มือใหม่ฝึกหยุดหนี้ มา 3 เดือนแล้ว

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1852 โดย faria
love

สวัสดีคร้า จะบอกว่ามือใหม่ก็ไม่เชิงนะค่ะ อิิอิ
เข้าเดือนที่ 3 แล้ว ที่หยุดจ่ายหนี้ไปค่ะ
เมื่อเดือนที่แล้ว อีซี่บายโทรมาสบั่นหั่นแหลก
จนเริ่มจะหงุดหงิด ด้วยเหตุที่ว่า
บังอาจโทรไป หาคนใกล้ชิดคนอื่น เช่นน้าของแอนเป็นต้น
แอนเลยจัดไปดอกนึง ด้วยความโมโห
แล้วบอกว่า ก็หาเงินให้อยู่ หาเช้ากินค่ำ แล้วจะให้ทำยังไง
พนักงานโทรทวงผู้หญิงเลยให้หัวหน้าผู้ชาย คุยกะแอนเลย เหอะๆๆ

แต่ของที่อื่น โทรไม่เยอะค่ะ ครั้ง 2 ครั้ง ก็คุยรู้เรื่องละ แต่อีซี่บาย
จะให้ยืมคนอื่นท่าเดียว งั้นแอนจะขอแจกแจงหนี้ ของแอนก่อนนะค่ะ อิอิ
ยอไม่เยอะเหมือนเพื่อนๆ แต่ หลายใบอยู่ค่ะ
เริ่มด้วย

non bank ก่อนนะจ้ะ
1. อิออน ยอดหนี้ 15000+12000 = 27000 บาท หยุด 3 เดือนแล้ว
2. เฟิร์ชช้อย ยอดหนี้ 25000 แต่หยุดมา 3 เดือน ปาเข้าไป 27000 กว่า แล้วค่ะ
3. ยูเมะพลัส ยอดหนี้ 19000 บาท แต่หยุดไปแล้ว 3 เดือน และจะจ่ายหลังสุดด้วย
4. โลตัส ยอดหนี้ 2000 กว่าบาท ไม่ได้หยุดคร้า จ่ายจะหมดแล้ว

Bank บ้างนะจ้ะ
5. กสิกร ยอดหนี้ 20000 บาท หยุด3 เดือน ค่ะ
6. กรุงไทย (KTC) 20000 บาท หยุด 3 เดือน
7. ไทยพานิชย์ 20000 บาท อันนี้เป็นธนาคารเดียวกับที่ออกเงินเดือน เลยหยุดไม่ได้

แล้วก็ ตอนนี้ ผ่อนมอร์ไซค์ อยู่ด้วยจ้า

ไม่มีทรัพย์สิน ใดๆ ที่เป็นชื่อของแอนเลย

จากเดือนที่แล้ว ถึงเดือนนี้ โทรมาครบทุก เจ้า แต่อีซี่บาย (ยูเมะพลัส) โทรจิ๊กสุดๆ โทรหาคนรู้จักจักที่มันมีเบอร์ด้วย แอนล่ะหน่ายมากๆ

วันนี้ ก็โทรมานะ อีซี่บายเนี้ย บอกว่า เดี๋ยวอาทิตย์หน้า โทรมาใหม่
แถมด้วย เฟิร์ชช้อย โทรมาสักพักนึง บอกประมาณวันพุธหน้าจะโทรมาใหม่

อิอิ แต่โทรมา คำตอบเดิมก็ คือไม่มี ค่ะ :555:

หมดหนี้เมื่อไหร่...จะกลับบ้านไปกอดแม่...แล้วบอกแม่ว่าหนูรักแม่ค่ะ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mime7877

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1855 โดย Ly89
แบบนี้แสดงว่า อ่านตำราแก้หนี้ไปเรียบร้อยแล้วใช่ไหมครับ....

เป็นกำลังใจให้ครับ...สู้ๆๆๆๆๆๆ..... :wo:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1858 โดย tandayya24
หยุดจ่าย พร้อมกันเลยค่ะ ประมาณ สามเดือนแล้ว

แต่อีซี่บาย ไม่ค่อยจิกเท่าไหร่นะค่ะ ที่โดนมา แต่ก็มาประปรายนะ KTC ไม่มีมาเลยค่ะ โทรมา สองครั้ง มั้งค่ะตั้งแต่หยุดจ่าย แต่โลตัส โทรบ่อยค่ะ วันนี้ไม่มีสักเจ้าเลยค่ะ

สู้ๆค่ะ เป็นกำลังใจให้ เรามาผ่านไปพร้อมกันนะค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1859 โดย meawpung
ผ่านช่วงเนื้อหอมไปได้ คือประมาณ สี่ ห้าเดือน ก็จะเบาขึ้น
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Hathaichanok05

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1864 โดย faria

batk เขียน: แบบนี้แสดงว่า อ่านตำราแก้หนี้ไปเรียบร้อยแล้วใช่ไหมครับ....

เป็นกำลังใจให้ครับ...สู้ๆๆๆๆๆๆ..... :wo:

เรียบร้อยคร้า เตรียมพร้อมรับมืออย่างเข้มแข็งค่ะ แต่บางครั้งก็หวั่นๆ เลยต้องมาศึกษาบ่อยๆอยู่เหมือนกัน ค่ะ อิอิ ^^

หมดหนี้เมื่อไหร่...จะกลับบ้านไปกอดแม่...แล้วบอกแม่ว่าหนูรักแม่ค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1901 โดย Champcyber99
ไม่มีทรัพย์สิน ใดๆ ที่เป็นชื่อของแอนเลย แล้วที่บอกว่าผ่อนมอร์ไซค์ อยู่ด้วยจ้าชื่อใครละ ดีครับคุณอ่านมามากแล้วรู้ทาง มีน้อยใช้น้อยมีมากใช้น้อย เหลืองกิน เหลือใช้ ใช้หนี้ครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1909 โดย faria

chaowalert เขียน: ไม่มีทรัพย์สิน ใดๆ ที่เป็นชื่อของแอนเลย แล้วที่บอกว่าผ่อนมอร์ไซค์ อยู่ด้วยจ้าชื่อใครละ ดีครับคุณอ่านมามากแล้วรู้ทาง มีน้อยใช้น้อยมีมากใช้น้อย เหลืองกิน เหลือใช้ ใช้หนี้ครับ

อ่อ ถ้ากรณีนี้เคยสอบถามมาแล้วค่ะ เพราะรถยังไม่ได้เป็นชื่อเรา ดังนั้น ผู้ที่เป็นเจ้าหนี้รายไหน ก็ไม่สามารถยึดได้เพราะไม่ใช่ทรัพย์สินของเราโดยตรงค่ะ

แล้วก็แอนตั้งเป้าหมายไว้ว่าจะเก็บเงินแฮร์คัทให้ได้ก่อน 3 ปีค่ะ โดยมีแฟนของแอนช่วยหาด้วยอีกแรง เพราะแฟนแอนเขาก็ไม่มีภาระหนี้ใดๆค่ะ จึงคิดว่าไม่เป็นปัญหาต่อการใช้ชีวิตประจำวันค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1910 โดย Wan2566
สู้ๆ จ้า เราก็โดนทวงแทบทุกวันเลย อี่ซี่บายนี่แหละ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1915 โดย Ly89

annes เขียน:

chaowalert เขียน: ไม่มีทรัพย์สิน ใดๆ ที่เป็นชื่อของแอนเลย แล้วที่บอกว่าผ่อนมอร์ไซค์ อยู่ด้วยจ้าชื่อใครละ ดีครับคุณอ่านมามากแล้วรู้ทาง มีน้อยใช้น้อยมีมากใช้น้อย เหลืองกิน เหลือใช้ ใช้หนี้ครับ

อ่อ ถ้ากรณีนี้เคยสอบถามมาแล้วค่ะ เพราะรถยังไม่ได้เป็นชื่อเรา ดังนั้น ผู้ที่เป็นเจ้าหนี้รายไหน ก็ไม่สามารถยึดได้เพราะไม่ใช่ทรัพย์สินของเราโดยตรงค่ะ

แล้วก็แอนตั้งเป้าหมายไว้ว่าจะเก็บเงินแฮร์คัทให้ได้ก่อน 3 ปีค่ะ โดยมีแฟนของแอนช่วยหาด้วยอีกแรง เพราะแฟนแอนเขาก็ไม่มีภาระหนี้ใดๆค่ะ จึงคิดว่าไม่เป็นปัญหาต่อการใช้ชีวิตประจำวันค่ะ

อย่าเข้าใจผิดนะครับ....

รถมอไซค์...ยึดได้นะครับ...แต่ว่าต้องรอให้คุณผ่อนจนหมดก่อน แล้วโอนเป็นชื่อคุณ

ถ้าคุณสามารถแฮร์คัทได้ก่อนที่เขาจะฟ้อง หรือฟ้องแล้วเจรจากันได้ ก็ไม่มีปัญหาอะไร

แต่ถ้าฟ้องแล้วไม่ทำอะไรเลย อาจโดนยึดได้ครับ...จะโอนเป็นชื่อคนอื่นก็ไม่ได้ โดนอาญานะครับ..

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1916 โดย faria

batk เขียน:

รถมอไซค์...ยึดได้นะครับ...แต่ว่าต้องรอให้คุณผ่อนจนหมดก่อน แล้วโอนเป็นชื่อคุณ

ถ้าคุณสามารถแฮร์คัทได้ก่อนที่เขาจะฟ้อง หรือฟ้องแล้วเจรจากันได้ ก็ไม่มีปัญหาอะไร

แต่ถ้าฟ้องแล้วไม่ทำอะไรเลย อาจโดนยึดได้ครับ...จะโอนเป็นชื่อคนอื่นก็ไม่ได้ โดนอาญานะครับ..

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำเพิ่มค่ะ แต่น่าจะเข้าใจตรงกันกับคุณ batk นะคะ แอนก็จะพยายามแฮร์คัทให้หมดก่อนที่จะผ่อนหมดอ่ะค่ะ แต่สงสัยว่า แล้วถ้าไม่ใช่ชื่อเราเป็นเจ้าของแต่สิทธิครอบครองรถ เป็นของเรา เจ้าหนี้จะทำการฟ้องได้อีกไหม ค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1917 โดย Ly89

annes เขียน: ขอบคุณที่ให้คำแนะนำเพิ่มค่ะ แต่น่าจะเข้าใจตรงกันกับคุณ batk นะคะ แอนก็จะพยายามแฮร์คัทให้หมดก่อนที่จะผ่อนหมดอ่ะค่ะ แต่สงสัยว่า แล้วถ้าไม่ใช่ชื่อเราเป็นเจ้าของแต่สิทธิครอบครองรถ เป็นของเรา เจ้าหนี้จะทำการฟ้องได้อีกไหม ค่ะ

ไม่เข้าใจคำถามครับ....

เจ้าหนี้รายไหนจะฟ้องครับ..... :huh:

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1918 โดย faria

batk เขียน:

annes เขียน: ขอบคุณที่ให้คำแนะนำเพิ่มค่ะ แต่น่าจะเข้าใจตรงกันกับคุณ batk นะคะ แอนก็จะพยายามแฮร์คัทให้หมดก่อนที่จะผ่อนหมดอ่ะค่ะ แต่สงสัยว่า แล้วถ้าไม่ใช่ชื่อเราเป็นเจ้าของแต่สิทธิครอบครองรถ เป็นของเรา เจ้าหนี้จะทำการฟ้องได้อีกไหม ค่ะ

ไม่เข้าใจคำถามครับ....

เจ้าหนี้รายไหนจะฟ้องครับ..... :huh:

อ่อ ขอโทษทีค่ะ หมายถึงรวมๆ น่ะค่ะ เจ้าหนี้ทุกๆรายน่ะค่ะ พอเข้าใจไหมค่ะ :cheer:

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1919 โดย Ly89
ฟ้องได้ทุกรายครับ...

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1920 โดย faria

batk เขียน: ฟ้องได้ทุกรายครับ...

อ่อ ถ้าหาก เรายังผ่อนไม่หมด เจ้าหนี้ทุกรายก็จะจ่อคิวฟ้องประมาณนี้ใช่ไหมค่ะ

แล้วถ้าอย่างนั้น เขาจะยึดไป ได้ไหมค่ะ หรือต้องรอให้เป็นชื่อของเราโดยสมบูรณ์
ถ้าหาก เป็นเช่นนั้นเกิดเราทำการแฮร์คัทได้เสร็จสิ้นก่อน รถจะถูกโอนเป็นชื่อเรา
คำฟ้องของเจ้าหนี้ จะยังมีผลต่อทรัพย์ของเราอีกรึไม่ค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1921 โดย Ly89

batk เขียน: ฟ้องได้ทุกรายครับ...

อ่อ ถ้าหาก เรายังผ่อนไม่หมด เจ้าหนี้ทุกรายก็จะจ่อคิวฟ้องประมาณนี้ใช่ไหมค่ะ

แล้วถ้าอย่างนั้น เขาจะยึดไป ได้ไหมค่ะ หรือต้องรอให้เป็นชื่อของเราโดยสมบูรณ์
ถ้าหาก เป็นเช่นนั้นเกิดเราทำการแฮร์คัทได้เสร็จสิ้นก่อน รถจะถูกโอนเป็นชื่อเรา
คำฟ้องของเจ้าหนี้ จะยังมีผลต่อทรัพย์ของเราอีกรึไม่ค่ะ

เข้าใจผิดแล้วครับ...

เจ้าหนี้สามารถฟ้องได้ทุกราย...ไม่เกี่ยวกับมอไซค์ที่คุณผ่อนอยู่ครับ

แต่ถ้าหากว่า ฟ้องและศาลพิพากษาแล้วคุณไม่ทำอะไรเลย ไม่เจรจา ไม่จ่ายหนี้

เจ้าหนี้จะส่งกรมบังคับคดี ให้ทำการอายัดเงินเดือน ถ้าอายัดไม่ได้ ก็ทำการสืบทรัพย์

จนเจอทรัพย์สินหรือรถของคุณ แล้วก็รอจนคุณผ่อนจนหมดและโอนเป็นชื่อคุณ ถึงจะยึดได้ครับ

อ่านที่นี่ด้วยครับ

เกณฑ์การอายัดทรัพย์-อายัดเงินเดือน หุ้น โบนัสต่างๆ ของพี่กรีนนี่
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=3&id=12878
หลักเกณฑ์การอายัดเงินเดือน และการลดอายัดเงินเดือนสามารถทำได้ไหม พี่นกอธิบายละเอียด
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=2742
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: faria

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1922 โดย faria

batk เขียน:

เข้าใจผิดแล้วครับ...

เจ้าหนี้สามารถฟ้องได้ทุกราย...ไม่เกี่ยวกับมอไซค์ที่คุณผ่อนอยู่ครับ

แต่ถ้าหากว่า ฟ้องและศาลพิพากษาแล้วคุณไม่ทำอะไรเลย ไม่เจรจา ไม่จ่ายหนี้

เจ้าหนี้จะส่งกรมบังคับคดี ให้ทำการอายัดเงินเดือน ถ้าอายัดไม่ได้ ก็ทำการสืบทรัพย์

จนเจอทรัพย์สินหรือรถของคุณ แล้วก็รอจนคุณผ่อนจนหมดและโอนเป็นชื่อคุณ ถึงจะยึดได้ครับ

อ่านที่นี่ด้วยครับ

เกณฑ์การอายัดทรัพย์-อายัดเงินเดือน หุ้น โบนัสต่างๆ ของพี่กรีนนี่
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=3&id=12878
หลักเกณฑ์การอายัดเงินเดือน และการลดอายัดเงินเดือนสามารถทำได้ไหม พี่นกอธิบายละเอียด
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=2742

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ งั้นแอนจะพยายามศึกษาเพิ่มเติมอีกมากเลยล่ะค่ะ ถ้าไม่เข้าใจอะไร จะมาขอคำแนะนำอีกทีนะคะ (o_O)

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2039 โดย Pachiby8

batk เขียน:

แล้วถ้ารู้ว่าโดนฟ้องแล้ว ไปโอนเปลี่ยนชื่อก่อนได้ไหมคะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2040 โดย Pych
ถ้ารถยังผ่อนอยู่ คุณไม่ได้เป็นเจ้าของรถนะครับ ไฟแนนซ์ต่างหากที่เป็นเจ้าของ คุณเป็นแค่ผู้ครอบครอง

ดังนั้น ถ้ายังผ่อนอยู่ คุณจะขายดาวน์รถให้ใครไปก็ได้ครับ ไม่สำคัญว่าฟ้องหรือยังไม่ฟ้อง เพราะคุณไม่ได้ขายทรัพย์สินใดๆ ของคุณ

งงไหมครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2042 โดย Pachiby8

Anakin เขียน: ถ้ารถยังผ่อนอยู่ คุณไม่ได้เป็นเจ้าของรถนะครับ ไฟแนนซ์ต่างหากที่เป็นเจ้าของ คุณเป็นแค่ผู้ครอบครอง

ดังนั้น ถ้ายังผ่อนอยู่ คุณจะขายดาวน์รถให้ใครไปก็ได้ครับ ไม่สำคัญว่าฟ้องหรือยังไม่ฟ้อง เพราะคุณไม่ได้ขายทรัพย์สินใดๆ ของคุณ

งงไหมครับ

เป็นชื่อเราแล้วค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2045 โดย Pych
งั้นก็ผ่อนหมดแล้วสิครับ ก็ไม่เข้าข่ายที่ผมบอกไว้ข้างบน

กรณีของคุณ เมื่อมีการฟ้องแล้ว คุณไปทำการยักย้าย ถ่ายโอนทรัพย์สินใดๆ และเจ้าหนี้ หรือโจทก์ไปทำการสืบทราบ อีกทั้งการที่คุณขายทรัพย์ได้นั้น ไม่ได้นำเงินที่ได้มาชำระหนี้ให้กับโจทก์
โจทก์ ย่อมไม่พอใจและอาจจะฟ้องคุณในคดีอาญาเรื่องการโอนย้ายถ่ายทรัพย์ได้นะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.772 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena