีคนเคยทำขอไปแล้วไม่จ่ายอย่างนี้แล้วเอาไปใช้ในศาล
เค้าบอกให้จ่ายก่อน แล้วพอไปศาลเค้าก็จะยื่นกับศาลให้เราผ่อนแบบปลอดดอกได้ เราเก็บใบเสร็จไว้ไปใช้ในศาลได้ว่าเราชำระ ไม่ต้องกลัวว่าเค้าจะหลอกให้จ่าย
ก็เลยบอกไปว่าจะเก็บรวบรวมไว้ปิดกับอีกที่
- ทำไมทำเอกสารไม่ได้งง เค้ากลัวเราเอาไปทำอะไรคะ ถ้าเค้าทำมาเราไม่พอใจ ไม่จ่ายก็ดำเนินการตามขั้นตอนต่อไปไม่ใช่หรอคะ

2. บอกขอส่วนลดจะได้ปิดจบ บอกไปมีอีกที่ให้ส่วนลดกำลังเลือกว่าจะปิดเจ้าไหน
เจ้าเจ๋อคนนี้บอกว่า มีเลขคดีแล้วทำไม่ได้เพราะเรื่องอยู่ในศาลครึ่ง สำนักงานกฎหมายครึ่งนึงแล้ว
มีแนะนำเราว่า ถ้าเลือกเราควรเลือกที่ฟ้องศาลมีเลขคดีแล้ว เพราะจะได้เอาหมายไปยื่นกับศาลกับคดีต่อไปได้
- เป็นเลขคดีแล้ว ไม่มีส่วนลดหรอคะ

3 ขอเลขคดีมา แต่พอเอามาเช็คจากเวปศาลจังหวัดที่ส่งฟ้องไม่เห็นมีของเราเลยทั้งเลขคดีดำนี้ และวันที่20 กย.ไม่มีคดีเราค่ะ
ที่บ้านตจว.ไม่มีคนอยู่เลยไม่รู้ว่ามีหมายไปหรือไม่
- อย่างนี้จะตรวจสอบได้อย่างไรคะ

4 แต่เอะใจไอ้ประโยคในเอกสาร ด้านหน้าล่างสุดว่ากำหนดส่งฟ้อง 1 กย.55 แสดงว่ามันยังไม่ฟ้องสิ แล้วศาลนัดได้งัย สรุปว่าฟ้องแล้วหรือยัง

*** คุณแมสเซนเจ๋อนี้บอกจะติดต่อมาใหม่พรุ่งนี้
*** คิดไม่ออกอยากรู้ว่าสรุปมันฟ้องแล้วหรือยัง ถ้ายังจะปล่อยผ่านค่ะ เผื่อแบ็งค์ยังไม่ฟ้องจะส่งให้สำนักงานกฏหมายอื่น จะได้รอส่วนลดที่สามารถจ่ายได้ค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20172 โดย ntps

กระดาษนิยายรักระหว่างเจ้าหนี้ กับลูกหนี้ จะมาอีกมากถ้า
มีหนี้หลายเจ้าหนี้ค่ะ ถ้าเป็นแก้วจ๋า จะใส่ลงกล่องเป็นเครื่อง
เตือนใจว่า รับทราบ....จบ

ไม่โทรไปง้อให้เสียอารมณ์ เพราะถ้าเรายังเก็บเงินไม่พอ
เรายังไม่พร้อม ไปต่อรองก็ไร้ประโยชน์ กลับเสียประวัติ
ต่อแล้วไม่เอาอีก ยิ่งได้รับการติดต่อกลับจากเรา เจ้าหนี้
ก็ยิ่งได้ใจ

ประเภทที่ชอบลงท้ายว่า ฟ้อง แล้วนะ เขาเรียกว่า เห่า
ให้กลัว ยิ่งมาบอกว่า จะถูกอายัดไอ้โน้นไอ้นี้ ยิ่งไม่น่า
เชื่อถือ แปลว่า มันไม่รู้แต่อวดรู้ เราไม่ต้องไปบอกมันว่า
ข้ารู้มากกว่าอีก แต่รับทราบเฉยๆ ค่ะ

หมายศาลจะมาแบบนี้ค่ะ

บ้านเราชอบแขวน หรือ ถ้ามีคนอยู่บ้าน ก็เรียกมาเซ็นรับ
แต่ที่ต่างประเทศ โหดกว่าเยอะ เขาเรียกว่า นักเดินหมายศาล

เขาจะนำหมายศาลมาให้ถึงเจ้าตัว ไม่ว่าอยู่ที่ไหน ทำอะไร
เวลาไหน เขาจะเข้ามาแล้วบอกว่า คุณถูกฟ้อง นี้หมายศาล
ลูกหนี้อาจทำงานอยู่ กินข้าวกับเพื่อน กับแฟน หรือกำลังชอปปิ้ง
อยู่ พวกเขาไม่สนใจ เดินหน้ายื่นหมายศาลทันที ตัวต่อตัว
ไม่รับก็เป็นเรื่อง สงสัย ถ้าบ้านเราทำแบบนี้ ลูกหนี้จะคิดยังไง
คงอยากมุดดินหนี หรือกลัวหมายศาลขึ้นสมองเป็นแน่

ถ้าอยากรู้ว่า ฟ้องหรือยัง ง่ายมาก แค่ขอเลขคดีดำจากเขามา
แล้วโทรถามศาลค่ะ ไม่ใช่ตรวจทางเวป เพราะเวปศาลเมืองไทย
เกือบ 99% ไม่อัพเดทค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.957 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena