ได้รับเอกสารแบบนี้หมายความว่าอย่างไร

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20173 โดย ntps

samuraigirl เขียน: สอบถามเพิ่มเติมนะคะ คือตัวเองก็เป็นหนี้เจ้านี้อยู่เหมือนกัน คือว่าถ้าเราทำประนอมหนี้ แบ่งจ่ายเป็นรายงวดก่อนไปถึงชั้นศาล อย่างนี้ไม่เข้าทางกลายเป็นสัญญานรกเหรอคะ

เขาเรียกว่า สัญญานรกค่ะ ถ้ายังไม่มีหมายศาลมาให้เห็น ที่บอกว่า
นรก คือ ไม่ใช่ความเผ็ด แต่เป็นความขมที่แฝงมากับความหวาน ประมาณว่า เจ้าหนี้
ใจดีเป็นที่สุด หลังจากลูกหนี้ร้อง :cry2: ว่า จ่ายต่อเดือนไม่ไหว ดอกเบี้ยสูง ผ่อน
ไม่ยาว เจ้าหนี้ก็คิดหาทางช่วยลูกหนี้ แต่ที่จริงช่วยตัวเอง ด้วยการ ลดจ่ายต่อเดือน
น้อยลง ดอกเบี้ยกลับมาปกติ ไม่เกิน 15% ให้โอกาสผ่อนไปจนตาย 60งวด อะไร
แบบนี้ค่ะ เขาให้เราตายใจ สุดท้ายก็ต้องตายจริง เพราะเงินต้นไม่ลด กลับได้หนี้
ใหม่ที่พองโตกว่าเดิม

เหมือนกับว่าทำผิดให้เป็นถูก จากเดิมเขาคิดดอกเบี้ยเกินกว่ากฏหมายกำหนดอยู่แล้ว พอเราไปประนอมหนี้จ่ายเป็นรายงวด เขาก็จะทำเป็นคิดดอกเบี้ยถูกๆ หรือก็ประมาณไม่เกิน 15% หลังจากนั้นพอเราตกลงกันได้ว่าประนอมหนี้ แล้วเค้ามีใบออกมาว่าให้เราไปชำระงวดแรก มันก็จะเป็นการชำระแค่ดอกเบี้ยที่เกิดขึ้นระหว่างที่เราค้างจ่ายเค้าไปหลายเดือน เงินต้นก็ไม่ลด เค้าก็จะอ้างว่าระบบเป็นแบบนั้น คุณก็ชำระไปก่อนตามที่ตกลงนั่นแหละ เดี๋ยวหลังจากนี้เค้าจะทำระบบให้ใหม่อะไรประมาณนี้

จงอย่าเชื่อในสิ่งที่คุณได้ยินเท่านั้น บอกอะไรมาให้เขาทำหนังสือ เซ็นมาเรียบร้อยว่า
จะทำแบบที่พูด แต่ในความจริง เขาไม่ทำให้หรอก ถึงเวลาก็จะอ้างว่า ระบบทำไม่ได้
เป็นคำตอบสุดท้าย

อ่านบางกระทู้ บางคนก็โดนส่งฟ้อง หลังจากประนอมหนี้ไปแล้ว ทั้งๆ ที่จ่ายตรงเวลา เพราะถ้าเกิดเหตุการณ์แบบข้างหลัง เราจะไม่มีอะไรไปต่อรองได้เลยใช่มั้ยคะ

แต่ถ้าคุณมีหนังสือยืนยันจากเขา คุณมีหลักฐานเอาผิดเขาได้ค่ะ ยกเว้น
คุณประมาท ชะล่าใจ ไว้ใจคนผิด ไม่มีหนังสือมีแต่คำพูดพล่อยๆ จนต้องเอาหัวโหม่งกำแพง
เพราะเสียรู้เขา

เพราะตอนแรกเราไปทำประนอมหนี้เอง แบบว่าทำผิดให้เป็นถูกไปแล้ว สิ่งที่เค้าจะส่งฟ้องต่อศาลจะกลายเป็นเอกสารหรือสัญญาที่เราไปทำประนอมหนี้ เค้าจะไม่เอาสัญญาตัวเก่าหรือตัวแรกไปพูดถึงเลย

แน่นอน ถ้าคุณทำประนอมหนี้ไว้ เท่ากับคุณเริ่มสัญญาใหม่ค่ะ แต่
ถ้าคุณทำตามสัญญาประนอมหนี้ทุกอย่างโดยไม่มีครั้งไหน พลาด
เลย เขาจะฟ้องคุณไม่ได้ ถ้าฟ้องคุณ เขาก็ทำผิดสัญญาเอง มี
แบบนี้ด้วยหรือ

ดิฉันเข้าใจถูกรึเปล่าคะ เริ่มสับสนตัวเองเหมือนกัน

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20427 โดย unlimited
โทรไปเช็คศาลมา โดนCiti Advanceฟ้องเรียบร้อยแล้วค่ะ เจ้าหน้าที่ศาลบอกปิดหมายตั้งแต่เมื่อวันเสาร์
ที่บ้านตจว.ไม่มีใครอยู่ วันนี้จะแม่ไปเอาหมายศาลมาให้ สงสารแม่มากเลยค่ะ แกบอกว่าอายเค้าไปแขวนไว้หน้าบ้านตั้งหลายวันแม่เลยรีบกลับบ้านตจว.ทันทีที่โทรบอก

เครียดค่ะ ยังปิดไม่ได้สักใบเลย แต่โดนหมายศาลก่อนแล้ว

- อยากขอศาลเลื่อนพิจารณาไปก่อน ตั้งใจว่าวันอาทิตย์จะไปสวนลุมเอาหมายไปให้คุณอาช่วยดู เพราะพยายามอ่านๆๆๆข้อมูลเพื่อนๆในเวป แต่ยังเขียนคำไปยื่นกับศาลไม่ถูก

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20432 โดย ntps
:sweat: ใครเขาเขียนกันเองละ บอกตั้งหลายครั้งว่า คนที่เขียน
คำให้การได้ต้องมีทักษะด้านกฎหมายพอสมควร หรือได้ศึกษา
ข้อมูลพวกนี้มาพอสมควรแล้ว ไม่ใช่เขียนนิยายนะค่ะ :เฮ้อ:

เราจึงแนะนำว่า ให้นำหมายศาลไปที่สวนลุมค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20531 โดย unlimited
มาUpdateค่ะ

หมายศาลที่บ้านมาแบบน่ารักมาก
ไม่ได้ติดหรือแขวน แต่ม้วนอยู่ในกล่องไปรษณีย์ :love:

- ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ถ้าไม่อยากให้อายัติเงินเดือนเราเลือกได้หรือไม่ค่ะ ไม่อยากให้ที่ทำงานรู้ค่ะเพราะเพิ่งได้งานที่ใหม่นี้แค่2เดือน อยู่ระหว่างทดลองงาน ไม่อยากมีปัญหาค่ะ

เพราะช่วงที่หยุดจ่ายเป็นเดือนมีนาคม เดือนนั้นเปลี่ยนงานแต่ต้องเดินทางไกลบ้านและกลับดึกจึงลาออกเพราะทำไม่ไหวจริงๆ และตกงาน หางานใหม่ เพิ่งได้งานเมื่อเดือนกค.ค่ะ
และตอนนี้อดออมทำงานเก็บเงินอยากปิดหนี้ให้หมดซะที

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20535 โดย papa
ขึ้นศาลวันไหนค่ะ เป็นนัดไกล่เกลี่ย และ สืบพยาน หรือเปล่า ลองดูที่หน้าแรกค่ะ เอาหมายศาลไปให้คุณอา ที่สวนลุม ช่วยดูได้ค่ะ
ไม่ต้องกลัวนะคะ เราไปมาแล้ว
ถ้านัดแรก เป็นนัดไกล่เกลี่ย ก็ไปขอเลื่อน เพื่อขอเจรจากับทางธนาคารก่อน
แล้วถ้าจะสู้คดี ก็ให้นำหมายศาลไปให้คุณอา เขียนคำให้การค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ

o_) :wo:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20548 โดย unlimited
ขอบคุณมากค่ะ คุณPapa ไปนัดแรกค่ะ เพื่อไกล่เกลี่ยก่อน ศาลนัดวันที่19 กย.

เตรียมหมายศาล กับข้อมูลไว้ ตั้งใจจะไปปรึกษาคุณอาที่สวนลุมวันอาทิตย์นี้ค่ะ

แล้ววันไปศาลคงต้องไปคนเดียวแน่ๆ กลัวค่ะไม่รู้จะขอเลื่อนได้หรือไม่ อยากได้ส่วนลดและผ่อนชำระได้
แต่ตอนนี้ยอดส่ง แสน2 เค้าบอกถ้าปิด 9หมื่น

เราไม่ไหวเลยคิดว่าจะไปไกล่เกลี่ยที่ศาล มีแค่3หมื่นและยังมีใบอื่นที่ต้องปิดอีก หรือจะขอให้ลดดอกเบี้ยและขอผ่อนแบบปลอดดอกดี
:say:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22812 โดย Rider V1
คุณ unlimited ครับ สถาณการณ์ล่าสุด ไปศาลเมื่อวันที่ 19 ก.ย. เป็นอย่างไรบ้างครับ (o_0)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.457 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena